PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเรื่อง ฮาร์ดดิสก์ โน๊ตบุ๊คคะ

LilxNuT
15th September 2011, 16:55
พอดีไปที่ร้านมา จะไปลงวินโดว์ใหม่อะคะ แล้วทางร้านบอกว่า ฮาร์ดิสก์พัง ร้านจะ....(ทำอะไรไม่รู้คะ ซ่อมหรือเปลี่ยนไม่รู้อะคะ จำไม่ได้..ของแบบนี้ซ่อมได้รึป่าวคะ)
แล้วร้านบอกว่า 700 แต่เรายังไม่ได้ตกลงอะคะ เพื่อมันไม่เป็นอะไร(เพราะเราลงวินโดว์ไม่เป็นเลยไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้คะ)
แล้วก็ ไปดูราคาของฮาร์ดิสก์ โน๊ตบุ๊ค ในเวปมามันราคาประมาน1600+นี้คะ 500Gอะคะ ก็เลยไม่แน่ใจคะ เพราะร้านไม่ได้รู้จักกันด้วย เลยกลัวโดนหลอกคะ:sweat

Jung Hye Wook
15th September 2011, 17:12
ก่อนที่จะไม่ลงวินโดใหม่เนี่ยมันยังใช้ได้อยู่เปล่าละ ถ้ายังใช้ได้เเล้วเอาไปลงวินโดว์ใหม่ร้านบอกมันพังร้านรับผิดชอบสิ

Xgenza
15th September 2011, 17:56
ซื้อมานานหรอยังครับ ยังมีประกันอยู่มั้ยครับ ถ้ามีเอาเข้าศูนย์ดีกว่าครับ

ถ้าหมดประกันแล้ว ผมว่า ถ้ามันเสียจริงๆ ผมว่าซื้อมใหม่เลยครับ 500G อยู่ พันต้นๆ

(เสีย อาจเกิดจาก bad sector ก็เป็นได้ครับ ใช้โปรแกรมซ่อม bad ก็หายครับ )

ถ้ายังใช้งานได้ อาการมันเป็นแบบใหนครับ

ingkung
15th September 2011, 19:55
ข้อมูลไม่ละเอียดอะครับ

ก่อนหน้านั้น ใช้ได้อยู่ แต่เกิดอยากลงใหม่ รึ มันเปิดไม่ได้มีปัญหาเลยไปลงใหม่

แล้ว ใช้มานานรึยัง ถ้าไม่นานเกิน 10 ปี ผมว่า ไม่น่าพังง่ายนะ

ปล. ลง windows หาตาม google ก็มีสอนครับ ลงเองดีกว่า

KoreaFever
15th September 2011, 20:07
ถ้าHDDพังก็เข้าศูนย์อะครับจบ ลงวินโดว์ลงเองก็ได้ครับไม่ยาก ><

LilxNuT
15th September 2011, 20:15
ยังไม่ได้เอาไปให้ร้านซ่อมคะ ตอนแรกใช้ได้อยู่ แล้วอยู่ๆก้ใช้ไม่ได้ เปิดหน้าจอมาได้สักพักมันก้บูตใหม่
เลยจะเอาไปให้ร้านลงวินใหม่ ร้านบอกฮาร์ดดิสก์เสีย ต้องซ่อม700
แล้วก้ใช้มาประมาณปีกว่าๆอะคะ จำไม่ได้แล้ว เรื่องประกันไม่รู้เรื่องอะคะ- -*เดียวต้องถามคนซื้ออีกที(ลืมเรื่องประกันเลย)

ingkung
16th September 2011, 00:03
ยังไม่ได้เอาไปให้ร้านซ่อมคะ ตอนแรกใช้ได้อยู่ แล้วอยู่ๆก้ใช้ไม่ได้ เปิดหน้าจอมาได้สักพักมันก้บูตใหม่
เลยจะเอาไปให้ร้านลงวินใหม่ ร้านบอกฮาร์ดดิสก์เสีย ต้องซ่อม700
แล้วก้ใช้มาประมาณปีกว่าๆอะคะ จำไม่ได้แล้ว เรื่องประกันไม่รู้เรื่องอะคะ- -*เดียวต้องถามคนซื้ออีกที(ลืมเรื่องประกันเลย)

ลง windows เองดูครับ วิธีลง Google เยอะแยะ ครับ

อยากเพิ่งไปให้ร้านทำ เพราะ ซ่อม 700 ซื้อใหม่ หรือ เคลมประกัน ผมว่าดีกว่า

ลองดูก่อนนะครับ เพราะไอ้เรื่อง boot เองเนี้ย ปัญหาเดิมๆ มาก เจอกันหลายคน

nonmd
16th September 2011, 20:31
ประกันคงหมดไปแล้วมั้งครับ โนตบุคส่วนไหญ่ประกันแค่1ปี คุณไช้มาปีกว่าน่าจะหมดแล้ว

chikuva
16th September 2011, 23:07
ผมว่าร้านเค้าจะเอาของมือสองมาใส่ให้ครับราคานั้น

Xgenza
17th September 2011, 10:55
ผมว่ามันน่าจะเกิดจาก bad sector ครับ ถ้าจะซ่อม มันก็พอซ่อมได้ครับ ใช้โปรแกรมพวก HDD regenerator อะไรทำนองนั้น

หรือจะซื้อใหม่ไปเลยก็ได้ครับ ถ้าเขาคิดแพงปานนั้น 0.o