PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไปเรียนนอกดีไหมครับ ?

universalpt
15th August 2013, 20:51
เพิ่งจบ ม.3 มาครับ แล้วตอนนี้เรียนช่างอยู่ใน กทม. เรียนมาแล้ว 3 เดือน แล้วแม่ผมเขาอยากจะให้ไปเรียน ต่างประเทศอะครับ แล้วทางญาติๆก็สนับสนุนเต็มที่เลย ทั้งด้านการเงินทั้งที่พัก ผมควรไปดีไหมครับ อนาคตมันจะดีกว่าเรียนที่นี้ไหม แล้วภาษาผมไม่ได้เลย(ผมโง่ด้วย)ใครเคยมีประสบการณ์ด้านนี้บ้างไหมครับ ใจนึงก็อยากเรียนที่เดิมต่อ เพราะเพื่อน และยังอยากอยู่เมืองไทยอยู่ แต่อีกใจก็อยากไปเรียนที่นู้นเหมือนกันครับ แต่มีปัญหาทางด้านภาษาและสติปัญญา(โง่) แต่แม่ก็บอกว่าเด็กไทยไปเรียนแรกๆก็โง่ๆกันทั้งนั้นแหละลูก ผมควรไปดีไหมๆ

$3MiFiN@L$
15th August 2013, 20:57
ไปเลยครับ ตอนแรกอาจจะคุยไม่รู้เรื่อง ลองคุยง่ายๆ ดูแล้วให้ฝรั่งช่วยสอน ไปอยู่ 3 ปียังไงก็ได้ภาษาแน่นอนแล้ว ถ้าเรียนต่อมหาลัยนอก
จบนอกมา ดีกว่าไทยเยอะ แต่ จขกท. จะไปอยู่ไหนครับ

tonkaw456
15th August 2013, 20:59
ผมแนะนำนะคับไปเรียนต่างประเทศเป็นเหมือนกับการเปิดโลกทัศให้กับตัวเองอย่างมาก และการศึกษาของต่างประเทศนั้นถ้าเทียบกับไทยแล้วมันคนละชั้นเลยคับ
ต่างประเทศมีอะไรที่ดีกว่าอิกเยอะเลยคับ ผมตอนแรกก็ไม่เก่งภาษาหรอกคับแต่เพราะครอบครัวบังคับให้ไปเรียนภาษาเลยได้มามากเหมือนกันคับ และผมก็เคยสอบ
ชิงทุนไปต่างเทศผมก็สอบติดตั้งหลายที่ แต่ครอบครัวของผมไม่อยากให้ไปผมเลยอด T^T การไปต่างประเทศจะทำให้เรามีประสบการณ์มากกว่าอยู่ในประเทศอิก
นะคับ แต่ถึงผมไม่ได้ไปเรียนต่างประเทศแต่ก็มีอาพาไปเที่ยวอยู่บ้างคับเลยได้หลักการพูดของภาษามาเยอะเลยละคับ 555
(ผมขอแนะนำให้ไปนะคับถึงแม้ตอนแรกเราจะรู้สึกเสียใจและคิดถึงครอบครัวหรือเพื่อนหรือใครบางคนแต่ถ้าคิดถึงอนาคตมันเป็นอะไรที่คุ้มมากกว่าการที่เรายังจมปรักอยู่กับที่นะคับ
ก็แบบนี้แหละคับได้อย่างก็ต้องเสียอย่างไม่มีใครที่จะได้ฝ่ายเดียวหรือเสียฝ่ายเดียวหรอกนะคับ)(ผมจะเอาใจสู้นะคับจะเลือกอะไรก็แล้วแต่)

Wimpy Kid
15th August 2013, 21:03
ถ้าเป็นผม ผมจะไปครับ ไปเปิดหูเปิดตา

universalpt
15th August 2013, 21:21
ไปเลยครับ ตอนแรกอาจจะคุยไม่รู้เรื่อง ลองคุยง่ายๆ ดูแล้วให้ฝรั่งช่วยสอน ไปอยู่ 3 ปียังไงก็ได้ภาษาแน่นอนแล้ว ถ้าเรียนต่อมหาลัยนอก
จบนอกมา ดีกว่าไทยเยอะ แต่ จขกท. จะไปอยู่ไหนครับ
สวีนเดนครับผม

ballba
15th August 2013, 21:27
แนะนำให้ไปโซน เมกา หรือ ออสเตรเรีย ดีกว่าครับ

ผมไปยุโรปมันไม่ได้ดีหรอก คนไทยก็ล้นเมืองอ่ะ แต่ว่าสังคม สภาพแวดล้อม มันต่างกันมากๆครับ

ยุโรปผมไปมันแบ่งกันเป็นชนชั้นแล้วครับ คนไทย กลายเป็นพวกต่ำ หากิน ถูกดูหมิ่น

บางคนต้องยอมรับครับ ในสภาวะความกดดันครับ

ไมค่อยมีใครต้อนรับ แล้วก็พวกแขกอพยพ มันจะยึดยุโรปอยู่แล้วครับ

ข่าวระเบิดเยอะมาก นับวันยิ่งแย่ครับ แล้วยาเสพติด เกลื่อนเลย 555+

เสียคนเยอะ รวมถึงตัวผมด้วย

พี่ผมไปเมกา มีแต่อนาคตสดใส เพื่อนผมอยู่สวีเดน ทุกวันนี้ นั่งกินเหล้าเล่นยา ขายโทรศัพ 55+

ปล. ก็ผมเนี่ยหละครับที่ไปสวีเดน เมืองนอเชิฟปิ้ง

เนี่ยห้องผม อยู่ตรงข้ามโรงเรียน โดนแหม่ม หักอกด้วย แสนเจ็บปวดทรมาน :o

https://www.youtube.com/watch?v=ok1wJaxkQpQ

_SaBasTaiN_
15th August 2013, 21:27
ถ้าเป็นผม ผมจะไปอยากไปเปิดหูเปิดตาโอกาสดีๆมาถึงเเล้วจะปล่อยไปได้เยี่ยงไรรึ

HANG-ON
15th August 2013, 21:30
ต่างประเทศที่ว่า จะไปทีไหนครับ?

ถ้าจะไป ผมแนะนำให้ไป เปิดโลกกว้างให้ชีวิต เอาจริงๆผมก็อยากไปเรียนต่างประเทศครับ แต่ไม่มีโอกาส

หลายคนอยากไปเรียน...แต่ไม่มีโอกาสเหมือนกัน ในเมื่อโอกาสมันอยู่ในมือแล้ว ก็ใช้ซะ...

boat0089
15th August 2013, 21:37
แนะนำให้ไปครับ มีโอกาสแล้ว อย่าปล่อยโอกาส แล้วจะได้อะไรกลับมามากกว่าเดิมแน่นอน

"ใครไม่ให้โอกาสเรา ไม่น่าสงสารเท่า เราไม่ให้โอกาสตัวเอง"

$3MiFiN@L$
15th August 2013, 21:38
สวีนเดนครับผม

สวีนเดนก็ดีนะครับ แต่อังกฤษ ได้น้อย ได้ภาษาแทบทะเลนอร์วีเจียน หรือ อังกฤษ ได้นิดหน่อย
ถ้า จขกท. อยากเป็นวิศวะ หรือ ช่าง แนะนำ มหาลัยในเยอรมันมั่นคงที่สุด ถ้ารู้อาชีพที่อยากเป็น
เน้นเรียนภาษาที่จำในยุโรปเลย มหาลัยดีๆ เยอะมาก ยุโรป ติดอันดับด้วย มหาลัยสวีนเดน
ถ้าไปฝากซื้อ Nudie ด้วยสิ จขกท.

iamwutdy
15th August 2013, 21:40
ไปเลยครับ ไปเมืองนอกดีกว่ามาก เรื่องภาษาไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เมื่อไปอยู่ที่โน้นเดี๋ยวพูดได้เองเพราะสถานะการณ์มังบังคับ เรียนเมืองนอกได้เรียนรู้อะไรมากกว่าประเทศนี้มากครับ หากอนาคตแล้วอยากกลับมาที่เมืองไทยมันก็ไม่ใช่ปัญหา แต่แนะนำให้ไปครับ

Wanatsawin
15th August 2013, 21:43
ผมแนะนำ แคนาดาครับ ผมอยากไปมาก สอบติดแล้ว แต่เสียอย่างเดียว
No money

UsoTT
15th August 2013, 21:52
โห อิจฉาเว้ย
ผมอยากไปแทบตายแต่ไม่มีโอกาส TT

qqweew
15th August 2013, 21:53
ควรจะไปถ้าท่านมีโอกาสขนาดนี้ไปเหอะ

universalpt
15th August 2013, 22:32
แล้ว สวีเดน นี้ เขามี ปวช. ช่างยนต์เหมือนกันรึปล่าวครับ แล้วการศึกษาเป็นยังไง ผมยังไม่รู้อะไรเลย

tonkaw456
15th August 2013, 22:36
ส่วนมากก็จะมีหมดนะคับเพราะต่างประเทศฝั่งยุโรปหรืออเมริกา จะมีที่เรียนมากกว่าคนเรียน ข้อมูลของสวีเดนผมไม่ค่อยรู้เท่าไหร่
แต่ถ้าเป็นเยอรมันก็รู้เยอะพอสมควรเพราะไปบ่อย 555 แต่พูดไม่เป็นหรอกภาษาเยอรมันยากเกิน

ballba
15th August 2013, 22:39
แล้ว สวีเดน นี้ เขามี ปวช. ช่างยนต์เหมือนกันรึปล่าวครับ แล้วการศึกษาเป็นยังไง ผมยังไม่รู้อะไรเลย

ช่างกล ช่างยนต์ คอม ทำอาหาร

คล้ายๆ อาชีวะ บ้านเราครับ 555+

rokill123z
15th August 2013, 22:40
เพื่อนผมไปเรียนอินเดียมา ตอนแรกมันไปเกรดภาษาอังกฤษมัน 1-2 ตอนมันกลับมาสำเนียงมันชัดเจนมากเลย
มันเล่าให้ฟังว่า ตอนไปก็รู้แค่ ผมหิว ผมเบื่อ ผมสนุก ไปก่อนนะ แบบงูปลาๆเลย

universalpt
15th August 2013, 22:49
ช่างกล ช่างยนต์ คอม ทำอาหาร

คล้ายๆ อาชีวะ บ้านเราครับ 555+

แล้วจบ ม.3 นี้ไปต่ออะไรที่นั้นได้มั่งครับ ขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยไปหน่อย :o

nakiann123
15th August 2013, 23:27
ไม่ต้องถามมาก เชื่อผม ไปเหอะ

เป็นผมผมไม่ลังเลเลย ฝรั่งสวีเดน เด็ดทุกคน อาาา

$3MiFiN@L$
16th August 2013, 00:12
แล้วจบ ม.3 นี้ไปต่ออะไรที่นั้นได้มั่งครับ ขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยไปหน่อย :o

เรียน High School ครับดีที่สุดจะได้ทางเลือกเยอะขึ้น ผมบอกได้เลยว่า สวีเดน มีโรงงานรถยนต์อย่าง Volvo อยู่
ในแถบนั้น สวีเดนเป็นอันดับ 2 รองเยอรมัน ในแถบที่ใกล้กัน แต่ที่ดีที่สุดไป เยอรมันง่ายสุด ไม่ต้องกลัวตกงานแถม
เยอรมันเป็นประเทศในยูโรโซนที่มั่นคงที่สุด ถ้ากลับไปใช้ดอยซ์ก็ไม่เสียหาย

[Never]
16th August 2013, 14:45

เป็นผมผมไม่ลังเลเลย ฝรั่งสวีเดน เด็ดทุกคน อาาา

เห้ยๆ =w= มันคนละเรื่องกันละ

otakuoz
16th August 2013, 14:49

ผู้ชายก็ไม่เว้นหรอท่าน = =" ทำไมใช้ฟอนต์ม่วงฟระ ฮ่าๆ

Nanrigter
16th August 2013, 14:56
ไปเถอะครับ พี่น้อง การศึกษาในประเทศไทย แย่มากๆ ครับ....

zexterse7en
16th August 2013, 15:44
ไม่ได้ภาษา ก้อติวก่อนไปนะคับ
จบ ม.3 ที่นี้ จะไปต่อ high school ท่าจะยาก คิดว่าตอ้งเรียน ม.1 ที่โนนให่ม
ผมจบ ม.6 ยังไปเรียน ม.4 ใหม่ ที่ Australia เพาะ ภาษาไม่เเข้งพอ

combadboy
16th August 2013, 19:21
ไปเถอะครับ จะได้ไม่เสียโอกาสเหมือนผม แม่ผมบอกให้ไปตั้งแต่ตอน ป.6 แต่ผมคิดว่า ไทยเนี่ยดีสุดในโลกแล้ว ไม่อยากทิ้งเพื่อน ไม่อยากทิ้งแฟน
แต่ตอนนี้ ผมปี 2 ผมรู้สึกเสียดายโอกาสมากเลยที่ไม่ยอมไปตั้งแต่เด็ก ปัจจุบันนี้ผมทำเรื่องไป อเมริกา อยู่ แถมผมต้องไปเริ่มเรียนมหาลัยใหม่ ก่อนหน้า
นั้นต้องไปเรียนปรับพื้นฐานอีก 6 เดือน กลายเป็นผมเสียเวลาไป 2.5 ปี