PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แม่ผมมีอาการคล้ายคนผิดปกติครับ

Aunatix
17th August 2013, 11:11
คือ จะหงุดหงิด อารมณ์เสียง่าย และเป็นบ่อยมาก
ตั้งแต่ผมจำความได้เลย มีบางช่วงดีขึ้นบ้าง

ทุกวันก็จะไปด่ากับคนข้างบ้าน
บางเวลาก็บ่นคนเดียว พูดคนเดียว
ผมยืนทำกับข้าว ก็บ่น ผมว่า ยืนเกะกะ

และมักจะทะเลาะกับพ่อเป็นประจำครับ
ผมเคยคิดว่า ถ้าเขาแยกทางกัน
ผมจะอยู่กับแม่ครับ แต่ตอนนี้คงไม่แล้วครับ
อายคนครับ เคยพาเพื่อนมาบ้าน แล้วแม่ก็แสดงท่าทางผิดปกติครับ บ่นคนเดียวบ้าง
อายเพื่อนมากๆเลย แล้วยิ่งเวลาแม่ไปที่อื่นอีกครับ ชอบพูดไม่รู้เรื่อง
แต่พอผม พูดใส่อารมณ์กับแม่ผม แม่ผมก็กลับมาเป็นปกติเลยทีเดียว จากดูบ้าๆก็ดี แต่ก็มาด่าผมแทน

อาการคล้ายๆว่า ไม่รู้ตัว ไม่มีสติ ควบคุมตนเองไม่ได้ แต่พอผมพูดใส่อารมณ์ แม่ก็รู้ตัวนะครับ

แม่ผมเคยยิงปืนไปใส่บ้านคนข้างบ้านมาแล้วด้วย หาว่าเขาด่าตัวเองบ้างละ

วันนั้นไปซื้อรถ ก็หาว่าพนักงานทำหน้าบูดใส่ ไม่น่าซื้อ
ผมก็อยู่กับแม่ตลอด ผมก็ว่าพนักงานโอเคดี มีแต่แม่ผมที่ไม่ปกติ

ตั้งแต่ผมเป็นเด็กๆยันเป็นวัยรุ่น แม่ก็ยังเหมือนเดิมครับ มีอาการแบบนี้อยู่ตลอด

qPaMAzAp
17th August 2013, 11:17
ปรึกษาแพทย์ดูครับ

devildark
17th August 2013, 11:23
ปรึกษาแพทย์ดูครับ

พาไปวัด ให้พระพรมน้ำมนต์ดูคับ อาจโดนของ

PeoPleWithNoName
17th August 2013, 11:26
มีอะไรกวนใจคุณแม่รึเปล่าครับ แต่ถึงขั้นยิงปืนใส่บ้านคนข้างบ้านก็ไม่ไหวนะครับ :sweat ยังไงก็แนะนำลองปรึกษาแพทย์ดีกว่าครับ :yes

15694208
17th August 2013, 11:26
ทำทุกอย่างที่ทำได้ครับ พาไปหาหมอ ไปวัด

kodeem
17th August 2013, 11:27
วัยทอง ครับ

pmpor
18th August 2013, 02:38
ผมก็เคยมีแม่แบบนี้นะครับ ไม่ไหวจริงๆนะ พอแยกทางกันก็มาอยู่กับพ่อเลย
อยู่แล้วมีแต่ปัญหาครอบครัว ทะเลาะกันบ่อยๆ หงุดหงิดง่ายมาก

date kyo
18th August 2013, 02:54
ผมก็กำลังเป็นเลยแม่ผมจะทะเลาะกับพ่อและกับผมบ่อยมากๆพอผมเริ่มเถียงแม่จะพูดประโยคเด็ดว่า เมิ....ออกจากบ้าน ก.. ไปซะเป็นแบบนี้ทุกครั้งแล้ววันแม่ผมทำงานพิเศษร้านอาหารก่อนไปทำงาน
แม่ให้ผมรีดตากผ้าซึ่งผมจะไปสายแล้วเลยบอกวันนี้ไม่ตากนะผมต้องไปทำงานแล้วผมจึงได้ยินประโยคต่อท้ายหลังมาว่า ก.. เลิกคิดว่าเมิ..เป็นลูก ก.. นานแล้ว จะไปไหนก็ไป เศร้าอะ

oolldjlloo
18th August 2013, 03:38
อันดับแรกคิดแยกแยะให้ถี่มาก ถ้วนมาก ก่อน ว่าเป็นโรคประสาทจริงหรือไม่ หากไม่รู้แนะนำให้พาไปหาหมอโดยเร็วที่สุด อย่าเพิ่งคิดถึงวันแยกทางกัน อย่าเพิ่ง มันยังไม่ใช่เวลา ต่อมาคือคุยกับพ่อของคุณเพราะเค้าน่าจะเป็นคนจับแม่คุณไปหาหมอให้ได้ เพื่อนข้างบ้านยิงมาแล้ว ถ้าไม่รีบวันนี้ มีลงข่าวหน้า1แน่นอน ไม่พ่อก็คุณ และสุดท้ายก็ตัวของเขาเอง ในความคิดเราอาจจะคิดแค่ถึงวันนั้น แต่ถ้าถึงวันนั้น เค้าจะเป็นอย่างไรบ้างเราก็จะเป็นห่วงเค้าอีกครับคราวนี้ทำไรไม่ได้ ยิ่งเป็นคนนอกใหญ่เลย ทั้งคุณและพ่อคุณ คำว่าลูกอักตัญญูใช้แค่เฉพาะคนที่ไม่รู้จักคำว่าพ่อแม่ แต่ถ้าเหตุสุวิสัย ทำไรไม่ได้จริง เอาชีวิตเราไว้ก่อน แต่ต้องช่วยอีกชีวิตนั่นคือแม่คุณ วงเล็บไว้เลยนะครับ รีบเปิดใจคุยกับพ่อของคุณให้โดยเร็ว

Aunatix
25th August 2013, 09:15
อันดับแรกคิดแยกแยะให้ถี่มาก ถ้วนมาก ก่อน ว่าเป็นโรคประสาทจริงหรือไม่ หากไม่รู้แนะนำให้พาไปหาหมอโดยเร็วที่สุด อย่าเพิ่งคิดถึงวันแยกทางกัน อย่าเพิ่ง มันยังไม่ใช่เวลา ต่อมาคือคุยกับพ่อของคุณเพราะเค้าน่าจะเป็นคนจับแม่คุณไปหาหมอให้ได้ เพื่อนข้างบ้านยิงมาแล้ว ถ้าไม่รีบวันนี้ มีลงข่าวหน้า1แน่นอน ไม่พ่อก็คุณ และสุดท้ายก็ตัวของเขาเอง ในความคิดเราอาจจะคิดแค่ถึงวันนั้น แต่ถ้าถึงวันนั้น เค้าจะเป็นอย่างไรบ้างเราก็จะเป็นห่วงเค้าอีกครับคราวนี้ทำไรไม่ได้ ยิ่งเป็นคนนอกใหญ่เลย ทั้งคุณและพ่อคุณ คำว่าลูกอักตัญญูใช้แค่เฉพาะคนที่ไม่รู้จักคำว่าพ่อแม่ แต่ถ้าเหตุสุวิสัย ทำไรไม่ได้จริง เอาชีวิตเราไว้ก่อน แต่ต้องช่วยอีกชีวิตนั่นคือแม่คุณ วงเล็บไว้เลยนะครับ รีบเปิดใจคุยกับพ่อของคุณให้โดยเร็ว

เคยพาไปแล้วครับ ครั้งนั้นพี่่สาวพาไปครับ
แต่ครั้งนี้จะให้พี่สาวพาไป พี่สาวไม่เอาแล้วครับ
พอพ่อบอกจะพาไป แม่ก็บอก ***อยากตายหรอ แล้วก็จะเอามีดมาแทงพ่อผมครับ

tentoewizard
25th August 2013, 09:40
ถ้าทางวิทยาศาสตร์ไม่ได้ผล ก้ลองทาง ไสยศาสตร์ดู หาให้ถูกนะครับ มีทั้ง สายขาวเเละดำ อยากให้ชัวก้ไปหา พระอาจารย์เก่งๆ

muchinw
25th August 2013, 09:51
ชวนไปนั่งสมาธิที่วัดครับได้ทั้งตัวคุณและแม่คุณแน่นอน :rose

godzarda
25th August 2013, 19:01
คุณต้องลองคุยกับแม่ดูก่อนว่ารู้ตัวมั๊ย เป็นอะไร ความรู้สึกอะไรแบบนี้ อีกอย่างแม่คุณอายุเท่าไหร่ครับ ประจำเดือนหมดยัง อาการบางอย่างคล้ายอาการของวัยทอง ลองถามเรื่อง ร้อนวูบวาบดูว่ามีมั๊ย
นอกจากนี้ถ้ากระทำโดยไม่รู้ตัวอาจเข้าข่ายพวกโรคความจำเสื่อมก็ได้ อาการมีได้ทั้งสับสน ความจำระยะสั้นไม่ดี
นอกจากนี้อาการพวกหูแว่ว คิดไปเอง หรือลองถามดูว่าท่านคุยกับใคร ถ้าคุยทั้งที่ไม่มีใคร หรือหูแว่วประสาทหลอนเอง อาจเข้าข่ายโรคจิตเภทก็ได้ครับ
ทั้งนี้ผมพูดเผื่อๆไว้หลายๆโรคเฉยจริงๆต้องประเมิณกันหลายอย่างครับ ลองคุยกันดูก่อน ผมแนะนำไปหาหมอวัยทองก่อนจะช่วยแนะนำได้เยอะครับ

godzarda
25th August 2013, 19:04
คุณต้องลองคุยกับแม่ดูก่อนว่ารู้ตัวมั๊ย เป็นอะไร ความรู้สึกอะไรแบบนี้ อีกอย่างแม่คุณอายุเท่าไหร่ครับ ประจำเดือนหมดยัง อาการบางอย่างคล้ายอาการของวัยทอง ลองถามเรื่อง ร้อนวูบวาบดูว่ามีมั๊ย
นอกจากนี้ถ้ากระทำโดยไม่รู้ตัวอาจเข้าข่ายพวกโรคความจำเสื่อมก็ได้ อาการมีได้ทั้งสับสน ความจำระยะสั้นไม่ดี
นอกจากนี้อาการพวกหูแว่ว คิดไปเอง หรือลองถามดูว่าท่านคุยกับใคร ถ้าคุยทั้งที่ไม่มีใคร หรือหูแว่วประสาทหลอนเอง อาจเข้าข่ายโรคจิตเภทก็ได้ครับ
ทั้งนี้ผมพูดเผื่อๆไว้หลายๆโรคเฉยจริงๆต้องประเมิณกันหลายอย่างครับ ลองคุยกันดูก่อน ผมแนะนำไปหาหมอวัยทองก่อนจะช่วยแนะนำได้เยอะครับ

ลืมบอกไปว่า ผู้ใหญ่ถ้าพาไปหาหมอตรงๆ ก็จะไม่ยอมเอาง่ายๆ ทางที่ดีให้หลอกๆพาไปครับ เช่น ตรวจร่างกาย เอายาบำรุง หรือให้คนในครอบครัวไปหาด้วยและก็พาแม่ไป อะไรก็แล้วแต่ครับ
ขอให้โชคดีครับ

nuninza15
25th August 2013, 19:12
ผมแนะนำนะครับ หาเวลาว่างๆ ทั้งครอบครัว ไปตักบาตรทำบุญ พาแม่ไปเที่ยว ในที่ๆ มีธรรมชาติค่อนข้างดี อย่างบนดอยบ้างไรบ้าง พยายามให้แม้คุณได้พักใจผ่อนจิตใจครับ เขาอาจมีอะไรกวนใจเขามาตลอด ทำให้หงุดหงิด แม้คุณอาจจะโดนสภาวะความกดดันมาตั้งแต่เด็กหรือวัยรุ่นมาก่อน หรืออาจจะเป็นตอนมีครอบครับ ลองดูครับ พาไปทำบุญฟังธรรม ดูครับ อาจช่วยได้

tonkaw456
25th August 2013, 19:12
ลองปรึกษาจิตแพทย์ดูสิคับ

postgeno159
25th August 2013, 19:19
เป็นความดันรึเปล่าครับ โรคประสาทหรือปล่าว

ผู้สูงอายุมักจะเป็นครับ

L4ST7T4ND
29th August 2013, 15:50
นึกไม่ออกเลยแฮะ

บอกแม่ให้รักษาศีล ๕ ให้มั่นคงไปก่อนครับ
( เกี่ยว ? 55 )

arabas
1st September 2013, 01:01
คนที่จะช่วยได้ดีที่สุดก็คือตัวคนใกล้ตัวนั่นล่ะ พยายามอย่ามองว่าแม่ของคุณแตกต่างสิ คุณอาจจะแตกต่างจากแม่ของคุณเองก็ได้ ^^ จริงๆแล้วคุณลองหาเวลาคุยกับแม่ดู มีเวลาว่างให้บ้าง ถึงโดนด่าก็อย่าหงุดหงิดใส่แม่ ลองค้นหาดูว่าแม่คุณมีอะไรในใจรึป่าว แล้วลองรักษาด้วยการเอาใจใส่ ไม่ใช่ด่าใส่ เช่นเราทำดีให้แล้วก็ยังด่าเรา เราก็แค่เงียบฟังแล้วคุยดีๆกับ เพราะจากที่อ่านมา ดูเหมือนว่าแม่คุณยังสื่อสารกันรู้เรื่อง คุณอย่าปลูกฝังแม่คุณให้เป็นคนที่ต้องโดนด่าว่าก่อนถึงจะกลับมาดี ตอนนี้ยังไม่สายที่จะเอาใจใส่แม่ แม่เรายังไงก็คือแม่เรานะ
น้าของผมเคยเป็นคนที่ชอบพูดคนเดียวเหมือนกัน เคยเครียกจนกระทั่งหน้าเบี้ยวไปข้างนึงเลย แต่ตอนนี้หายดี กลับมาดีเหมือนเก่าละ ผมนั่งคุยๆด้วยใช้เวลานานเหมือนกัน ถึงเจอปม คือ แกเครียดเรื่องงาน เลยรับฟังแกบ่น ระบายเรื่องงาน แล้วก็พยายามพาแกออกมาจากจุดนั้น ทุกวันนี้ดีขึ้นมาก

ป.ล. คงไม่มีใครชอบแน่ที่โดนหาว่าบ้า ประสาท แล้วเอาไปหาหมอโรคประสาท ทางที่ดีเราทำตัวเป็นหมอแทน โดยการที่ตัวเรานี่ล่ะไปปรึกษาวิธีดูแลแม่จากผู้เชี่ยวชาญ เช่น หมอ แล้วเราก็เอาวิธีนั้นๆมาใช้ดูแลรักษาแม่เรา
ป.ล. เป็นกำลังใจให้กลับมาดีเร็วๆนะ

BoonTew
1st September 2013, 01:21
โทรสายด่วนสุขภาพจิต 1667 ดูหรือยังครับ น่าจะมีเจ้าหน้าที่คอยให้คำปรึกษาอยู่นะครับ

เรื่องแบบนี้ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญดีกว่า ถึงขั้นทำร้ายร่างกายนี่ค่อนข้างอันตรายอยู่

ยังไงก็ขอให้ปัญหาคลี่คลายไปในทางที่ดีขึ้นนะครับ

เว็บไซด์กรมสุขภาพจิต (http://www.dmh.moph.go.th/1667/1667h.asp)<<< ผมลองไปอ่านมาแล้วให้ความรู้ได้ดีพอสมควรเลย