PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกม Gone Home ออกขายแล้วทาง Steam ได้รับการตอบรับดีเยี่ยมจากสื่อฯ

Azllen
18th August 2013, 14:20

The Fullbright Company ผู้พัฒนาเกมสังกัดอิสระ (หรืออินดี้) ได้ทำการออกวางจำหน่ายเกม Gone Home แล้วผ่านทางระบบ Steam (Digital Download) แถบประเทศไทย สนนราคาปกติในการดาวน์โหลด 19.99 ดอลลาร์สหรัฐ หรือคิดเป็นเงินไทยราว 630 บาท เกมซื้อแล้วสามารถลงเล่นได้ทั้งสำหรับ PC (Windows XP ขึ้นไป), Mac OSX (Lion ขึ้นไป), Linux

เกม Gone Home เป็นเกมอินดี้แนว Adventure รองรับผู้เล่นคนเดียว เปิดโอกาสให้ผู้เล่นควบคุมตัวละครหญิงสาว ที่เพิ่งเดินทางกลับมาหาครอบครัว หลังจากบ้านไปไกล แต่เหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น เมื่อพบว่าครอบครัวเธอหายไป ผู้เล่นจะต้องสำรวจฉาก สิ่งของต่างๆ และใช้ไหวพริบเฉพาะตน เพื่อทำการปะติดปะต่อเรื่องราวด้วยตนเองโดย โดยผู้พัฒนาระบุว่าเกมนี้จะไม่มีฉากการต่อสู้ ไม่มีฉากความรุนแรง และไม่มีการแก้ปริศนา (Puzzle) โดยถูกระบุเป็นการเล่นแบบ Interactive Exploration Simulator

เกม Gone Home ได้รับคะแนนรีวิวเฉลี่ยจากสื่อต่างประเทศในปัจจุบันอยู่ที่ 90 คะแนน อ้างอิงจาก Metacritic (สื่ออย่างเช่น Gamespot ให้ 9.5/10 คะแนน, IGN ให้ 95/100 คะแนน) อย่างไรก็ตามผู้เล่นหลายคนรายงานว่าเกมมีความยาวประมาณ 2 ชั่วโมงเท่านั้น (และฉากก็มีบ้านหลังนี้หลังเดียวเท่านั้น) ราคาค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับเกมอินดี้อื่นๆ ซึ่งอาจเป็นสิ่งที่น่าผิดหวัง และ User Score หรือคะแนนรีวิวเฉลี่ยจากเหล่าสมาชิกของ Gamespot ให้คะแนนเฉลี่ยอยู่ที่ 7.1 คะแนน (ขณะที่มีจำนวน 68 โหวต)

http://www.youtube.com/watch?v=x7jQ8dveabs

www.vr-pcgames.com

akegame
18th August 2013, 14:32
เกมก็ออกวันนี้ด้วยครับ

oat_hohoho
18th August 2013, 14:36
ตกลงมันไม่ใช่เกมส์ผีใช่ไหมครับ ผมเล่นได้ได้สักพักแล้วไม่กล้าเล่นต่อ คือบรรยากาศในบ้านน่ากลัวมากๆ มืดๆ เงียบๆ ได้ยินเสียงฝนตกหนักตลอด เวลาจะเดินต่อไปตรงที่มืดๆก็ผวาว่าจะมีผีโผล่มารึเปล่า คือถ้าสร้างเป็นเกมส์ผีนี้เวิร์คเลยนะเพราะบรรยากาศในบ้านน่ากลัวมากๆ

xxxlnwjung1
18th August 2013, 16:59
คะแนนสูงโครต

noonza01
18th August 2013, 17:32
ถึงไม่ใช่เกมสยองขวัญ แต่บรรยากาศกดดันน่าดู -.-

FadeHeart
18th August 2013, 17:39
ตกลงมันไม่ใช่เกมส์ผีใช่ไหมครับ ผมเล่นได้ได้สักพักแล้วไม่กล้าเล่นต่อ คือบรรยากาศในบ้านน่ากลัวมากๆ มืดๆ เงียบๆ ได้ยินเสียงฝนตกหนักตลอด เวลาจะเดินต่อไปตรงที่มืดๆก็ผวาว่าจะมีผีโผล่มารึเปล่า คือถ้าสร้างเป็นเกมส์ผีนี้เวิร์คเลยนะเพราะบรรยากาศในบ้านน่ากลัวมากๆ

ไม่มีผีแน่นอนครับ แค่บรรยากาศกดดัน ดูสยองๆเฉยๆ ไม่มีอะไรโผล่มาให้สะดุ้งโหยงแน่นอนครับ ผมเล่นจะจบแล้ว เชื่อสิ

akanent
18th August 2013, 17:56
เหมือนเกมสยองขวัญที่ต้องสืบหาความจริงเลย

SpaceRB
18th August 2013, 18:40
เล่นจบเเล้ว เกมนี้สนุกมากๆค่ะ ><

Benbendog
18th August 2013, 20:01
เกมดีมากจริงๆครับ แต่แพงเกิน

anuchit2010
18th August 2013, 20:37
เกมเกี่ยวกับอะไรหรอครับ

Scarlatto
18th August 2013, 21:07
แพงไปหน่อยมั้งนั่น หรืออาจเป้นเพราะคะแนนรัวิวสูงราคาเลยพุ่ง

rainsakuya
18th August 2013, 22:21
เกมเกี่ยวกับอะไรหรอครับ
เป็นเกมที่หาความจริง เกี่ยวกับน้องสาว ของตัวเองครับ
ปล.เกมนี้เหมือนจะเป็นเกมผี แต่จริงๆ ไม่มีผี แม้แต่ตัวเดียวครับ เป็นเกมที่เน้นเล่นกับพวก อุปกรณ์กับฉากในบ้านอะครับ(เช่นเครื่องเล่น ทีวี พัดลม อะไรแบบนี้)
ซึ่่งเราต้องหาความจริง ที่เกิดขึ้นตอนที่ เราไม่ได้อยู่ครับ(มันจะมีพวกโน๊ตต่างๆ ที่เป็นความลับอยู่อะ)
ปลล.ตอนจบ มีแอบซึ้งครับ :cool:

Lonely_Knight
19th August 2013, 21:49
รอลดแล้วค่อยซื้อละกัน อิอิอิ ใส่ Wishlist ไว้ก่อนกีก่า

ท่าทางเกมจะดีพอสมควรเลย