PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เศร้า Need For Speed: Rivals จะล็อคเฟรมเรตไว้ที่ 30 เท่านั้นไม่เว้น PC!

khate007
25th August 2013, 20:09
เศร้า Need For Speed: Rivals จะล็อคเฟรมเรตไว้ที่ 30 เท่านั้นไม่เว้น PC!

http://image.ohozaa.com/i/659/fNdTOd.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/x2PVcVWYYcDwh5vI)

บางทีอาจเป็นคำตอบสำหรับพวกเขาก็ได้ว่าทำไมซีรี่ย์ NFS ถึงขายไม่ดีสักที โดยล่าสุดทาง EA ได้ออกมาประกาศผ่าน Eurogamer ว่าพวกเขาจะทำการล็อค FPS สำหรับเกม Need For Speed: Rivals ทุกแพลตปอร์มที่ประกาศทำลงให้ครับ ซึ่งในเรื่องนี้นาย Marcus Nilsson ได้ให้คำตอบเอาไว้ว่า

“พวกเรามองเห็นว่าระบบ AllDrive ที่จะใช้ในเกมนี้นั้นเป็นตัวผลักดันที่สำคัญที่สุดในวงการ NFS คุณไม่จำเป็นต้องมี Singleplayer , COOP , Multiplayer แยกให้มึนงงไปมา ระบบ AllDrive ได้รวมทุกอย่างเอาไว้แล้ว ทีนี้ปัญหามันก็คือว่า แม้ผมจะรับรายละเอียดในฉากไหว คุณก็ไหว แต่ว่าการเรนเดอร์พร้อมๆกัน และไม่จำกัด FPS จะทำให้เกิดปัญหากับทุกฝั่งได้ นี่จึงเป็นสาเหตุว่าทำไมถึงล็อค FPS น่ะ”

ก็กระจ่างกันไปส่วนหนึ่งนะครับ พูดง่ายๆคือล็อคไว้เพื่อให้ระบบ Alldrive ทำงานได้ไร้ปัญหานั่นแหละ แต่ผมว่ามันก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรขนาดนั้นนี่นา ก็ต้องมารอดูกันนะครับว่าการล็อค FPS จะทำให้ประสบการณ์ความสนุกในการเล่นลดหรือไม่ แต่ว่าเดี๋ยวก็มีคนเรียกร้องให้ทำแพทซ์ปลดล็อค FPS อยู่ดี ฮา

source dsogaming
Credit : http://www.juropy.com/2013/08/%E0%B9%80%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2-need-for-speed-rivals-%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B9%80%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%95%E0%B9%84/

BomBot
25th August 2013, 20:14
ยังนึกถึง NFS Underground 2 เสมอ ว่าแนวนี้น่าจะรุ่งดี แต่ก็ไม่หวนกลับมาทำสักที (หรือว่าทำไปแล้ว ไม่รุ่งหว่า)

kaakkung
25th August 2013, 20:18
ยังนึกถึง NFS Underground 2 เสมอ ว่าแนวนี้น่าจะรุ่งดี แต่ก็ไม่หวนกลับมาทำสักที (หรือว่าทำไปแล้ว ไม่รุ่งหว่า)

NFS Underground 2 เป็นอะไรที่น่าจดจำที่สุดของซีรี่นี้แล้วนะผมว่า

chain76
25th August 2013, 20:30
น่าจะเอาไว้สัก60

wpspo2499
25th August 2013, 20:35
30 เองหรอ =w=

nextcancel
25th August 2013, 20:38

ผมว่า NFS Underground 2 มันที่สุดละ

portroyal111
25th August 2013, 20:39
ล่มไปตั้งแต่ 2012 แล้วล่ะ ซีรี่นี้

Newdiamond
25th August 2013, 20:43
ของคอมน่าจะมีแคล็กเฟรมเรต

clean1447
25th August 2013, 20:48
NFS ซีรี่ย์นี้ ทำโดยค่าย Ghost Games

เป็นค่ายเกมส์ใหม่ในวงการ NFS

ปกติจะมี Black Box ผู้ให้กำเนิดรถแต่ง แล้ว ดับไปพร้อมกับการแข่งแบบในสนาม

Criterion Games ผู้ให้กำเนิด BURNOUT PARADISE เกมส์รถแข่งเกมส์แรกที่ชนกันมันส์มาก แต่มาตายเพราะ EA สั่งห้ามมีรถพังเหมือน BURNOUT และแต่งรถ

lp10215
25th August 2013, 20:52
Need.for.Speed.Most.Wanted ตัวเก่า มันสุดละ แต่งได้ ตำรวจไล่

FeelAlone
25th August 2013, 21:06
ผมละเซ็งกับมันเลย น่ะ แบบเนื้อเรื่องไม่มีแล้วยังแต่งรถไม่ได้ แต่ผมก็ชอบ The run น่ะที่มันมีเนื้อเรื่อง นางเอกใช้ engaine ทำเลย เสียอย่างแต่งรถไม่ไม่ได้ กับไม่ Open world ส่วน hot pursuite ก็ น่ะภาพสวยเอามันเนื้อเรื่องไม่มี NFS WANTED 12 อีก เฮ้อ

แต่ผมก็ชอบ Undergruond 1 -2 และ Most wanted 2005 และ Carborn และ Undercover เล็กน้อย <<<<<<<<<<<<อยากให้มัน Ramake ใหม่หมดเลย

Undercover ผมว่ามันก็มันน่ะ แต่ ภาพมันนี้สิผมรับไม่ได้กับรถมันยังไม่สมจริง แต่สวนตัวชอบนางเอก Magie queen ที่ออกเอเซีย ๆ อเมริกัน

ภาค underguod 1-2 มันเทพสุดและถ้า ยิ่ง 2 Remake และมี จะดีมาก แล้วก็ most wanted 2005 อยากให้ Remake แบบมีเนื้อเรื่อง ภาพสวย ๆ สาว งาม ๆ Carborn อยากให้ใช้ Frostbite 3 ทำใหม่อ่า เอาแบบไม่ใช้ Movie หมดเลย เปลี่ยนเป็ร Cutsen แทน

(สรุปไปคือมัน คือความฝันของผมทั้งหมดและ ลม ๆ แล่ง ๆ อย่าถือส่า เพราะมันไม่อาจเป็นจริงได้สักภาค)

Fuzzy
25th August 2013, 21:10
ผมเข้าใจแค่ FPS ยิ่งเยอะภาพยิ่งลื่น แต่ถ้ามาจำกัด FPS อันนี้ มันมีผลอะไรหรอครับ ไม่ค่อยเข้าใจว่าล็อคไว้ที่ 30 แล้วจะเกิดอะไรขึ้น

อย่าถือสาคนไม่เข้าใจเลยครับ ถามเป็นความรู้

payback
25th August 2013, 21:24
ผมเข้าใจแค่ FPS ยิ่งเยอะภาพยิ่งลื่น แต่ถ้ามาจำกัด FPS อันนี้ มันมีผลอะไรหรอครับ ไม่ค่อยเข้าใจว่าล็อคไว้ที่ 30 แล้วจะเกิดอะไรขึ้น

อย่าถือสาคนไม่เข้าใจเลยครับ ถามเป็นความรู้

เฟรมน้อยภาพก้ยิง่กระตุกไงครับ ส่วน 30 ก็คือเป็นค่ามาตราฐาน ของเฟรม ที่เกมส์คอนโซล หลายๆเกมส์ล็อคไว้ที่ 30 แทบทั้งนั้น

ส่วน 60 จะเป้นมาตราฐานของเกมที่เล่นแล้วภาพลื่นไหลไม่สะดุด เลยแม้แต่น้อย

30 ก็จะเป้นค่ามาตราฐาน ซึ่งถ้าเฟรม ต่ำกว่า 30 เมือ่ไหร่ ท่านจะรู้สึกว่าเกมเริ่มจะกระตุกทันที 30 ถ้าเล่นเกมในเครื่อง xbox ps3 อาจไม่ค่อยรุ้สึกเท่าไหร่หรอกครับ เราจะรู้สึกว่ามันเป้นธรรมชาติดีนะ ไม่ลื่นเวอรืเกินไป

แต่เล่นเฟรม 30 ในคอมแล้วมันรู้สึกว่า ไม่เวิร์คเลยอ่ะ หลายๆเกมส์ น่าจะเว้น pc ไว้ซํกหน่อยนะ

marut13
25th August 2013, 21:29
MOD ก็มีกลัวที่ไหน !!!

clean1447
25th August 2013, 21:34
ผมละเซ็งกับมันเลย น่ะ แบบเนื้อเรื่องไม่มีแล้วยังแต่งรถไม่ได้ แต่ผมก็ชอบ The run น่ะที่มันมีเนื้อเรื่อง นางเอกใช้ engaine ทำเลย เสียอย่างแต่งรถไม่ไม่ได้ กับไม่ Open world ส่วน hot pursuite ก็ น่ะภาพสวยเอามันเนื้อเรื่องไม่มี NFS WANTED 12 อีก เฮ้อ

แต่ผมก็ชอบ Undergruond 1 -2 และ Most wanted 2005 และ Carborn และ Undercover เล็กน้อย <<<<<<<<<<<<อยากให้มัน Ramake ใหม่หมดเลย

Undercover ผมว่ามันก็มันน่ะ แต่ ภาพมันนี้สิผมรับไม่ได้กับรถมันยังไม่สมจริง แต่สวนตัวชอบนางเอก Magie queen ที่ออกเอเซีย ๆ อเมริกัน

ภาค underguod 1-2 มันเทพสุดและถ้า ยิ่ง 2 Remake และมี จะดีมาก แล้วก็ most wanted 2005 อยากให้ Remake แบบมีเนื้อเรื่อง ภาพสวย ๆ สาว งาม ๆ Carborn อยากให้ใช้ Frostbite 3 ทำใหม่อ่า เอาแบบไม่ใช้ Movie หมดเลย เปลี่ยนเป็ร Cutsen แทน

(สรุปไปคือมัน คือความฝันของผมทั้งหมดและ ลม ๆ แล่ง ๆ อย่าถือส่า เพราะมันไม่อาจเป็นจริงได้สักภาค)

เข้าใจมั้งว่า Criterion Games ไม่เคยทำเนื้อเรื่อง แต่ก็ไปเสริมตรงภาพสวย สเปคน้อย

ส่วนรถแต่งส่วนใหญ่ทำใจได้หมดแล้วแหละ เพราะมันหายไปหมด แม้แต่ Fast ยังเอาออกเลย ( ถึงจะมาแค่บางฉากก็เถอะ )

ส่วนสาเหตุที่ Black Box ตาย เพราะ NFS Prostreet พี่แกมาจากไหนไม่รู้ สเปคอย่างโหด ภาพก็งั้นๆ แต่งรถไม่ได้ แข่งในสนาม

มีแค่ Black Box ค่ายเดียว ที่ทำเนื้อเรื่อง ลงใน NFS แต่ชอบเอา เอนจิ้นโหดยัดเข้าไปด้วย คนเลยไม่ค่อยชอบ

byside002
25th August 2013, 22:05
เฟรมเรต 30 ก้เท่ากับ คอนโซล ไม่แน่เค้าอาจทำภาพให้ดูเบลอๆเหมือนคอนโซลเพื่อให้เฟรมเรต 30 ดูลื่นสบายตาขึ้น

mag1000za
25th August 2013, 22:12
เข้าใจมั้งว่า Criterion Games ไม่เคยทำเนื้อเรื่อง แต่ก็ไปเสริมตรงภาพสวย สเปคน้อย

ส่วนรถแต่งส่วนใหญ่ทำใจได้หมดแล้วแหละ เพราะมันหายไปหมด แม้แต่ Fast ยังเอาออกเลย ( ถึงจะมาแค่บางฉากก็เถอะ )

ส่วนสาเหตุที่ Black Box ตาย เพราะ NFS Prostreet พี่แกมาจากไหนไม่รู้ สเปคอย่างโหด ภาพก็งั้นๆ แต่งรถไม่ได้ แข่งในสนาม

มีแค่ Black Box ค่ายเดียว ที่ทำเนื้อเรื่อง ลงใน NFS แต่ชอบเอา เอนจิ้นโหดยัดเข้าไปด้วย คนเลยไม่ค่อยชอบ
NFS Prostreet ที่ผมเล่นมันแต่งและจูนได้มากกว่า MostWanted น่ะ

bankcoxzaza
25th August 2013, 22:17
30 เฟรม เท่ากับภาพก่อน The Run เลยครับ ขอบอก ^^ ไม่สะทบสะทานการเล่นใด้ๆ เล่นจบไป 2 ร อบแล้ว

markza03
25th August 2013, 23:02
มีผมคนเดียวรึเปล่าที่รู้สึกว่าไม่ชอบ underground เล่นไปแล้วมันก็เฉยๆอ่ะสำหรับผมนะ - -* แต่กลับชอบ Hot persuit เอามากๆขับไปแมพยาวๆ ทางยาวๆ สำหรับผมสนุกกว่าเยอะเลย ยิ่งหนีตำรวจมันยิ่งโดนมากๆ

angelknight
25th August 2013, 23:14
เล่นจบภาคสุดท้ายก็Carbon ที่เหลือเล่นไม่จบสักภาค

ปล.เมพสุดต้องยกให้ underground2 ต่อแลนแข่งกันกับเพื่อน

Frame~[F]
25th August 2013, 23:29
ถ้า 60 นี่มันจะไม่ดีเลยหรอ :confused::confused:

auronx01
25th August 2013, 23:37
สำหรับผม most wanted ก่อนรีบู๊ทมันส์สุดละ

Belkan-War
25th August 2013, 23:45

Prostreet แต่งรถได้ครับ ไม่ใช่แต่งไม่ได้ แต่งได้ยันจูนเครื่องเลยล่ะ แต่คอนเซปที่ดันแหวกแนวกว่าภาคอื่น ภาคนี้เลยไม่ค่อยรุ่งเท่าไร

ส่วนด้านเอนจิ้นมองว่าไม่เกี่ยวกับที่คนชอบไม่ชอบหรอกครับ เพราะกราฟฟิกมันก็ต้องพัฒนาตามกาลเวลา ที่ภาคหลังๆ เสียงตอบรับไม่ค่อยดีน่าจะเป็นเพราะกลิ่นอายแบบภาคเก่าๆ มันไม่ค่อยจะมีแล้วมากกว่า ส่วนใหญ่แฟนๆ อยากได้แบบภาค Underground หรือไม่ก็แบบภาค Most Wanted) มากกว่า

com ja
25th August 2013, 23:51
ถ้าปรับแล้วรถมันไม่บินๆ ลอยๆ แบบ NFS World ผมยอม :sweat

noonza01
26th August 2013, 00:25
ทำไปเถอะผมตามเก็บเล่นทุกภาค ไม่อคติหรอก - -

akegame
26th August 2013, 01:57
ผมว่าเดี๋ยวก็ต้องมีแฮกเกอร์แก้เฟรมเรทที่ล็อคไว้ได้ครับ

nakiann123
26th August 2013, 06:20
ผมชอบ Most Wanted ตัวเก่า กับ Carbon

Underground ผมไม่ชอบเลย ไม่หนุก ถถถถถ

neenomp5
26th August 2013, 08:11
แล้วมันก็กลายเป็นเกมออนไลน์เหมือนซิมซิตี้ ฮ้าๆๆ

xbox350s
26th August 2013, 08:22
มันสิ้นสุดตั้งแต่ carbon แล้ววงการนี้

CPERTT
26th August 2013, 08:24
TV มี Motionflow ของผมใช่Sonyมีนเรียกงี้ ยี่ห้ออื่นไม่รู้ไม่เคยใช้ ส่วนตัวเล่นเกมเฟรม 30 มาไม่รู้กี่เกมละ ขนาดหนัง เฟรมแค่ 24 ยังทำให้ลื่นเหมือน 60 ได้เลย ดีขึ้นเยอะ ลื่นขึ้นแยะ แต่เกมมันก็ไม่ได้เสถียนตลอดมีฉากเฟรมตก เวลาเปลี่ยนมุมกล้องไวๆก็มี หน่วงเหมือนกันนิดๆ หน่อยๆ แต่ก็ดีกว่าเล่น 30 เฟรมเยอะ ทำให้มีความสุขใยการเล่นเพิ่มขึ้นหลายขุมเลย

teexor
26th August 2013, 09:10
จะ lock ทำไมอะ ถ้าเครื่องบางคนเค้าแรงจริงก็เอาอยู่ ทำไมไม่ทำ option ให้เลือกไว้ละ ไม่ไหวจริงๆ เค้าก็ปรับเองแหละ

aip studio
26th August 2013, 09:46
มีผมคนเดียวรึเปล่าที่รู้สึกว่าไม่ชอบ underground เล่นไปแล้วมันก็เฉยๆอ่ะสำหรับผมนะ - -* แต่กลับชอบ Hot persuit เอามากๆขับไปแมพยาวๆ ทางยาวๆ สำหรับผมสนุกกว่าเยอะเลย ยิ่งหนีตำรวจมันยิ่งโดนมากๆ

ผมก็ชอบ ยิ่งเปลี่ยนมุมมองแบบคนขับ ยิ่งมันส์ เร็วโครต 5555+

parkpoompb
26th August 2013, 10:42
นอกเรื่องนะ ผมว่า split second มันสุดละ อยากให้สร้างเกมแนวแบบนี้มาอีก โอ้ยกับดักเยอะมากกกกกกกกกกก