PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไงดีอ่ะ เกี่ยวกับสั่ง Microsoft Surface RT

clean1447
9th August 2013, 14:42
คือตอนนี้ มหาลัยหนู ( ศิลปากร ) ได้มีการประกาศโปรสั่งจอง Microsoft Surface RT ตามโปรโมชั่นของ สำหรับนักเรียน/นักศึกษาและบุคลากรทางการศึกษา

แต่ปัญหาใหญ่ก็คือ คนรู้ข่าวน้อยมาก ตอนนี้มีคนสั่งแค่ 11 คน แถมโปรของมหาลัยจะหมด 19 สิงหา นี้ แต่คนแทบไม่รู้เรื่องกันเลย

เพราะว่า มหาลัยประกาศเฉพาะ ในเว็บมหาลัย แล้วโอกาสที่ นักศึกษาจะเข้าไปในเว็บมหาลัยมีแค่ 2 % เองมั้ง ทำไงดีอ่ะ โปร หายาก แต่คนไม่รู้เรื่อง

ที่จริงนักศึกษามีเป็นหมื่นน่าจะ รู้เรื่องสัก 100 คน ไม่เข้าใจราคา ไม่ถึง 10K ไม่เอา ต้องไปเอาราคา 20K แถมสเปคเหนือว่า 20K อีก

เผื่อใครอยู่ ศิลปากร แล้วต้องการร่วมโปร

สำหรับ Microsoft Surface RT นั้นจะติดตั้งโปรแกรม Office Home and Student 2013 มาให้ในตัวเครื่องแล้ว

โดยนักศึกษาหรือบุคลากรของมหาวิทยาลัยศิลปากร ท่านใดสนใจจะสั่งซื้อ Microsoft Surface RT ความจุ 32 GB

นี้ก็สามารถสั่งซื้อได้ผ่านทางศูนย์คอมพิวเตอร์ โดยกรอกแบบฟอร์มการสั่งซื้อทางด้านล่างนี้แล้วส่ง email กลับมาที่ ccwichakarn@gmail.com

ส่วนใบสั่งซื้อ http://www.cc.su.ac.th/images/amm/%20Microsoft%20Surface%20.doc

ดูรายละเอียดที่เว็บนี้ http://www.cc.su.ac.th/index.php?option=com_content&view=article&id=160&Itemid=455

EikueHD
9th August 2013, 14:52
คิดดี ๆ นะครับ
ของเกษตร ผมเห็นราคามาแล้วเหมือนกัน รวมตัวคีย์บอร์ด 8 พัน
แต่มันดันเป็นตัว surface RT เนี่ยสิ
ลองดูพวกคุณสมบัติมันดี ๆ ก่อน
วิเคราะห์ดี ๆ ทำไมถึงเอามาเลหลังขายขนาดนี้ เพราะอะไร
ปล.ถ้าเป็นตัว pro คงไม่ต้องสืบ

GuY_NoOpPeR
9th August 2013, 14:52
ถ้าประกาศในเว็ป มอ ก็จบ****

hisawahiroki
9th August 2013, 15:01
RT คนไม่ค่อยอยากได้กันด้วยมั้งเหมือนติดคุก คนจะเล่นทั้งทีส่วนใหญ่ Pro กัน เป็นผมก็ไม่เอา RT แน่นอนถ้าให้ซื้อ

clean1447
9th August 2013, 15:17
คิดดี ๆ นะครับ
ของเกษตร ผมเห็นราคามาแล้วเหมือนกัน รวมตัวคีย์บอร์ด 8 พัน
แต่มันดันเป็นตัว surface RT เนี่ยสิ
ลองดูพวกคุณสมบัติมันดี ๆ ก่อน
วิเคราะห์ดี ๆ ทำไมถึงเอามาเลหลังขายขนาดนี้ เพราะอะไร
ปล.ถ้าเป็นตัว pro คงไม่ต้องสืบ

จริงอยู่ที่ Pro มันดีกว่าหลายเท่า แต่ RT คือ Tablet ส่วน Pro คือ Tablet PC

8 พัน นี้ก็คุ้มแล้ว ใช้ทำงาน เล่นเน็ต Pro คือใช้แทน NB หรือ PC แต่ที่ มอ มี PC อยู่แล้ว แถมที่บ้านมี NB อีก แต่มันหนัก

แถมตอนนั้นกำลังหา Tablet ที่พิมพ์งานได้ โดยใช้ไฟล์มาตราฐาน พอดีเจอ RT ราคาค่อนข้างแพง แต่ถ้าเทียบระหว่าง IPad มันคุ้มกว่า

ส่วน Pro ราคาถือว่าเข้ากับ Tablet PC มีเยอะที่ Tablet PC ราคาเหยียบ 30K แต่ยุคนี้มันไม่ใช่ยุค Tablet PC แต่กำลังอยู่ในยุค Ultrabook

ส่วน Tablet ถ้าซื้อ IPad แลกกับ ค่านิยม 20K ไม่เอาดีกว่า แถมทำงานต้องซื้อคียบอร์ดแยก ตัวแปลง USB และต้องแปลงไฟล์ งาน เป็น Word อีก ยุ่งยาก

แต่ RT ครั้งเดียวจบ ดูยังไงๆ ก็คุ้มเห็นๆ จริงอยู่ที่แอปน้อย แถมแพง แต่แอปดังก็มีหมด แถม UI สวยกว่าด้วย

RT คนไม่ค่อยอยากได้กันด้วยมั้งเหมือนติดคุก คนจะเล่นทั้งทีส่วนใหญ่ Pro กัน เป็นผมก็ไม่เอา RT แน่นอนถ้าให้ซื้อ

แล้วมันต่างจาก IPad ตรงไหน ถ้าไม่ เจล

ได้ข่าวว่า Pro แบตหมดเร็วมาก ถ้าเอามาเล่นเกมส์ หรือ ทำงาน นานๆคงไม่เหมาะ คงไม่เหมาะ ไม่ใช่มี Tablet แล้วต้องพกที่ชาร์ตไปตลอดหรอกนะ

EikueHD
9th August 2013, 16:00
จริงอยู่ที่ Pro มันดีกว่าหลายเท่า แต่ RT คือ Tablet ส่วน Pro คือ Tablet PC

8 พัน นี้ก็คุ้มแล้ว ใช้ทำงาน เล่นเน็ต Pro คือใช้แทน NB หรือ PC แต่ที่ มอ มี PC อยู่แล้ว แถมที่บ้านมี NB อีก แต่มันหนัก

แถมตอนนั้นกำลังหา Tablet ที่พิมพ์งานได้ โดยใช้ไฟล์มาตราฐาน พอดีเจอ RT ราคาค่อนข้างแพง แต่ถ้าเทียบระหว่าง IPad มันคุ้มกว่า

ส่วน Pro ราคาถือว่าเข้ากับ Tablet PC มีเยอะที่ Tablet PC ราคาเหยียบ 30K แต่ยุคนี้มันไม่ใช่ยุค Tablet PC แต่กำลังอยู่ในยุค Ultrabook

ส่วน Tablet ถ้าซื้อ IPad แลกกับ ค่านิยม 20K ไม่เอาดีกว่า แถมทำงานต้องซื้อคียบอร์ดแยก ตัวแปลง USB และต้องแปลงไฟล์ งาน เป็น Word อีก ยุ่งยาก

แต่ RT ครั้งเดียวจบ ดูยังไงๆ ก็คุ้มเห็นๆ จริงอยู่ที่แอปน้อย แถมแพง แต่แอปดังก็มีหมด แถม UI สวยกว่าด้วย

แล้วมันต่างจาก IPad ตรงไหน ถ้าไม่ เจล

ได้ข่าวว่า Pro แบตหมดเร็วมาก ถ้าเอามาเล่นเกมส์ หรือ ทำงาน นานๆคงไม่เหมาะ คงไม่เหมาะ ไม่ใช่มี Tablet แล้วต้องพกที่ชาร์ตไปตลอดหรอกนะ
*-* ตรรกะมันขัดหู ขัดตา แปลก ๆ อะครับ ผมแค่อยากเตือนสติคิดว่ายังคิดไม่ดีพอ
แต่ดูทรงแล้ว คงโดนบิ๊ว , โดนไซโค ,เห็นราคาถูกลงกว่าครึ่ง อะไรซักอย่างมาบังตาหมดละ
เอาเป็นว่าลองเอาข้อมูลที่บอกผมตรงนี้ ไปประกาศลงเว็ปอะไรแบบนี้ดูครับ เผื่อจะมีบางคนเห็นด้วยและอยากได้ตาม และเท่าที่ผมรู้เอายอดคนนอกมารวมได้นะครับ
ปล1.ไอ้ที่กลัวเอกสาร office sync กันไม่ดีเนี่ย เดี๋ยวนี้มันพัฒนาแอ๊ปใหม่มาแทบจะ perfect เทียบเท่าของ office home กันแล้ว ระวังโดนสาวก 2 ค่าย ตอกหน้าหงายเอานะครับ
ปล2.ที่คิดว่ามันเบาเนี่ย ลองไปสัมผัส ultrabook ของ sumsung ดูรึยังครับ ตัวหมื่นต้น ๆ อันนั้น notebook เลย ตอบโจทย์ได้ดีกว่าแน่ ๆ
ปล3.เอ่อ ไม่รู้จริงหรือแกล้งไม่รู้ครีับเนี่ยว่ามันต่างกับ ipad มากขนาดไหนแบบตอนยังไม่เจล -*-
ตึ้บเลย บ่องตรง -*-

clean1447
9th August 2013, 20:06
*-* ตรรกะมันขัดหู ขัดตา แปลก ๆ อะครับ ผมแค่อยากเตือนสติคิดว่ายังคิดไม่ดีพอ
แต่ดูทรงแล้ว คงโดนบิ๊ว , โดนไซโค ,เห็นราคาถูกลงกว่าครึ่ง อะไรซักอย่างมาบังตาหมดละ
เอาเป็นว่าลองเอาข้อมูลที่บอกผมตรงนี้ ไปประกาศลงเว็ปอะไรแบบนี้ดูครับ เผื่อจะมีบางคนเห็นด้วยและอยากได้ตาม และเท่าที่ผมรู้เอายอดคนนอกมารวมได้นะครับ
ปล1.ไอ้ที่กลัวเอกสาร office sync กันไม่ดีเนี่ย เดี๋ยวนี้มันพัฒนาแอ๊ปใหม่มาแทบจะ perfect เทียบเท่าของ office home กันแล้ว ระวังโดนสาวก 2 ค่าย ตอกหน้าหงายเอานะครับ
ปล2.ที่คิดว่ามันเบาเนี่ย ลองไปสัมผัส ultrabook ของ sumsung ดูรึยังครับ ตัวหมื่นต้น ๆ อันนั้น notebook เลย ตอบโจทย์ได้ดีกว่าแน่ ๆ
ปล3.เอ่อ ไม่รู้จริงหรือแกล้งไม่รู้ครีับเนี่ยว่ามันต่างกับ ipad มากขนาดไหนแบบตอนยังไม่เจล -*-

งั้นแปลคร่าวๆ นะ
1 . Microsoft Surface RT เป็นของ Microsoft แล้ว office sync คิดว่า ใครทำ แล้ว Tablet ที่ดี ควรพึ่งแต่แอปหรอ
2 . ก็มี NB แล้ว จะเอามาเพิ่มทำไม แล้วแยกแยะหน่อย หนูไม่ได้บอกว่าหนัก แล้วที่หนูเทียบคือราคา 30K ไม่ใช่หมื่นต้นอะไรนั้น
3 . ก็ IPad เพื่อนหนูมันเจลกันหมด จริงอยู่ว่าพอ เจล แล้ว Error บ่อย เครื่องช้า แล้วมันต่ายังไงกับไม่เจล
4 . บ้านไม่ได้รวยล้นฟ้า ถึงขนาด ซื้อ IPad เพราะค่านิยม
5 . ซื้อ Surface มาทำงาน ไม่ได้ซื้อมาเล่นแอป
6 . ถ้าคิดว่า เจลได้ มันดี ก็คิดไป เพราะ หนูซื้อ Surface มาทำงานพกพา ไม่จำเป็นต้องเจล เพราะมี Office ในตัว

แยกแยะหน่อยนะ ว่าระหว่าง คนทำงาน กับ เล่นเกมส์

gosak2538
9th August 2013, 21:33
อยากได้แต่ไม่ได้อยู่ ศิลปากร = ="

allenkheel
9th August 2013, 21:42
เว็บ ม. ปี นึงเข้าไม่ถึง 10 ครั้งอะ - -

EikueHD
10th August 2013, 10:30
ที่ผมแนะนำตอบให้คือตามนี้นะครับ
อ่อแนะนำอีกอย่างลองไปตามศูนย์ใหญ่ ๆ ดูครับ ไปยืนเล่นดู ลองเข้าดูหลาย ๆ ร้าน
เหมือนคุยกันคนละภาษาอะครับ ที่พิมไม่ได้บอกเลยว่าให้ซื้อ ipad แล้วก็ไม่ได้บอกให้เอาพวก notebook,tablet มาเล่นเกมด้วย
แล้วตัว office ของ rt เนี่ยความสามารถมันก็พอ ๆ กับใน skydrive.com อะครับ ประมาณว่า app ๆ นึงเนี่ยแหล่ะ ลองใช้ดูครับ
จบคำแนะนำแค่นี้ครับ ขอให้นู๋โชคดีได้ surface มานอนกอด :pleasantry