PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมอาจจะคิดผิด

Price
9th August 2013, 20:04
วันนี้ผมลองไตร่ตรองดูแล้วว่าผมไม่เหมาะเลยกับเรียนต่อสายสามัญ เรียนไปไม่รู้ว่าได้อะไรบ้าง ลอกงานไปส่งครูเพื่อเอาเกรด 4 ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ได้เข้าเรื่องเอาซะเลย ตอนนี้ที่ผมแม่นที่สุดแล้วไม่มีใครสู้ได้ ที่เรียนมานะก็มีพวก

บวก ลบ คูณ หาร

หาความเร็ว อัตราเร็ว ความเร่ง เกี่ยวกับคณิตศาสตร์นั้นแหละครับ

และก็ภาษาต่างประเทศที่ไม่น้่อยหน้าเหมือนกัน

ซึ่งผมจะเรียนจบเทอม 1 อยู่แล้ว เรียนไปก็ไม่ได้อะไรสักอย่างได้อยู่แค่ที่บอกด้านบนนั้นแหละครับ

ประเด็นคือผม กลัวเรียนสายสามัญไม่ไหวนั้นเอง กลัวได้ลาออก เมื่อลาออกแล้วผมจะมีงานทำไหมเนี่ย ?

clean1447
9th August 2013, 20:12
จริงอยู่ว่า สามัญเรียนยาก ( โครตยาก )

แน่นอน ลาออก มีแต่น้อย ถ้าสามัญแล้วอยู่แค่ ม.4 ก็วุฒิ ม.3 ต้องรอ 18 ถึงทำ 7 ได้

สามัญไม่ต้องกลัวซ้ำชั้น เพราะห้องเรียนไม่พอ ต้องมาเรียนมหาลัย ซ้ำกันเยอะ เพราะที่นั่งว่างเยอะ

ballba
9th August 2013, 20:26
เรียนไปเถอะครับ แม้มันจะไม่ได้อะไร ในวันที่เราจบออกไป เราจะรู้เองว่า โรงเรียนได้ให้และสอนอะไรเราบ้าง

แม่ผมได้กล่าวไว้ = =

tonkaw456
9th August 2013, 20:35
เรียนต่อไปเถอะคับ เพราะว่าถึงลาออกมาก็ไม่มีประโยชน์ มีแต่เสียเวลาเสียเงินไปเท่านั้น
ผมว่าคุณควรตั้งเป้าหมายว่าจบไปแล้วจะเป็นอะไรหรือเข้ามหาลัยอะไรนะคับ

yedtamon57
9th August 2013, 20:44
ที่สำคัญ อย่าหนีคณิต มาเรียนช่าง ...!! มันคือนรกที่มี ตัวเลขกับตัวแปร เป็นผู้คุม

THewOVer
9th August 2013, 20:54
ผมเรียน เมคคาทรอนิกส์ ยากมากกกกกกก
แต่ผมก็ทนเรียนต่อไปเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง

sattawat1979
9th August 2013, 20:57
อย่าลาออกเลยครับ เรียนต่อไปเถอะ บางครั้งเราก็ต้องทนเรียนกับวิชาที่ไม่ชอบบ้างนะครับ

เหมือนเด็กที่ไม่ชอบกินผักนั่นแหละ กินแต่เนื้อ ไม่ยอมกินผักซะบ้างเลย มันจะไปแข็งแรงได้ยังไง

ผมก็เป็นคนชอบคณิตเหมือนกัน แต่ก็ไม่ทิ้งวิชาอื่นด้วย เพราะมันจำเป็นต้องเรียนไงครับ ไม่เรียนมันก็ไม่จบ จริงมั๊ย??

เมื่อคุณเรียนจบมาทำงานแล้วจะรู้เลยว่า มีหลายสิ่งหลายอย่างที่คุณอาจไม่ชอบแต่คุณก็ต้องทำ เบื่อหัวหน้า เบื่องาน สารพัด

แต่ก็ต้องทำ ต้องปรับตัวให้ได้เพื่อความอยู่รอด ถ้าคุณทำได้แบบนี้ จะเรียนที่ไหน จะอยู่ที่ไหนก็สบายๆครับ :yes

Kellidev
9th August 2013, 21:11
สายสามัญเรียนเพื่อเป็นพื้นฐานความรู้ไปต่อยอดในระดับอุดมศึกษาครับ
ตอนนั้นถึงเจาะจงสิ่งที่เราชอบที่เราต้องการรู้เพื่อนำไปประกอบอาชีพ

เรื่องจะเรียนไหวไม่ไหวอันนี้ผมเชื่อว่าถ้าพยายามยังไงมันก็ต้องไหว
ส่วนเรื่องลาออกไปแล้วจะมีงานทำมั้ยนี่ก็แล้วแต่ความสามารถ ถ้ามีความสามารถก็พอหางานที่ดีในระดับนึงได้
แต่ถ้าไม่มีความสามารถอะไรเลย จะหางานที่พอเลี้ยงชีพตัวเองได้คงยากสักหน่อย

id_iuoiuo
9th August 2013, 21:19
ถ้าจะหนี สามัญ มาเรียน ช่าง หรือ พาณิช หรือ ศิลป์ คุณจะเจอโลกใบใหม่คับ

แต่คำนวณมันก็ยังหลอกหลอนคุณอยู่ดี มันตามมาแน่ 555

zxcvufe22
9th August 2013, 21:22
ม.ต้นกับม.ปลายไม่เหมือนกันนะครับเนื้อเรื่องม.ต้นจะไม่เกี่ยวกับม.ปลายเลยก็อาจมีเล็กๆน้อยๆที่เข้ามาปนกับม.ปลายครับ ^^

shisaku
9th August 2013, 21:40
เอางี้นะ ผมจะสรุปแบบง่ายๆกระัชับๆให้ฟัง

จบ ม6 เงินเดือนเริ่มต้น 6พัน
ม3 7-8พัน
ม6 8-9พัน
ปวส ปวช 9-10k

ป ตรี 10k+ แต่ว่าถ้าเป็นข้าราชการ 15000บาทขั้นต่ำ ออกกฎหมายบังคับใช้แล้วด้วย

นี่ละที่อยากบอก พูดมากไปมันก็เสียเวลา เข้าใจแล้วนะ

แล้วถามว่าถ้าลาออกไปจะไปทำงานอะไร ลองเข้าเวปหางานดูรึยังรู็ไหมว่างานมันหายากมาก ป.ตรี ก็ล้นประเทศ ในขณะที่คุณยังไม่จบ ม.6 ใครเค้าจะรับคุณ โอเคถ้าทางบ้านมีธุรกิจส่วนตัวก็ไม่ว่ากัน
แต่คุณพร้อมจะทำงานแล้วเหรอ หรือว่าจะลาออกไปอยู่บ้านเฉยๆ ช่วงแรกมันก็สนุกอยู่หรอก แต่ถ้าไปนานวันเข้าละ คุณจะอยู่กับใคร เพื่อนๆเค้าเรียนกันหมด อนาคตครับ อนาคต อย่าเพิ่มรีบคิดอะไรเร็วขนาดนั้น

ผมจะเล่าประสบการณ์ให้ฟัง ผมมีเพื่อนที่เค้าคิดแบบคุณนี่ละ อยู่ๆเค้าก็ลาออกไปเลย ตอนแรกๆผมก็อิจฉานะ โอยสบายจังไม่ต้องเรียน ทำงานมีเงินใช้เอง ได้เล่นเกม เที่ยวเตร็ดแตร่ทั้งวัน
แต่พอมาตอนนี้ เพื่อนคนนั้นเค้าไม่ค่อยอยากจะพบปะสังสรรค์กับใครเลย เพราะคนอื่นๆเค้าจบปริญญากันหมด ส่วนตัวเองยังไม่จบ ม.6 เลย พูดง่ายๆว่าอายเพื่อนล่ะเอ้า พุดแบบตรงๆเลย แล้วเงินที่ได้ที่ผมคิดว่ามันเยอะ พอมาดูตอนนี้มันก็เท่าเดิม ตั้งแต่สมัยมี่เค้าลาออกเลย เพราะอะไร นั่นก็เพราะถ้าไม่จบ ปริญญาหรือเทียบเท่าเนี่ย เงินเดือนมันแทบจะไม่กระดิกเลยน่ะสิ ตอนนี้ผมคิดว่า เพื่อนเอ้ย ไม่น่าลาออกเลย