PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมทุกคนถึงใช้ผมทำงานครับ

คนห่วยๆ
30th August 2013, 21:31
ทำไมทุกคนถึงใช้ผมทำงานครับ

เหตุการณ์มันเกิดขึ้นซ้ำๆ ตั้งแต่ตอนประถมแล้วครับ พอขึ้นมาม.ต้น ผมเริ่มเซ็งกับการถูกใช้ และแล้วผมก็จบม.3 ตอนนั้นผมดีใจมากเลยเพราะขึ้นม.4 ไม่ถูกใช้งานแล้ว ผมดีๆใจมาก แต่ปรากฏว่ามันไม่ใช่อะครับ

แถมทั้งๆที่เป็นสายวิทย์-คณิตกลับถูกเพื่อนใช้งาน ทั้งที่งานผมไม่เสร็จ มันก็ใช้ผมทำงาน เพื่อนบอกว่างานเสร็จจะช่วยทำงานค้างของผม มันก็ไม่ช่วยผมเครียดมากเลย เพื่อนแบบนี้ แต่มันเป็นที่คุยของเพื่อนไงครับ(เป็นศูนย์กลางของเพื่อน) ผมก็คุยกับผญไม่ค่อยเก่งไม่รู้จะเริ่มคุยไรดี แต่มันคุยปร๋อเลย พอผมไม่ทำให้มัน มันก็มางอลมาโมโหใส่ ไม่คุยกับผม ผมเบื่อมาก

onalovejung
30th August 2013, 21:43
แล้วจะให้มันใช้ทำไมละ = =''
บอกให้มันไปเองมั้ง

SlimZ
30th August 2013, 21:45
ก้หาคบเพื่อนคนอื่นสิครับ เอาที่ช่วยกันทำงานหน่อย ไม่เห็นยาก เค้าไม่คุยเราก็ไม่คุย ไม่เห็นต้องง้อเลยครับ

ถ้าคุณทำงานให้เค้า เค้าสิต้องเป็นฝ่ายง้อคุณ ถ้าไม่งั้นก็เลิกคบไปเลยครับ เพื่อนแบบนี้เรียกว่าเพื่อนกินครับ คบไปเรามีแต่จะเสียกับเสีย

คนพวกนี้มักจะเห็นแก่ตัว เอาเปรียบเพื่อน แต่ช่วยและทำเป็นเก่งเฉพาะสาวๆครับ :))

zxcvufe22
30th August 2013, 21:50
บอกไปครับงอลได้งอลไป I งอลได้เหมือนกันเพื่อนแบบนี้ไม่ต้องคบครับและไม่ต้องง้อด้วยถ้านายอยู่คนเดียวได้นะ

คนห่วยๆ
30th August 2013, 22:05
ถ้าผมมีปัญหากับมัน ผมก็เป็นฝ่ายผิดอะครับ เหมือนมันเป็นศูนย์รวมของเพื่อนๆ ซึ่งเพื่อนที่สนิทกับผม ผมยังไม่รู้เลยครับว่ามีป่าว

Jerryboyz57
30th August 2013, 22:14
กบอกพวกมันไปตรงๆสิครับว่าไม่ชอบ เรื่องนี้ต้องคุยนะครับ ถ้ามันเป็นกันแบบนี้ทุกคนก็ยอมอยู่คนเดียวไปเถอะครับ หรือจะยอมต่อไปล่ะ เป็นผมผมไม่เอาด้วยหรอก ลองหาเพื่อนดีๆดูสิครับ มันต้องมีบ้างล่ะน่าา
คือเจอเพื่อนแบบนี้ไม่ต้องไปง้อมันเลยครับ มันจะได้เริ่มเห็นคุณค่าเรา

ICE_LEMON
30th August 2013, 22:15
เลิกคบครับ หาเพื่อนไหม่ ถ้ามาบอกไห้เราทำงานไห้ ก็รับไว้แต่ไม่ต้องทำ ไห้มันคิดว่า งานเสร็จ แต่จริงๆ ไม่ได้เริ่ม 55555 ถ้าเป็นงานกลุ่มก็ ทำไป แต่ไม่ต้องไส่ชื่อ 555555

stampdown
30th August 2013, 22:38
เลิกคบ หาเพื่อนใหม่เถอะครับ เพื่อนเห็นแก่ตัว เขาไม่เห็น จขกท. เป็นเพื่อนหรอกงี้
เพื่อนคือต้องช่วยเหลือซึ่งกันและกันถึงเรียกว่าเพื่อน แต่นี่ เห็น จขกท. เป็นแค่แหล่งผลประโยชน์ของตัวเอง
ใช้ไม่ได้ครับงี้ ไม่ไหว :heat

theerapatau
30th August 2013, 22:41
ผมเข้าใจพราะผมก็เป็นแต่ตอนขึ้นม.4มาตอนนี้ดีมากช่วยกันทำงานถึงบางทีไม่ค่อยจริงจังก็เหอะ

Pop_PeR
31st August 2013, 16:52
เฮ้อ ชีวตก็คล้่ายๆกันนั่นล่ะ เเต่ผมเป็นงานกลุ่ม ผมต้องคอยกระตุ้นเพื่อนในกลุ่มให้ทำงาน เเบบว่า บางครั้งเพื่อนก็ไม่สนใจ
บางงานเราต้องนั่งทำคนเดียว หรือทำกับเืพ่อนเเค่ 2 คน ทั้งที่คนในกลุ่ม 5-6 คน . .. พอขอความร่วมมือก็มาซักพัก เเละก็ไป
รวมกลุ่มเเชทเเล้ว เเต่ก็ไม่คุยด้วย คุยนิดๆ เเล้วก็ไป ทำเป็นว่า มาอีกที งานคงเสร็จอ่ะ ผมคิดว่า น่าจะประชดโดยการไม่ส่งงานไปเลย
จะได้รู้ว่า เออ นี่ล่ะ ไม่ช่วยทำ เลยเป็นอย่างนี้ เซงจุง

Nemisis'
31st August 2013, 17:17
ไม่รู้แหละ :sweat ก็ท่านเลือกเองนี้ ท่านลองคิดดูดีๆ ทำไมถึงเลือกที่จะคบกับคนพวกนี้ แสดงว่าเขาก็ต้องมีดีสักอยากแหละ :blush

ILoveJKG
31st August 2013, 17:35
เคยได้ยินไหมครับ "เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด" หมายความว่าไปช่วยเหลือผู้อื่นให้ผู้อื่นได้รับประโยชน์ แต่ตัวเราเองโดนผลร้ายแทน อย่างกรณีของคุณที่ไปช่วยเพื่อนจนตัวเองต้องมาเดือดร้อน อย่าว่าผมสอนเลยนะครับ เอาเป็นว่าแนะนำดีกว่า เวลาคุณจะช่วยใคร คุณต้องคิดก่อนว่าถ้าคุณช่วยเขา คุณจะได้รับความเดือดร้อน+ความยากลำบากมากน้อยแค่ไหน ถ้าคุณเห็นว่าพอช่วยได้และคุณไม่เดือดร้อนอันนี้ก็ช่วยไปไม่มีปัญหา แต่ในทางกลับกันถ้าเกิดว่าคุณช่วยงานเขาแต่คุณต้องมาเดือดร้อนเรื่องงานของคุณไม่เสร็จเพราะมัวไปช่วยงานของชาวบ้าน แบบนี้ใช้ไม่ได้ครับ คุณต้องทำงานของตัวคุณเองให้เสร็จสิ้นเสียก่อนที่จะไปช่วยงานของคนอื่น ถ้าเกิดเพื่อนมาบอกว่า "เอ้ย ช่วยงานguหน่อยดิ" เราก็ตอบไปตามตรงสิครับว่า "เดี๋ยวก่อนได้ป่าวงานguยังไม่เสร็จ ไว้guทำงานของguเสร็จแล้วจะช่วยmeng" อะไรทำนองนี้ครับ ถ้าหากเพื่อนคนไหนไม่ฟัง ไม่ยอม หรือบังคับให้เราทำงานของmunก่อน ก็เลิกคบmunไปเลยครับ เพราะคนแบบนั้นเห็นแก่ตัวครับ ไม่ต้องเอามาเป็นเพื่อน