PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามวิธีทำความสะอาด NB (ไม่เอาซันไล กับผงซักฟอกน่ะ!!)

GuY_NoOpPeR
14th August 2013, 00:30
คือพักๆหลังไอ้ลูกรักของผมมันชักจะตัวร้อน (LENOVO ideapad z470) อ่ะครับ (ใช้มาประมาณ 2 ปี เล่นเกมเเบบจัดหนักมาก)

ผมก็เลยลองรื้อมันออกมาดู(ลองหาวิธีมั่วๆตามเน็ต) พบว่าพัดลมระบายอากาศมันมีฝุ่นติดอยู่เต็มไปหมด

ลองเเงะเข้าไปอีกพบว่า ไอ้ตัวCPU กับกราฟฟิกการ์ด(ไม่รู้ว่าเรียกเเบบนี้เปล่าน่ะ) มันมีคราบขาวๆบางๆอยู่นิดนึง

สรุปเเล้วผมอยากจะถามว่า:D
1.ไอ้ตัวพัดลมนี้เราสามารถทำความสะอาด โดยใช้อุปกรณ์บ้านๆที่หาได้ง่ายๆ เช่นอะรัยได้บ้าง
2.ไอ้คราบขาวๆคล้ายน้ำเเห่งความเป็นชายนี้ มันคือที่เค้าเรียกว่า ซิลิโคน ใช่หรือไม่ เเล้วถ้าจะ
ทาไอ้นี้ใหม่จะหาซื้อได้ตามร้านคอมรึเปล่า ราคาเท่าไหร่ ควรบีบใส่เยอะขนาดไหน เเล้วมันจะใช้ได้อยู่กี่เดือน:dntknw
3.เเล้วคัยใช้ NB รุ่นเดียวกับผมเเล้วมีปัญหาเวลาลงWin8 (ลงไดรเวอครบเเล้วน่ะ) เเล้วปุ่มหรือฟังชั่นมันใช้ได้เหมือนจะไม่ครบเหมือนในWin7 บ้าง รึว่าเครื่องมันจะไม่ซับกับWindows

shisaku
14th August 2013, 00:52
ผมใช้ Lenovo G480 อยู่ครับ :pleasantry
เจอสาวก Lenovo ด้วยกันดีใจแฮะ จากประสบการณที่เคยแงะ NB เพื่อซ่อม ถ้าเป็นคราบขาวๆที่หัว CPU กับ GPU อันนั้นมันคือ Cooler ครับ เป็นคล้ายๆครีมหล่อหลื่น ปกติมันจะต้องไม่แห้งนะ ถ้ามันแห้งแสดงว่ามันน่าจะหมดอายุแล้วละ นี่ก็เป็๋นสาเหตุหลักๆที่ทำให้ NB ร้อนเลยนะ แนะนำถ้าไม่มีความรู้จริงๆให้ร้านเปลี่ยนให้ครับ มันจะง่ายกว่าเราทำเองมาก ไม่เละเทะด้วย

ส่วนพัดลมถ้าจะเอาฝุ่นออก ก็ทำนองเดียวกัน คือถ้าได้แงะออกมาขนาดนั้นแล้ว ก็แงะพัดลมออกมาด้วยเลย แล้วปัดฝุ่นให้หมดจดก็น่าจะเพียงพอแล้วล่ะครับ แนะนำให้แงะอย่างถูกวิธีนะครับ ไม่้เช่นนั้นมันจะหักได้นะ แล้วก็จำน็อตแต่ละตัวให้แม่นๆนะ อย่าให้เหมือนผม ตอนประกอบคือแล้วน็อตเหลือ ฮาๆ

kingmes
14th August 2013, 01:05
ผม Y480 แฮะ เจอสาวกเหมือนกัน ฮ่า ๆ ดีใจ ๆ

firstz
14th August 2013, 01:05
1.ใช้แปรงปัดๆเอาก็ได้ครับ

2.มันคือ ซิลิโคนครับ หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์คอมทั่วไปครับ สั่งเอาทางเว็บก็ได้ comandmore jedi busitek ocz.

ราคาก็ 190-350 บาท ถ้าเป็นซิลิโคนบ้านๆ ก็ถูกลงมาหน่อยหลักสิบก็มีครับ ระยะเวลา 6เดือน เปลี่ยนทีก็ได้ครับถ้าขยัน ก่อนจะทาใหม่ควรเช็ดคราบซิลิโคนเก่าออกให้หมดก่อน

เวลาใส่ ก็บีบใส่นิดเดียวเท่าเมล็ดถั่วเขียว (ลองหาดูวิธีทาในYoutube ก็ได้ครับ)

3.ไม่ทราบครับ

ballba
14th August 2013, 01:30
New Balance ผมก็ใช้ผงซักฟอกนะ แล้วเอาแช่น้ำก่อนตาก แล้วตากไว้ 2วัน ค่อยใส่ครับ ของผมมี 2คู่

GuY_NoOpPeR
14th August 2013, 02:07
ขอบคุณทุกความคิดเห็นน่ะครับ คือช่วงนี้ไม่ค่อยอยากไปให้ร้านเลย(โดนมันฟันมาเยอะ) เรื่องบางเรื่องพอเรารู้เรื่องเเล้วนึกย้อนไปเเม่มโครตเเค้น

เลยอยากจะลองทำเอง ลองเองดูบ้าง ไว้เป็นความรู้ประดับสมอง 555

maxkungg704
14th August 2013, 02:35
ขอบคุณทุกความคิดเห็นน่ะครับ คือช่วงนี้ไม่ค่อยอยากไปให้ร้านเลย(โดนมันฟันมาเยอะ) เรื่องบางเรื่องพอเรารู้เรื่องเเล้วนึกย้อนไปเเม่มโครตเเค้น

เลยอยากจะลองทำเอง ลองเองดูบ้าง ไว้เป็นความรู้ประดับสมอง 555

ใช่เลยครับ ตอนเพิ่มมีเครื่องแรก เราจะยัง noob มากไม่กล้าทำไรทั้งนั้น พอมีปัญหาก็ยกไปร้านลูกเดียว

แต่พอมีวิชา ปีกกล้าขาแข็ง เจอปัญหาเดิมๆแล้วมันอดนึกถึงอดีตไม่ได้ว่า "ปัญหาแค่ขี้มดเมื่อก่อนจะยกไปร้านให้เหนื่อยทำไมว่ะ"

thanakom03
14th August 2013, 06:58
การทำความสะอาดนั้นดี แต่ ควรแน่ใจ
ซิลิโคน ควรซื้อ ราคา 350 ขึ้นไป หลอด 30 +40 อย่าไปใช้ เน่า - - ในการทาซิลิโคนควรทาบางๆยิ่งดี เสมอๆ ในการประกอบ ซิ้งซิลิโคน นี้ต้องให้แน่น นะครับ ถ้าหลวมๆ เอียงไปข้างใดข้างนึง ในอนาคต เครื่องพัง หรือรวนแน่นอน
การลงวินโดว์ 8สำหรับ NB นั้น ทำได้แต่เฉพาะบางยี่ห้อเข้าไปเวปไซร์ไปที่ไดเวอร์ขอผู้ผลิตเข้าไปดูในการอัพเกรด Biso นั้นเองที่เขาพูดกันง่ายๆว่า แฟรชbios
แต่ในกรณีนี้ อันตรายมาก หาก เกิด ผิด เวอร์ชั่น เครื่องพังแน่นอน เข้าร้านอย่างเดียวส่งไปศูนย์ผลิต <คำถามท> ทำไมถึงแฟรช Biso เพื่อให้กดปุ่มคีย์ลัดได้หมด
ของผม ใช้asus มันดีอย่าง แฟรชขณะ รันวินโดว์ วินโดว์8 โดย รวมดี แต่ผมว่าใช้วินโดว์ 7ดีก่า เพราะ จอมันไม่ทัชกรีน เลยเหมือนใช้วินโดว์7
แต่ระบบวินโดว์8 มันแบ่ง เป็นสองส่วน ข้อดี ดูทันสมัย เร็วขึ้น แต่บางอย่างก็ยังบัค
วินโดว์ 7 ดีสุดละ ยิ่งเครื่อง 2 ปี คงไม่ชัพพอต 8 และสิ่งสำคัญที่สุด เมือ่เราไปยุ่งCPU หรือที่ ทาซิลิโคน ทุกอย่างที่เป็นความร้อน เราต้องเชคเสอม ว่าความร้อน คงที่ ค่าปกติของมัน

kyor
14th August 2013, 17:17
ประกอบเสร็จน๊อตเกินไหมครับ ของผม ตัวรึสองตัวนี้ละ

matsushiro
14th August 2013, 17:27
ลองใช้ FAP ดูหรือยังครับ ?

http://gomotors.net/photos/20/28/fapfap-fap-fap-fapfap-fap-fap-previous_db3c3.jpg?i