PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมจะเอาไงดีครับ ผมสงสารแฟนผมมาก บางทีผมอาจะไม่ได้รักเค้าจริงๆ..

L4ST7T4ND
15th August 2013, 16:48
ผมจะเอาไงดีครับ ผมสงสารแฟนผมมาก บางทีผมอาจะไม่ได้รักเค้าจริงๆ..

เราคบกันมาประมาณครึ่งปีแล้วครับ
เค้าเป็นคนน่ารัก เรียบร้อย เรียนดี เค้าเข้ามาชอบผมก่อน
ผมซึ่งเป็นผู้ชายที่ชอบความโสดชอบความอิสระ แต่ชอบคุยกับผู้หญิงแบบให้ความหวัง
เราสองคนคุยกัน ผมก็คิดว่า เฮ้ย น่ารักมากเลยคนนี้ คุยๆเป็นแฟนดีกว่า
ไม่นานนัก เราก็คบกัน..

เราสองคนทะเลาะกันบ่อยมาก แต่ก็รักกัน ไม่เคยโกรธกันจริงๆจังๆเลย ไม่ใครสักคนก็มาง้อแล้วก็ึืคืนดีักันตลอด
แต่ก็มีอยู่หลายช่วงที่ไม่ทะเลาะ มีความสุขดี

เวลาผ่านไปเราสองคนมีอะไรกันไปหลายครั้ง ผมอยากรักเค้าไปนานๆ เพราะเค้าก็เป็นคนดี เวลาอยู่กับเค้าผมมีความสุข
แต่เวลาเปลี่ยนไป ผมไม่รู้ว่าผมเปลี่ยนไปและเริ่มไม่แน่ใจในคำว่ารักที่เคยบอกเค้าอยู่เสมอมา

ผมถามกับตัวเอง เรารักเค้าจริงๆหรือ ? นี่คือความรักจริงๆหรือเปล่า ?
ทำไมผมถึงถามตัวเองเช่นนี้ เพราะว่า บางทีผมต้องการเวลาส่วนตัว
ผมขี้เกียจออกไปหาเค้า อาจจะมีส่วนในเรื่องที่ฐานะบ้านผมไม่ค่อยดีนัก จึงใ้ช้เงินสุรุ่ยสุร่ายและใช้บ่อยๆไม่ได้

ผมยอมรับ ผมคึือผุ้ชา่ยที่เลว ที่ไม่แน่ใจความรู้สึกตัวเองก่อน
ความรู้สึกที่ผมมีต่อเค้าอาจเป็นแค่ " รู้สึกดีมากๆ ชอบมาก และเป็นห่วง แต่อาจยังเรียกไม่ได้ว่ารัก " ...
ผมอาจต้องการเรื่องแบบนั้น มีอะไรกับเค้า ผมก้เลยอ้อนเค้า
ผมไม่รู้ตัวเลยจริงๆ ว่าผมมาอยู่จุดนี้ได้ไง

ส่วนเค้าหรอครับ ไม่ต้องพูดถึงครับ
เค้ากลัวผมเปลี่ยนไปมากๆ เค้าจริงจังมาก เค้าบอกว่าเค้าหยุดที่ผมแล้ว และการกระทำของเค้าก็ให้ผมเห็นจริงๆ
เค้าร้องไห้เพราะผมเยอะมาก หลายสิบครั้งแล้ว ด้วยไม่กี่เหตุผลคือ " ไม่สนใจเราบ้างเลย " บางครั้งก็ร้องทั้งคืน นอนไม่ได้ เพราะผมไม่รับโทรศัพทเค้า
Miss Called ที่เจอสุดก็ึืคือ 117 สาย ตั้งแต่ ตี 2 ยัน 6 โมงเช้า ตอนนั้นผมรู้สึกผิดมากๆ
แต่เมื่อเกิดอะไรแบบนี้ ผมก็ตอบเค้าด้วยคำว่า " ไม่จริงนะ ผมรักคุณ อะไรประมาณนี้ แล้วก็หวานใส่ไปเยอะๆ " ผลคือทุกครั้งเค้าก็หายงอน

ตอนนี้ผมรู้สึกอยากโสด ผมชอบใช้ชีวิตกับตัวเอง ไม่เอาอีกแล้ว จะอยู่คนเดียว
แต่สงสารแฟนผมมากๆ ซึ่งผมเองก็ไ่ม่ใช่ไม่รู้สึก ผมก็มีความรู้สึกดีกับเค้ามาก เป็นห่วง คิดถึง ความรู้สึกพวกนี้มันเป็นจริงสำหรับผมทั้งหมด
แต่อาจไม่เรียกว่ารักได้..

ไม่รู้สิ ผมก็ไม่รู้ในะระยะยาวการไม่เป็นธรรมชาติหรือการฝืนมันจะดีหรือเปล่า
ซึ่งตอนนี้เค้าก็ไม่รู้ตัวว่าผมมีความคิดแบบนี้มาสักพักแล้ว

ผมจะทำอย่างไรดี ตอนมีความสุขมันก็มี แต่ผมเหมือนจะเริ่มค้นพบตัวว่ามันไม่ใช่
เราไม่ได้รักเค้าจริงๆเหมือนที่เ้ค้าทุ่มเทกับเราทั้งหัวใจ..

ผมไม่รู้ว่ามันจะยังไง แต่แฟนผมต้องเสียใจมากแน่
อยากให้เป็นอุทาหรณ์ คนที่ยังไม่มีแฟนหรือกำลังจะมีนะครับ
อยากให้คุยกันให้มั่นใจก่อน อย่าพูดคำว่ารักเด็ดขาด ถ้าไม่รู้สึำกแบบนั้นจริงๆ ( ในเคสของผมคึือใกล้เคียงละั้มั้ง.. )
คุยกันไปก่อนคบนานๆเลยครับ เอาให้แน่ใจ

ผมก็เสียใจครับที่มันเป็นแบบนี้
ไม่รู้จะพิมพไรล่ัะครับ

// ขอบคุุณครับ

zupermax
15th August 2013, 17:01
อาจจะเป็นความเบื่อก็ได้ครับ คบนาน ๆ หลายคู่แล้วเบื่อ ๆ เลิกกันไปก็มี ลองถามตัวเองดูว่าไม่ได้รักหรือแค่เบื่อ ถึงรู้สึกแบบนี้

ความรักไม่ได้มีกันง่าย บางคู่ก็เหมือนคุณนะ แต่พอเลิกกันจริง ๆ แล้วเราจะคิดถึงเค้า อยากกลับไปคบ แต่สายไปแล้ว อาจจะหา ผญ แบบนี้ไม่ได้อีกแล้ว

คุณก็คิดดี ๆ นะว่าแค่เบื่อ ๆ รึเปล่า

byside002
15th August 2013, 17:06
อย่าตัดขาดกระทันหัน เพราะจะทำให้เค้ายิ่งเสียใจเข้าไปอีก ทำตัวตีออกห่างซักพัก แล้วค่อยหาจังหวะจับมือคุยกัน ครับ แล้วทุกอย่างจากใจเค้าและใจเราก็เลือนลางไปเอง
เพราะผู้หญิงเดี่ยวบอกเลิกทีถึงกับ ช๊อคร้องไห้ค้างกันไปเลย

วิธีนี้ผมใช้บ่อย ที่สำคัญการให้เหตุผลและการพูดคุยกันให้เข้าใจ อย่า ทะเลาะกัน

อีกอย่าง เวลาที่ห่างกัน อาจเป็นตัววัดใจตัวคุณเองด้วยว่าคุณยังคิดถึงหรือเป็นห่วงเค้าไหม ถ้าคุณคิดถึงและห่วงเค้า นั่นแหละความรักที่คุณมีให้ต่อเค้านั่นเอง

DkTaP82
15th August 2013, 17:26
ท่านจงบอกกล่าวให้แฟนของท่านเข้าใจตามชาติภพเป็นจริงเถิดว่า..
เรามีความแก่เป็นธรรมดา เราไม่อาจล่วงพ้นความแก่ไปได้
เรามีความเจ็บเป็นธรรมดา เราไม่อาจล่วงพ้นความเจ็บไปได้
เรามีความตายเป็นธรรมดา เราไม่อาจล่วงพ้นความตายไปได้
เราจะต้องพลัดพรากจากของรัก ของชอบใจด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น
เรามีกรรมเป็นกรรมเป็นแดนเกิด เรามีกรรมเป็นทายาท
เรามีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย เรามีกรรมเป็นผู้ผล เรามีกรรมเป็นของของตน
เราจะทำกรรมอะไรไว้ ดีหรือชั่วเป็นบุญหรือเป็นบาป เราจะต้องได้รับ
ผลกรรมนั้น

เมื่อแฟนเธอได้พิจรณาสดับฟัง ก็เกิดปัญญาบรรลุโสดาบัน
ตัดพันธนาการความรักในโลก เข้าถึงพระรัตนไตร รักษาชีวิต
ด้วยความไม่ประมาท

จากนั้นเมื่อสิ้นกรรมในโลกมนุษย์ แฟนเธอก็จะเกิดเป็นดาวดึงเทพบุตร
...

zerohunter000
16th August 2013, 00:07
เข้าใจครับความรู้สึกนี้เลย, ผมก็ชอบชีวืดสันโดษ, ชอบอยู่กับตัวเอง ชอบใช้ความอยู่คิดเงียบๆ ไม่ชอบคุยกับใคร. แต่พอมีคนรัก, ช่วงแรกน่าจะเหมือนกันทุกคนนะ 55 แต่นานเข้าหน่อยเราก็เรี่มคิดถึงสภาพเดีมทีเราเคยเป็น, ความเคยชินต่างๆ มีหลายครั้งที่เราก็ต้องการเวลาอันเป็นส่วนตัวครับ, อยากอยู่กับตัวเองนานๆแบบเดีมบ้าง, อยู่กับเพื่อนนานๆ แบบไม่ต้องคิดไรบ้าง. บางทีผมว่า ลองคุยกันดีๆก่อน ตกลงกันครับ, ลองให้พื้นที่กันและกันสักหน่อย แต่ต้องตกลงคุยกันให้เคลียร์ก่อนนะ ไม่ใช่เงียบไปเลย ไม่ดี. ผมว่าคุณก็รักนะแหละ, แต่ตอนนี้ต้องการโหยหาความรู้สึกเดีมๆที่เคยเป็นมากไปหน่อย, พยายามปล่อยวาง มองสภาพปัจจุบันให้ออกว่า เราควรทำอะไร อย่าเพิ่งรีบฟันธงอะไรไปก่อน, จะมีแต่เสียใจกันทั้งหมดปล่าวๆ.

Yimnakaox
9th September 2013, 21:22
เข้าใจเลยครับ ความรู้สึกนี้ เพราะผมก็เป็นเหมือนกับคุณ

krittayot
16th September 2013, 19:03
ท่านจงบอกกล่าวให้แฟนของท่านเข้าใจตามชาติภพเป็นจริงเถิดว่า..
เรามีความแก่เป็นธรรมดา เราไม่อาจล่วงพ้นความแก่ไปได้
เรามีความเจ็บเป็นธรรมดา เราไม่อาจล่วงพ้นความเจ็บไปได้
เรามีความตายเป็นธรรมดา เราไม่อาจล่วงพ้นความตายไปได้
เราจะต้องพลัดพรากจากของรัก ของชอบใจด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น
เรามีกรรมเป็นกรรมเป็นแดนเกิด เรามีกรรมเป็นทายาท
เรามีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย เรามีกรรมเป็นผู้ผล เรามีกรรมเป็นของของตน
เราจะทำกรรมอะไรไว้ ดีหรือชั่วเป็นบุญหรือเป็นบาป เราจะต้องได้รับ
ผลกรรมนั้น

เมื่อแฟนเธอได้พิจรณาสดับฟัง ก็เกิดปัญญาบรรลุโสดาบัน
ตัดพันธนาการความรักในโลก เข้าถึงพระรัตนไตร รักษาชีวิต
ด้วยความไม่ประมาท

จากนั้นเมื่อสิ้นกรรมในโลกมนุษย์ แฟนเธอก็จะเกิดเป็นดาวดึงเทพบุตร
...

สุดยอดครับ มีเหตุผลมากเลยครับ แฟนเจ้าของกะทู้อาจจะเข้าใจว่าท่านจะบวชแล้วไม่โกรธก็ได้นะครับ (ผมคิดว่ามีสาระนะครับท่าน DkTaP82)

tonkaw456
16th September 2013, 21:25
เข้าใจคับ ผมก็เคยเป็นแบบนี้มาก่อน แต่พอเลิกเราก็เจ็บอยู่เหมือนกันถึงจะเจ็บไม่เท่าไหร่
พอนานๆ ไปเรารู้สึกเหงาเราก็จะคิดถึงคนเก่าพอคิดถึงทีไรเราก็กลับเจ็บขึ้นมาทันทีทั้งๆที่
เลิกกันไปนานแล้ว และคิดย้อนไปเสมอว่าทำไมตอนนั้นเราถึงเลิกแต่ถ้าย้อนเวลากลับไป
ได้จิงๆ ก็ไม่อยากจะไปเจออะไรแบบนี้หรอก มันทั้งกลืนไม่เข้าคายไม่ออกเป็นอะไรที่เจ็บ
ช้ำน้ำใจที่สุดเลย ถึงตอนนี้ผ่านไป 2 ปีแล้วจะทำใจได้แต่พอเจอกันก็มีความรู้สึกเจ็บนิดๆ
ทุกที
ผมแนะนำนะคับค่อยทำให้เขาหมดรักเราแล้วค่อยเลิกอย่าเลิกกะทันหันเพราะจะเป็นการ
ทำร้ายผู้หญิงไปปล่าวๆ สู้ๆนะคับ

harnibal409
16th September 2013, 22:53
คล้ายๆแฟนเก่าผมเลยแต่แตกต่างตรงที่เธอเป็นสาวประเภทสองช่วงที่คบกันก็มีเรื่องทะเลาะกันเกือบตลอดแต่ต่อมาก็ดีกันแล้วเวลาผมอยู่กับเธอผมมีความสุขมากผมรักเธอมากและเธอก็รักผมมากเหมือนกัน แต่พอพ่อ แม่ผมรู้พวกเขารับไม่ได้เลยให้ผมบอกเลิกเธอไปทั้งที่ยังรักหมดหัวใจแต่ก็ต้องทำเพราะความจำเป็นและทุกวันนี้ผมไม่เคยลืมเธอเช่นเดียวกับที่ก็เธอยังไม่ลืมผม มันเป็นความรู้สึกที่เจ็บมากๆ จนทุกวันนี้พี่สาวของเธอคิดไปว่าผมมาหลอก ให้ความรักจอมปลอมกับเธอทั้งๆที่จริงแล้วผมรักเธอมากแต่ที่ต้องเลิกเพราะครอบครัวผมอยากให้ผมมีแฟนเป็นหญิง

Lizard
16th September 2013, 23:32
ตอนนี้ผมก็เป็นอย่างนี่เหมือนกันเดี๊ยเลยครับ คิดทุกวันผมอยากมีอิสระเป็นของตัวเอง ทำอะไรตามใจตัวเอง แต่ก็รักแฟนนะไม่รู้จะเอาไงดี ตันครับผม

ASSASSIN S
16th September 2013, 23:48
แล้วซักวันคุณจะรู้ว่าคุณเสียอะไรไป ซักวันคุณจะโหยหาเคาให้กลับมา ลองเอาไปดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=FzNBxDkO2SA