PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แข่งตัดต่อวิดีโอมา . . ขอระบายย!!!

jirayu350z
16th August 2013, 20:52
วันนี้ครับ ไปแข่งตัดต่อวิดีโอมาของโรงเรียนน . . ไปแข่งที่โรงเรียนแถวลาดกระบัง ขอไม่เอ่ยชื่อโรงเรียน . . . // เขาให้เวลามา 5 ชั่วโมง ตัดต่อเกี่ยวกับอาเซียนน -3- มีวิดีโอ ภาพ และ เสียงมาให้จำนวนหนึ่ง . .

วิดีโอที่ให้มานั้นค่อนข้างห่วยทั้งเสียง ภาพ -..- เฟรมเรทก็ไม่เท่ากัน แต่สำคัญที่สุุดคือเสปคและโปรแกรมในเครื่องง !! -0-

หากใครตัดต่อท่านก็คงรู้ดีว่า วิดีโอกากไม่เท่าไหร่แต่ เครื่องกากนี่สิไม่ไหวจริงๆ

แบบสเปคคอมรร.กะรู้นะว่ามันคงไม่เลิศหรูอะไรมาก แต่นี่แบบ . . เปิด IE ยังค้างอ่ะ55555 สเปค Pentium 4 แรม Gb. การ์ดจอออนบอร์ด Windows XP SP2 :eek: ให้มาตัดต่อ!!

แล้วผมใช้ After Effect ไงทีนี้กติกาก็คือห้ามเอา footage หรือวิดีโอแยกที่นำไป เอาไปใส่ด้วย . . เอิ่มม :sweat แล้วในเครื่องมีโปรแกรมตัดต่ออยู่โปรแกรมเดียวว!! Ulead!! << ''นี่มันโปรแกรมเรียงวิดีโอชัดๆ มันตัดต่อตรงไหน'' ทีนี้ผมก็เอา After Effect ไปด้วยไงแต่มันของ 7 กะเลยใช้ไม่ได้555 เปิดโหลดในเนตกะช้ามากก -..- แต่ก็จำใจโหลดด ( 142 Mb. โหลด 40 นาที ) ตอนที่โหลดเสดเวลาก็เหลือประมาณ 3 ชั่วโมงครึ่ง ของโรงเรียนอื่นก็ เสดไปเยอะแล้วว ของเรายังไม่ได้ลงโปรแกรมเลย5555

ลงเสร็จกะทำเลยย ครึ่งชั่วโมงต่อมาทำไปได้ครึ่งนึงลองเรนเดอร์ออกมาเป็นวิดีโอดู เรนเดอร์ได้ประมาน 3-4 วิ กะค้างง . . :sweat ลองเรนเดอร์ใหม่อีกเปนสิบๆรอบบ ผลคือค้างง!! -0-

ที่อุส่าทำมาครึ่งนึงก็หายไป . . หมดเวลาไปอีก 2 ชม.ครึ่ง ไม่ได้ไรเลยย55555 อีก 45 นาทีสุดท้ายเลยลองงม Sony Vegas ทำเสร็จแบบชุ่ยๆ -..- เรนเดอร์เกือบไม่ทันน5555

ก็ไม่มีไรคับ แค่มาบ่นว่าคอมโรงเรียนนี้มันกากมาก แล้วยังเอามาเป็นสนามสอบอีกก . . รู้สึกเซงๆ555555 // เหมือนมาแข่งกันเรียงวิดีโอ :rofl

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ55555

ปล.ฝากชมผลงานน >> http://www.youtube.com/user/jirayu350a/videos

ปล.2 ผมอยู่หอวังนะ55555

jirayu350z
16th August 2013, 20:53
เศร้าใจ . . กดผิดเผลอเม้นน555

clean1447
16th August 2013, 21:01
5 ชม. เหลือๆ

Pentium 4 แรม Gb. การ์ดจอออนบอร์ด Windows XP SP2

สเปคก็ไม่ได้ห่วยขนาดนั้น สมัยก่อน Pentium 3 Ram 512 MB การ์ดจอออนบอร์ด Window 98 ยังตัดต่อได้

เด็กสมัยนี้ ถ้าตัดต่อต้องเอา Mac อย่างเดียวสินะ หรือไม่ก็คอมสเปคสูงๆ

jirayu350z
16th August 2013, 21:05
5 ชม. เหลือๆ

Pentium 4 แรม Gb. การ์ดจอออนบอร์ด Windows XP SP2

สเปคก็ไม่ได้ห่วยขนาดนั้น สมัยก่อน Pentium 3 Ram 512 MB การ์ดจอออนบอร์ด Window 98 ยังตัดต่อได้

เด็กสมัยนี้ ถ้าตัดต่อต้องเอา Mac อย่างเดียวสินะ หรือไม่ก็คอมสเปคสูงๆ

เหลืออ่ะมันกะจริงครับ แต่ After Effect สเปคเท่านี้มันพอที่ไหนหล่ะท่าน? สเปคที่ท่านบอกนี่ Movie Maker??

Zerg
16th August 2013, 21:10
ผมก็เคยเจอเหมือนท่านครับ ไม่อยากพูดมาก พูดเเล้วมันขึ้น ฮ่าๆๆ เคยเเข่งทำหนังสั้น

เอาไฟล์งานไปเปิดให้เขาดู ผมเซฟไป 1080p เอาไปเปิดคอมเขา คอมค้างครับ เเต่เสียงออก ฮ่าๆ

เลยเปลี่ยนโปรเเกรม ดีขึ้นหน่อย ภาพเสียงมาเเละ เเต่ลำโพงเเละเครื่องโปรเจกเตอร์ห่วยอีกครับ เเหม่

เสียงเเละภาพดีๆ นี่ไปหมด เเถมสถานที่จัดก็ไม่เหมาะสมอย่างเเรง ข้างๆเป็นห้องเเข่งรำ กับ อะไรไม่รู้เสียงดังมาก

สุดท้ายเเพ้เขาครับ (เเพ้รร.เจ้าภาพ) เพราะ รร. เจ้าภาพ กรรมการเจ้าภาพเยอะกว่า เลยชนะ !!!

(โหวตให้ รร. ตัวเองด้วยนะ เออ ปกติตามมารยาท ไม่ควรจะมาให้คะเเนน รร. ตัวเองนะ)

ทั้งๆที่หนังของเขาห่วยกว่าของผมมากๆอ่ะ ไม่ได้ชมตัวเองนะ เเต่มันจริงๆ

ภาพยังกับเอามือถือถ่าย เเสงเสิงไม่จัดเลย นี่เเหละที่ผมเคยเจอมา ยังเจ็บใจมาจนถึงวันนี้ :beee :beee

clean1447
16th August 2013, 21:15
เหลืออ่ะมันกะจริงครับ แต่ After Effect สเปคเท่านี้มันพอที่ไหนหล่ะท่าน? สเปคที่ท่านบอร์ดนี่ Movie Maker??

คอมไม่ได้ผิดคุณผิดเอง

- Ulead คือโปรแกรมที่เขาให้มาก แต่คุณไม่ใช้
- คุณดันเสียเวลาไปโหลด After Effect แต่ทั้งที่รู้ว่ามันใช้ไม่ได้
- Movie Maker มันก็ตัดต่อ ได้
- Ulead กับ Movie Maker เป็นโปรแกรมฟรี
- ดูจากตัวโปรแกรม คล้ายๆ Sony Vegas

การแข่งขันไม่จำเป็ฯว่าต้องใช้เป็นแค่โปรแกรมเดียว ในโลกนี้มีโปรแกรมตัดต่อมากมาย

hades051
16th August 2013, 21:18
ของผมก็แข่งนะ ใช้ imac ทำตั้งนานสุดท้ายแพ้ 555

ActiveX
16th August 2013, 21:22
อ้าว แสดงว่าผมกับคุณไปที่เดียวกันแน่นอน แต่เสปคผม I 5 3470 แรม 4 GB การ์ดจอออนบอร์ด !

BaCk To NaTuRe
16th August 2013, 21:22
การแข่งขันเราต้องทำในสิ่งที่เขากำหนด ให้ครับ เขาให้มาแค่นี้ ขึ้นอยู่กับท่าน จะบริหาร
เวลา หรือ ทรัพยากร ให้ลงตัวที่สุดครับ ตามใจท่านครับ

donal
16th August 2013, 21:23
เท่าที่ผมสังเกตุมา คุณ clean1447 จะต้องแย้ง ไปทุกกระทู้เลยนะครับ :sweat
ปล. ไม่อยากกินมาม่า ไปล้ะครับ อิอิบายยย

BoonTew
16th August 2013, 21:26
ทุกคนได้เครื่องเสปกเดียวกันหมดหรือปล่าครับ ถ้าใช่ก็ไม่น่าจะบ่นอะไร เป็นโจทย์ที่ดีอย่างหนึ่งเลยว่าคุณสามารถผลิตงานที่ดีด้วยไฟล์วิดีโอ+เครื่องที่มีให้ได้หรือเปล่า

Benzt2h
16th August 2013, 21:29
ผมก็ไปแข่งมา ให้วิดิโอมากับรูปและเสียงที่ไม่มีเรื่องเล่าไม่ต่อกับเลยไม่มีหัวข้อแต่ให้ทำออกมา ไม่ให้ใช้เน็ต แต่ไม่มีโปรแกรมในเครื่อง ให้ใส่แผ่นcdนำเข้าเท่านั้นแต่พอผมไปถึงกรรมการบอกต้องเอาcd-romมาเองด้วยWTF
ในกฎบอกห้ามใช้ไฟล์ใดๆทั้งสินที่กรรมให้ถ้าใช้ถูกตัดสิ้น แต่...ผมและเพื่อนผใที่อย่คนละโรงเรียนไม่ได้ใช้ไฟล์เลย แต่ไม่ได้อันดับ แต่โรงเรียนอื่นที่เหลืออัดเสียงแล้วใช้ไม่โดนตัดสิทธิ์​ได้ไปต่อระดับภาคอีกWTF

clean1447
16th August 2013, 21:31
เท่าที่ผมสังเกตุมา คุณ clean1447 จะต้องแย้ง ไปทุกกระทู้เลยนะครับ :sweat
ปล. ไม่อยากกินมาม่า ไปล้ะครับ อิอิบายยย

อธิบายความจริง จะไปบอกว่า คอมผิดมันก็นะ

จะบอกเท็จ เพื่อช่วยคนผิด มันก็นะ

บอกตรง หนูเคยไปแข่งประกอบคอม ส่วนเพื่อนหนูแข่งตัดต่อ ให้เวลาแต่ 2 ชม. ในการตัดต่อ ในเครื่องมี 3 โปรแกรม หนึ่งในนั้นคือ Sony Vegas

เพื่อนบอกว่า สเปค Pentium 4 Ram 2 GB VGA ออนบอร์ด Window XP SP1 เพื่อนแค่บอกว่า เรนเดอร์ไม่ทัน

เพื่อนหนูใช้ Movie Maker และ Sony Vegas ร่วมกัน ไม่เห็นจะบ่น

Rchanglyl
16th August 2013, 21:32
อย่า.... นะคับ ผมใช้ ulead ตัดต่อวิดีโอ

qqweew
16th August 2013, 21:33
ตอนนั้นคอมผมสเปกก็ประมาณนั้นผมยังตัดต่อหนังได้ ปัญหาอย่างเดียวคือ ท่านบริหารทรัพยากรไม่เป็นอะล่ะนะก็ต้องเข้าใจครับว่าคอมมันกากจะอลังการมากไปก็มิได้

[Really~Nuts]
16th August 2013, 21:34

she ก็เป็นงี้แหละครับ :girlhaha

skyhot004
16th August 2013, 21:37
เอาโน้ตบุ๊กไปใช้เลยดีกว่าไหมนั่น

ดูจากสเปคแล้วมันไม่ไหวจริงๆขนาดคอมแรงๆยังค้างบ้างเลยAfter effectอะ

aki
16th August 2013, 21:39
เคยไปแข่งเหมือนกันนะ แต่ตอน ม.3 แข่งเขียนโปรแกรมนะ ไอ้เราก็ชนะ ที่ 1 ระดับจังหวัด แต่ผล คือ ไม่ได้ไปแข่งระดับภาค เพราะ เข้าให้โรงเรียนประจำจังหวัดไปแทน พูดแล้วยังแค้นไม่หาย อีกครั้งนึง ตอน ม. 4 แข่งเขียนโปรแกรมเหมือนกัน โรงเรียนประจำจังหวัดโกงเพราะ อาจารย์ที่คุมการแข่งขันเข้าไปช่วยสอนว่าต้องเขียนแบบไหน แต่ กรรมการที่คุมไม่มีใครสนใจเลย เห็นก็เห็น ก็นะพวกเดียวกัน แต่ที่พวกที่แข่งไม่ประท้วงเพราะเห็นว่า ทำให้ดีที่สุดรู้อยู่แก่ใจว่าใครจะชนะ (ขอระบายหน่อยเก็บมานาน)

Benzt2h
16th August 2013, 21:42
แล้วผมเคยไปแข่งหนังสั้นด้วยกติกาคือหนังห้ามเกิน7นาที ถ้าเกินจะถูกตัดสิทธิ์​ มีผมโรงเรียนเดียวที่7นาทีแบบไม่ขาดไม่เกิน แต่...กรรมการบอกว่า"ให้โรงเรียน...นั้นชนะไปเขาทำดีหนังดีมากเวลาเกินไม่เป็นไรไประดับภาคเขาก็ไม่สนแล้ว"WTF ทำไมผมถึงรู้เพราะทึกทีมอยู่ในห้องนั้นเหมือนตอนตัดสิน

jirayu350z
16th August 2013, 21:50
ก็เขาไม่ได้บอกไรมาเลยไงคับ กรรมการอ่ะ ผมก็เอาไปเฉพาะที่ผมใช้เป็น เขาก็ไม่ได้บอกมาก่อนด้วยว่าสเปคเครื่องมันจะขนาดนั้น -..- // ตอนแรกผมก็ไม่รุ้ด้วยว่า AE มันใช้ไม่ได้ ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่เวลาครับ ที่ให้มาอ่ะ ผมขอครึ่งชม.ก็เสร็จได้ แต่ในที่นี้คือ เขาบอกตอนแรกไงว่าอยากใช้โปรแกรมไรก็ลงไว้ ผมลงไม่ได้ไงก็เลยเิร่มไปกินเวลาไปเรื่อยๆ555555 ครูเขายังบอกด้วยนะว่าอยากใช้โปรแกรมที่มันแปลกแยกเอง -3- ช่วยไม่ได้555 // คืออยากจะเถียงนะว่า AE มันเป็นโปรแกรมตัดต่อวิดีโอที่เป็นพื้นฐานมากกกก -0- .. Ulead , Movie Maker นั่นผมขอจัดมันอยู่ในโปรแกรมเรียงวิดีโอละกัน ไม่ได้ตัดต่อไรเลยย555

jirayu350z
16th August 2013, 21:53
อ้าว แสดงว่าผมกับคุณไปที่เดียวกันแน่นอน แต่เสปคผม I 5 3470 แรม 4 GB การ์ดจอออนบอร์ด !

แข่งที่โรงเรียนพ. ใช่ไหมครับ ไม่เอ่ยนามเต็มม5555 // แข่งอะไรครับของม.ปลายช้ะ555

BaCk To NaTuRe
16th August 2013, 22:42
ก็เขาไม่ได้บอกไรมาเลยไงคับ กรรมการอ่ะ ผมก็เอาไปเฉพาะที่ผมใช้เป็น เขาก็ไม่ได้บอกมาก่อนด้วยว่าสเปคเครื่องมันจะขนาดนั้น -..- // ตอนแรกผมก็ไม่รุ้ด้วยว่า AE มันใช้ไม่ได้ ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่เวลาครับ ที่ให้มาอ่ะ ผมขอครึ่งชม.ก็เสร็จได้ แต่ในที่นี้คือ เขาบอกตอนแรกไงว่าอยากใช้โปรแกรมไรก็ลงไว้ ผมลงไม่ได้ไงก็เลยเิร่มไปกินเวลาไปเรื่อยๆ555555 ครูเขายังบอกด้วยนะว่าอยากใช้โปรแกรมที่มันแปลกแยกเอง -3- ช่วยไม่ได้555 // คืออยากจะเถียงนะว่า AE มันเป็นโปรแกรมตัดต่อวิดีโอที่เป็นพื้นฐานมากกกก -0- .. Ulead , Movie Maker นั่นผมขอจัดมันอยู่ในโปรแกรมเรียงวิดีโอละกัน ไม่ได้ตัดต่อไรเลยย555

ว้าวว จขกท. คงเทพลงมาจุติ มอง AE เป็นพื้นฐานไปซะแล้วว คำว่าพื้นฐานคือใครๆก็ใช้เป็นนะครับ
จะใช้ไม่ต้องศึกษาอะไรมากมาย สะดวกต่อการใช้ สามารถใช้งานได้คล่องอย่างรวดเร็ว ผมว่า AE สำหรับผม

มันเป็นโปรแกรมที่ทำได้ กลางๆ ยัน ขั้นสูงเลยนะ ผมไม่เคยแนะนำคนอื่นเลยว่า ให้ใช้ AE ตัดต่อ เพราะมัน
ยุ่งยาก เกินที่คนหลายคนจะเข้าใจได้ ผู้ใช้ควรศึกษาและมีความเคยชิน และหมั่นฝึกฝน บางคนใช้โปรแกรม

ที่คุณบอกว่ามันเอาไว้เรียงวีดีโอ นั่นทำวีดีโอออกมาได้งดงาม เสียยิ่งกว่า AE อีก ผมก็ใช้ไม่ได้เก่งหรอก 555
แต่ผมแค่ไม่ชอบคำว่าพื้นฐานที่คุณกล่าว และไปดูถูกโปรแกรมอื่นๆ ทั้งที่มันก็พอทำได้ ครับ

niknana
16th August 2013, 22:48
เอามาอวดหน่อยครับท่าน

Zean_Neo
16th August 2013, 22:49
แล้ว ก่อนแข่ง อ.ที่คุมแข่งเขาไม่แจ้งเสปคคอมที่ใช้ในการแข่งกันหรอครับ ผมก็ลงแข่ง แต่เป็นตอนสิ้นปี ก็คงไม่พ้นเรื่องอาเซียน

ปล. AE มันไว้ทำงานประเภทนี้ซะที่ไหนกันเล่า

james3000
17th August 2013, 00:05
ออ แข่งตัดต่อนี้ เอง55+ เครื่องมันก็ห่วยจริงแหละคับ แต่เหมือนว่า ใครมีคอมเทพๆก็เอาไปได้ไม่ใช่หรอคับ หรือกฏไม่เหมือนกัน ใครที่คิดว่า 5 ชัวโมงมันเยอะละก็ คุณลองไปทำดูเถอะคับ การคิดมันไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะคับ ผมทำทีไรเสียเวลาไปเกือบครึ่งกับการคิด (เอาจริงๆแล้วไม่ชอบการแข่งเชี้ยนี้เลยจริง บอกการแข่งตัดต่อภาพยนตร์ ภาพยนตร์บ้านป้าเขาละมั้ง นี้มันทำงานพรีเซ้นชัดๆเหอะ ผมเคยไประดับประเทศมาแล้วครั้งหนึ่ง แต่ก็เหอะๆยังเหมือนกันอยู่ รู้สึกไม่ใช่ทางที่ถนัดเอาสะเลย จะได้แข่งหนังสั้นสะมากกว่า)

nakiann123
17th August 2013, 00:26
จิรายุ บินทะลุบ้าน

postgeno159
17th August 2013, 00:44
ออ แข่งตัดต่อนี้ เอง55+ เครื่องมันก็ห่วยจริงแหละคับ แต่เหมือนว่า ใครมีคอมเทพๆก็เอาไปได้ไม่ใช่หรอคับ หรือกฏไม่เหมือนกัน ใครที่คิดว่า 5 ชัวโมงมันเยอะละก็ คุณลองไปทำดูเถอะคับ การคิดมันไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะคับ ผมทำทีไรเสียเวลาไปเกือบครึ่งกับการคิด (เอาจริงๆแล้วไม่ชอบการแข่งเชี้ยนี้เลยจริง บอกการแข่งตัดต่อภาพยนตร์ ภาพยนตร์บ้านป้าเขาละมั้ง นี้มันทำงานพรีเซ้นชัดๆเหอะ ผมเคยไประดับประเทศมาแล้วครั้งหนึ่ง แต่ก็เหอะๆยังเหมือนกันอยู่ รู้สึกไม่ใช่ทางที่ถนัดเอาสะเลย จะได้แข่งหนังสั้นสะมากกว่า)

เขร้ !!!!! ><

ballba
17th August 2013, 01:15
สถานการณ์นั้นผมก็เข้าใจอยู่หรอก after effect มันอาจจะเต็มที่กว่า

แต่ผมว่า ulead ก็ใช้ได้นะ อย่าดูถูก

นี่ผมทำเล่นนานและ 555+

http://www.youtube.com/watch?v=OubRhKHUn1Y

manshinoda
17th August 2013, 01:36
คนสมัยนี้ต้องหวังตัดต่อแบบสวยๆ เลิศ

เราควรเอาของเน่าๆมาทำให้มันเด่นๆขึ้นมา คณะผมก็โดนอย่างงั้นประจำ จาร์ยบอกว่า เราต้องทำสิ่งที่ไม่มีใครต้องการ ทำให้มันน่าสนใจและมีคนต้องการ

Spermz
17th August 2013, 08:47
งานชื่ออะไรครับ

ของ เขตพื้นที่ผมชื่อ งานศิลปหัตถกรรม

ผมเลิกแข่งไอ้งานนี่ไปนานละครับ เมื่อก่อนผมไปแข่ง text editor โดยใช้ HTML ก็ให้รูปภาพ pixcelกากๆ 10รูป รูปเล็กๆ รูปที่ดูไม่เข้ากัน กับ concept เว็บกากๆ นี่ละครับ
ไม่ได้วัดกันที่การใช้ code เลยครับ

ดูที่ความสวยงามอย่างเดียวเลย

แถมยังบังคับใช้ "form" บังคับสร้าง "Frame" ต้องมี "table" แล้วมันจะสร้างเว็บสวยได้ยังไง ในเมื่อใช้ dream weaver สร้างแค่ตารางเว็บก็สวยแล้ว...
ในเรื่องของสเปคคอมพ์หรอครับ ไม่รู้ว่าเป็นยังไง แค่ mouse ลูกกลิ้ง กับ คีย์บอร์ดซีดๆ

เรื่องทั้งเรื่องคือ เกณท์การแข่งขันไม่ได้วัดคนเก่งครับ....

Previously
17th August 2013, 09:06
มีอะไรก็ใช้ครับ เพื่อนผมไปแข่ง เขาให้ ulead มา ก็ uleadไป สื่อออกมาให้ได้ดีที่สุด

romeo007
17th August 2013, 09:13
ผมเคยแข่งน่ะแต่เป็นของ iCamp iStudio เขามีเครื่อง Mac มาให้พร้อมตอนแข่งเลย :D

Real men cry
17th August 2013, 09:39
งานชื่ออะไรครับ

ของ เขตพื้นที่ผมชื่อ งานศิลปหัตถกรรม

ผมเลิกแข่งไอ้งานนี่ไปนานละครับ เมื่อก่อนผมไปแข่ง text editor โดยใช้ HTML ก็ให้รูปภาพ pixcelกากๆ 10รูป รูปเล็กๆ รูปที่ดูไม่เข้ากัน กับ concept เว็บกากๆ นี่ละครับ
ไม่ได้วัดกันที่การใช้ code เลยครับ

ดูที่ความสวยงามอย่างเดียวเลย

แถมยังบังคับใช้ "form" บังคับสร้าง "Frame" ต้องมี "table" แล้วมันจะสร้างเว็บสวยได้ยังไง ในเมื่อใช้ dream weaver สร้างแค่ตารางเว็บก็สวยแล้ว...
ในเรื่องของสเปคคอมพ์หรอครับ ไม่รู้ว่าเป็นยังไง แค่ mouse ลูกกลิ้ง กับ คีย์บอร์ดซีดๆ

เรื่องทั้งเรื่องคือ เกณท์การแข่งขันไม่ได้วัดคนเก่งครับ....

โดนครับ...ผมจะไปแข่งงานศิลปหัตกรรมภาคใต้ที่พัทลุง ประมาณสิ้นเดือนมั้งครับ.เป็นตัวแทนจาก ม.4 โรงเรียนเมืองสุราษฎร์ธานี."ผมคาดว่าคอมน่าจะกากจริงๆน่ะแหละ"

นี่คือเกณท์ครับ.

http://upic.me/i/i3/cci17082556_0001.jpg (http://upic.me/show/46553217)
http://upic.me/i/x2/cci17082556_0000.jpg (http://upic.me/show/46553033)

Minecraft
17th August 2013, 09:41
ถ้าแข่ง รร. ธรรมดา/ทั่วไป ตัดต่อก็พวกโปรแกรมแบบนี้ล่ะครับ

ถ้าอยากใช้ AE,Vegas แบบเต็ม จริง ๆ ผมว่าไปแข่งพวกมหาลัยที่เปิดรับแข่งเฉพาะทาง [ Effect,3D etc. ] ตัวอย่างงาน Open House ของ ม. อะไรก็ว่าไป จะดีกว่าครับ

ไม่ก็ทำแบบเพื่อนผมก็ได้ ไม่ต้องไปขงไปแข่ง รร. อะไรหรอก ใช้คอมที่บ้าน ตัดต่อส่ง Toyota ไปแข่ง, มีผลงานไปลงช่อง TV แล้วตอนนี้ รุ่งกว่าเยอะครับ ถ้าหวังแต่การแข่ง รร. มันไม่ค่อยรุ่งหรอกครับ หางานใหญ่ ๆ ทำดีกว่า ถ้าเราเก่งแล้ว

ตย.

http://openhouse.it.kmitl.ac.th/2013

abandon123
17th August 2013, 10:00
แล้ว ก่อนแข่ง อ.ที่คุมแข่งเขาไม่แจ้งเสปคคอมที่ใช้ในการแข่งกันหรอครับ ผมก็ลงแข่ง แต่เป็นตอนสิ้นปี ก็คงไม่พ้นเรื่องอาเซียน

ปล. AE มันไว้ทำงานประเภทนี้ซะที่ไหนกันเล่า

ชอบตรง " ปล. " :o

Snop
17th August 2013, 10:06
ผมเข้าใจนะครับ เพระาผมก้อทำงานซ่อมคอมตามโรงเรียนต่างๆ สเปคก้อจะเป็น Celeron D หรือ R หรือ P4 ซึ้งสเปคมันไม่ไหวจะเคลียมากๆ แต่ต้องเข้าใจนะว่าโรงเรียนได้งบมา ก้อต้องจัดสรรค์ไปส่วนอื่นด้วย จะมาลง IT อย่างเดียวก้อไม่ได้ สุดท้ายก้อได้มาแค่นั้น บาโรงเรียนไ่ส่งเสริมด้านนี้เลยด้วยซ้ำ คือแบบว่าใช้ตามีตามเกิดน่ะ -..-

Nazgulz
17th August 2013, 10:12
เด่วผมให้ยืม เครื่อง สนไหม ^ ^

Xeon E5-2690 2.9Ghz 8C/16T Dual CPU
Supermicro X9DAI up to 512GB
128GB ECC REG
Quadro K5000
512GB Vector
Bluray
SuperMicro AIR Cooling x2
Supermicro 743TQ

สเป็คประมาณนี้ครับ อิอิ

inearth128
17th August 2013, 10:30
เด็กทิวไผ่งานรึนี้

rachchagar
17th August 2013, 10:48
บอกตรงๆนะครับ = = คุณคิดเยอะไปรึเปล่า ดูจากโปรแกรมที่เขาให้มานั่นก็สมเหตุสมผลกับสเปคเครื่องแล้วหล่ะ ผมว่า Ulead ก็พอนะครับ อยู่ที่คุณใช้เป็นใช้คล่องรึเปล่า

http://www.youtube.com/watch?v=ip9_UNJEvBE

อันนี้ผมลองใช้ Ulead ทำครับ ไม่ได้บอกว่ามันจะต้องออกมาดีครับ แต่ถ้าความคิดสร้างสรรค์หน่อย ผมว่าดีกว่าที่ผมทำอันนี้ร้อยเท่าเลยครับ อยู่ที่การประยุกต์มากกว่า

aip studio
17th August 2013, 11:04
คอมไม่ได้ผิดคุณผิดเอง

- Ulead คือโปรแกรมที่เขาให้มาก แต่คุณไม่ใช้
- คุณดันเสียเวลาไปโหลด After Effect แต่ทั้งที่รู้ว่ามันใช้ไม่ได้
- Movie Maker มันก็ตัดต่อ ได้
- Ulead กับ Movie Maker เป็นโปรแกรมฟรี
- ดูจากตัวโปรแกรม คล้ายๆ Sony Vegas

การแข่งขันไม่จำเป็ฯว่าต้องใช้เป็นแค่โปรแกรมเดียว ในโลกนี้มีโปรแกรมตัดต่อมากมาย

เห็นด้วยครับ ใช่ว่าเครื่อง จขกท จะกากเครื่องเดียวเครื่องคนอื่นก็เหมือนกันถือว่าเท่าเทียม

แต่ที่ จขกท บอกว่าแข่งตัดต่อวีดีโอ คือ รายระเอียดการแข่งเป็นยังไงครับ ต้องตัดต่อแบบมืออาชีพให้ได้หรือดูทักษะการตัดต่อโดยใช้โปรแกรมและทรัพยากรเครื่องจำกัดหรือเปล่า เพราะหากเป็นเช่นนั้นก็ถือว่าทำถูกแล้วครับ
เพราะทักษะและความสามารถในการแก้ปัญหาของผู้เข้าแข่งขันน่าสนใจกว่าเอฟเฟคต่างๆที่เอามาสาดใส่ในวีดีโอซะอีก ในเวลาเท่ากัน สเปคเครื่องเท่ากัน โปรแกรมเดียวกัน ใครจะทำได้ดีที่สุด ผมว่ามันยุติธรรมสุดแล้วนะครับ

จขกท ลองเปลี่ยนแนวคิดดูนะครับ แทนที่จะหงุดหงิด ลองภูมิว่าตัวเองมีความสามารถเพิ่มขึ้น ขนาดเครื่องกากๆโปรแกรมไม่คุ้นเคย ยังทำงานตัดต่อได้(ยิ่งถ้าคุณทำตามเงื่อนไขของการแข่งขัน ที่เครื่องสเปคเดียวกัน โปรแกรมเดียวกัน เวลาเท่ากัน)ถ้าชนะ ก็ยิ่งน่าภูมิใจครับ แต่ถ้าไม่ก็ถือว่าคุณได้ประสบการณ์เพิ่มครับ

***โลกนี้ไม่มีอะไรทำแล้วเปล่าประโยชน์ครับ ขึ้นอยู่กับว่า ใครจะเอาประโยชน์มาใช้จากประสบการณ์แย่ๆได้มากกว่ากัน****

ezbird
17th August 2013, 11:18
ไม่เป็นไรครับสู้กันใหม่เรื่องมันเกิดจากความไม่รู้ เป็นผมก็คงอยากจะใช้โปรเเกรมที่ถนัด เเต่ด้วยสเปคคอม

มันทำให้เราใช่้ได้ยากขึ้น ค้างบ้างช้าบ้าง มันก็น่าเบื่ออยู่นะพอเข้าใจได้ เเต่ถ้าไม่ใช้โปรเเกรมที่ถนัดก็กลัวผลงานจะออกมาไม่ดี

เป็นใครก็อยากชนะเเละทำผลงานออกมาให้ดีที่สุดจริงเปล่า เเละเค้าก็ไม่ได้บอกด้วยว่าห้ามใช้เพราะถ้าห้ามก็ต้องจำใจทำ

เอาเป็นว่าถ้าไปเเข่งใหม่ทำใจไว้ก็ดีครับว่ามันต้องเป็นอีเเบบนี้

jirayu350z
17th August 2013, 16:50
ผมก็ไม่ได้ไรหรอกนะ แค่มาบ่นให้ฟังขำๆ55555 // คือที่ผมเซงกะคือ เขาไม่ได้บอกไรมาเลยก่อนแข่งไง ผมก็ไม่รุ้ เหนแข่งตัดต่อวิดีโอผมกะเลยเสนอตัวไป555 - -

ผมขอโทษทุกท่านละกันที่หาว่า Ulead มันไม่ดี จริงๆมันก็ดี ผมแค่อยากให้มันออกมาดีที่สุดด แต่สเปคเครื่องมันไม่อำนวยแค่นั้น

ขอโทษอีกครั้งคับบบ -/\- 555

jirayu350z
18th August 2013, 12:22
สำหรับคนที่อยากเห็นผลงานคับ . . .

http://www.youtube.com/watch?v=hUd_mTA7Lqw

BeeCrazt
18th August 2013, 13:03
AE มันใช้งาน Composites ครับ
ตัดต่อเค้าใช้ PP กัน
เนื่องจาก AE กินทรัพยากรเครื่องมากกกก ถ้าเสปคขนาดนั้นตัดต่อผมว่าลอง PP น่าจะโอกว่าน่ะ

rockblood39
18th August 2013, 14:21
จำได้ว่าที่หอวังมีเครื่อง mac นิ ทำใจให้ชินถ้ามวันนั้นไม่มีเธอครับ 5555555

jirayu350z
18th August 2013, 15:32
จำได้ว่าที่หอวังมีเครื่อง mac นิ ทำใจให้ชินถ้ามวันนั้นไม่มีเธอครับ 5555555

ไม่มีคับบ555 มีที่ไหน -///-

menofwar
18th August 2013, 15:45
ผมเข้าใจนะเพราะผมก็ไปแข่งที่เดียวกับคุณเช่นกัน(vegas pro 10)

kinggolem79
18th August 2013, 16:32
ถ้าเขาให้ ม้วนฟิมล์,กรรไกรกับ สก็อตเทปมา ท่านจะหนาว

ปล.อ่าวไม่ได้ตัดต่อหนังหรอ
ปล2.อ่าวลืมไปว่า "จำเป็นต้องใช้คอมพิวเตอร์"
ปล3.ล้อเล่นนะครับ

jirayu350z
18th August 2013, 18:41
ถ้าเขาให้ ม้วนฟิมล์,กรรไกรกับ สก็อตเทปมา ท่านจะหนาว

ปล.อ่าวไม่ได้ตัดต่อหนังหรอ
ปล2.อ่าวลืมไปว่า "จำเป็นต้องใช้คอมพิวเตอร์"
ปล3.ล้อเล่นนะครับ
ฮาครับ55555555 :cool:

diippyjas
18th August 2013, 20:00
รรที่ท่านไปแข่งใช่ รร ที่เสื้อพละสีม่วงรึเปล่าครับ 55

jirayu350z
19th August 2013, 16:30
รรที่ท่านไปแข่งใช่ รร ที่เสื้อพละสีม่วงรึเปล่าครับ 55

จำไม่ได้อ่ะครับ น่าจะใช่5555 // ที่มันมีบึงใหญ่ๆ ข้างหน้า . . โดมสนามบอลใหญ่ๆ555

ICE085
19th August 2013, 16:58
AE มันใช้งาน Composites ครับ
ตัดต่อเค้าใช้ PP กัน
เนื่องจาก AE กินทรัพยากรเครื่องมากกกก ถ้าเสปคขนาดนั้นตัดต่อผมว่าลอง PP น่าจะโอกว่าน่ะ

ใช่ครับ ผมก็ว่างั้น ถ้าตัดต่อกันจริงๆ คงต้องเป็น PP ครับ ยังงงๆอยู่ว่าจะเอาAEไปสร้างอะไร

koyoty
19th August 2013, 17:30
จำไม่ได้อ่ะครับ น่าจะใช่5555 // ที่มันมีบึงใหญ่ๆ ข้างหน้า . . โดมสนามบอลใหญ่ๆ555
ชัดเลย...
ผมเองก็ไปแข่งทำแอนิเมชั่นที่นั่นเหมือนกันครับ 5555555555555555555555555555555555555555+

ขอระบายนิดๆหน่อยๆแล้วกัน จากประสบการณ์จริง
ก่อนไปแข่ง ผมไปถามกรรมการว่าใช้เม้าส์ปากกาได้ไหม กรรมการเขาบอกมาว่าไม่ให้ใช้เม้าส์ปากกา ให้ใช้เม้าส์หนูในการทำอย่างเดียว
แต่พอมาจริงๆ มีหลายทีมกลับใช้ได้อย่างหน้าตาเฉยซะงั้น :sweat

และเนื่องจากห้องที่ใช้การแข่ง [ห้องเลข1] มันเล็กจนแทบไม่มีทางเดิน
ทำให้พวกกรรมการที่เดินตรวจอยู่นั้น ไปเตะปลั้กไฟจนคอมทีมข้างๆผมดับ
และเขาก็ลืมปลดโปรแกรมที่ทำให้คอมไม่เซพซะด้วย.... (GG)

บอกตามตรงว่าหมดศรัทธากับงานแข่งอันนี้เลยครับ ไม่ไหวๆ:heat

ARNATs
19th August 2013, 17:49

อ่านไปอ่านมามันโรงเรียนเก่าผนนี่หว่า แถวเขตลาดกระบังใช่ป่าวล่ะ :o

Jeebpk100
19th August 2013, 22:46
ผมก็เคยมีประสบการณ์การแข่งแบบนี้เหมือนกัน คือสถานที่ไปแข่งเป็นโรงเรียนใดไม่ขอเอ่ย เป็นการแข่งวาดภาพเมื่อหลายปีมาละบอกได้แค่เป็นงานระดับประเทศที่มีการแข่งหลายสาขารวมๆกัน
การแข่งคือวาดภาพเกี่ยวกับในหลวง โดยโปรแกรมคอมพิวเตอร์(Photoshopอ่ะแหละ) แต่ผมติดใจตรงที่เค้ามีไฟล์รูปในหลวงมาให้ด้วย และไม่ใช่รูปเดียวนะหลายรูปอีกตะหาก
มันทำให้ผมคิดเลยว่า นี่มันงานอะไรกันวะ วาดรูปด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์ หรือแข่งตัดต่อจัดวางภาพวะ ซึ่ง2อย่างนี้ต่างกันสิ้นเชิงเลย