PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรียนภาษาอังกฤษด้วยตัวเอง

LEGACY
15th August 2013, 22:28
ผมเล่นเกม The last of us แล้วรู้สึกว่าเนื้อเรื่องมันสนุกมากกก(อยากให้ทำเป็นหนังด้วย) แต่น่าเสียดายที่ตัวผมเองนั้น ไม่เข้าใจความหมายที่ตัวละครคุยกัน อ่านอังกฤษนี้ผมอ่านได้
อ่านซับข้างล่างจอนี้ได้เกือบหมดแต่ปัญหาหลักแปลไม่ได้เลย ได้แค่บางประโยคที่มันง่ายๆรู้สึกเสียความสนุกในการเล่นเกมไปมากเลยทีเดียวเลยอยากได้คำแนะนำ สำหรับคนที่เก่ง อังกฤษ อ่ะครับ
ว่ามีวิธี เรียนอะไรยังไงแบบนี้นะครับ แบบเรียนด้วยตัวเองนะ แบบไปเข้าคอสสมัครเรียนยังงี้ไม่เอา ขอบคุณครับ:)

tonkaw456
15th August 2013, 22:32
ของผมเริ่มจากจำศัพท์ก่อนคับศัพท์ที่ไม่คุ้นหูหรือไม่เคยเห็นจะต้องเปิด dictionary หาดูเลยจะได้รู้ว่ามันคืออะไรและฝึกออกเสียง
และอิกอย่างสำคัญมากคือดูหนังที่ไม่ใช่ภาคไทยอ่านซับ+ฝึกออกเสียงเอา ศัพท์ไหนไม่เข้าใจก็เปิด dictionary เอาคับ

devilcry006
15th August 2013, 22:33
เรียนรู้จากเกมก็ได้ครับ เล่นไปบ่อยๆ เดี๋ยวก็ได้คำศัพท์เองแหล่ะ ฮ่าๆๆ :o

Kyonman
15th August 2013, 22:35
สำคัญคือ dictionary ครับ เล่นเกมไปด้วย เปิด ดิก ไปด้วยก็ได้ครับ คำไหนไม่เข้าใจ ก็เปิดหาดู

ผมทำแบบนี้แหละ หรือ ไม่ก็ให้ เพื่อน ที่เก่งๆ อังกฤษ มานั่งดู เราเล่นเกมด้วย และ ก็ถามมันไป แปลว่าไร อ่านยังไง ออกเสียง(ผมไปคนจาก กูเกิ้ลเอา)

สายมืดคือ PS3 แบบ มืด ตอนนี้มันมี ซับไทย ให้เกมนี้อยู่ครับ ครบ เลย - -

shisaku
16th August 2013, 00:08
ไม่จำเป็นต้องท่องอะนะ ถ้าอยากเรียนจริงๆ ให้เอาคำที่เราคิดว่าสนใจ ไม่เข้าใจแล้วเปิืดดิกดูจะดีกว่า ถ้าท่องเนี่ยมันคงไม่ไหว เยอะมาก

ของผมก็โง่อังกฤษเหมือนกัน ผมไม่ใช้คำว่า ไม่เก่งนะ ผมใช้คำว่าโง่เลย แต่ผมมาเรียนรู้เอาตอนโตแล้ว ช่วงที่ผมเล่นเกมออนไลน์นี่ละ ส่วนมากผมก็เล่นเกมเซิฟนอกเป็นหลัก ก็เลยไำด้มีโอกาสฟังเค้าสื่อสารกันบ่อย แรกๆก็อาจจะงง แต่เหมือนกับว่่าเราฟังไปนานๆ ค่อยๆเปิดดิกทีละคำว่ามันหมายความว่าไง คำนี้แปลว่าไร ค่อยๆสะวมความรู้ จนตอนนี้ผมอ่านไ้ด้ ฟังได้ แปลรู้เรื่อง คุยกับฝรั่งได้ ถึงมันจะไม่ถูกหลักซะทีเดียวแต่ก็เรียกได้ว่าคุยกันรู้เรื่อง สื่อสารกันเข้าใจ ลองดูนะ เล่นเกมออนไลน์เซิฟนอก ช่วยได้เยอะมาก แต่ต้องอาศัยเวลาซักหน่อย บวกกับเป็นคนช่างสังเกตุ ใครคุยอะไรก็ไปแจมๆคุยกับเค้า(แถวบ้านเรียก ส ใส่เกือก นั่นละ) มันจะไปของมันเอง

nat236919
16th August 2013, 00:16
เปิด dic สำหรับผมตอนนี้ขี้เกียจมากๆ เพราะมันหลายคำ แนะนำให้หาพวก tablet หรืออะไรก็ได้ ที่พิมพ์คำเข้าไปแล้วเจอเลย

ส่วนตัวแนะนำให้ฝึกจากการดูซีรี่ย์จะเยี่ยมกว่า ได้ทั้งคำศัพท์ สำเนียง ความสนุก

- อยากได้ศัพท์ เปิดพากย์ไทย ซับ eng + dic หาคำที่ไม่รู้
- ฝึกพูด พากย์ ENG ซับ ไทย

Wimpy Kid
16th August 2013, 06:08
จขกท หัวอกเดียวกันกับผมเลยครับ อ่านออกแต่แปลไม่ได้ เวลาเล่นเกมแล้วรู้สึกเสียอารมมากเพราะไม่ค่อยรู้เนื้อเรื่อง

Innes
16th August 2013, 06:45
แนะนำให้หาดิกติดตัวไว้ซักเล่มครับ

AMD64x2-PSP3001
16th August 2013, 07:33
ผมก็เหมือนกัน ไม่รู้เป็นไร ความจำสั้นมาก พอข้ามวันก็ลืมนะครับ

universalpt
16th August 2013, 07:39
ผมก็ฝึกจากเกมจากหนังเหมือนกันครับ แต่ก็ได้แค่งูๆปลาๆ ยิ่งอีกเดียวแม่จะให้ไปเรียนต่างประเทศด้วย ภาษาไม่แน่นเลย พอได้แค่พวก สวัสดี ทำอะไร ทำงานอะไร กินข้าวรึยัง ไปที่ไหน เวลาเท่าไหร่ อะไรประมาณนี้เอง ถ้ามีใครแนะนำวิธีฝึก ก็แชร์กันหน่อยเน้ออ :o

Winters
16th August 2013, 07:51
The last of us ใช้ศัพท์ง่ายๆบ้านๆเวลาคุยกันเข้าใจง่ายอยู่ พอถึงพวกศัพท์ทางการศัพท์ทฤษฎีนี่ไปไม่เป็นเหมือนกันครับ ฮ่าๆ

<tong>
16th August 2013, 07:59
ลองใช้โปรแกรม Rosetta Stone ดูครับ ดีมากๆเลยผมใช้อยู่ จากรู้แค่ พื้นๆตอนนี้เริ่มแปลแระโยคยากๆได้แล้ว แถมมันยังให้เราฝึกพูด ออกสำเนียงให้ถูก
ลองหาโหลดมาใช้ดูครับ