PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จัดแท้ครั้งแรกในชีวิต

hades051
24th August 2013, 18:08
สวัสดีครับ ตามหัวข้อเลยครับผมจัดแท้ครั้งแรกในชีิตแล้วครับ ไม่ใช่เกมแท้นะครับ แต่เป็นเพลงแท้จากไอทูนเลย ได้มาตั้ง 14เพลงนะครับ ผมซื้ออัลบั้ม

Ghibli meikyoku selection dear ghibli ครับตั้ง 9.99 ดอล แบบเล็งไว้นานแล้ว ซึ่งนับง่าเป็นการสนับสนุนของลิขสิทธิ์ด้านเพลงครั้งแรกของผมเลยนะครับ:o:o

แค่อยากจะมาบอกไว้นะครับ ไม่มีอะไรหรอก

รูปครับ
http://www.uppic.org/image-5C28_5218935E.jpg (http://www.uppic.org/share-5C28_5218935E.html)

รวยอ่อ จัดของแท้อ่ะ
ผมยังปลอมอยุเลย

จริงๆแล้วที่ผมได้ตั้งมา ผมใช้ freemyapps ครับ โหลดแอพตามที่กำหนดแล้วจะได้ gift card มา ไม่ต้องเสียตังสักบาทแต่เมื่อเราเอาไปเติมแล้วซื้อก็จะเท่ากับสนับสนุนของลิขสิทธิ์อยู่ดี เข้าใจตรงกันนะครับ ส่วนเงินเก็บผมจะเอาไปซื้อเปียโนครับ

"ไอทูน" รึว่า"ไอจูน" เอ๊ะ...ยังไง???

ไอทูนสิครับ แต่ผมอยากทราบว่าไอจูนคืออะไร

yensanore01
24th August 2013, 18:15
เห็นรูปตอนแรกไม่ได้อ่านข้อความนึกว่า AV แผ่นแท้ ^_^

Guardian
24th August 2013, 18:15
:cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

เยี่ยมครับ ผมก็สนับสนุน ของแท้ครับ เพื่ออนาคตของประเทศ ^^

อยากจะบอกว่าผมเองก็พึ่ง สนับสนุนการ์ตูนแท้เรื่องแรกในชีวิตไปเหมือนกัน :p

พูดง่ายแต่ทำยาก บางทีบอกว่าซื้อของแท้ = อวดรวย ก็ยังมีให้เห็นอยู่เป็นประจำ ทั้งๆที่จริงๆมันเป็นการหมุนเวียนเม็ดเงินในระบบเศรษฐกิจ(ซึ่งมันเป็นเรื่องสำคัญนะ)
สิ่งที่ฝังอยู่กับจิตใจคนไทยมีเพียงวลีว่า "เงินหายาก" แต่ไม่ใช่ว่ามันจะไม่มีปัญญาหากันเลยซะเมื่อไหร่ นี่คือสิ่งที่ทุกคนรู้แต่ไม่มีใครพูด
จิตสำนึกสืบเนื่องจากบรรทัดฐาน บรรทัดฐานก็มาจากค่านิยม ค่านิยมของคนที่นี่เป็นอย่างไร สินค้าทางด้านนี้มีมูลค่าก็จริงแต่คนให้คุณค่าไหม?
ขอตอบเลยว่าไม่ บางคนอาจจะบอกว่าฉันรักนู่นนี่นั่น ฉันเป็นแฟนนู่นนี่นั่น แต่เอาเข้าจริงในทางปฏิบัติมันสวนทางกับสิ่งที่ปากว่ามา เพราะสำหรับพวกเขาเงินมีค่ามากกว่าสิ่งที่เขาจะต้องจ่าย
แล้วทำไมเขาจะต้องควักเอาสิ่งที่มีค่ามากกว่า เพื่อสิ่งที่มีค่าน้อยกว่า แน่นอนหลายคนอาจบอกว่าจน แต่ในความเป็นจริงประโยคเต็มๆก็คือ "ฉันจนสำหรับสิ่งเหล่านี้" คุณจะเห็นว่าหลายๆคนมีกิจกรรมหลายๆอย่างที่ตนเองให้คุณค่าไว้สูง บางคนชอบแต่งมอเตอร์ไซค์ บางคนชอบเครื่องเสียง บางคนชอบเครื่องดนตรี หมดเงินเป็นหมื่นเป็นแสน แต่ไม่มีปัญญาซื้อของราคาหลักร้อยหรือพัน เพราะบอกว่าตนเองนั้นจน

สมเหตุสมผลไหม? แน่นอน มันไม่สมเหตุสมผล แต่ด้วยค่านิยมเช่นนั้น มันจึงสร้างจิตสำนึกเช่นนี้ว่า "ของที่มีคุณค่าคือของที่สังคมยอมรับว่ามันมีคุณค่า" เรื่องก็คือตราบใดที่สังคมยังไม่ยอมรับว่าสิ่งเหล่านี้มีคุณค่า จิตสำนึก "แบบเดิมๆ" จากค่านิยมสังคมเดิมๆมันก็จะยังไม่เปลี่ยน ไม่ว่าคุณจะพยายามปลูกฝัง หรือกระตุ้นเท่าไหร่ก็ตาม มันแทบจะไม่มีประโยชน์

พูดง่ายแต่ทำยาก บางทีบอกว่าซื้อของแท้ = อวดรวย ก็ยังมีให้เห็นอยู่เป็นประจำ

ซื้อแท้ = อวดรวย :eek:

แต่ก็จริงแหละ ในสายตาของคนทั่วไปที่มอง คนที่ซื้อของแท้ มักจะมองว่ารวย ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเอาอะไรมาวัดทำไม ไม่มองว่าเขามีความมุ้งมั่นที่จะซื้อของมาใช้บาง = =

เอาง่ายๆ เลยครับ เรื่องมือถือ ใครใช้ Iphone 5 ก็บอกว่ารวย ใครใช้ s4 ก็บอกว่ารวย ทำไมไม่มองว่า เขาสนใจลูกเล่นในโทรศัพท์ บางละ ทำไมต้องมองว่าเขามีเงินเป็นอันดับแรก ?

patty
24th August 2013, 18:16

Turbosapien
24th August 2013, 18:20
"ไอทูน" รึว่า"ไอจูน" เอ๊ะ...ยังไง???

Buffalo
24th August 2013, 18:23

ไม่จำเป็นต้องรวยก็ได้ครับ ขอแค่มีจิตสำนึกก็พอ

Real men cry
24th August 2013, 18:45

ตอนแรกผมก็ปลอมครับ 55+ แต่พอถึงจุดอิ่มตัวของการที่ต้องโหลดนู้นนี่มา ต้องแก้ปัญหาเกมส์ โหลดแพทแก้บัค + หาแครกตัวใหม่ๆ มันก็เริ่มที่จะเบื่อครับ สู้ซื่อของแท้อัพแพทอัตโนมัติ (ถึงบ้างครั้งจะช้ากว่า IDM) ดีกว่า.ถึงช้าแต่มันก็คุ้มครับ เป็นการสนับสนุนคนทำเกมส์ไปในตัว เกมส์ๆนึงอาจจะแพง แต่ถ้าเก้บเรื่อยๆ ผมเชื่อว่าตังค์ก็ถึงอยุ่ดี อย่าง Diablo ผมซื้อแท้เกมส์แรกใชีวิตก็เพราะทนเล่นแบบ Emutor ไม่ไหว 555+

ไม่ได้ว่ากล่าวว่าคนโหลดเถื่อนไม่ดีนะครับ คนเรามีเหตุผลกันทุกคนครับ อาจฐานะไม่ดี อาจมีอย่างอื่นที่อยากซื้อก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ. ^^ แต่ที่ว่ามาก็เพื่อจะบอกว่า

"ไม่เป็นต้องรวยก็เก็บตังค์ซื้อได้" ครับ ^^

Malik310338
24th August 2013, 19:02
ผมเรียกว่า ไอจูนส์ ไม่เคยเรียก ไอทูน 555

ผมก็เหมือนกันคับ ไม่เคยแท้เลย สมัคร Apple ID ตั้งแต่ปี 53 รอฟรี , แคร็กแอป ตลอด เพิ่งจะมาแท้เมื่อวานนี้เองคับ เกม Asphalt 8 เกม PC ก็เพิ่งจะแท้ตอน Humble Bundle Origin คับ

ละตอนนี้ผมคิดว่า ชอบแอป หรือ เกมไหนมากๆ ก็จะจัดแท้คับ สบายใจตอนอัพเดท

Blackened
24th August 2013, 19:09
ขอลายแทงครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อ้าว... ไม่ใช่เหรอ? โทดๆ

JamiesMc'Avoid
24th August 2013, 19:47
เคยจัดครั้งแรกตอน ม.4 ครับ พอดีตอนนั้นอยู่กับแฟนสองคน เห้ย!!! ไม่ไช่ละ

ครั้งแรกของการซื้อของแท้คือเกมส์คอลออฟดิวตี้:แบล็คอ๊อปส์จากสตีม แล้วก็อัลบั้ม Random Memory Access ของดาฟท์พั๊งค์จากiTunes(ภูมิใจโคตรๆ)

postgeno159
24th August 2013, 20:06
ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบของแท้เหมือนกันครับ ซื้อมาแล้วมันอุ่นใจ

//ช่วงนี้บ้าแอพส์ เลยทยอยจัดเฉพาะตัวที่ชอบ

Innes
24th August 2013, 20:44

น่าจะออกเสียงประมาณ"ท+ช"

assist05
24th August 2013, 21:05
ไม่จำเป็นต้องรวยก็ได้ครับ ขอแค่มีจิตสำนึกก็พอ
ตอบได้โดนครับ. หน้าชากันไปเลยทีเดียวไม่จำเป็นต้องรวย แค่คิดว่าอยากซื้อเก็บเงินไปเร่อยก็ได้แล้ว

exodus
24th August 2013, 21:15

พูดง่ายแต่ทำยาก บางทีบอกว่าซื้อของแท้ = อวดรวย ก็ยังมีให้เห็นอยู่เป็นประจำ ทั้งๆที่จริงๆมันเป็นการหมุนเวียนเม็ดเงินในระบบเศรษฐกิจ(ซึ่งมันเป็นเรื่องสำคัญนะ)
สิ่งที่ฝังอยู่กับจิตใจคนไทยมีเพียงวลีว่า "เงินหายาก" แต่ไม่ใช่ว่ามันจะไม่มีปัญญาหากันเลยซะเมื่อไหร่ นี่คือสิ่งที่ทุกคนรู้แต่ไม่มีใครพูด
จิตสำนึกสืบเนื่องจากบรรทัดฐาน บรรทัดฐานก็มาจากค่านิยม ค่านิยมของคนที่นี่เป็นอย่างไร สินค้าทางด้านนี้มีมูลค่าก็จริงแต่คนให้คุณค่าไหม?
ขอตอบเลยว่าไม่ บางคนอาจจะบอกว่าฉันรักนู่นนี่นั่น ฉันเป็นแฟนนู่นนี่นั่น แต่เอาเข้าจริงในทางปฏิบัติมันสวนทางกับสิ่งที่ปากว่ามา เพราะสำหรับพวกเขาเงินมีค่ามากกว่าสิ่งที่เขาจะต้องจ่าย
แล้วทำไมเขาจะต้องควักเอาสิ่งที่มีค่ามากกว่า เพื่อสิ่งที่มีค่าน้อยกว่า แน่นอนหลายคนอาจบอกว่าจน แต่ในความเป็นจริงประโยคเต็มๆก็คือ "ฉันจนสำหรับสิ่งเหล่านี้" คุณจะเห็นว่าหลายๆคนมีกิจกรรมหลายๆอย่างที่ตนเองให้คุณค่าไว้สูง บางคนชอบแต่งมอเตอร์ไซค์ บางคนชอบเครื่องเสียง บางคนชอบเครื่องดนตรี หมดเงินเป็นหมื่นเป็นแสน แต่ไม่มีปัญญาซื้อของราคาหลักร้อยหรือพัน เพราะบอกว่าตนเองนั้นจน

สมเหตุสมผลไหม? แน่นอน มันไม่สมเหตุสมผล แต่ด้วยค่านิยมเช่นนั้น มันจึงสร้างจิตสำนึกเช่นนี้ว่า "ของที่มีคุณค่าคือของที่สังคมยอมรับว่ามันมีคุณค่า" เรื่องก็คือตราบใดที่สังคมยังไม่ยอมรับว่าสิ่งเหล่านี้มีคุณค่า จิตสำนึก "แบบเดิมๆ" จากค่านิยมสังคมเดิมๆมันก็จะยังไม่เปลี่ยน ไม่ว่าคุณจะพยายามปลูกฝัง หรือกระตุ้นเท่าไหร่ก็ตาม มันแทบจะไม่มีประโยชน์

lnwsamza
24th August 2013, 21:30
ยินดีตอนรับเข้าสู่โลกแห่งลิขสิทธิ์ครับ ใครจะว่าอะไรก็ช่างเขา เราเอาเงินเราซื้อนิครับ ทำต่อไป *-*

feriouss
24th August 2013, 21:35
ส่งเสริมฮ่าๆ ผมเองก็เริ่มจะเหนื่อยกับการที่จะต้องรอแครกและการออนไลน์ไม่ได้ ผันตัวมาเล่นเกมแท้แล้ว
ถ้าเกมไม่มีออกมาอีกก็คงแย่ เพราะเกมทำให้คนฉลาด !!!555

HearTLockER
24th August 2013, 21:38
เห็นปกเเล้วตกใจ เเวบเเรกบอกตรงๆไม่คิดว่าเพลงนะ 55555555555

exodus
25th August 2013, 01:52

แต่ก็จริงแหละ ในสายตาของคนทั่วไปที่มอง คนที่ซื้อของแท้ มักจะมองว่ารวย ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเอาอะไรมาวัดทำไม ไม่มองว่าเขามีความมุ้งมั่นที่จะซื้อของมาใช้บาง = =

เอาง่ายๆ เลยครับ เรื่องมือถือ ใครใช้ Iphone 5 ก็บอกว่ารวย ใครใช้ s4 ก็บอกว่ารวย ทำไมไม่มองว่า เขาสนใจลูกเล่นในโทรศัพท์ บางละ ทำไมต้องมองว่าเขามีเงินเป็นอันดับแรก ?

ก็อย่างที่บอกแหละครับ ค่านิยมสังคมไม่ได้ให้ค่ากับสิ่งเหล่านี้ คนรุ่นก่อนมักจะสอนคนรุ่นปัจจุบันในลักษณะดูถูกว่าสิ่งของเหล่านี้ไม่มีคุณค่า ซึ่งมันมันเป็นสิ่งที่ผิดนะ ของทุกอย่างมันมีคุณค่าในตัวมันเอง ขึ้นอยู่กับความต้องการของบุคคล จะบอกว่าเป็นพวกโลกมืดประเภทหนึ่งก็ได้คือพวกที่มองข้ามอรรถประโยชน์ทางด้านจิตใจ คิดแต่จะได้สิ่งที่จับต้องและวัดค่าได้ทางรูปธรรมเท่านั้น แน่นอนมีเด็กอีกเยอะที่ถูกด่าทอแกมดูถูกการตัดสินใจว่า "ซื้อมาแล้วมันกินได้ไหม" ซึ่งผมมองว่าเป็นการสั่งสอนที่ทุเรศนะ การจะมองการใช้จ่ายเพื่อซื้อสิ่งที่ต้องการเนี่ยเราต้องรู้แน่ชัดก่อนว่ามันมีคุณค่าทางด้านไหนและมีมากน้อยเพียงใดก่อนที่จะไปตำหนิซึ่งต้องมองในลักษณะของความคุ้มค่าในทุกด้าน ไม่ใช่มองแค่การบริโภคแล้วก็ให้น้ำหนักด้านเดียว แต่ก็อย่างว่าในสังคมที่นิยมการบริโภคเป็นหลักอย่างสังคมไทย ผมคนเดียวก็คงเป็นแค่ไอ้คนแปลกๆคนนึงที่ออกเสียงโต้แย้งกับค่านิยมสังคมที่มีความโน้มเอียงทางด้านการบริโภคเป็นหลักจนไม่สนใจอย่างอื่น แล้วพอซื้อสิ่งเหล่านี้ที่อยู่นอกเหนือความเข้าใจของพวกบริโภคนิยม(หรือพวกที่ถูกปลูกฝังมาอย่างนั้น)เลยกลายเป็นการตีความแบบด้านเดียว คือ เอาตัวเงินตราจากปริมาณการจ่ายมาวัด ซึ่งอย่างที่ผมกล่าวถึงข้อความก่อนหน้าเรื่องจิตสำนึก ทุกคนมีจิตสำนึกแหละ แต่จิตสำนึกของพวกเขามัน "เพี้ยน" ซึ่งถ้าจะแก้ไขจิตสำนึก เราต้องรื้อโครงสร้างทางสังคมด้านค่านิยมใหม่หมดเลย ซึ่งมันเป็นไปได้ยาก การจะให้สังคมที่มีค่านิยมในแบบบริโภคนิยม หันมามีมุมมองทางด้านอรรถประโยชน์อื่นๆมันเป็นเรื่องลึกซึ้งและแก้ไขยากมากครับ

lp10215
25th August 2013, 02:03
ซื้อ CD Linkin Park แท้ ครั้งแรก 399 $ เพือนพูด มันรวยทำเป็นซื้อแท้ ชอบยกย่อง ....กูได้เงิน อาทิตละ 1000 บาท มาเรียน กูรัก Linkin Park
ซื้อ เกมแท้ ----***ไม่เข้าใจ MP มีแต่เล่นผ่านด่านไปละ*** ***ไม่เข้าใจคุณค่าทางจิตใจ
ซื้อ CD BRING ME THE HORIZON แม้งก็พูโว่า อีก 2-3 เดือนก็มีให้โหลดแล้วละโง่ อะไรรู้เรื่องอะไรมาพูด เพลงกูโหลดตั้งแต่ 3เดือน ก่อน CD จะออกอีก แล้วกูก็รัก กูชอบ กูซื้อ โง่ ตรงไหน

RedSockDevil
25th August 2013, 21:52
ผู้หญิงในรูปคือใครครับ จขกท

hades051
25th August 2013, 22:18
ชื่อ azumi inoue ครับเป็นนักร้องนะครับ

zombie
25th August 2013, 22:50
ความรู้สึกผมนะ เวลาซื้อพวกนี้มาอ่ะ ของแท้ ไม่รู้สิ ซื้อมาแล้วภูมิใจ ชอบอ่ะ มันเหลี่ยมๆ มีพลาสติก :cool:

nano28
25th August 2013, 23:47
อารมณ์ของการซื้อแผ่นแท้(ถ้าไม่นับพวกดิจิตอลดาวน์โหลด)ที่ฟินที่สุดคือการแกะซีล(หรือห่อ) ได้ฟิวมาก

แล้วต่อไปก็ดูแพกเกจข้างในเอาออกมาเรียงแล้ว ถ่ายรูป(ถ้าจะนอนเกือกกลิ้งทับก็ไม่ว่ากัน) เสร็จแล้วก็เอาแผ่นออกใส่กล่องเปล่า แล้วเก็บแพกเกจ(กล่อง) ขึ้นหิ้ง โอ้ววว ฟิน...

mokTakuya
26th August 2013, 00:02
อารมณ์ของการซื้อแผ่นแท้(ถ้าไม่นับพวกดิจิตอลดาวน์โหลด)ที่ฟินที่สุดคือการแกะซีล(หรือห่อ) ได้ฟิวมาก

แล้วต่อไปก็ดูแพกเกจข้างในเอาออกมาเรียงแล้ว ถ่ายรูป(ถ้าจะนอนเกือกกลิ้งทับก็ไม่ว่ากัน) เสร็จแล้วก็เอาแผ่นออกใส่กล่องเปล่า แล้วเก็บแพกเกจ(กล่อง) ขึ้นหิ้ง โอ้ววว ฟิน...

จริงครับ ฟินสุดๆเวลาแกะเนี่ย แกะเสร็จแล้วก็ห่อใหม่ แล้วก็เอาซองพลาสติกห่ออีกที อย่างฟินอ่ะครับ

kyokyosa132
26th August 2013, 20:54
ผมเข้ามาแว๊บแรก เห็นภาพ ผญ คิดว่าสอย AV แผ่นแท้ซะอีก

clean1447
26th August 2013, 21:07

ก็ตามนั้น คนซื้อของแท้มักจะถูกมองว่า อวดรวย ชีวิตเรา ความสุขเรา แต่คนซื้อแท้ดันผิด คนเล่นเถื่อนดันถูก

ของแท้แผ่นแรกที่ราคาเป็นพันก็ IS Infinite Stratos Box set

nuninza15
26th August 2013, 21:39
ซื้อแท้ = อวดรวย อืมๆ เข้าใจละ ซื้อข้าวก็อวดรวย ซื้อน้ำกินก็อวดรวย เห้ยชีวิตจะรวยไปไหน ซื้อของแท้ จริงไหม -.-

dbmusics
3rd September 2013, 00:28

ขยายความให้ครับ จิตสำนึกนี้ ไม่ใช่ มีเพื่อซื้อของแท้ แต่เป็นสิ่งเดียวกันที่มีเพื่อไม่โกงก๊อบด้วย
เผื่อใครไม่เข้าใจ จะได้ไม่เอาค่านิยมมาทำลายจิตสำนึกที่ดี