PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปอท. บอกแอพ LINE เสี่ยงต่อความมั่นคงของชาติ

tonyhero
14th August 2013, 12:25
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/1150346_10153152555685228_1987853949_n.jpg

คิดกันยังไงบ้าง หลังมีข่าวว่า กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี (ปอท.) ระบุว่า แอพพลิเคชั่น LINE อาจมีความเสี่ยงต่อความมั่นคงของชาติ

ทาง ปอท.จึงติดต่อกับบริษัทเจ้าของ LINE ขอตรวจบทสนทนาของกลุ่มผู้ต้องสงสัยที่อาจเป็นภัยต่อความมั่นคง

ด้าน LINE ออกมาแถลงว่า ยังไม่ได้รับคำขออย่างเป็นทางการจาก ปอท.จึงยังไม่ให้ข้อมูลใดๆ ในตอนนี้ แต่ LINE ยืนยันว่า จะยังคงคุมเข้มนโยบายการเก็บรักษาข้อมูลและความเป็นส่วนตัวของผู้ใช้งาน ตลอดจนรักษามาตรฐานความปลอดภัยในระดับสากลต่อไป

ข่าวนี้กลายเป็นเรื่องที่ถูกวิพากษ์วิจารณ์อย่างมาก เพราะมีองค์กรและนักกฎหมายมองว่า การกระทำของ ปอท.อาจเป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคลได้

เพิ่มเติม ผู้เชี่ยวชาญชี้ LINE ไม่สนใจ ปอท. ต้องยึดกฎหมายญี่ปุ่นเป็นหลัก และไม่มีประเทศไหนเขาทำกัน !
นายไพบูลย์ อมรภิญโญเกียรติ ผู้เชี่ยวชาญด้านกฏหมายคอมพิวเตอร์ ให้สัมภาษณ์ในรายการเก็บตกจากเนชั่น ภาคเช้าวันนี้ ว่าถ้าจะขอข้อมูลจาก LINE ตามกม. ต้องมีการบอกเจ้าตัวหรือเจ้าของ Line ให้ทราบด้วย
โดยที่ LINE จะยึด กม.ญี่ปุ่นเป็นหลัก และในการดำเนินคดีอาญาทั่วไป กับ พรบ.คอมพ์มันไม่มีบทบัญญัติที่ให้อำนาจ พนง.จนท.ไปขอพยานหลักฐานอิเล็กทรอนิกส์ข้ามประเทศ สรุปคือกรณีของเราต้องไปร้องขอต่อศาล แล้วศาลจะเป็นคนส่งไปให้ แล้วขึ้นอยู่กับประเทศนั้นๆว่าขัดต่อกม.ของเขาหรือไม่ ถ้าขัดกม.บ้านเขา เขาก็ไม่ให้เรามา

Cr: www.arip.co.th

BoonTew
14th August 2013, 14:26
เนื้อข่าวหาครอบคลุม ชัดเจนดีครับ ว่ากันไปตามกฎหมายความเหมาะสม

ปล.ระวังพวกแชร์ข่าวเนื้อหาเพี้ยนๆ เน้นด่า ตีความให้คนกัดกันเองนะครับ เจอบ่อยละ

NCIS{Fc}
14th August 2013, 14:46
ส่องข้อความผมไปก็เท่านั้นเพราะผมไม่มีอะไรผิดกฎหมาย

jeepthai
14th August 2013, 14:48
มันก็น่าเห็นใจกันทั้งสองฝ่านนะครับ ฝ่ายที่ต้องรักษาไว้ซึ่งความสงบเรียบร้อย กับฝ่ายประชาชนคนธรรมดาที่ใช้แอพไปในทางดี

แต่ที่ได้ประโยชน์คือฝ่ายที่จ้อง เล็ง วางแผน สุ่มหัว กันก่อความไม่สงบแก่บ้านเมืองนั้นแหละครับ ยิ่งไลน์ปกป้องความลับให้แบบนี้ยิ่งสะดวกกันไปใหญ่

เราเองก็ต้องช่วยกันคิดนะครับว่าจะรับมือพวกที่ไม่ดี ได้ยังไง อย่างเช่นทำหน้าที่เป็น ปอท นอกเครื่องแบบเสียเลย คอยสอดส่องพวกก่อความวุ่นวาย แล้วก็เก็บหลักฐาน ส่งให้ฝั่งนู้นตรวจสอบ

wanjaiteeruk
14th August 2013, 14:50
มันเป็นไปตามกฏหมายครับ เค้าก็บอกอยู่ ไม่ทำผิดอยู่นิ่งๆไว้

ToshirO
14th August 2013, 14:53
อืม ถ้าดูเป็นรายๆก็ว่ากันไป ก็ต้องเป็นไปตามกระบวนการทางกฏหมายอย่างเดียวแหละครับ

qqweew
14th August 2013, 20:06
ผมเก็บกระเป๋ารอละอีก4-5ปีเรียนจบย้ายออกทันทีครับ

hisawahiroki
14th August 2013, 20:11
ญี่ปุ่นเค้าไม่เล่นด้วยหรอก ปัญญาอ่อนครับ

HeartezzS
14th August 2013, 20:15
Thailand ONLY

Crazyna
14th August 2013, 20:19
เดี๋ยวเรื่องมันก็หายไปเองครับปล่อยมันเถอะ = =

aomlnw
14th August 2013, 20:25
- -* เป็นไปตามกฏหมายนี้ครับ ก็แค่ตรวจจับคนผิด ถ้าไม่ได้ไปทำใครท้องก็ไม่ต้องเดือดร้อนครับ -0-

npdeoh2754
14th August 2013, 21:00
ส่องของผมเหรอ หึหึ มีแต่คำเชิญเล่นเกมส์ :rofl