PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เราไม่ได้ขับรถชิดเลนขวานะครับ แหม่...

Eucliwood Hellscythe
8th August 2013, 18:27
มาตรฐานไทยทำฮาอีกแล้วครับ กับการจัดวางไฟแดงที่ถ้ามองตามหลักการแล้ว ถือว่าผิดครับ
ไฟแดงตามปกติแล้วมันจะมีด้านละ 2 ชุดครับคือ

ตัวหน้า ติดตั้งก่อนถึงทางแยก
ตัวหลัง ติดตั้งหลังพ้นทางแยก

และสิ่งที่เคยชินสำหรับแบบไทยๆ นั่นก็คือ ตัวหน้า มักจะเอาไว้ด้านซ้าย แล้วตัวหลัง มักจะเอาไว้ด้านขวา
มันก็เกิดปัญหาขึ้นเล็กน้อยสิครับ เพราะรถที่อยู่ด้านหน้าสุด ต้องเอียงคอไปทางฝั่งขวาเพื่อดูไฟแดง
ซึ่งมันไม่ถูกต้องเลย เพราะไฟแดงตัวหลังนั้น ควรจะอยู่ที่ ด้านซ้าย มากกว่า เพราะมันจะอยู่ตรงหน้าเราพอดี
ไฟแดงตัวหลังคือตัวที่สำคัญที่สุด เพราะรถคันหน้าสุด ไฟแดงตัวหน้า จะอยู่เหนือรถของเรา ซึ่งเราจะมองไม่เห็นไฟแดงตัวหน้าเลย
และอีกข้อหนึ่งที่วิศวกรคิดไม่ถึงนั่นก็คือ ถ้าเอาไฟแดงตัวหน้าไว้ที่ด้านขวาละก็
รถที่อยู่ด้านหลัง ก็จะสามารถมองเห็นไฟแดงได้ แม้ว่ารถบรรทุกจะอยู่ด้านหน้าก็ตาม

tiktee37
8th August 2013, 18:40
เออคือผมขับรถเรื่องไฟพวกนี้ไม่ใช่ปัญหาเลยนะ ฮ่าๆ เข้าใจหมด ทุกแยก

portroyal111
8th August 2013, 19:06
สำหรับบางคนแล้ว เฮอะ! ไม่รู้ล่ะ แดงเขียวอะไรก๊านน!!! ตูจะเหยียบอย่างเดียว

siripongno4
8th August 2013, 19:17
มองขวา อาจให้มองรถจากเลนส์ขวาก็ได้นะ

[9]:H!LO
8th August 2013, 19:58
มันเป็นปัญหาตรงไหน ?

leaderpor
9th August 2013, 10:59
จังหวัดผม มีไฟแดงเล็กๆตรงเกาะกลางครับ เหอๆ ไม่ว่าจะหน้าจะหลังเห็นไฟหมด. อีกอย่างเวลาจอดรถ มันมีเส้นจอดรถก่อนถึงแยกครับ ห่างจากแยกประมาณ3เมตร ถ้าท่านจอดตรงเส้นไม่เลยไป ยังไงก็เห็นไฟครับแม้อยู่คันหน้าก็ตาม

Capathia
9th August 2013, 11:09
จังหวัดผม มีไฟแดงเล็กๆตรงเกาะกลางครับ เหอๆ ไม่ว่าจะหน้าจะหลังเห็นไฟหมด. อีกอย่างเวลาจอดรถ มันมีเส้นจอดรถก่อนถึงแยกครับ ห่างจากแยกประมาณ3เมตร ถ้าท่านจอดตรงเส้นไม่เลยไป ยังไงก็เห็นไฟครับแม้อยู่คันหน้าก็ตาม

ใช่เลย เขาตีเส้นสีขาวไว้ให้หยุดไม่เกินนั้น พวกก็ชอบเลยมาประจำ ไม่รู้เป็น Haa อะไรกัน กลัวออกตัวไม่ทันกันหรือไง

neobleak
9th August 2013, 12:41
เขียวคือผ่าน เหลือคือรีบผ่าน แดงคือหยุดดูตัวรวจแล้วค่อยไปต่อ

nakiann123
9th August 2013, 18:30
ไปญี่ปุ่น..

mkuuhm
9th August 2013, 19:09
ไปญี่ปุ่น..

อะไรๆ ก็ชอบให้ จขกท. ไปญี่ปุ่นจังเลย(เดี๋ยวผมจะส่งพี่ไปก่อนนะ)

oayumio
9th August 2013, 19:40
สุรินทร์ เปิดสัญญาณไฟเปิดเขียวทีล่ะ 2 เลนปัญหาคือเลนที่สวนมาจะเลี้ยวขวาก็ต้องรอไปก่อนเพราะทางตรงมาเยอะสรุปเชียว 60 วิ เหมือน 30 วิ ต้องมารอรถเลี้ยว บวกกลับพวกนิสัยเสียจอดรถทีสองข้างทางเลยทางแคบมากจนเลหือเลนเดียวเลย เซ็งมาก

LIVE
9th August 2013, 20:24
ไปญี่ปุ่น..

อ้อ คนนี้นี่เอง 5555