PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Assassin creed ภาคไหนโดนใจที่สุด และ ระบบภาคไหนถูกใจคุณที่สุดครับ

tonnowww
17th August 2013, 10:52
อย่างที่รู้ๆกันว่า assassin creed นั้นก็ได้ทำมาหลายภาคแล้วมาแชร์กันเถอะว่าภาคไหนโดนใจคุณที่สุด

สำหรับผม ชอบภาค Brotherhood ที่สุด ขออธิบายเหตุผลของแต่ละภาคเลยนะครับ

ภาคแรก-ผมชอบการที่ต้องไปสืบหาข้อมูลของคนที่จะฆ่าก่อนและก็ต้องสำรวจเมืองๆนั้นให้คุ้นเคยถึงจะลงมือฆ่าได้

ภาค2-สิ่งแรกที่ปลื้มสุดๆเลยก็คือ Hidden blade 2 ข้าง และการว่ายน้ำซึ่งเป็นระบบที่น่าสนใจเพิ่มเข้ามา และ เนื้อเรื่องที่แสนดราม่า

ภาคBrotherhood- ที่ผมชอบคือการขี่ม้าเข้าเมืองได้ การ kill streak หน้าไม้ และพรรคพวกที่หาเพิ่มได้ แถมชุดเกราะ DLC ภาคนี้มีชุดเกราะนึงเท่สุดๆ และที่ผมชอบที่สุดคือการฆ่ามือเปล่ามันสนุกดีครับ จับหักคอ 555 :hehe

ภาคRevelation- ภาคนี้ผมชอบ Hidden blade แบบใหม่นะ โหนข้ามเชือกได้ และที่ชอบสุดๆก็คือ ภาคนี้ฆ่าโหดที่สุดแล้วฟันทีคอพลิกปลิ้นเลย แต่ที่ไม่ชอบคือการรักษาป้อม แหม่ น่ารำคาญสุดๆ:rtfm

ภาค 3 -การปีนต้นไม้ ล่าสัตว์ มีระบบหิมะ ขับเรือ และ Rope dart แต่ภาคนี้ผมรู้สึกแปลกๆยังไงไม่รู้นะ เหมือนมันยังไม่สุด และ ตัดระบบ ซื้อชุดเกราะออกไปด้วย ชุดมีน้อย รูสึกไม่อลังการเวลาเข้าไปคลังเก็บของเหมือนภาคก่อนๆ มีชุดเกราะตั้งแต่เริ่มต้นอะไรอย่างนี้ และหน้าตาพระเอกนะ แหม่ ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร
แต่ภาคนี้ผมว่ามันให้เห็นหน้าพระเอกเยอะไปเวลาใส่หมวก555 และร้านขายของก็หายากสะเหลือเกิน และค่าหัวเรานี่ก็ขึ้นเร็วเกิ๊นน จนบางที่ฆ่า2-3คน โดนนายพลออกมาตามล่าเต็มเมือง :eek:

ส่วนสุดท้ายผมว่าภาค4น่าจับตามอง เมื้อกี้ผมไปดูคลิปของ IGN เห็นการอัพเกรดอาวุธ แต่ไม่รู้จะมีชุดเกราะรึเปล่า และมี icon ที่หลบใน mini map เหมือนภาคแรก ทำให้เวลาหนีทหาร ไม่อยากเหมือนภาค3 และเห็นแวปนึงก็คือมีเสือ ไม่รู้เสือดาวรึปล่าวและก็การว่ายน้ำน่าสนใจมาก

สำหรับผมสิ่งที่ผมอยากให้ ซีรี่ย์ นี้มีก็คือ การหมอบ การลักลอบฆ่าที่ดูซ่อนเร้นกว่านี้ ตั้งแต่ทุกภาคมามันก็เดินๆเข้าไปทิ่มแล้วก็โดนจับได้ตลอด น่าจะมีระบบดึงดูดการ์ด ลักลอบฆ่า การหลบที่ซ่อนเร้นอะไรอย่างนี้นะครับ

แล้วสำหรับคุณชอบส่วนไหนกันบ้างครับ

pamzar5546
17th August 2013, 11:00
ชอบทุกภาคครับ เหมือน จขกท แต่ติดตรงที่ภาค 3 ที่ทำออกมาได้เฟลมาก

คือการพอร์ทลง pc แล้วเหมือนทาง ubisoft จะพอร์ทผิดพลาด เลยทำให้กินสเป็คหนักมาก

ส่วนที่เหลือ ระบบในภาค 3 counter attack คอมโบ อาวุธ ท่าทาง และสภาพแวดล้อมนั้น ถือว่าทำออกมาได้เยี่ยมครับ

BaCk To NaTuRe
17th August 2013, 11:09
ผมชอบทุกภาคอ่ะครับ ผมติดตามมายาวนาน แต่ก่อนนี่ไปเล่นบ้านเพื่อนทุกวัน จนมีเป็นของตัวเอง
ก็ยังรักเหมือนเดิม เกมส์ในดวงใจเลยครับ

NightTheHCG
17th August 2013, 11:14
เดินเข้าไปทิ่่ม 5555 จริงของมัน เป็นนักฆ่าในตำนาน แต่เดินเข้าไปทิ่มแบบหน้าด้านๆเลยทีเดียว

universalpt
17th August 2013, 11:29
ชอบภาค 2 ครับเป็นภาคที่ผมเล่นแล้วอินสุดๆ :gamer

~-yoyoyo-~
17th August 2013, 11:30
ผมชอบทุกภาคน่ะ แต่ที่ชอบสุดคือ Brotherhood ชอบระบบการเล่น และดูแล้ว Ezio เท่สุดอ่ะภาคนี้...

RlucksN
17th August 2013, 18:53
AC1 : ไม่ชอบเลย เกมน่าเบื่อชวนง่วงมาก อะไรให้ทำก็ไม่ค่อยมี แถมใช้วิธีเล่าเรื่องแบบมุมมองที่ 3 อีก หลับครับ

AC2 : ตอนเล่นนี่ตะลึงมาก มันพัฒนาจากภาค 1 โครตๆ แม้จะยังมีหลายๆอย่างชวนหลับ เควสซ้ำซาก(ส่งจดหมาย ต่อยผัวชาวบ้าน) แต่เทพมากครับ ยอมรับเลยภาคนี้

ACB : ชอบภาคนี้มากสุด เล่นภาค 2 จบแล้วมาต่อภาคนี้เลยโครตฟิน อะไรหลายๆอย่างมันดีขึ้นมากๆ ทั้งคอมโบ ของใหม่ ซื้อที่ทำธุรกิจทั้งเมือง เนื้อเรื่องที่ต่อกับภาค 2 เลย แม้ตอนจบมันเร่งแปลกๆ

ACR : ทางตันของซีรี่ย์นี้เลยหละ ด้วยการที่มันออกทุกปี ทำให้มาเจอระบบซ้ำซากถึง 4 ภาคติดกัน อะไรหลายๆอย่างก็รู้ทางหมดแล้ว เควสก็น้อย ของเล่นใหม่ก็ตื่นเต้นแค่ช่วงแรกๆ ไม่มีอะไรดีขึ้นเลย แต่ก็ไม่แย่ แค่มันอิ่มตัวแล้ว

AC3 : รื้อระบบเกมขึ้นมาใหม่ เล่นได้เพลินมากๆ ระบบคราฟกับระบบเรือก็สนุกดี แต่เควสหาสมบัติไม่สนุกเลย สู้ tomb ภาคเก่าไม่ได้ เมืองก็เข้าใจว่าเป็นยุคอเมริกา ตึกสูงๆเลยไม่มี แต่สนุกมากอีกภาคนึง

AC4 : เกมยังไมออก แต่น่าเล่นดี เพิ่มอะไรหลายๆอย่างเข้ามา แต่ยังใช้ระบบเกมเดียวกับภาค 3 อยู่ ถ้าให้เปรียบภาคนี้คงเหมือนภาค BH คือใช้ระบบเดิมแต่เพิ่มอะไรหลายๆอย่างเข้ามา ถ้าภาค 5 ยังใช้ระบบเดิมซ้ำอยู่ก็คงไม่ไหวแล้วมั้ง

LovePiece
17th August 2013, 20:44
ที่ชอบที่สุดคือ

1.AC II เพราะว่าภาคนี้มันสุดยอดมาก โดยเฉพาะเสียงบรรยากาศในเกมส์นี่โคตรเพราะ ให้อารมณ์เหมือนอยู่ในเมืองจริงๆ เลย

2.ACB ชอบภาคนี้ตรงที่มีหน้าไม้แล้วก็ขี่ม้าเข้าเมืองได้ มีลูกน้อง

3.AC III ชอบภาคนี้ตรงที่ระบบปืนต้นไม้ ขับเรือ แต่เสียดายตรงที่ตอนทำเศวสมันจะต้องมี ห้ามตกน้ำบ้าง ห้ามโดนเจอบ้าง เลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

Winters
18th August 2013, 04:36
ภาค2 และ ภาคเสริมภาค2 ทั้งหมด ชอบที่สุดแล้วครับ

date kyo
18th August 2013, 04:54
ac 1 เลยครับเน้นไปที่ภาพคนเป็นหลัก ภาคต่อๆมาจะเน้นไปที่ภาพวิวทิวทัศ และที่ภาคอื่นเฟลสุดๆคือ การไล่ล่าของ AI ภาค2เป็นต้นไปนี่จะไล่กันเป็นระยะทางสั้นสุดๆหนีออกนอกวงกลมแล้วเลิก
ผมฆ่าเป็น10ไล่1นาทีปล่อย นะ นี่คือจุดที่ผมไม่ชอบอะ ภาค1หนีกันรอบเมืองวิ่งทั้งมันทั้งลุ้น แต่ภาคต่อๆมาจะหนีนี่ต้องยืนรอให้พวกมันมาเห็็นก่อนไม่งั้นเดี๋ยวมันหยุดไล่