PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเคยทำงานประจำอยู่แล้วเปลี่ยนงานมาทำส่วนตัวบ้างครับ มาคุยกัน

sattawat1979
12th August 2013, 16:10
ส่วนตัวผมตอนนี้ก็มองอนาคตอยู่นะครับ เพราะอายุอานามก็พอสมควรแล้ว 30+ แล้ว

ตั้งแต่เรียนจบวิศวะมา ก็ทำงานประจำมาตลอด 10 ปี รับเงินเดือนมาตลอด ตอนนี้เงินเดือนประมาณ 30-40K ขึ้นอยู่กับโอทีในแต่ละเดือนด้วย

ผมเริ่มรู้สึกว่าอยากได้เงินมากกว่านี้ ครั้นจะเปลี่ยนงานไปทำที่อื่น ผมก็เริ่มจะเบื่อหางานซะแล้ว หามาเยอะแล้ว

เลยมองหางานอิสระ พอดีผมมีพี่ชายเป็นหมออยู่โรงบาลแห่งหนึ่ง เค้าแนะนำให้ลองไปขายก๋วยเตี๋ยวดู

ทำเลดี เพราะไปดูมาแล้ว ค่าเช่าที่ก็แพงอยู่ แต่ถ้าขายดีจากการคำนวณคร่าวๆ ผมอาจได้กำไรเดือนละแสน (ไม่รู้จะถึงป่าวนะ ต้องลองดู)

ผมไม่ต้องลงทุนเอง มีพี่ชายคอยลงทุนให้ แต่ผมเป็นคนทำ

บอกตรงๆว่า ผมไม่เคยทำนะ รู้สึกอายๆนิดหน่อยด้วย :o

กับอีกทางเลือกนึง พี่ผมแนะนำว่า ถ้าเบื่องานโรงงานก็ลองมาทำงานไฟแนนต์ดู แต่เงินเดือนก็ได้ไม่มากกว่าเลยนะ

เพียงแต่เปลี่ยนสายงานเท่านั้นเอง พี่ผมแนะนำมาเท่านี้

จบวิศวะแล้วไปทำงานไฟแนนต์ได้ด้วยหรอครับ?? :confused: มันต้องเรียนต่ออะไรก่อนรึป่าว??

หรือว่าต้องมีใบ cer อะไรด้วยรึป่าว??

ตอนนี้ดูเหมือนผมจะมีสองทางเลือกแล้ว คือ

1. ไปขายก๋วยเตี๋ยว ซึ่งอาจมีรายได้มากกว่าที่ผมได้รับตอนนี้ และสามารถทำตอนนี้ได้เลย

2. ไปสมัครงานเป็นไฟแนนต์ ซึ่งยังไม่แน่ใจว่าเขาจะรับรึป่าว?? และเงินเดือนก็ไม่ได้มากกว่าเดิมเลย

ถ้าคุณเป็นผมจะเลือกอะไรดีครับ??

อยากถามอีกอย่างนึง ถ้าขายก๋วยเตี๋ยวแล้ว ผมจะจีบหญิงได้เหมือนตอนนี้รึป่าวอ่ะ :blush ดูเหมือนว่าเป็นวิศวะแล้วมันดูเท่กว่า น่าจะจีบหญิงได้ดีกว่านะ

กลุ้มใจครับ ช่วยคิดหน่อย :heat

_SaBasTaiN_
12th August 2013, 16:21
คงเเล้วเเต่ใจท่านจะชอบเเล้วละครับอายุอานามก็เยอะกว่าผม 10 ตั้งกว่าปี:sweat เป็นผม ผมไปขายก๋วยเตี๋ยวนะเพราะส่วนตัวผมว่าเจอคนเยอะดีทำไปกินไปก็ได้:oเป็นงานอิสระด้วยทำเย็นเลิกเช้า{รึเปล่า}เเละได้งานเเน่นอนเลยด้วย ส่วนเรื่องผู้หญิงนี่ผมว่าทำอะไรก็จีบได้ครับขอเเเค่คารมดีก็พอ คารมเป็นต่อรูปหล่อต่อท้าย ครับ:dance

niknana
12th August 2013, 16:22
ผมอายุ แค่ 22 ขอแสดงความเห็นนะครับ ตอนนี้ผมทำงานเป็น วิศวะอยู่บริษัทแห่งหนึ่ง ผมมีเป้าหมายว่าถ้าได้เงินซักก้อน ผมจะทำหอพักนะครับ เงินเดือน 30000-40000 ผมอยากให้คุณเก็บอีกนิดนึงครับ

ขอโทษนะครับ อีกสัก 5-10 ปีไปเลยทนๆหน่อย อายุ ประมาณ 30 กว่าๆผมว่า น่าจะกำลังเก่งเลยแหละครับ เพราะร่างกายเรายังไหว ถ้าพี่แก่ตัวไปอีกนิดนึง ค่อยหาธุรกิจส่วนตัวทำก็ไม่สายนะครับ

ถ้าพี่ขายก๊วยเตี๋ยวตอนนี้ พี่ก็จะขายก๊วยเตี๋ยวตลอดไป โอกาสกลับมาเป็นวิศวะกร อีกยากนะครับ แล้วอีกอย่างนึงคือ พี่เป็นวิศวกร ไม่อายหมอ อายดอกเตอร์นะครับ เท่จะตาย ผมหล่ะอิจฉา

สุดแล้วแต่การตัดสินใจของพี่นะครับ ถ้าเป็นผม ผมจะเป็นวิศวกร กินเงินเดือนไปอีกสักพักก่อน เก็บตังไว้เยอะๆ ชนิดที่ว่า ร้านก๋วยเตี๋ยวเจ้ง ไม่ทำอะไรก็ไม่อดตาย ประมาณนี้ครับ

ingkung
12th August 2013, 16:23
การลงทุนมีความเสี่ยงผู้ลงทุนควรศึกษา บลาๆๆๆๆๆๆๆ

12th August 2013, 16:26
คงเเล้วเเต่ใจท่านจะชอบเเล้วละครับอายุอานามก็เยอะกว่าผม 10 ตั้งกว่าปี:sweat เป็นผม ผมไปขายก๋วยเตี๋ยวนะเพราะส่วนตัวผมว่าเจอคนเยอะดีทำไปกินไปก็ได้:oเป็นงานอิสระด้วยทำเย็นเลิกเช้า{รึเปล่า}เเละได้งานเเน่นอนเลยด้วย ส่วนเรื่องผู้หญิงนี่ผมว่าทำอะไรก็จีบได้ครับขอเเเค่คารมดีก็พอ คารมเป็นต่อรูปหล่อต่อท้าย ครับ:dance

เรื่องขายก๋วยเตี๋ยวนี่ ผมว่าอย่างน้อยๆก็น่าจะได้เงินมากกว่าที่ผมได้รับตอนนี้แน่ อาจไม่ถึงแสน แต่ผมว่าไม่ต่ำกว่า 5 หมื่นแน่ละ แถวนั้นคนเยอะมาก

และตรงนั้นส่วนใหญ่ของแพงครับ

12th August 2013, 16:34
ผมอายุ แค่ 22 ขอแสดงความเห็นนะครับ ตอนนี้ผมทำงานเป็น วิศวะอยู่บริษัทแห่งหนึ่ง ผมมีเป้าหมายว่าถ้าได้เงินซักก้อน ผมจะทำหอพักนะครับ เงินเดือน 30000-40000 ผมอยากให้คุณเก็บอีกนิดนึงครับ

ขอโทษนะครับ อีกสัก 5-10 ปีไปเลยทนๆหน่อย อายุ ประมาณ 30 กว่าๆผมว่า น่าจะกำลังเก่งเลยแหละครับ เพราะร่างกายเรายังไหว ถ้าพี่แก่ตัวไปอีกนิดนึง ค่อยหาธุรกิจส่วนตัวทำก็ไม่สายนะครับ

ถ้าพี่ขายก๊วยเตี๋ยวตอนนี้ พี่ก็จะขายก๊วยเตี๋ยวตลอดไป โอกาสกลับมาเป็นวิศวะกร อีกยากนะครับ แล้วอีกอย่างนึงคือ พี่เป็นวิศวกร ไม่อายหมอ อายดอกเตอร์นะครับ เท่จะตาย ผมหล่ะอิจฉา

สุดแล้วแต่การตัดสินใจของพี่นะครับ ถ้าเป็นผม ผมจะเป็นวิศวกร กินเงินเดือนไปอีกสักพักก่อน เก็บตังไว้เยอะๆ ชนิดที่ว่า ร้านก๋วยเตี๋ยวเจ้ง ไม่ทำอะไรก็ไม่อดตาย ประมาณนี้ครับ

อืม เจอวิศวะเหมือนกันแล้ว :)

แต่ว่าผมไม่ภูมิใจกับเงินเดือน 30-40K เลย รู้สึกว่ามันน้อยไป (รึว่าผมโลภมากหว่า)

ขายก๋วยเตี๋ยวคราวนี้มีคนลงทุนให้ก็จริง ถ้าเจ๊งคงไม่เจ็บตัว แต่รู้สึกมันไม่ ''เท่'' เลยครับ นี่คือความลำบากใจอย่างนึงเหมือนกัน

ถ้าผมไปจีบสาวไปไหน แล้วโดนถามว่าทำงานอะไร แล้วผมบอกว่า ''ขายก๋วยเตี๋ยว'' ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะมองผมยังไง

ไม่ใช่ว่าผมอายทำกินนะ แต่ผมไม่อยากให้ใครมองผมแบบนั้น เพราะก็เป็นงานสุจริตเหมือนกัน

แล้วครอบครัวผมไม่มีใครเคยค้าขายเลย มีอาชีพ เป็นหมอ เป็นทนายความ เป็นตำรวจ เป็นนายธนาคาร ดีๆทั้งนั้นเลย

กลัวเขามองไม่ดี เฮ้อ กลุ้มใจ :dash

my dath
12th August 2013, 16:36
เหมือนผมเลยครับ แต่ผมอายุ26เองก้ทำงานบริษัทมาตลอด มีความคิดอยากทำงานส่วนตัวดูบ้างอยากทำอะไรในสิ่งที่ชอบนะครับเพราะจะได้มีความสุขในสิ่งที่เราทำ ผมก็คงรอให้มีครอบครัวแบบจริงจังก่อนละค่อยเริ่ม ตอนนี้ก็แค่เป็นแฟนกันถ้าร่วมลงทุนกันแล้วกลัวเลิกกันแล้วจะแย่ครับ ท่าน จขกท.ที่คิดจะทำธุรกิจเป็นของตัวเองนี่น่าจะทำได้แล้วครับ เก็บเงินทำทุนซักก้อนแล้วเริ่มเลยครับ เป็นความคิดที่ดีมาก เอาใจช่วยครับ

piekie
12th August 2013, 16:40
ตอนนี้ผมเพิ่งเรียนจบ อายุเพิ่งจะ23 ทำงานเป็นช่างคอม เงินเดือนแค่9พัน
สำหรับผม คงจะเก็บเกี่ยว ประสบการณ์ไปอีกหลายปี
ซึ่งอนาคตเงินเดือนผมถ้าได้ซัก3หมื่น-4หมื่นก็ถือว่าสำเร็จแล้วครับ
เรียนจบวิทยาการคอมมา ความรู้เรื่องสายที่เรียนมาก็ไม่ค่อยจะมี เขียนโปรแกรมก็ไม่เป็น
ความคิดส่วนตัวผมนะครับ เรียนจบมา จะทำงานอะไรก็แล้วแต่
แต่ถ้ามันได้เงินเยอะ เลี้ยงครอบครัวได้ ไม่ได้ทำตรงสายที่เรียนมาก็ไม่เป็นเป็นไร
ทำงานเป็นนายจ้างตัวเอง ก็ยังดีกว่าไปเป็นลูกจ้างเค้าตลอดชีวิตหล่ะครับ
และที่มีในความคิดในหัวผมตอนนี้ที่มีก็คือ ธุรกิจอาหาร ผมว่าน่าจะไปได้สวยนะครับ
ผมอยากจะมีเงินซักก้อน แล้วเปิดร้านสุกี้ สูตรของผมเอง จัดแต่งร้านให้ดีๆ
ให้มันเป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง ผมว่า รายได้ แสนถึงสองแสน ต่อเดือนก็ไม่น่าจะยากครับ
อันนี้ผมไม่ได้พูดลอยๆ เพราะผมดูรายการช่อง7 เห็นเค้าทำร้านสุกี้สูตรโบราณแล้ว มันได้จริงๆ

BaCk To NaTuRe
12th August 2013, 16:43
ผมเป็นคนนึงที่อยากจะเรียน วิศวะอ่ะครับ ถามน้าๆอาๆเลยละกัน ไม่น่าจะเรียกพี่ได้ละ 555 คือผมอยู่ ม.6 ครับ

ปีนี้จะสอบแอด สอบไรแล้ว ที่ผมเล็งไว้ตั้งแต่ปีก่อนก็คือวิศกรนี่หละครับ ผมอยากรู้ว่า มันลำบากตรงไหนที่สุดครับ

มันมีอะไรต้องระวัง หรือ มันคุ้มไหมครับที่จะยอมลงทุน ทั้งปีนี้ เข้าไปยืนในคณะนี้ให้ได้ โดยส่วนตัวผมชอบฟิสิกส์

ที่เป็นเรื่องกลศาสตร์อ่ะครับ ได้อยู่เรียกได้ว่าแทบจะเรื่องเดียวที่พอรู้เรื่อง แล้วตอนเรียนมันยากว่าไอข้อสอบเข้า

มหาลัยมากมั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ T^T

12th August 2013, 16:57
ผมเป็นคนนึงที่อยากจะเรียน วิศวะอ่ะครับ ถามน้าๆอาๆเลยละกัน ไม่น่าจะเรียกพี่ได้ละ 555 คือผมอยู่ ม.6 ครับ

ปีนี้จะสอบแอด สอบไรแล้ว ที่ผมเล็งไว้ตั้งแต่ปีก่อนก็คือวิศกรนี่หละครับ ผมอยากรู้ว่า มันลำบากตรงไหนที่สุดครับ

มันมีอะไรต้องระวัง หรือ มันคุ้มไหมครับที่จะยอมลงทุน ทั้งปีนี้ เข้าไปยืนในคณะนี้ให้ได้ โดยส่วนตัวผมชอบฟิสิกส์

ที่เป็นเรื่องกลศาสตร์อ่ะครับ ได้อยู่เรียกได้ว่าแทบจะเรื่องเดียวที่พอรู้เรื่อง แล้วตอนเรียนมันยากว่าไอข้อสอบเข้า

มหาลัยมากมั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ T^T

ถ้าชอบแนวกลศาสตร์ ฟิสิกส์ ก็เอนเข้า วิศวะเครื่องกล แบบผมก็ได้ครับ

แต่ก็เรียนหนักเอาเรื่องอยู่นะครับ กว่าผมจะจบได้ก็เหนื่อยครับ :heat พระจอมเกล้าลาดกระบัง เนื้อหาแน่นมาก :heat

จบมาเงินเดือนก็สตาร์ทประมาณ 18000-22000 ครับ แล้วแต่บริษัท แต่เงินเดือนมันก็ขึ้นไม่มาก

เงินเดือนมันก็ได้ประมาณนี้แหละครับ ไม่หนีห่างกันเท่าไหร่ พอทำงานเลื่อนขั้นเป็นผู้จัดการได้ เงินเดือนก็ราว 50-60K เท่านั้นแหละครับ

ส่วนตัวผมอยากแนะนำให้เรียนหมอ มากกว่า เพราะถ้าทำงานกับโรงพยาบาลเอกชนดีๆ เดือนนึงรับเงินหลักแสนนะครับ

ในชั่วโมงนี้ผมมองว่า ''หมอ'' มีอนาคตดีกว่าวิศวะอีกนะครับ

พี่ชายผมเป็นหมออยู่โรงบาลบำรุงราษฐ์ รายได้ 2-3 แสนบาทต่อเดือนเลยครับ

niknana
12th August 2013, 17:00
อืม เจอวิศวะเหมือนกันแล้ว :)

แต่ว่าผมไม่ภูมิใจกับเงินเดือน 30-40K เลย รู้สึกว่ามันน้อยไป (รึว่าผมโลภมากหว่า)

ขายก๋วยเตี๋ยวคราวนี้มีคนลงทุนให้ก็จริง ถ้าเจ๊งคงไม่เจ็บตัว แต่รู้สึกมันไม่ ''เท่'' เลยครับ นี่คือความลำบากใจอย่างนึงเหมือนกัน

ถ้าผมไปจีบสาวไปไหน แล้วโดนถามว่าทำงานอะไร แล้วผมบอกว่า ''ขายก๋วยเตี๋ยว'' ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะมองผมยังไง

ไม่ใช่ว่าผมอายทำกินนะ แต่ผมไม่อยากให้ใครมองผมแบบนั้น เพราะก็เป็นงานสุจริตเหมือนกัน

แล้วครอบครัวผมไม่มีใครเคยค้าขายเลย มีอาชีพ เป็นหมอ เป็นทนายความ เป็นตำรวจ เป็นนายธนาคาร ดีๆทั้งนั้นเลย

กลัวเขามองไม่ดี เฮ้อ กลุ้มใจ :dash

ที่พี่ พูดมานั่นแหละครับ คือเหตุผลที่ยังไม่ควรเลิกทำงานวิศวะ แต่ไม่ใช่ว่าไม่ทำเลยนะครับ ให้พี่ทำไปให้พี่รู้สึกอิ่มตัวจริงๆก่อน 30000-40000 จะหยุดแค่นี้เหลอครับ ถ้าพี่ทำไปเรื่อยๆนะครับ เหยียบๆ แสน

ผมเห็นมากับตา 5555 ลูกพี่ที่ทำงานผมเอง สู้ๆครับพี่ ผมแค่เสียดาย และ อิจฉา เงินเดือนพี่เฉยๆครับ

BaCk To NaTuRe
12th August 2013, 18:07
ถ้าชอบแนวกลศาสตร์ ฟิสิกส์ ก็เอนเข้า วิศวะเครื่องกล แบบผมก็ได้ครับ

แต่ก็เรียนหนักเอาเรื่องอยู่นะครับ กว่าผมจะจบได้ก็เหนื่อยครับ :heat พระจอมเกล้าลาดกระบัง เนื้อหาแน่นมาก :heat

จบมาเงินเดือนก็สตาร์ทประมาณ 18000-22000 ครับ แล้วแต่บริษัท แต่เงินเดือนมันก็ขึ้นไม่มาก

เงินเดือนมันก็ได้ประมาณนี้แหละครับ ไม่หนีห่างกันเท่าไหร่ พอทำงานเลื่อนขั้นเป็นผู้จัดการได้ เงินเดือนก็ราว 50-60K เท่านั้นแหละครับ

ส่วนตัวผมอยากแนะนำให้เรียนหมอ มากกว่า เพราะถ้าทำงานกับโรงพยาบาลเอกชนดีๆ เดือนนึงรับเงินหลักแสนนะครับ

ในชั่วโมงนี้ผมมองว่า ''หมอ'' มีอนาคตดีกว่าวิศวะอีกนะครับ

พี่ชายผมเป็นหมออยู่โรงบาลบำรุงราษฐ์ รายได้ 2-3 แสนบาทต่อเดือนเลยครับ

ขอบคุณมากเลยครับ -0- แต่ผมกลัวจะอ่านไม่ทันนี่หละ ครับ

earrupz
12th August 2013, 18:34
ทำอะไรแล้วมีความสุข ทำไปเถอะครับ มีคนสอนผมมาหลายคนว่า อยู่แบบเท่าที่มีก็พอครับ คือประมาณว่า อยากได้ไรก็ได้ อยากกินไรก็กินอะครับ คือถ้าพี่ขายก๋วยเตี๋ยวแล้วมันสบายใจ ไม่เดือดร้อนตัวเองแล้วเงินคล่อง ผมว่าทำก๋วยเตี๋ยวน่ะดีออกครับ ถ้าคิดกกาลไกล ถ้าพี่คิดสูตรเองแล้วมีชื่อเสียง พี่ลองคิดดูว่า จะมีคนมาขอซื้อสูตรพี่กี่คน แต่ไม่จำเป็นต้องขายก๋วยเตี๋ยวก็ได้นะครับ อาชีพที่ไม่คาดคิดว่าจะรวย ก็มีถมไป อย่างเช่นสาหร่ายเงี้ย พี่เคยคิดมะว่าเราจะทำสาหร่ายขาย เป็นผมก็ไม่คิดนะ แต่เขารวยจนเหลือ... พี่ต้องคิดดูเยอะๆนะ ผมไม่ได้สอนพี่นะ ผมแนะนำ^^ ผมเรียนมหาลัยเอง แฮะๆ ถ้าอันไหนล่วงเกินไป ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ

maxkungg704
12th August 2013, 18:53
ส่วนตัวน่ะครับ ผม 26 แต่ยังเรียนไม่จบเพราะสันดารผมมันขี้เกลียด (แต่ก็เหลือวิทยานิพนตัวเดียวนั่นแหละ) ที่ผมวางแผนไว้คือ

ผมจะกลับมาส่วนที่บ้านขายของ บ้านผมเปิดเป็นร้านของชำ มีพ่อ กับแม่ขาย ซึ่งทุกวันนี้ท่านก็แก่ลงไปทุกวัน อยากจะแบ่งเบาภาระพวกท่านบ้าง

ส่วนงานที่พวกเด็กจบใหม่มักไปทำกันนั้น ผมไม่เคยคิดอยากจะทำเลย เพราะเคยไปฝึกงานแล้ว รู้สึกว่าชีวิตช่วงนั้น มันเป็นอะไรที่จำเจมาก น่าเบื่อ

แถมไม่มีเวลาพักผ่อน ใช้ชีวิตกว่าครึ่งนึงอยู่บนรถ ผมเลยตัดสินใจกลับบ้านนอกมาขายกับพ่อกับแม่ดีกว่า อยู่กับท่านดีกว่า ถึงแม้ว่าเงินจะไม่เยอะมากอะไร

แต่ท่านก็สามารถส่งผม กับพี่สาวผมเรียนมหาวิทยาลัยเอกชนชื่อดังในเมืองเอกที่มีเจมส์ จิ และณเดชเป็นพรีเซ็นเตอร์ ได้ แล้วผมคิดว่าทุกอาชีพความสำคัญเท่าเทียมกัน

ส่วนเรื่องที่ท่าน จขกท.วางแผนไว้ ถ้าอยากจะเปิดร้านก๊วยเตี๋ยว ไม่ต้องกลัวอายหรอกครับ จีบสาวได้แน่ แค่ท่านทำร้านให้ดูน่าเข้า น่านั่ง บริการต้องดี อาหารต้องอร่อย สะอาด

ถูกปากลูกค้า และที่สำคัญ อย่าห่วงเครื่อง เพื่อดึงดูดลูกค้าที่หิวโซมาก พอร้านดังขึ้นมา พอมีชื่อเสียง ท่านจะมีตำแหน่งเป็นเถ้าแก่เลยน่ะ

ส่วนอีกสายนั้น ผมไม่มีความรู้เลย ต้องขออภัยด้วย แนะนำได้แค่นี้

clean1447
12th August 2013, 19:10
พี่เขาพูดเล่น มันเป็นมุข ที่บอกว่า กลับไปขายเตี๋ยว คือ พี่คุณหลอกด่าคุณ คือ ถ้าแกไม่เรียนก็หางานดีๆ ทำไม่ได้หรอก

เงินเดือน 30-40K ก็เยอะแล้ว จริงอยู่ว่าคนจบ วิศวะส่วนใหญ่ เห็นเรียนยาก เลยคิดว่าจบมา มันต้องเอาให้คุ้ม อันไหนที่งานได้เงินน้อยไม่ทำ

ถ้าขายเตี๋ยว ในประเทศมีแค่ร้านเดียวก็ดี แต่มีเป็น แสน ร้าน โอกาสของคนบริโภคจะเข้าร้านคุณ ยิ่งน้อยตาม ถ้าขายแพง คงขายไม่ออก

ใน กรุงเทพ 35-50 เขาซื้อกันได้ แต่ต่างจังหวัด 30 ถือว่าแพงแล้ว ถึงจะอร่อย ก็ไม่ได้ช่วยอะไร ดูเรื่องทำเล ตั้งร้านก่อน ไม่ใช่คิดจะตั้งก็ตั้ง

ทำเลคือสิ่งสำคัญ ถ้าตั้งอยู่ลึก รถผ่านแค่วันล่ะ 2-3 คัน คงไม่รอด

อยากได้เงินเยอะ ก็ต้องพยายาม ทำให้มันได้ระดับสูงๆ ไม่ใครหรอกที่เกิดมาได้เป็น CEO เลย ถึงจะเส้นไป 2 ปี บริษัทเจ่ง

แล้วกำไรเดือนละแสน ยากมากถ้า ไม่ดังจริง เดือนล่ะ หมื่นยังยากเลย