PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เด็กช่างกล 59 สถาบัน ตบเท้าเข้าร่วมเป็นทัพหน้าโค่นระบอบแม้ว

wanjaiteeruk
1st September 2013, 22:24

กองทัพช่างกลมาไม่ขาดเหมือนสายน้ำเชี่ยวกราก ถึง 59 สถาบัน ตั้งกลุ่ม "พลังอาชีวะปกป้องชาติและราชบัลลังก์" เป็นทัพหน้าต้านระบอบทักษิณ

วันนี้ (1 ก.ย.) ที่สวนลุมพินี นายไทกร พลสุวรรณ แกนนำกปท. กล่าวประณามความล้มเหลวของรัฐบาลภายใต้การดูแลของน.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ถึงกรณีการเสียชีวิตของการ์ดกลุ่มผู้ชุมนุมม็อบยางพาราและปาล์มน้ำมัน ที่จ.นครศรีธรรมราชว่า

รัฐบาลไม่สามารถมดูแลความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของผู้ชุมนุมได้ ปล่อยให้มีมือปืนมายิงประชาชนในพื้นที่ชุมนุม ทำให้มีผู้เสียชีวิต 1 ราย และบาดเจ็บอีก 1 ราย ซึ่งผู้ที่หนีไม่พ้นความรับผิดชอบคือ นายกรัฐมนตรี

การที่นางสาวยิ่งลักษณ์ จะหนีปัญหา โดยการเดินทางไปต่างประเทศ ในวันที่ 2-3 ก.ย นี้นั้น ถือเป็นความล้มเหลวในการทำหน้าที่นายกรัฐมนตรีในสถานการณ์วิกฤต ไม่มีจิตสำนึกเพียงพอ ที่จะดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีของประเทศไทย ทั้งนี้ในส่วนของกปท. กำลังประเมินผลกระทบที่จะเกิดขึ้นใน2-3 วันนี้ และกำหนดท่าทีในการเคลื่อนไหวต่อไป

ในส่วนของพี่น้องอาชีวะจากหลายๆสถาบันที่มาในวันนิ้ ได้ตั้งกลุ่ม "พลังอาชีวะปกป้องชาติและราชบัลลังก์" ทำหน้าที่เป็นทัพหน้าปกป้องพี่น้องประชาชนที่ลุกขึ้นมาโค่นล้มระบอบทักษิณ และได้สัญญาว่า จะเป็นตัวอย่างที่ดีในสังคมไทย และจะร่วมกับพี่น้องประชาชนในการสร้างประเทศให้เจริญก้าวหน้า ซึ่งจะเริ่มมีการทำกิจกรรม ตามที่คณะกรรมการอาชีวะปกป้องชาติฯ กำหนดในวันต่อไป

การมาร่วมชุมนุมกับกปท. ของกลุ่มอาชีวะศึกษาเป็นสิทธิตามรัฐธรรมนูญที่สามารถทำได้ หากกระทรวงศึกษาธิการขัดขวาง ทางกปท.จะดำเนินคดีทั้งกับเลขาธิการอาชีวะศึกษา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ และนายกรัฐมนตรี ที่สั่งการให้สำนักงานตำรวจแห่งชาติใช้อำนาจละเมิดสิทธิของประชาชน พร้อมทั้งยืนยันว่า สิ่งที่นักศึกษาอาชีวะทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้ว หากมีผู้ขัดขวาง ถือว่าผู้นั้นทำลายชาติ

ดูคลิป (https://www.facebook.com/video/embed?video_id=562415473795235)

เครดิตร T-News

ไม่ไปเรียนกันเหรอ

เค้าจบมีการมีงานทำแล้วครับ และเค้าไปวันอาทิตย์ ^^

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมไม่รู้หรอกว่ามันดีหรอไม่ดี แต่เห็นเด็กช่างไทยสามัคคีกันแบบนี้ก็ชื่นใจแล้วครับ ใช้เวลา

ว่างในวันหยุดให้เป็นประโยชน์

yedtamon57
1st September 2013, 22:30
ตามนั้น .......

niknana
1st September 2013, 22:34
ถูกใจอย่างแรง

จาก ชกล.

EGGz
1st September 2013, 22:34
ไม่ไปเรียนกันเหรอ

BaCk To NaTuRe
1st September 2013, 22:38
ต้องให้ได้อย่างงี้สิครับ

Zean_Neo
1st September 2013, 22:44
ดีกว่ามาตีกันเอง :cool:

Ciaza
1st September 2013, 22:46
ถ้าจะปกป้องชาติไปสมัครเป็นทหารปกป้องภาคใต้ดีกว่าไหม ? ได้ปกเยอะเลย นั่งตบไปมา ชาติคงจะเจริญอะ

whitebaa555
1st September 2013, 22:47
แม่ผมเคยบอกว่า "ถ้าในประเทศไทยไม่มีนักการเมืองเลยสักคน" ป่านนี้เราคงปูทองแทนถนนกันแล้ว ฮ่า ๆ ๆ ๆ

แอบขำในใจ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

หนุ่มหน้าหวาน
1st September 2013, 22:48
ไม่ไปเกณฑ์ทหารอะ

ASSASSIN S
1st September 2013, 22:51
อยากถามว่า เพื่ออะไร? ยิ่งทำอย่างนี้เขายิ่งทำงานอยากขึ้นนะ

Artificial
1st September 2013, 22:55
ระบอบทักษิณ คืออะไรหรอครับ ผมสงสัยมากเลย

ก็สงสัยว่ามันคือระบอบการปกครองใหม่หรอครับ เพราะผมก็เคยได้ยินแต่พวก ราชาธิปไตย ประชาธิปไตย คณาธิปไตย

ถ้าอิงตามรัฐธรรมนูญก็บอกว่าประเทศไทยเป็น Constitutional monarchy มี Parliamentary system (House of Representatives)
ปกครองระบอบประชาธิปไตยแบบ Representative democracy และก็ยังเป็นอยู่ในปัจจุบันนี้

ในช่วง 100 ปีที่ผ่านมาไทยก็เคยปกครองในระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ ประชาธิปไตย เผด็จการทหาร

ถ้าใช้คำว่าระบอบเลยผมรู้สึกว่ามันกว้างไปนะครับ และถ้าใช้ลัทธิทักษิณ มันก็คงแปลกๆบุคคลนี้เป็นเพียง PM
ไม่ได้เป็นพวกนักปฏิวัติ นักปรัชญา นักเศรษฐศาสตร์การเมือง แบบเหมา ,มาร์กซ์ , คิม อิล ซุง

ก็แสดงความคิดเห็นตอบคุณ nokung หน่อยนะครับ คือ ณ ปัจจุบันอยากทราบว่าประเทศไทยปกครองในระบอบอะไรหรอครับ
เป็นสมบูรณาญาสิทธิราชย์รึเปล่าซึ่งมันก็ผ่านมา 81 ปีแล้วนะครับ หรือจะเป็นเผด็จการทหารรึเปล่าซึ่งมันก็ผ่านมาหลายปีแล้วนะครับ

ในปี พ.ศ. 2554 ที่ผ่านมามี การเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรไทยเป็นการทั่วไป พ.ศ. 2554
ข้อมูลเพิ่มเติมดูได้ที่ http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_MPs_elected_in_the_Thai_general_election,_2011 - Thai general election, 2011
ไม่เบี่ยงประเด็นแล้วนะครับ คือผมจะกล่าวว่า การที่มีคุณบอกว่ามีคนอื่นมาคิดมาสั่งการ อันนั้นผมคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกนะครับ
เพียงแต่ว่าตามหลักการของประชาธิปไตยอำนาจสูงสุดก็อยู่ที่ ประชาชน ประชาชนเลือก Representative การลงมติต่างๆก็ต้องมาจาก สส
ซึ่งก็มาจากคะแนนเสียงของประชาชน ไม่ใช่คนๆเดียวมาสั่งได้หรอกครับ

" ใครกันจะมีอำนาจล้นฟ้ามาอยู่เหนือรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยได้ ใครกันจะมาอยู่เหนือสามสถาบันการปกครองหลักของประเทศไทยได้
ใครกันจะมีทรัพย์สินเงินทองมากมาย มีที่ดิน ธุรกิจต่างๆมากมายในไทย ใครกันจะเป็นเจ้าของผืนแผ่นดินไทยทั้งผืนได้ ??? "
มันไม่น่าจะมีหรอกนะครับ คือ ผมหมายความว่ามันไม่ควรจะมีแบบนี้เกิดขึ้นนะครับ

babymaster
1st September 2013, 22:57
ถ้าจะปกป้องชาติไปสมัครเป็นทหารปกป้องภาคใต้ดีกว่าไหม ? ได้ปกเยอะเลย นั่งตบไปมา ชาติคงจะเจริญอะ

มาอีกแล้ว แล้วอาชีพอื่นปกป้องชาติไม่ได้หรอครับ

yedtamon57
1st September 2013, 22:58

ส่วนใหญ่เป็นอาจาร ศิษเก่า พามาครับ แล้วก็ยังเรียนอยู่ ถ้าเด็กช่างไปเกณทหารหมดประเทศก็ขาดเคลนช่างสิครับ

ในไทยขาดเคลนพวกที่จบทางด้านนี้มากครับ ถือว่ามีความสำคัญในการขับเคลื่อนประเทศมากๆครับ

แล้วก็ส่วนใหญ่ก็ทำงานกันแล้ว ตอนเรียนเขาก็มีงานทำกันแล้วครับ

เพื่อนผมยังชวนไปเลย เพราะวันที่ 31-1 หยุดเรียน (เรียนเสาร์อาทิต) วันอื่นๆก็ไปไม่ได้ เพราะต้องเรียน จันทร์ถึงศุกร์ก็ทำงาน

nokung
1st September 2013, 23:01
ระบอบทักษิณ คืออะไรหรอครับ ผมสงสัยมากเลย

ตามความเข้าใจผมก็คือการที่นายกไม่ได้ปกครองประเทศเองแต่มีคนมาสั่งให้นายกทำแบบนี้แบบนั้นครับ (หมายความว่ายิ่งลักษณ์ไม่ได้ปกครองประเทศเองแต่เป็นทักษิณที่ปกครองแทน)

ปล.รอดูต่อไป เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง

hades051
1st September 2013, 23:06
อย่างน้อยก็ไม่ไปยกพวกตีกันเองให้วุ่นวายแหละนะ

yoshi3416
1st September 2013, 23:08
สุดยอดมากครับ มันต้องอย่างนี้สิ:cool:

ปล.ว่าแต่นายกจะไปไหนอีกละ ไม่ใช่ว่าไปแล้วกลับเข้าประเทศไม่ได้อีก (ขำขำ ห้ามมาม่าจ๊ะ 555+):o

ta123
1st September 2013, 23:20
To be Continued

Lattapol087
1st September 2013, 23:21

ประเทศไทยขาดแรงงานช่างไม่ใช่หรอครับเคยเห็นมีคนพูดกันมา ผมว่าน่าจะให้พวกขาสั้นเด็กนักเรียนไปเป็นดีกว่านะแข่งขันกันเอาเป็นเอาตายเพื่อที่จะได้เป็นแพทเป็นหมอจบปริญญาไปใช่ว่าจะมีงานทำกันทุกคนเอาไปเป็นทหารจะได้ลดอัตราการแข่งขัน ส่วนพวกที่ว่าเด็กช่างตีกันไร้สาระผมว่าพวกคุณควรทำความเข้าใจนะครับมันมีที่มาที่ไปตั้งแต่สมัยไหนแล้ว ปล.ผมเด็กขาสั้น

Winters
1st September 2013, 23:31
เห็นรวมตัวกันก็ดีครับได้เห็นถึงความสามัคคี ไม่อยากเห็นข่าวเด็กช่างตีกันเท่าไหร่เลย

sanyatime
1st September 2013, 23:34
ปิดหน้าทำ 5 ทำ 6 อะไร ไม่โปร่งใสนี่หวา หน้าตาแต่ละคนรุ่นพ่อเลย

ridermaster
1st September 2013, 23:49
บอกว่ารักพ่อ ถามจริงพ่ออยากให้ลูกทะเลาะกันหรือเปล่า
ก็หวังว่าคงไม่ซ้ำรอยเดิมแบบการชุมนุมที่ผ่านมา

ASpaceInvaders
1st September 2013, 23:51
น้ำตาจะไหล เห็ฯความเห็ฯส่วนตัวของเจ้าของกระทุ้ ใช้เวลาว่างวันหยุดให้เป็นประโยชน์ เวรกรรม แต่เดือดร้อนคนที่เค้าสัญจรไปมาสิครับ

แล้วอีรกอย่างประเทศไทยควรเลิกมีกลุ่มบ้าบอไร้สาระนี้พอแล้ว ให้มีแค่เหลืองกับแดง ก้พอ แค่2กลุ่มนี้ก้วุ่นวายแล้วฮ่ะ อย่าต้องเผาบ้านทั้งหลังเพื่อไล่หนุตัวเดียวเลย

my dath
2nd September 2013, 00:35
ก็ต้องเห็นใจทุกๆฝ่ายนะ มีคนมายิงผู้ชุมนุมตายก็โทษนายก มันใช่เรื่องที่ไหน ตำรวจก็มีงานต้องทำนะครับ จะมาให้ดูแลท่านผู้ชุมนุมทั้งหลายไม่หมดหรอกครับ แน่นอนเมื่ออกมาชุมนุม ปิดถนนแบบนี้ก็ย่อมมีคนเดือดร้อนนะครับ อย่าลืมว่ากลุ่มผู้ชุมนุมนั่นเหละ สร้างศรัตรูเอง ก็ต้องเห็นใจเจ้าหน้าที่ด้วย ทุกคนก็ทำงาน ทุกคนเหนื่อยทั้งนั้น เพราะฉะนั้น ผมว่ากลับบ้านเถอะครับ ยื่นหนังสือให้นายกไป แล้วก้ไปรอดูผล อีกสักเดือนไม่ได้ผลค่อยมาใหม่ ให้เวลาเค้าทำงานหน่อยนะครับ ไม่ได้ว่าจะทำกันได้ปุ๊ปปั๊ป แล้วก็เห็นใจคนที่ต้องเดินทางด้วยครับ ไปปิดถนน เค้าลำบากจริงๆครับ ผมก็คนใต้ ผมเข้าใจ

ChaDcHaN
2nd September 2013, 00:46
เบื่อกับไอ้พวกที่มีอคติกับเด็กช่างจังครับ เอะอะก็ส่งไปใต้ ส่งไปใต้ ถามหน่อยให้ไปหาบิดาคุณเหรอ

สลิ่มสิ้นคิดถึงขนาดต้องไปเอาเด็กช่างมาเป็นแนวร่วม
เด็กช่างก็สิ้นคิดที่อยู่ดีไม่ว่าดีอยากไปเป็นสลิ่ม

ก็อย่างว่า ฝนตกขี้หมูไหล...

มันการเมืองเต็มๆเลยล่ะพ่อ จะให้หลับหูหลับตาคิดว่ามันไม่ใช่คงไม่ไหวล่ะ

ปล.หวังว่าคงไม่เอาหน้ากากล้มเจ้ามาใส่กันอีกนะ 5555

เช้ดโด้ เก้าอี้ในมือผมมันสั่นระริก

#เด็กช่างมีแชร์ เจ้าโตเตรียมตัวน่วมกว่าโดนมานีฟาดแน่เบย

นี่สิ คาราบาวแดง ตัวจริงเสียงจริง

KiSaruz
2nd September 2013, 01:06
เบื่อกับไอ้พวกที่มีอคติกับเด็กช่างจังครับ เอะอะก็ส่งไปใต้ ส่งไปใต้ ถามหน่อยให้ไปหาบิดาคุณเหรอ

เพราะโลกนี้มัน "dRAma" ตามนั้นแหละครับ

boat0089
2nd September 2013, 01:08
ก็ต้องเห็นใจทุกๆฝ่ายนะ มีคนมายิงผู้ชุมนุมตายก็โทษนายก มันใช่เรื่องที่ไหน ตำรวจก็มีงานต้องทำนะครับ จะมาให้ดูแลท่านผู้ชุมนุมทั้งหลายไม่หมดหรอกครับ แน่นอนเมื่ออกมาชุมนุม ปิดถนนแบบนี้ก็ย่อมมีคนเดือดร้อนนะครับ อย่าลืมว่ากลุ่มผู้ชุมนุมนั่นเหละ สร้างศรัตรูเอง ก็ต้องเห็นใจเจ้าหน้าที่ด้วย ทุกคนก็ทำงาน ทุกคนเหนื่อยทั้งนั้น เพราะฉะนั้น ผมว่ากลับบ้านเถอะครับ ยื่นหนังสือให้นายกไป แล้วก้ไปรอดูผล อีกสักเดือนไม่ได้ผลค่อยมาใหม่ ให้เวลาเค้าทำงานหน่อยนะครับ ไม่ได้ว่าจะทำกันได้ปุ๊ปปั๊ป แล้วก็เห็นใจคนที่ต้องเดินทางด้วยครับ ไปปิดถนน เค้าลำบากจริงๆครับ ผมก็คนใต้ ผมเข้าใจ

จริงครับ

ผมว่า คนส่วนใหญ่มักมองอะไรแค่ด้านเดียว หลับหูหลับตากันเข้าไป

Rchanglyl
2nd September 2013, 01:15

จงสำเหนียกตัวเองเถอะครับ ว่าแรงงานไทยส่วนใหญ่มาจากช่างกล+อาชีวะทั้งนั้น ถ้าเขาไปเป็นทหาร ก็คงไม่มีอะไรที่มันสะดวกมาให้เราใช้กัน เช่น มอไซด์ บ้าน รถ และ คอมพิวเตอร์

universalpt
2nd September 2013, 01:33

ใช่ครับ +1 เจอมากับตัว แอะอะอะไรก็ ทะเลาะกันบ่อยจังเก่งนักทำไมไม่สมัคทหารลงใต้ไปเลยวะ เหอะๆ พอถึงเวลาพวกผมก็ไปเองละ รับใช้ชาติน่ะ มันหน้าที่พวกผมชายไทยอยู่แล้ว

bloodchaosgod
2nd September 2013, 01:45
เฮ้อ เดือดร้อนอีกละ คนโน่นเป็นนายกก็ชุมนุม คนนี้เป็นนายกก็ชุมนุม ชุมนุมต่อต้านทุกคนเลยมั้ย? เบื่อ

damkapee
2nd September 2013, 01:58
-..- ไม่รู้ดิ ก็ว่านายกเขาก็มาจากการเลือกตั้งนะ คนไทยเห็นอะไรไม่ดีไม่งามไม่พอใจ ก็จะชุมนุมไล่อย่างเดียวเลย
ไม่รอให้หมดสมัยแล้วมันไม่ดีจริงๆ ก็เลือกคนอื่นสิ ต้องมาทำเป็นเหมือนพวกขี้แพ้ชวนตี
ชุมนุมปิดถนน หาเรื่องอะไรต่อมิอะไร บลาๆ

ไม่เคารพในหลักประชาธิปไตรย แต่เรียกร้องหาประชาธิปไตย ซะงั้น ไม่เข้าใจเลย เซ็ง จริงๆ

ผมเด็กอาชีวะ ไม่เห็นสนใจเรื่องพวกนี้สักนิดเลย

Snowbug
2nd September 2013, 01:58
ในอดีตกลุ่มคนกลุ่มนี้มีชื่อเรียกว่ากลุ่มกระทิงแดง มีหน้าที่กำจัดผู้ที่อยู่ตรงข้ามกับสถาบัน.. โดยใช้วิธี ข่มขู่ คุกคาม และทำร้าย มีผลงานที่น่าชื่นชมมาแล้วในอดีตคือ ร่วมมือกับลูกเสือชาวบ้าน ตชด.สังหารหมู่นักศึกษาในยุค 6 ตุลา
อ้างอิง
http://th.wikipedia.org/wiki/เหตุการณ์_6_ตุลา
http://talk.mthai.com/topic/121843
http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2012/10/K12815122/K12815122.html

TheGNIK
2nd September 2013, 02:09
พวกเรื้อนนี่เอง เก่งแต่กับคนในประเทศ พอเกณฑ์ทหารจับได้ใบแดงทีไร อ่อนไหวปวกเปียก (เสลดมันติดคอ...)

BoonTew
2nd September 2013, 02:10
เอิ่ม... เยี่ยมเลย แบบว่า.... สุดยอด มุกเดิมๆไม่เคยเปลี่ยน

รักชาติแบบขาดสติจริงๆ สามัคคีก็ดีแต่ให้มันถูกทางหน่อย ถึงกับมีคนตายนี่แกนนำก็ต้องมีส่วนรับผิดชอบด้วยนะ โยนขี้ซะน่าเกลียดเลย

kurolykan
2nd September 2013, 02:11
ฮาๆๆ ให้คนพวกนี้ไปเป็นทหาร แล้วจะแก้ปัญหาอะไรได้ล่ะ ปัญหาประเทศไทยมันมีแค่ภาคใต้เรื่องเดียวซะที่ไหน ถ้าไปเป็นทหารหมดแล้วประเทศมันหมดปัญหานะ ผมว่า ประเทศเกาหลีเหนือก็คงเป็นประเทศที่ปัญหาน้อยที่สุดในโลกน่ะแหละ เพราะประชากรส่วนใหญ่เป็นทหารกัน

(ก่อไฟดราม่าๆๆๆๆๆ)

neverdia
2nd September 2013, 02:32
ถ้าไม่มองเรื่องการเมืองนะครับ ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับ ที่วัยรุ่นเริ่มหันมาสนใจการเมืองเรามากขึ้น ดูวัยรุ่นสมัยนี่้ซิครับ สนใจแต่ดารา เมาส์มอยกันไปวันๆ ไม่สนใจเหตุการณ์บ้านเมืองไม่สนใจความวุ่นวายในไทยซัดนิดทั้งๆที่มันเป็นบ้านเมืองของเราเอง
ถึงข่าวการเมื่องมันจะน่าเบื่อ วุ่นวาย เน่าหนอน ขนาดไหน แต่มันก็เป็นการเมืองของประเทศเรา ประเทศชาสติจะเจริญ จะล่มจม หรือพัฒนาไปทางไหน ก็ไอ้การเมืองนี่แหละ นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับ

aoftc02
2nd September 2013, 02:45
ในนั้นก็มีสถาบันเก่าผมเหมือนกันแต่ผมไม่ไปหรอก ใครที่ออกไปชุมนุมก็ขอให้ไปด้วยใจไม่ใช่เพราะเห็นรุ่นพี่ไปอยากไปหรือโดนบังคับ

ส่วนตัวผมว่าถ้าล้ม รบ.ของทักษิณได้ไม่ว่าจะทำรัฐประหารหรืออะไรก็แล้วแต่ คนเสื้อแดง****ก็ออกมาอยู่ดีและครับ มันชนะเลือกตั้งปุป เดียวก็มีม๊อบนี้มาอีก

มันก็วนอยู่ในลูปเดิมๆเรื่อยๆ สมัยนี้ไม่เหมือนในยุคนั้นแล้วเดี๋ยวนี้มีข่าวสารข้อมูลหลายด้าน แล้วที่ใช้ชื่อสถาบันมา ในสถาบันคงไม่มีใครคิดเห็นตรงกันหรอก เผลอๆมีพวกเสื้อแดงอีกด้วยซ้ำ อันนี้ คหสต.

ปล. แล้วขอบอกเลยว่าที่พูดว่าดีใจเห็นเด็กอาชีวะสามัคคีกันไม่ตีกัน จากที่ผมจำได้นะครับในยุคเสื้อเหลืองก็มีเหมือนกัน จำได้เห็น ชก.-อท. พอไล่ทักษิณไปได้ ก็ยิงกันเหมือนเดิม ไม่ต้องยุคนั้นก็ได้เอาตอนนี้ดีกว่าอาทิตย์ที่แล้วรุ่นน้องผมเพิ่งจะโดนยิงเอง ที่เห็นชุมนุมนี่ส่วนใหญ่จบกันแล้วครับ

ปล.2 โชคดีพี่น้องลูกองค์พระวิษณุกรรมทุกคน

exodus
2nd September 2013, 07:23
สลิ่มสิ้นคิดถึงขนาดต้องไปเอาเด็กช่างมาเป็นแนวร่วม
เด็กช่างก็สิ้นคิดที่อยู่ดีไม่ว่าดีอยากไปเป็นสลิ่ม

ก็อย่างว่า ฝนตกขี้หมูไหล...

ถ้าไม่มองเรื่องการเมืองนะครับ ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับ ที่วัยรุ่นเริ่มหันมาสนใจการเมืองเรามากขึ้น ดูวัยรุ่นสมัยนี่้ซิครับ สนใจแต่ดารา เมาส์มอยกันไปวันๆ ไม่สนใจเหตุการณ์บ้านเมืองไม่สนใจความวุ่นวายในไทยซัดนิดทั้งๆที่มันเป็นบ้านเมืองของเราเอง
ถึงข่าวการเมื่องมันจะน่าเบื่อ วุ่นวาย เน่าหนอน ขนาดไหน แต่มันก็เป็นการเมืองของประเทศเรา ประเทศชาสติจะเจริญ จะล่มจม หรือพัฒนาไปทางไหน ก็ไอ้การเมืองนี่แหละ นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับ

มันการเมืองเต็มๆเลยล่ะพ่อ จะให้หลับหูหลับตาคิดว่ามันไม่ใช่คงไม่ไหวล่ะ

ปล.หวังว่าคงไม่เอาหน้ากากล้มเจ้ามาใส่กันอีกนะ 5555

ในอดีตกลุ่มคนกลุ่มนี้มีชื่อเรียกว่ากลุ่มกระทิงแดง มีหน้าที่กำจัดผู้ที่อยู่ตรงข้ามกับสถาบัน.. โดยใช้วิธี ข่มขู่ คุกคาม และทำร้าย มีผลงานที่น่าชื่นชมมาแล้วในอดีตคือ ร่วมมือกับลูกเสือชาวบ้าน ตชด.สังหารหมู่นักศึกษาในยุค 6 ตุลา

เช้ดโด้ เก้าอี้ในมือผมมันสั่นระริก

#เด็กช่างมีแชร์ เจ้าโตเตรียมตัวน่วมกว่าโดนมานีฟาดแน่เบย

jpg images (http://postimage.org/)

สุดยอดภาพยนต์ทุ่มทุนสร้างขว้างทุนใส่ ลูกเสือ ช่างกล นวพล กระทิงแดง

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

John Marston
2nd September 2013, 07:57
เด็กช่างกลถูกใจผมก็วันนี้แหละ เยี่ยมมากครับ :clap:clap:clap:clap:clap

speciallah
2nd September 2013, 07:58
อ๋อ ถึงว่าเมื่อวานเห็นเด็กช่างเดินเต็มแถวที่ทำงานผม เพราะแบบนี้นี่เอง

peetdekza
2nd September 2013, 08:08
เพลียจริงๆ อะไรที่ไม่ถูกใจท่านๆ ก็เอาแต่ประท้วงเนาะ อย่างนี่จะมีกฎกติกาไปทำไม ประท้วงกันอย่างเดียว เลือกตงเลือกตั้งไม่ต้องมีมันหรอก บอกตรงๆ

pinkie pie
2nd September 2013, 08:16
แม่ผมเคยบอกว่า "ถ้าในประเทศไทยไม่มีนักการเมืองเลยสักคน" ป่านนี้เราคงปูทองแทนถนนกันแล้ว ฮ่า ๆ ๆ ๆ

แอบขำในใจ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

ขำแม่คุณเหมือนกันครับ ฝากบอกแกด้วยว่าป่านนี้เราคงยังนั่งกราบหมากันอยู่อ้ะครับ

thechue
2nd September 2013, 08:30
ตะกูลเหลี่ยมออกไปให้หมด สู้ๆครับกองทัพช่างกล

DkTaP82
2nd September 2013, 08:30
555+

คราใดที่เจอะเจอกับอริศัตรู จงตะโกนดังว่าๆ กูเกลียดแม้ว... จากนั้นมีเสียงตอบกับมาจากอริศัตรู เห้ยเหมือนกันฟร่ะ

มุง-ตู พวกเดียวกัน เก็บแรงไปล้มแม้ว-ปูดีกว่า ****.... ถ้าเป็นแบบนี้นะ จะดีมากเลย

แต่จะล้มแม้ว-ปู ได้ก็ค่อยๆว่ากันไปว่าจะทำยังไง

ส่วนตัว ผมให้โละนักการเมืองเก่า หน้าแก่ให้หมดจากประเทศไทยไปเถอะครับ อยากให้มีนักการเมือง

อายุ 25 ปี ถึง 40 ปี ก็พอ จะไ้ด้มีแรงทำงาน ไม่ว่าเปลี่ยนหรือล้มรัฐบาลไหนๆ ก็นักการเมืองหน้าเดิม

เอาต่างชาติมาดูและ เป็นเมื่องค่าเมืิองขึ้นของชาิติอื่นหน้าจะดีนะ ก๊ากกกกกกกกกก

harnibal409
2nd September 2013, 08:43
อยาไปโทษรัฐบาลเลย พวกเราผิดเองที่เลือกคนพวกนี้มาบริหารประเทศ ผมเห็นนายกไปต่างประเทศบ่อยมาก สงสัยเขาคิดว่าธุระต่างประเทศสำคัญกว่าในประเทศกระมัง รัฐบาลชุดนี้จะมีผลงานเข้าตาก็เห็นจะมีเพียงแค่คมนาคมเท่านั้นละมั้ง

kabukiput
2nd September 2013, 08:50
คือจริงๆเมื่อก่อนเห็นด้วยนะว่าเค้าตีกันก็ส่งลงใต้ แต่พอคนพูดเยอะ+กับเห็นด้านดีๆของพี่น้องเหล่านี้ผมว่าคนที่ชอบบอกให้ลงใต้น่ะ งั่งมาก เค้าออกมาทำดีก็ไปขัดขาเค้าเนอะคนไทย พอๆกับกรณีลีซอนั่นแหละ ยิงประตูทีมใหญ่ๆได้แต่กลับโดนแก้ประวัติในวิกิ ไม่เข้าใจทำไมคนไทยชอบขัดขากันเอง พับผ่าสิ

stepmeup2
2nd September 2013, 09:09
นายกก็คนนะ เอะอะโทษนายกคนอื่นไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเหรอครับ คุณควรจะโทษคนที่มายิงคนอื่นเขาไม่ใช่เหรอ แล้วรัฐบาลไม่ได้มีแค่นายกคนเดียวนะคนที่อยู่ในสภาไม่ใช่วอเปเปอร์นะครับ เพราะคน ๆ เดียวดูแลทุกอย่างไม่ได้มันจึงมีการกระจายอำนาจแต่พอมีปัญหานายกโดนคนเดียว ผมไม่ใช่ฝ่ายไหนทั้งนั้น แต่ผมอยากเห็นประเทศสงบเสียที

mashiplay
2nd September 2013, 09:18
ไม่มีใครอยากเห็นคนมาชุมนุม ไม่ว่าเรื่องอะไร เพราะยิ่งมากคน มันยิ่งมากความ

แต่ผมหล่ะขำ ตรรกะ ชุมนุมแล้ว มีคนโดนยิงตาย รัฐบาลผิด รัฐบาลต้องรับผิดชอบ
ม็อบของคุณไม่มีการ์ด หรือ เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยมาดูแลม็อบของคุณหรือ ??
มันจะต้องมีการดูแลรักษาความปลอดภัยด้านใน ด้วยไม่ใช่หรอครับ

ถามตรงๆ นายกฯปู เกี่ยวข้องโดยตรงอะไรด้วยครับ ?? จะให้ มานั่งเฝ้าตลอดๆ เลยหรือไง ??

อาจจะจริงที่รัฐบาลควรจะหาแนวทางแก้ไข ที่จะทำให้ ทุกฝ่ายได้รับความยุติธรรม
แต่ เฮ้ย ... ผมคิดว่าฝ่ายรัฐบาล มีแนวทางเจรจาแล้วไม่ใช่หรอครับ ..ให้ราคา 80บาท
ดูยังไงก็ไม่ขาดทุน ..ม็อบที่มาจากภาคอีสาน เค้าก็ยังพอใจในราคานี้ แล้วก็กลับกันแล้ว
ถ้าเป็นคนสวนยางจริงเค้าพอใจในราคานี้กันทั้งหมด

ปีก่อนๆ รัฐก็ให้ความช่วยเหลือซื้อยางพาราเก็บไว้หลายหมื่นตัน สุดท้ายก็ยังขายไม่ออก
เงินหลายพันล้านก็ยังจมอยู่ กับการช่วยเหลือชาวสวนยางพารา

แล้วจะมาบอกว่า รัฐไม่ช่วยอะไร คงไม่ใช่หรอกครับ

แล้วไอ้ที่ชุมนุมกัน ไม่ใช่ว่า โดนพรรคฝ่ายแค้นจ้างมาหรอกหรือครับ ??

sydyon
2nd September 2013, 09:49
ผมก็อคติกับเด็กช่าง แต่ผมไม่อคติกับเด็กช่างที่เป็นคนดี

เพราะส่วนใหญ่ทีเ่ห็นก็ เ.....ยๆ ทั้งนั้น

มองหน้าเรา เรามองคืนไม่ได้นะ เดะโดนทืบ โอยน่ากัวๆ ยิ่งใหญ่กันเหลือเกิน ถุยส์

และนี่ก็คือ "ความเห็นส่วนตัวของผม" มีไรป้ะ ?

Prirya
2nd September 2013, 10:25
เด็กช่างบ้านผมเค้าไม่ตีกันนะ 3-4สถาบันซุ่มหัวอยู่ร้านโชว์ห่วยร้านเดียวกัน นั่งดื่มโค้งหรี่หญิงต่างสถาบัน บางทีก็เดินมาขอไฟแซ็กจุดบุรี่ก็มีเยอะแยะไป บ้างก็มีเพื่อนต่างสถาบันโดดเรียนแลกเสื้อเข้าไปมั่วข้ามวิทยาลัยซะงั้น กะ crossover เรียนหลายช่างหลายสถาบัน(ความจริงตามหญิงไปเรียน จนได้เพื่อนของห้องผู้หญิงคนนั้นทั้งห้อง) 55555+ นี้เป็นมุมที่บางคนไม่รู้

แต่ไอ้เรื่องชุมนุมนี้... ก็ดีอะนะที่สามัคคี แต่ผมไม่อยากเห็นที่เกียวกับการเมืองหรือเรื่องปากท้องอีกแล้ว เบื่อ

peetdekza
2nd September 2013, 10:28
ผมแปลกใจพวกที่บอกว่า ออกมาชุมนุมไล่รัฐบาลแล้วเป็นคนดี มีความสามัคคี ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ เอาอะไรมาวัดมาตรฐานความดี?

Durex52
2nd September 2013, 10:41
- ____________- ผมไม่ได้เข้าข้างฝ่ายไหนนะ เพราะถ้ามีฝ่ายใดฝ่ายนึงออกมาชุมนุมครอบครัวผมก็แย่ เศรษฐกิจไม่ดี ไม่มีคนอยากไปเที่ยว เฮ้อ เงินก็ไม่มี พ่อแม่ผมก็ต้องทะเลาะกัน

SoNy009
2nd September 2013, 11:00
อยากจะบอกว่า ไม่ได้มีแค่เด็กช่างกล รร เก่าผมก็มีคนไป แล้วเป็นเด็กพาณิชแต่แต่งช่าง
ส่วนตัว ผมไม่ได้คิดว่ามันดีเลิศหรู จนต้องชื่นชม แต่รู้สึกว่าเฉยๆนะ ไม่รู้สิ
แต่มาสนเรื่องการเมืองแบบนี้ ผมไม่ค่อยสนับสนุนอะ พวกการชุมนุม
อยากให้หาความรู้แล้วค่อยมาพัฒนาการเมืองกันมากกว่า

exodus
2nd September 2013, 14:16

เหล่าฟันเฟืองทั้งหลาย ได้เวลาวางปืนปากกา มาคว้าเก้าอี้กันแล้วนะ****

ฆ่ามัน ฆ่ามัน เอี้ยร์!!! LOL

gogo2000
2nd September 2013, 15:10
คือผมว่าทำแบบนี้มันจะยิ่งแย่เข้าไปใหญ่นะครับ การเมืองมันร้อนแบบนี้มาจะ 7ปีละ และมันก็ไม่ได้ดีขึ้นเลย เศรฐกิจแย่ลงทุกปี ดีขึ้นแค่จึ่งหนึ่งในบางปี และอย่าอ้าง"สถาบันเบื้องสูง" ในการมาชุมนุมเลย มันทุเรศมากๆ

เชื่อดิคนส่วนใหญ่จะแย่เพราะ เรื่องประท้วงนิละ แล้วเราจะมีเลือกตั้งไปทำใมละ

ViRuS|Benz
2nd September 2013, 17:25
อยุ่เฉยๆก็ผิด -..- พอออกมาแสดงความคิดเห็นทางการเมืองก็ผิด
และอีกอย่าง ทำไมเอะอะอะไรก็จะให้เด็กช่างไปชายแดน ไปชายแดน ผมถามที เป็นเด็กช่างนี่มันผิดด้วยหรอ ...

มันอยู่ไม่ได้ ...

whitebaa555
2nd September 2013, 17:38
ขำแม่คุณเหมือนกันครับ ฝากบอกแกด้วยว่าป่านนี้เราคงยังนั่งกราบหมากันอยู่อ้ะครับ

แม่ผมเพื่อนเล่นคุณหรอ ? พูดให้เกียรติแม่ผมด้วยครับ
แย่น่ะครับ ปากหมาหมา แบบนี้

noonza01
2nd September 2013, 17:51
มาอีกแล้วกระทู้สร้างความแตกแยก เฮ้ออ

Hellraizer
2nd September 2013, 17:54
ไล่ไปก็ก็เท่านั้นครับ ไล่เฮิ๊ยตัวใหม่ไปเดี๋ยวก็ได้เฮิ๊ยตัวเก่ามาเหมือนเดิม ประเทศเรานักการเมืองยังทำเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองอยู่ครับ
แล้วเลิกสักทีเถอะครับ กับไอ้การสร้างภาพเนี่ย เดี๋ยวก็เอากลุ่มนู่นนี่นั่นมาอ้างเป็นฝ่ายของตัวเอง เห็นคนไทยฉลาดน้อยขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ใครโกงอะไรยังไงก็เอามาแฉพร้อมหลักฐานที่พอฟังได้ก็พอครับ อย่าพูดอะไรลอยๆโดยไม่มีหลักฐาน ผมว่าใช้วิธีนี้จะโค่นทักษิณได้มากกว่าน๊ะครับ..

BoonTew
2nd September 2013, 19:10
ถ้าไปชุมนุมกันดีๆ ไม่ประกาศศักดาว่าข้าสังกัดกลุ่มเด็กช่างรักชาติจะดูดีกว่านี้นะ แบบนี้มันเหมือนสร้างภาพลักษณ์ให้เด็กช่างยิ่งดูแย่ลงไปอีก

ผมว่าเด็กช่างไม่ต้องลงใต้นะครับ เอาความรู้ความสามารถไปใช้ให้เป็นประโยชน์ดีกว่า

YAKAMA27
2nd September 2013, 19:20
หน้าเถื่อนได้ใจจริงๆครับ 555

~RIP~
2nd September 2013, 19:24
แม่ผมเพื่อนเล่นคุณหรอ ? พูดให้เกียรติแม่ผมด้วยครับ

ใจเย็นๆครับ
ไม่ได้เข้าข้างใครนะ แต่คุณเข้าใจที่เขาสื่อรึปล่าวล่ะครับ

jokkasa123
2nd September 2013, 19:28
ช่างกลอย่างเดียวหรอครับพอดีผมอยู่ช่างอิเล็กต้องไปด้วยไหมเนี่ย

matsushiro
2nd September 2013, 19:46
มองจากการขับไล่ รบ. ของทั้งสองสีแล้ว

กลุ่มแรก
เคลื่อนไหวเพื่อให้เกิดการเลือกตั้ง ยุบสภา เพราะตัวของคุณอภิสิทธิ์เอง ไม่ได้เป็นนายกที่มาจากการเลือกตั้ง กลุ่มคนจึงได้ออกมาเรียกร้อง

กลุ่มสอง
เคลื่อนไหวโดยใช้อารมณ์ ใช้ภาษาในลักษณะที่ว่ายั่วยุ ปลุกปั่น โดยปราศจากข้อเท็จจริง การหวังผลทางการเมืองมีแค่ว่า ให้พรรคตัวเองได้ทำงาน

สิ่งมีชีวิตที่เรียกว่าสลิ่ม ดูง่ายๆเลยครับ

แค่เอาคำว่า ทักษิณ มาล่อ สิ่งมีชีวิตเหล่านี้ก็จะตะโกน เหาหอนขับไล่อย่างบ้าคลั่ง พร้อมกับบอกว่า ตัวเองเป็นคนดี ไม่เชื่อก็ลองดูได้นะครับ

mkuuhm
2nd September 2013, 19:55
ใครก็ได้ใน JKG ลองไปเป็นนายกให้หน่อยสิครับ เผื่ออะไรๆ จะดีขึ้น(นิดนึง)
หรือ สร้าง Time Machine ย้อนไปปี 2475 ไปทำให้การปฎิวัติเกิดขึ้นไม่ได้หน่อยสิ

deklnw2012
2nd September 2013, 19:55
ผมว่าดีนะครับ มารวมตัวกันทำอะไรแบบนี้ แต่ถ้าทำในทางที่เป็นประโยนช์กว่านี้คงจะดีมาก :)
ผมจาก 1 ใน 59 สถาบัน ก็ยังเห็นว่ามันมีเรื่องกันอยู่ดี (นอกงาน)

pinkie pie
2nd September 2013, 20:46

ผมไปoffendแม่คุณตอนใหนครับ ตลกทั้งครอบครัวนะครับพวกคุณนี่

hades051
2nd September 2013, 21:01
ผมว่าดีนะที่ไม่มาตีกันเอง แต่ผมไม่แยากให้มีกลุ่มทงการเมืองอีกแล้ว เหลืองแดงก็หนักละ ผมว่ารวมกลุ่มกันไปสร้างที่พักอาศัยให้เด็กยากไร้ดีกว่ามั้ย

zeemee
2nd September 2013, 21:43
นิทานจากข่าวเมื่อวันก่อนนี้(มติชน เสาร์ที่31 สค.56 หน้าข่าวต่างประเทศ)
ยิงเป้าแฟนเก่าผู้นำโสมแดง ชื่อฮยอน ชอง วอล ซึ่งเป็นนักร้องวงออเคศตรา พร้อมนักแสดงรวม 12คนในข้อหาลามกอนาจาร
โดยถ่ายวิดีโอของตนเองขณะประกอบกิจกรรมทางเพศ นี่คือข้อหาที่โดนฆ่าโดยอำนาจรัฐ 12คน
คำถามคือถ้าเป็นประเทศประชาธิปไตย จะฆ่าคนด้วยข้อหาห่วยๆอย่างนี้ได้ใหม-คนมีสิทธิ์ออกมาเดินขบวนร้องหาความยุติธรรมได้ใหมจากคดีนี้
คนสามารถบ่นด่าผู้นำเกาหลีเหนือโดยไม่ถูกเก็บได้ใหม คำตอบคือไม่ได้เพราะอำนาจถูกแต่งตั้งสืบทอดกันต่อๆเป็นตระกูลๆ ตามที่คนกลุ่มหนึ่ง
ในไทยอยากให้เป็น(เชื่อเหอะหลังจากสำเร็จแค่เดือนเดียวพวกเหล่าเบี้ยก็ถวิลหาของเก่า)
ส่วนตัวแล้วชอบแนวทางบ่นได้พูดได้ถ้าไม่เข้าถ้า......
(ปล.หมู่เห็นเครดิตจากไทยโพสท์ - ทีนิวส์มานำเสนอบ่อยจัง ตามข่าวว่าประยุบเลิกไปแล้วนี่)

bate00349
2nd September 2013, 22:11
ทั้งชีวิตเคยคิดไหมว่า "จะเห็นคนรุ่นใหม่ได้มีโอกาสออกมาบริหารพัฒนาประเทศ"
ก็เห็นหน้าเดิมๆ นามสกุลเดิมๆ มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว

TAnwa1219
2nd September 2013, 22:20
ก็ดีแล้วครับ สามัคคีกัน ทำในเรื่องที่ตนคิดว่าถูก
เรื่องการชุมนุมมันไม่ใช่เรื่องเสียหายนะครับ เขาไม่ได้ยกพวกไปตีรัฐสภานะครับ แยกแยะด้วยนะครับคนที่มองว่าแง่ร้าย

himmy
2nd September 2013, 22:30
ขออนุญาติใช้คำหยาบนะครับ เอาสมองและเวลาอันน้อยนิดของพวก***ไปเรียนเถอะไป๋กูสงสารคนหาค่าเทอมพวก***หว่ะ

ChaDcHaN
2nd September 2013, 22:37
ขออนุญาติใช้คำหยาบนะครับ เอาสมองและเวลาอันน้อยนิดของพวก***ไปเรียนเถอะไป๋กูสงสารคนหาค่าเทอมพวก***หว่ะ

ขออนุญาตไม่หยาบคายนะครับ เอาสมองและเวลาอันน้อยนิดของคุณไปเรียนเสริมภาษาไทยเถอะไปผมสงสารหัวของคุณที่ต้องทนแบกรับสมองที่ไร้รอยหยักจังเลย

Deluxe
2nd September 2013, 22:38
เจาะเวลาหาอดีต ลูกเสื่อชาวบ้าน+ กระทิงแดง FUCK

M4A1Predator
2nd September 2013, 22:45
เอิ่ม เข้ามาฮาครับ //เผ่น

manya456
2nd September 2013, 22:47
เลิกตีกันมาตีคนอื่นแทนว่างั้น ล่าสุดเห็นตีป้าเสื้อไปทีแหละ - - "

อย่ามาแยกกลุ่มย่อยๆเลยท่าน ไปรวมกลุ่มเดียวแล้วออกมาทีเดียวเลยดีกว่าครับ เอาให้มากกว่าเสื้อแดงตอนมาคราวนั้นเลย ลองดูครับ.

#แล้วช่วยอธิบายด้วย ว่าระบอบทักษินคืออะไร ? เพราะผม "งง"

rjv9k9kp
2nd September 2013, 22:53
เด็กช่างก็งี้แหละ ตั้งแต่ไหนแต่ไรมาแล้ว ก็รู้ๆกันอยู่

gamnonae
2nd September 2013, 22:57
เอาเด็กช่างกลมาเป็นแนวหน้า ล้างสมองให้คิดฆ่าฝ่ายตรงข้าม คล้ายตุลา 16 กับ 19 นะครับ ไอ้พวกสสรเสริญก็ยกยอปอปั้นไป ประวัติศาสตร์อ่านมั้งนะครับ มันจะกลับมาซ้ำรอยเดิม เรียนให้เป็นควายกัน แต่ละคน

Richardo
2nd September 2013, 22:57
เลิกตีกันมาตีคนอื่นแทนว่างั้น ล่าสุดเห็นตีป้าเสื้อไปทีแหละ - - "

อย่ามาแยกกลุ่มย่อยๆเลยท่าน ไปรวมกลุ่มเดียวแล้วออกมาทีเดียวเลยดีกว่าครับ เอาให้มากกว่าเสื้อแดงตอนมาคราวนั้นเลย ลองดูครับ.

#แล้วช่วยอธิบายด้วย ว่าระบอบทักษินคืออะไร ? เพราะผม "งง"
จะตั้งตนเป็นประธานาธปดี ทำผิดแต่ไม่ต้องรับผิด ที่เค้าออกมาชุมนุมครั้งนี้ก็เพราะพวกเค้าไม่มีจะกินกันแล้ว ท้องหิวมันก็ทำอะไรได้ทุกอย่าง ข้าวของตอนนี้ก็ขึ้นซะ

exodus
2nd September 2013, 22:59
ใจเย็นๆครับ
ไม่ได้เข้าข้างใครนะ แต่คุณเข้าใจที่เขาสื่อรึปล่าวล่ะครับ

เขาไม่เข้าใจแน่นอนเด้อ เพราะเขาไม่รู้ว่าเมืองไทยเนี่ยมีการ กราบหมา อยู่จริง มันมีกิมมิคอีกหลายอย่างที่จิกกัดชนชั้นสูงและชนชั้นนำในเมืองไทย

ประเด็นคือผมแปลกใจมากกว่าที่มีคนรู้เรื่องกิมมิคเหล่านี้อยู่ในไอ่เว็บเกมที่มีแต่เด็กก๊อกๆแก๊กๆเนี่ยนะ???O_o

byside002
2nd September 2013, 23:00
พึ่งเด็กนี่หว่า...ฮ่าๆ ฮาตับแตก

Gremory
2nd September 2013, 23:04
ไร้สาระ สิ้นดี!! ทำไปแล้วมีอะไรดีขึ้น ? เห็นประท้วงแต่ละที ไม่ว่าจะเป็นสีไหน ไอ้อีหน้าไหน มันก็ทำให้คนทำงานเดือดร้อนกันหมด, ไม่ว่าจะเปลี่ยนกี่รัฐบาลมันย่อมมีคนดีคนชั่วหมดแหละ พูดง่ายๆมันโกงหมดทุกสมัย โกงเล็ก โกงใหญ่มันมีหมด, ส่วนที่ว่า้ข้าวของ นู้นนี่แพง ต่อให้คุณเอาคนที่เก่งที่สุดมาเป็น นายก มันก็ไม่ได้ทำให้ ราคาสินค้า ของบริโภคจากตลาดโลก มันถูกลงหรอกนะ, ประกันราคาสินค้า อะไรๆก็ประกันสินค้า แบบนี้ สักวัน มีคนไปขายก๋วยเตี๋ยว ชามละ 30 บาท เกิดขายไม่หมด ต้องให้ใครมาประกันราคาให้รึปล่าว?? ขายไม่ดีก็เลิก!!, ตัวโก่งราคามันเห็นอยู่โต้งๆ พวกเอกชนใหญ่ๆไง เห้อ~ บอกได้คำเดียว โลว วิชชั่น ก็เหมือน ชาวบ้านกราบ ต้นกล้วยพญานาคนั่นแหละ = =a อนาถ

BoonTew
2nd September 2013, 23:07
ตกลงไม่สนเรื่องราคายางกันแล้วเหรอ วาระซ่อนเร้นนี่หว่า ๕๕๕๕

dbmusics
2nd September 2013, 23:08

ก็สงสัยว่ามันคือระบอบการปกครองใหม่หรอครับ เพราะผมก็เคยได้ยินแต่พวก ราชาธิปไตย ประชาธิปไตย คณาธิปไตย

ถ้าอิงตามรัฐธรรมนูญก็บอกว่าประเทศไทยเป็น Constitutional monarchy มี Parliamentary system (House of Representatives)
ปกครองระบอบประชาธิปไตยแบบ Representative democracy และก็ยังเป็นอยู่ในปัจจุบันนี้

ในช่วง 100 ปีที่ผ่านมาไทยก็เคยปกครองในระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ ประชาธิปไตย เผด็จการทหาร

ถ้าใช้คำว่าระบอบเลยผมรู้สึกว่ามันกว้างไปนะครับ และถ้าใช้ลัทธิทักษิณ มันก็คงแปลกๆบุคคลนี้เป็นเพียง PM
ไม่ได้เป็นพวกนักปฏิวัติ นักปรัชญา นักเศรษฐศาสตร์การเมือง แบบเหมา ,มาร์กซ์ , คิม อิล ซุง

ก็แสดงความคิดเห็นตอบคุณ nokung หน่อยนะครับ คือ ณ ปัจจุบันอยากทราบว่าประเทศไทยปกครองในระบอบอะไรหรอครับ
เป็นสมบูรณาญาสิทธิราชย์รึเปล่าซึ่งมันก็ผ่านมา 81 ปีแล้วนะครับ หรือจะเป็นเผด็จการทหารรึเปล่าซึ่งมันก็ผ่านมาหลายปีแล้วนะครับ

ในปี พ.ศ. 2554 ที่ผ่านมามี การเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรไทยเป็นการทั่วไป พ.ศ. 2554
ข้อมูลเพิ่มเติมดูได้ที่ http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_MPs_elected_in_the_Thai_general_election,_2011 - Thai general election, 2011
ไม่เบี่ยงประเด็นแล้วนะครับ คือผมจะกล่าวว่า การที่มีคุณบอกว่ามีคนอื่นมาคิดมาสั่งการ อันนั้นผมคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกนะครับ
เพียงแต่ว่าตามหลักการของประชาธิปไตยอำนาจสูงสุดก็อยู่ที่ ประชาชน ประชาชนเลือก Representative การลงมติต่างๆก็ต้องมาจาก สส
ซึ่งก็มาจากคะแนนเสียงของประชาชน ไม่ใช่คนๆเดียวมาสั่งได้หรอกครับ

" ใครกันจะมีอำนาจล้นฟ้ามาอยู่เหนือรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยได้ ใครกันจะมาอยู่เหนือสามสถาบันการปกครองหลักของประเทศไทยได้
ใครกันจะมีทรัพย์สินเงินทองมากมาย มีที่ดิน ธุรกิจต่างๆมากมายในไทย ใครกันจะเป็นเจ้าของผืนแผ่นดินไทยทั้งผืนได้ ??? "
มันไม่น่าจะมีหรอกนะครับ คือ ผมหมายความว่ามันไม่ควรจะมีแบบนี้เกิดขึ้นนะครับ

มันก็เป็นประชาธิปไตยนี่แหละครับ แต่มันเผด็จการอีกรูปแบบนึง คือเมื่อก่อนนี่ นักการเมืองจะมีนายทุนหนุนหลังเพื่อหาผลประโยชน์ แต่ระบอบทักษิณนั้น จะกลายเป็นนายทุนเข้ามาเล่นการเมืองเสียเอง แทนที่จะเอาเงินไปให้คนอื่นหาผลประโยชน์มาให้ เราก็ระดมทุนเพื่อเข้ามาเป็นนักการเมืองเสียเอง

ยุคที่ทักษิณเข้ามาเป็นนายกนั้น ระบอบนี้เข้มแข็งมาก เพราะสามารถชักจูงนักวิชาการเข้ามาร่วมได้ โดยที่นายทุนสมัยก่อนทำไม่ได้ แต่ในเมื่อมันเป็นทุนนิยม คนที่มีความเห็นถูกต้องจะสู้นายทุนไม่ได้ นักวิชาการเหล่านั้นก็ค่อยๆหายไป วิธีการแบบนายทุนนี้ จริงๆเริ่มมาก่อนทักษิณแล้วนะครับ แต่ทักษิณสามารถใช้เงินซื้อนักการเมืองเข้ามารวมกับพรรคตนเองได้ทำให้เจ้าของพรรคการเมืองสามารถชี้นำโดยให้สส.ที่เป็นเหมือนลูกจ้าง ให้ดหวตกฎหมายต่างๆตามที่เจ้าของพรรคเห็นชอบได้ และมีกฎหมายหลายข้อที่เกิดในยุคทักษิณ ที่มีการจำกัดสิทธิ์ของสส. ไม่ให้เป็นเอกสิทธิ์ทางอ้อม เช่น ถ้าไม่โหวตตามมติพรรค ก็สามารถให้ออก และไม่สามารถลงเลือกตั้งใหม่ได้ทันที จนกว่าจะมีพรรคใหม่ได้ เป็นต้นครับ อันนี้เพื่อไม่ให้ลูกจ้างที่เป็นสส.ขัดขืนคำสั่งของเจ้าของพรรคพรรค

ขั้นตอนและกลไกมันมีมากกว่านี้ครับ แต่ถ้าไม่เข้าใจ เจตนารมณ์ของรัฐธรรมนูญ ก็จะไม่เข้าใจว่าเหมาะสมอย่างไร

ในย่อหน้าสุดท้ายเรื่องอำนาจของรัฐธรรมนูญ นั้นเป็นเพียงกระดาษ ที่ถ้าไม่มีคนที่มีหน้าที่บังคับใช้ มันก็ทำอะไรไม่ได้ เช่น สส. ไม่ทำงานตามที่ประชาชนสั่ง เราก็ทำอะไรไม่ได้ ก็อาจต้องมีศาลรัฐธรรมนูญขึ้นมาเพื่อตีความว่าเขาผิด และมีบทลงโทษตามมาอีกที ขอโทษที่ไม่ค่อยรู้รายละเอียดนะครับ แค่คิดว่า ถ้าวันไหนเรารู้สึกว่า จู่ๆประเทศเราก็ล่มจมเช่น ต้องขายรัฐวิสาหกิจไปให้ต่างชาติ วันนั้นเราก็คงได้รู็ว่า มีใครบางคนทำอะไรเหนือกว่ารัฐธรรมนูญไปแล้ว

Gremory
2nd September 2013, 23:13
อีกอย่างนิสัยที่เห็นกันง่ายๆของคนไทย บางส่วน หรือส่วนใหญ่แล้วแต่คนจะคิด คือ ไม่ค่อยพึ่งพาตนเอง โทษสิ่งต่างๆที่อยู่รอบตนเอง ประมาณว่า ขายก๋วยเตี๋ยวแต่อยากมีรถเบนซ์ขับ อยากมีนู้นมีนี่ พอขายไม่ดี โทษไรหละ? "โอ้ย *****เศรษฐกิจไม่ดี รัฐบาลห่วย เผลอๆ*****โทษยันหมาข้างบ้าน ขอโทษเหอะ เห็นมึ- ขายมากี่่ชาติ กี่รัฐบาล guก็ไม่เคยเห็น มึ-ขายดีเลย อยากจะบอกว่าที่มึ-ขายไม่ดี ปัจจัยง่ายๆ รสชาติหมาไม่แดรก ขายราคาแพงๆ แต่ให้เท่าแมวดม ฯลฯ
เปรียบเทียบกับอาชีพอื่นๆ หนะแหละ

exodus
2nd September 2013, 23:23
ในย่อหน้าสุดท้ายเรื่องอำนาจของรัฐธรรมนูญ นั้นเป็นเพียงกระดาษ ที่ถ้าไม่มีคนที่มีหน้าที่บังคับใช้ มันก็ทำอะไรไม่ได้ เช่น สส. ไม่ทำงานตามที่ประชาชนสั่ง เราก็ทำอะไรไม่ได้ ก็อาจต้องมีศาลรัฐธรรมนูญขึ้นมาเพื่อตีความว่าเขาผิด และมีบทลงโทษตามมาอีกที ขอโทษที่ไม่ค่อยรู้รายละเอียดนะครับ แค่คิดว่า ถ้าวันไหนเรารู้สึกว่า จู่ๆประเทศเราก็ล่มจมเช่น ต้องขายรัฐวิสาหกิจไปให้ต่างชาติ วันนั้นเราก็คงได้รู็ว่า มีใครบางคนทำอะไรเหนือกว่ารัฐธรรมนูญไปแล้ว

เอ๋ย์ ก็มีมานานแล้วนี่ฮะ คนที่อยู่เหนือรัฐธรรมนูญ...

ปล.ช่วยแจ้งลบ rep นี้ทีครับ แมวพิมพ์

dbmusics
2nd September 2013, 23:27
ผมเห็นความเห็นของคนหลายคนนี่ ตรงมากเลยนะครับ เพียงแต่เป็นคำถามที่ไม่มีคำตอบ แล้วยิ่งเป็นความเห็นที่มีอารมณ์ ยิ่งรู้สึกว่า คุณคงไม่ได้อยากได้คำตอบหรอก แค่มาบ่นๆ(ซึ่งน่าเสียดาย)

แต่ผมคิดว่าการไม่หวังพึ่งผู้มีอำนาจและความรู้ แต่มาพึ่งประชาชน ในบ้านเรานี่อาจจะเร็วไปจริงๆ เราคงทำได้แค่เพียง ยึดมั่นในกติกา และก็ทำไปตามนั้น เพราะงั้นการมาบ่น หรือด่าคนอื่น ไม่ค่อมมีประโยชน์เท่าไหร่ เลยทำให้มีบางความเห็นเขาออกมาแซวๆขำๆ อันนี้ขอให้เข้าใจกันด้วย

dbmusics
2nd September 2013, 23:30
เอ๋ย์ ก็มีมานานแล้วนี่ฮะ คนที่อยู่เหนือรัฐธรรมนูญ...

ปล.ช่วยแจ้งลบ rep นี้ทีครับ แมวพิมพ์

ใจเย็นครับ ผมไม่ได้ตอบว่ามีหรือไม่มีนะครับ และไม่ได้ตอบว่าถ้ามีแล้วเป็นใครด้วย

แค่บอกว่า ถ้ามี มันก็เป็นไปได้ที่คนคนนั้นจะทำอะไรเหนือกว่ารัฐธรรมนูญ แล้วรัฐธรรมนูญเอาผิดไม่ได้เท่านั้นเอง

sahasin1
2nd September 2013, 23:37
นายกมาจากการเลือกตั้งของคนส่วนมาก แต่ออกมาเรียกร้องประชาธิปไตย เรียกร้องนู่นนี่นั่น ?????? อย่างงี้ไม่ต้องมีการเลือกตั้งดีกว่ามั้งเดี๋ยวก็ออกมาประท้วงอีก เด่วนี้บ้านเมืองเป็นอะไรกันไปหมด

manya456
2nd September 2013, 23:37
จะตั้งตนเป็นประธานาธปดี ทำผิดแต่ไม่ต้องรับผิด ที่เค้าออกมาชุมนุมครั้งนี้ก็เพราะพวกเค้าไม่มีจะกินกันแล้ว ท้องหิวมันก็ทำอะไรได้ทุกอย่าง ข้าวของตอนนี้ก็ขึ้นซะ

ถ้าคุณเชื่อข่าวเรื่องพวกนี้ ผมก็คงไม่ต้องพูดอะไรกับคุณแล้วละ - - "

และที่ออกมาชุมนุมเพราะไม่มีอะไรกินกันนี้แน่ใจเหรอครับ ? ข้าวของขึ้นนะ มันขึ้นตามตลาดโลกนะครับท่าน มาม่าห่อละ 5 ขึ้นมา 6 ก็แค่นั้นน่ะครับ ไม่ได้ขึ้นมาห่อละ 20-25 ก็ว่าไปอย่าง และที่กลุ่มหลายกุล่มออกมาเรียกร้องคือ ยุบสภา,ยุบพรรค,ปฎิวัติ กันนะครับนั่น ไม่ได้เรียกร้องให้เลือกตั้งใหม่น่ะครับ

นั่นเหรอคับ ? ประเทศประชาธิปไตย - -

Minecraft
2nd September 2013, 23:56
อยากตั้งกระทู้การเมืองมากเลย**** แต่เดี๊ยวกระทู้จะบินหรือป่าวเนี่ย

wanjaiteeruk
3rd September 2013, 00:49
อยากตั้งกระทู้การเมืองมากเลย**** แต่เดี๊ยวกระทู้จะบินหรือป่าวเนี่ย

เซ็งเหมือนกันครับ ก็อยากจะให้เห็นภาพ เด็กช่างนั่งด้วยกัน ไม่ตีกัน เพราะมันหายาก

แต่คนเราก็งี้ละ นานาจิตตัง ถึงผมตั้งกระทู้อย่างอื่น ถ้าคนเค้าจะดราม่า มันก็ดราม่าอยู่ดี

Mafiatai
3rd September 2013, 01:24
ไปทำงานทำการดีกว่ามั้ง

Ich_Liebe_Dich
3rd September 2013, 01:30
นักวิชาการเยอะน่ะ****แหม่เว็ปนี้ น่าจะออกทีวีกันน่ะ เก่งๆกันทั้งนั้นเลย ถามอีกอย่างระบอบทักษิณที่ตอบๆมาเนี้ย ไม่ได้ก็อปเค้ามา? หรือว่า คิดเอง? แล้วมันถูกต้องแน่หรอ? แต่ก็งงๆน่ะ "มันก็เป็นประชาธิปไตยนี่แหละครับ แต่มันเผด็จการอีกรูปแบบนึง" บอกให้เคลียหน่อยครับ ว่ามันเป็นยังไง? ประชาธิปไตย? เผด็จการทหาร? ระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์? คอมมิวนิสต์? หรือ ทักษิณนิสต์? ตอบให้ผมเข้าใจหน่อยน่ะ ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้อ่ะครับ? :help

markmj149
3rd September 2013, 02:03
ไล่ตีกันเองก็พอแล้วมั้ง

dbmusics
3rd September 2013, 07:45
พอดีคุณ BoonTew พูดเรื่องยาง ทำให้นึกถึงเรื่องอ้อยที่นายกบอกว่าให้ตัดยางแล้วปลูกอ้อยว่า เมื่อก่อนเราเคยซื้อราคา กก.ละ 13 บาท แต่คนปลูกอ้อยกับโรงงานน้ำตาลร่วมมือกัน ทำให้มีราคา 20 บาท (ตอนนี้23บาท) ซึ่งแต่ต่อมาก็กลายเป็น พรบ. เพื่อให้ผูกขาดได้ ตอนนี้ยังมีอะไรอีกที่ยังราคาถูก แบบซื้อได้ไม่เดือดร้อนอ่ะครับ

dbmusics
3rd September 2013, 08:37
นักวิชาการเยอะน่ะ****แหม่เว็ปนี้ น่าจะออกทีวีกันน่ะ เก่งๆกันทั้งนั้นเลย ถามอีกอย่างระบอบทักษิณที่ตอบๆมาเนี้ย ไม่ได้ก็อปเค้ามา? หรือว่า คิดเอง? แล้วมันถูกต้องแน่หรอ? แต่ก็งงๆน่ะ "มันก็เป็นประชาธิปไตยนี่แหละครับ แต่มันเผด็จการอีกรูปแบบนึง" บอกให้เคลียหน่อยครับ ว่ามันเป็นยังไง? ประชาธิปไตย? เผด็จการทหาร? ระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์? คอมมิวนิสต์? หรือ ทักษิณนิสต์? ตอบให้ผมเข้าใจหน่อยน่ะ ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้อ่ะครับ? :help

ถ้าหมายถึงความเห็นผม อันนี้ตอบตามความเข้าใจนะครับ
คำว่าระบอบทักษิณน่ะ มีคนนิยามมา เพื่ออธิบายพฤติกรรมของทักษิณ ซึ่งทักษิณคงไม่ได้นิยามเอง (และไม่ใช่ผมด้วย ฮ่าๆๆๆ) มันเลยไม่ได้ตรงจริงๆเท่าตัวเขาเองนิยามหรอก เพราะงั้นถ้าลองค้นหาใน google ดู คงจะมีคนอธิบายลายละเอียดไม่เหมือนกัน อันนี้ไม่ได้บอกให้เชื่อหรือไม่เชื่อนะครับ ลองค้นหาด้วยการตั้งขอสมมุติฐานว่ามันไม่ดี แล้วมันไม่ดียังไงดู ไม่ใช่เพื่อไปเกลียดเขานะครับ แต่เพื่อเป็นข้อมูลก็พอ

ส่วนเรื่องเผด็จการประชาธิปไตย ผมลองอธิบายแบบนี้นะครับ ประชาธิปไตย คือ ผลประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่ เผด็จการก็คือผลประโยชน์ของคนคนหนึ่งเป็นใหญ่ เผด็จการประชาธิปไตย ก็คือ ผลประโยชน์ของคนคนหนึ่งเป็นใหญ่โดยใช้กระบวนการของประชาธิปไตย ยกตัวอย่างนะครับ เช่นการเลือกตั้ง ปกติการเลือกตั้ง เขาเรียกว่าระบบตัวแทน คือมีผู้แทนเข้าไปแสดงความคิดเห็นแทนประชาชนทุกคน วิธีการคือ คนทุกคน เลือกคนส่วนหนึ่งที่มีสิทธิ์ เช่นอายุมากกว่า 15 ปี ไม่ทำผิดกฎหมายจนต้องหมดสิทธิ์ทางการเมือง คนเหล่านี้ก็จะไปเลือกคนอีกคนหนึ่งเป็นผู้แทน เข้าไปออกเสียงเพื่อออกกฎหมายต่างๆ ซึ่งมันก็เหมือนเป็นกฎหมายของคนทั้งประเทศนั่นเอง แต่ถ้ามีใครคนหนึ่ง ต้องการใหมีกฎหมายเพื่อประโยชน์ของคนกลุ่มหนึ่งเท่านั้น เขาก็ต้องล๊อบบี้ หรือขอให้คนที่มีสิทธิ์โหวตกฎหมาย ทำตามกันไปในทิศทางเดียวที่เขาต้องการ ซึ่งมันก็ทำได้

เมื่อก่อนเราพูดเรื่องเผด็จการทหาร นั่นคือเขาล๊อบบี้ด้วยการใช้ปืน เพื่อให้ผู้แทนยินยอมทำงาน แต่เผด็จการประชาธิปไตยเขาใช้เงิน ที่เรียกว่าทุนนิยมสามานย์ ในการซื้อผู้แทนเพื่อให้ยินยอมทำงาน ซึ่งหลายคนก็บอกว่ามันร้ายแรงกว่า ใช่มั้ยครับ เพราะปืนก็ใช้เงินซื้อได้ เอาปืนบังคับคนอื่นก็ทำได้แค่ครั้งสองครั้ง แต่ใช้เงินอาจจะทำให้เขาทำตามชั่วลูกชั่วหลานก็ได้

จริงๆมีหลายคนชอบอ้างตัวอย่างฮิทเลอร์นะครับ เขาก็มีที่มาประมาณนี้เหมือนกัน แต่ผมไม่ค่อยอยากให้มันกลายเป็นเรื่องใหญ่ที่เราใช้ความน่ากลัวของสงครามมาขู่
เจตนาผมไม่ได้แสดงความเห็นเพื่อให้คนเกลียดทักษิณนะครับ ใครอยากชอบใครก็ชอบกันให้เต็มอิ่มเลยครับ แต่ว่าอยากให้ถึงกับหลงจนมองข้ามข้อเสียของเขา เมื่อรู้ว่าเขาไม่ดี ก็ไม่ต้องเกลียดเขา แต่ก็ให้ตักเตือนกันไป
การแสดงความเห็นออกสื่ออย่างทีวี เราอาจถูกบิดเบือนได้ เพราะสื่อเองส่วนใหญ่ก็เลือกข้าง แสดงความเห็นเน็ทเวิร์คแบบนี้ดีกว่าครับ (แต่อย่าใส่อารมณ์นะครับ)
ส่วนเนื้อหาจะผิดหรือถูก ก็ฟังพอเป็นข้อมูลไปนะครับ อย่าฟังแล้วเชื่อไปเลยล่ะ
เรื่องการเมืองไม่ใช่เรื่องไม่ดีนะครับ ถ้าพูดเรื่องความคิดเห็น ในที่นี้ มีความเห็นหลายคนดีๆเยอะนะครับ บางคนก็แสดงความเห็นที่ทำให้มองการเมืองในแง่ดีขึ้นก็มี (ผมชื่นชมอยู่) แต่อย่าไปใส่อารมณ์มากจนถึงขั้นมาตีกันเอง หรือแบ่งพวกว่าเราพวกเดียวกัน เราคนละพวกกัน จะดีกว่าครับ

3rd September 2013, 10:10
ถ้าหมายถึงความเห็นผม อันนี้ตอบตามความเข้าใจนะครับ
คำว่าระบอบทักษิณน่ะ มีคนนิยามมา เพื่ออธิบายพฤติกรรมของทักษิณ ซึ่งทักษิณคงไม่ได้นิยามเอง (และไม่ใช่ผมด้วย ฮ่าๆๆๆ) มันเลยไม่ได้ตรงจริงๆเท่าตัวเขาเองนิยามหรอก เพราะงั้นถ้าลองค้นหาใน google ดู คงจะมีคนอธิบายลายละเอียดไม่เหมือนกัน อันนี้ไม่ได้บอกให้เชื่อหรือไม่เชื่อนะครับ ลองค้นหาด้วยการตั้งขอสมมุติฐานว่ามันไม่ดี แล้วมันไม่ดียังไงดู ไม่ใช่เพื่อไปเกลียดเขานะครับ แต่เพื่อเป็นข้อมูลก็พอ

ส่วนเรื่องเผด็จการประชาธิปไตย ผมลองอธิบายแบบนี้นะครับ ประชาธิปไตย คือ ผลประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่ เผด็จการก็คือผลประโยชน์ของคนคนหนึ่งเป็นใหญ่ เผด็จการประชาธิปไตย ก็คือ ผลประโยชน์ของคนคนหนึ่งเป็นใหญ่โดยใช้กระบวนการของประชาธิปไตย ยกตัวอย่างนะครับ เช่นการเลือกตั้ง ปกติการเลือกตั้ง เขาเรียกว่าระบบตัวแทน คือมีผู้แทนเข้าไปแสดงความคิดเห็นแทนประชาชนทุกคน วิธีการคือ คนทุกคน เลือกคนส่วนหนึ่งที่มีสิทธิ์ เช่นอายุมากกว่า 15 ปี ไม่ทำผิดกฎหมายจนต้องหมดสิทธิ์ทางการเมือง คนเหล่านี้ก็จะไปเลือกคนอีกคนหนึ่งเป็นผู้แทน เข้าไปออกเสียงเพื่อออกกฎหมายต่างๆ ซึ่งมันก็เหมือนเป็นกฎหมายของคนทั้งประเทศนั่นเอง แต่ถ้ามีใครคนหนึ่ง ต้องการใหมีกฎหมายเพื่อประโยชน์ของคนกลุ่มหนึ่งเท่านั้น เขาก็ต้องล๊อบบี้ หรือขอให้คนที่มีสิทธิ์โหวตกฎหมาย ทำตามกันไปในทิศทางเดียวที่เขาต้องการ ซึ่งมันก็ทำได้

เมื่อก่อนเราพูดเรื่องเผด็จการทหาร นั่นคือเขาล๊อบบี้ด้วยการใช้ปืน เพื่อให้ผู้แทนยินยอมทำงาน แต่เผด็จการประชาธิปไตยเขาใช้เงิน ที่เรียกว่าทุนนิยมสามานย์ ในการซื้อผู้แทนเพื่อให้ยินยอมทำงาน ซึ่งหลายคนก็บอกว่ามันร้ายแรงกว่า ใช่มั้ยครับ เพราะปืนก็ใช้เงินซื้อได้ เอาปืนบังคับคนอื่นก็ทำได้แค่ครั้งสองครั้ง แต่ใช้เงินอาจจะทำให้เขาทำตามชั่วลูกชั่วหลานก็ได้

จริงๆมีหลายคนชอบอ้างตัวอย่างฮิทเลอร์นะครับ เขาก็มีที่มาประมาณนี้เหมือนกัน แต่ผมไม่ค่อยอยากให้มันกลายเป็นเรื่องใหญ่ที่เราใช้ความน่ากลัวของสงครามมาขู่
เจตนาผมไม่ได้แสดงความเห็นเพื่อให้คนเกลียดทักษิณนะครับ ใครอยากชอบใครก็ชอบกันให้เต็มอิ่มเลยครับ แต่ว่าอยากให้ถึงกับหลงจนมองข้ามข้อเสียของเขา เมื่อรู้ว่าเขาไม่ดี ก็ไม่ต้องเกลียดเขา แต่ก็ให้ตักเตือนกันไป
การแสดงความเห็นออกสื่ออย่างทีวี เราอาจถูกบิดเบือนได้ เพราะสื่อเองส่วนใหญ่ก็เลือกข้าง แสดงความเห็นเน็ทเวิร์คแบบนี้ดีกว่าครับ (แต่อย่าใส่อารมณ์นะครับ)
ส่วนเนื้อหาจะผิดหรือถูก ก็ฟังพอเป็นข้อมูลไปนะครับ อย่าฟังแล้วเชื่อไปเลยล่ะ
เรื่องการเมืองไม่ใช่เรื่องไม่ดีนะครับ ถ้าพูดเรื่องความคิดเห็น ในที่นี้ มีความเห็นหลายคนดีๆเยอะนะครับ บางคนก็แสดงความเห็นที่ทำให้มองการเมืองในแง่ดีขึ้นก็มี (ผมชื่นชมอยู่) แต่อย่าไปใส่อารมณ์มากจนถึงขั้นมาตีกันเอง หรือแบ่งพวกว่าเราพวกเดียวกัน เราคนละพวกกัน จะดีกว่าครับ

ก่อนที่ท่านจะคิดขึ้นมา ข้อมูลที่ได้ยิน ได้ฟัง ได้อ่านมา มาจากไหนหรอครับ? ผมแค่อยากรู้หน่ะครับ

harnibal409
3rd September 2013, 10:12
นายกก็คนนะ เอะอะโทษนายกคนอื่นไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเหรอครับ คุณควรจะโทษคนที่มายิงคนอื่นเขาไม่ใช่เหรอ แล้วรัฐบาลไม่ได้มีแค่นายกคนเดียวนะคนที่อยู่ในสภาไม่ใช่วอเปเปอร์นะครับ เพราะคน ๆ เดียวดูแลทุกอย่างไม่ได้มันจึงมีการกระจายอำนาจแต่พอมีปัญหานายกโดนคนเดียว ผมไม่ใช่ฝ่ายไหนทั้งนั้น แต่ผมอยากเห็นประเทศสงบเสียที
จริงๆมันก็ต้องรับผิดชอบกันหมดนั่นแหละ ผู้ชุมนุมถูกยิงได้รับบาดเจ็บคนที่ต้องรับผิดชอบคือแกนนำหรือไม่ก็คนที่ได้รับมอบหมายไม่ใช่นายกเพราะนายกไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องการชุมนุมนี้ แกนนำต้องรับผิดชอบแบบเต็มๆคุณเป็นคนชักชวนพาพวกเขาเหล่านี้มาชุมนุมคุณก็ต้องรับผิดชอบชีวิตของผู้ชุมนุมทั้งหมดไม่มีข้อแม้ใดๆทั้งสิ้นก็เหมือนกับนายกนั่นแหละต้องแบกรับความหวังของคนทั้งประเทศและต้องแบกรับภาระต่างที่ลูกน้องในกระทรวงต่างๆ(รัฐมนตรี) พอคนเหล่านี้ทำงานพลาดหรือทำไม่สำเร็จ หรือทำแล้วประชาชนไม่เห็นด้วย นายกก็ต้องรับผิดชอบแบบเต็มๆเหมือนกันในฐานะเป็นหัวหน้าแล้วไม่ติดตามงานของลูกน้อง ส่วนรัฐมนตรีที่ทำงานพลาดก็ควรได้รับการตักเตือนบ้างเพื่อไม่ให้มีการทำงานพลาดอีกหรือไม่ก็ขู่ไปเลยว่าอาจมีผลกับตำแหน่งรัฐมนตรีในอนาคต

BoonTew
3rd September 2013, 10:34

http://image.ohozaa.com/i/2f0/0azibS.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/x3WrYF7ReU626uS1)

นี่แน่ะ!!! ฟาดซะ

เฮ้ยหยิบผิด!!!!

sodasa13
3rd September 2013, 10:53
นักเรียน หน้าแก่ดีเนอะ

clean1447
3rd September 2013, 11:17
แหม่ๆ M4 สักกระบอก ให้ทหารถืออยู่ในสภา ใครบ่นยิงทิ้งเลย 555+

ไม่ก็แอบไปติดระเบิด ในสภา รอวันที่คนมาครบ ( มันเคยครบสักวัน ) กดมันเลย ระเบิดยกสภา 5555+

sydyon
3rd September 2013, 11:19
เด็กช่างน่ะ ไม่ผิดหรอก

แต่ไอพวกตีกันนั้นแหละ ที่ทำให้ภาพรวมของเด็กช่างดูแย่

วันๆ พวกส้นตรีนนี่ไม่ทำไรหรอก หาเรื่องตีกัน กินเหล้า เสพยา ไปวันๆ ทำตัวเหมือนหมาอ่ะ กัดกันทุกวัน พ่นสีกำแพงแสดงอาณาเขต(เหมือนหมาเยี่ยวรดกำแพง แสดงอาณาเขตนั่นแหละ) อยู่เป็นกลุ่มแล้วมีพลังขึ้นมาทันที(เหมือนฝูงหมาไม่มีผิด)

ย้ำอีกครั้ง ว่า "เด็กช่างดีๆ ยังมี"

แต่ "เด็กช่าง จัญไร" เกลื่อนไปหมด

ตัวท่านเองเลือกได้ ว่าจะเป็น "มนุษย์" หรือ จะเป็น "หมา"

ขอสักทีเหอะ เพราะไอพวกนี้ ก็ทำคนไม่รู้เรื่อง เดือดร้อน มาเยอะแยะแล้ว

kanitknight
3rd September 2013, 11:22
ประเทศเราก็เป้นระบอบประชาธิปไตยมานานแล้ว เคารพคนที่พวกคุณๆทั้งหลายเลือกเขาเข้ามานั่งดำรงตำแหน่งหน่อยเถอะไม่ใช่เอะอะอะไรก็ชุมนุมประท้วงมันทุกปี มันเดือดร้อนปชชคนอื่นเขา บ้านเมืองลุกเป็นไฟ ตัวเองไม่เดือดร้อน ไม่โดนเข้าเองก็ไม่รู้สึกหรอก แล้วยังงี้เมื่อไหร่จะมีนายก รัฐบาลคนไหนที่ถูกใจพวกท่าน ?????? จะต้องให้มันวุ่นวายไปอีกสักเท่าไหร่ ?????

gamnonae
3rd September 2013, 11:52
จขกท. นี่อยู่ในโลกของความฝันมากไปรึเปล่า จากม็อบยางเปลี่ยนเป็นม็อบล้มรัฐบาล ลามไปปกป้องสถาบัน ท่าจะเพี้ยนไปกันใหญ่
ลองคิดตามเศรษฐกิจและราคาตลาดโลกนะครับ ประเทศไทยส่งออกยางพาราเป็นอันดับต้นของสินค้าส่งออกจริง แต่ไม่ใช่ที่หนึ่งในภูมิภาคครับ สมมติโรงงานที่รับซื้อยางพาราเขาอยากได้ยางแค่ 50 แต่คุณเอายางไปขายให้เขา 100 แล้วอีก 50 เขาจะรับซื้อทำไม เขาต้องการแค่ 50 ก็เปรียบเหมือนความต้องการของตลาด พวกแ_่งแห่กันปลูกยางเพราะเมื่อก่อนยางราคาดี ในเมื่อปลูกยางเยอะขึ้น วัตถุดิบยางพารามากกว่าความต้องการของตลาด ยางพารามันก็เฟ้อ แล้วจะให้ราคามันดีได้ไง ทำธุรกิจต้องยอมรับความเสี่ยงดิ ไม่ใช่จะไม่ยอมเสี่ยงอะไรเลย ราคายางตกจะให้รัฐบาลประกันราคา เอ่อ ถามว่า เงินที่รัฐบาลประกัน เงินภาษีพวกผมครับ และผมก็ไม่ยินยอมให้ไปประกันด้วย _่า ทำธุรกิจหวังแต่จะรวย ไม่ยอมแบกรับความเสี่ยงเลย มักง่าย โลละ 80 ก็กำไรครับ มากกว่าเงินเดือนผมทั้งปีด้วยซ้ำ

dbmusics
3rd September 2013, 13:05
ก่อนที่ท่านจะคิดขึ้นมา ข้อมูลที่ได้ยิน ได้ฟัง ได้อ่านมา มาจากไหนหรอครับ? ผมแค่อยากรู้หน่ะครับ

ผมตอบอย่างนี่เพื่อประโยชน์ตัวคุณที่สุดนะครับ

คือมันไม่สำคัญว่าผมจะได้ยินมาจากไหน และไม่สำคัญว่าผมเชื่อแค่ไหน ความเชื่อนั้นจะเป็นของคนที่เชื่อคนเดียว แต่ทันทีที่เชื่อ เราทำอะไรลงไปบ้่าง เช่นเกลียดใคร กล่าวหาใคร ผมอาจจะแสดงความเห็นว่าชอบหรือไม่ชอบใครได้ แต่ผมฟันธงเลยแล้วกันว่ามันไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ พอดีผมไม่สนับสนุนการสืบที่มาของข้อมูล เว้นแต่ว่าความเห็นผมมันจะเอียงจนน่าสงสัยน่ะนะ

ที่ถามว่าเอาเรื่องมาจากไหน เพื่อจะไปหาฟังบ้าง ผมแนะนำว่าจริงๆควรจะทุกทางนะครับ จากคนที่พูดความจริงและเท็จ แต่คุณคงต้องคิดเองว่ามันจริงหรือไม่ แยกแยะอคติของคนให้ออก ใช้ความเห็นหลายความเห็นเพื่อดูว่ามุมมองไหนใกล้ความจริง (ซึ่งสุดท้ายอาจจะไม่ใช่ความจริงอยู่ดี) การตั้งคำถามของคุณเป็นเรื่องดีนะ แต่ไม่รู้ว่าที่ผมตอบจะเป็นประโยชน์มากแค่ไหน

ยกตัวอย่างนะครับ (ใครอ่านอย่าเพิ่งโกรธนะครับบบ)
เช่นมีคนบอกว่า เสื้อแดงเผาห้าง จะจริงมั้ย ผมก็ไม่ได้เห็นกับตา คนส่วนใหญ่ก็ไม่มีใครเห็น แต่ถ้าเราลองวิเคราะห็ว่าคนส่วนใหญ่บอกว่าใครบ้าง ก็ลองวิเคราะห์ดูว่ามันสมเหตุสมผลมั้ย ไม่ใช่เพื่อไปร่วมกล่าวหาเขานะครับ แต่เพราะเมื่อเราวิเคราะห์ อย่างน้อยเราก็รู้ว่า ถ้าการชุมนุนใกล้บ้านเราเราอาจจะโดนเผาได้ ถูกมั้ยครับ ส่วนคนที่ตัดสินว่าอะไรคือความจริงน่ะมีแล้ว (ถึงใครๆก็รู้ว่ามันก็เป็นการวิเคราะห์เหมือนกันก็เถอะ) และเป็นกติกาที่ทุกคนต้องทำตาม ไม่งั้นก็อยู่ด้วยกันไม่ได้น่ะ

ปล. ถ้าคุณ Ich_Liebe_Dich รูดีอยู่แล้วก็ขอโทษด้วยนะ

Underworld
3rd September 2013, 13:31
เด็กช่างไม่ผิดหรอก แต่กำลังจะถูกมองว่าผิด เพราะเข้ามายุ่งกับเรื่องการเมือง ยุ่งแล้วก็ต้องเลือกข้าง ผมว่าอยู่บ้านก็ดีแล้วคับ เพราะตอนนี้ก็มีหลายกลุ่มหลายฝ่ายมั่วไปหมดละ ปัญหาเยอะ

3rd September 2013, 13:38
ผมตอบอย่างนี่เพื่อประโยชน์ตัวคุณที่สุดนะครับ

คือมันไม่สำคัญว่าผมจะได้ยินมาจากไหน และไม่สำคัญว่าผมเชื่อแค่ไหน ความเชื่อนั้นจะเป็นของคนที่เชื่อคนเดียว แต่ทันทีที่เชื่อ เราทำอะไรลงไปบ้่าง เช่นเกลียดใคร กล่าวหาใคร ผมอาจจะแสดงความเห็นว่าชอบหรือไม่ชอบใครได้ แต่ผมฟันธงเลยแล้วกันว่ามันไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ พอดีผมไม่สนับสนุนการสืบที่มาของข้อมูล เว้นแต่ว่าความเห็นผมมันจะเอียงจนน่าสงสัยน่ะนะ

ที่ถามว่าเอาเรื่องมาจากไหน เพื่อจะไปหาฟังบ้าง ผมแนะนำว่าจริงๆควรจะทุกทางนะครับ จากคนที่พูดความจริงและเท็จ แต่คุณคงต้องคิดเองว่ามันจริงหรือไม่ แยกแยะอคติของคนให้ออก ใช้ความเห็นหลายความเห็นเพื่อดูว่ามุมมองไหนใกล้ความจริง (ซึ่งสุดท้ายอาจจะไม่ใช่ความจริงอยู่ดี) การตั้งคำถามของคุณเป็นเรื่องดีนะ แต่ไม่รู้ว่าที่ผมตอบจะเป็นประโยชน์มากแค่ไหน

ยกตัวอย่างนะครับ (ใครอ่านอย่าเพิ่งโกรธนะครับบบ)
เช่นมีคนบอกว่า เสื้อแดงเผาห้าง จะจริงมั้ย ผมก็ไม่ได้เห็นกับตา คนส่วนใหญ่ก็ไม่มีใครเห็น แต่ถ้าเราลองวิเคราะห็ว่าคนส่วนใหญ่บอกว่าใครบ้าง ก็ลองวิเคราะห์ดูว่ามันสมเหตุสมผลมั้ย ไม่ใช่เพื่อไปร่วมกล่าวหาเขานะครับ แต่เพราะเมื่อเราวิเคราะห์ อย่างน้อยเราก็รู้ว่า ถ้าการชุมนุนใกล้บ้านเราเราอาจจะโดนเผาได้ ถูกมั้ยครับ ส่วนคนที่ตัดสินว่าอะไรคือความจริงน่ะมีแล้ว (ถึงใครๆก็รู้ว่ามันก็เป็นการวิเคราะห์เหมือนกันก็เถอะ) และเป็นกติกาที่ทุกคนต้องทำตาม ไม่งั้นก็อยู่ด้วยกันไม่ได้น่ะ

ปล. ถ้าคุณ Ich_Liebe_Dich รูดีอยู่แล้วก็ขอโทษด้วยนะ

ครับผมฟังทุกทางแหละครับ จะฝ่ายไหนผมก็อ่าน ฟัง แค่ไม่เอาอารมณ์เข้าไปเกี่ยว ก็ แล้วแต่คนจะคิดกัน ข้อมูลของผม ผมก็ว่าถูก ข้อมูลของคุณคุณก็ว่าถูก ซึ่งผมไม่ได้ว่าอะไร ต่างคนต่างความคิด ผมแค่อยากรู้แค่ว่า ที่ อธิบายมา คุณ เอาแหล่งข้อมูลมาจากไหน? แค่นั้นเอง ถ้าคิดเองมันจะไม่เป็นการ คิดเองเออเองไปหรอ? แล้วแหล่งที่คุณได้ข้อมูลมา น่าเชื่อถือแค่ไหน? เพราะเดี๋ยวนี้ ในเน็ต ในชีวิตจริง ผมเห็น คนรู้จัก นี้ รู้ดีกันเหลือเกิน = = พอถามว่าเอามาจากไหน ก็ชอบตอบว่า ฟังเค้ามา เค้าเล่ามา พอถามไปอีก เชื่อถือได้มากแค่ไหน? กลับตอบกันไม่ได้ ผมเลยตั้งคำถามถามคุณไงงับ (ถ้ารู้สึกoffended ก็ขอโทษด้วยน่ะครับ)

natchanon01
3rd September 2013, 13:43
ผมไม่ได้เป็นสีไหน แต่ถ้าชุมนุมกันแบบสันติไม่ไปเผาบ้านเผาเมืองแบบพวกเสื้อแดง ก็ไม่เป็นไรหรอก

dbmusics
3rd September 2013, 13:58
ครับผมฟังทุกทางแหละครับ จะฝ่ายไหนผมก็อ่าน ฟัง แค่ไม่เอาอารมณ์เข้าไปเกี่ยว ก็ แล้วแต่คนจะคิดกัน ข้อมูลของผม ผมก็ว่าถูก ข้อมูลของคุณคุณก็ว่าถูก ซึ่งผมไม่ได้ว่าอะไร ต่างคนต่างความคิด ผมแค่อยากรู้แค่ว่า ที่ อธิบายมา คุณ เอาแหล่งข้อมูลมาจากไหน? แค่นั้นเอง ถ้าคิดเองมันจะไม่เป็นการ คิดเองเออเองไปหรอ? แล้วแหล่งที่คุณได้ข้อมูลมา น่าเชื่อถือแค่ไหน? เพราะเดี๋ยวนี้ ในเน็ต ในชีวิตจริง ผมเห็น คนรู้จัก นี้ รู้ดีกันเหลือเกิน = = พอถามว่าเอามาจากไหน ก็ชอบตอบว่า ฟังเค้ามา เค้าเล่ามา พอถามไปอีก เชื่อถือได้มากแค่ไหน? กลับตอบกันไม่ได้ ผมเลยตั้งคำถามถามคุณไงงับ (ถ้ารู้สึกoffended ก็ขอโทษด้วยน่ะครับ)

ไม่ครับๆ การตั้งคำถามเป็นสิ่งที่ดีครับ ถ้าผมตอบไม่ได้ว่าความจริงคืออะไรผมก็แค่ไม่ตอบ หรือตอบว่าไม่รู้เอง อีกอย่างผมไม่ได้บอกว่าผมรู้ดี (งั้นผมก็ไม่เขาข่ายคนแบบคุณว่าอ่ะนะ เฮอะๆๆๆ)
คนที่ไม่รู้ดีแล้วพูด มันเป็นปัญหากับคนที่เชื่อคนง่ายนะครับ พอดีงานผมเป็นงานที่ต้องลงมือทำผมเลยตัดสินอะไรไม่ได้แค่การพูด (แถมไม่รู้จักคนที่พูดตอบอีกต่างหาก) หากผมตัดสินใจเชื่อคนที่สองมากกว่าคนแรก ผมก็ไม่เคยโกรธคนแรกนะ ไม่รู้ใครเป็นอย่างผมบ้าง อย่างคนที่เวลาคุณถามว่าเชื่อถือได้มากแค่ไหน แล้วเขาตอบไม่ได้ ก็อย่าไปว่าเขานะครับ บางทีเขาอาจจะคิดอยู่ แต่ถ้ามันตอบว่าไม่คิด แล้วจะเชื่อไปแบบทู่ๆแบบนั้น อันค่อยถอยห่างกันดีกว่า ฮ่าๆๆๆ

เอิ่ม... ผมขอถามกลับนิดนึงนะครับ ว่าที่ผมตอบนี่ดูเ้หมือนผมใส่อารมณ์รึเปล่า

Patrenko
3rd September 2013, 14:08
"หากมีผู้ขัดขวาง ถือว่าผู้นั้นทำลายชาติ" กลัวจะมีคนตายเเล้วยกคำนี้มาอ้างจริงๆเลย

tanakit032
3rd September 2013, 14:17
ปญอ...............

3rd September 2013, 14:29
ไม่ครับๆ การตั้งคำถามเป็นสิ่งที่ดีครับ ถ้าผมตอบไม่ได้ว่าความจริงคืออะไรผมก็แค่ไม่ตอบ หรือตอบว่าไม่รู้เอง อีกอย่างผมไม่ได้บอกว่าผมรู้ดี (งั้นผมก็ไม่เขาข่ายคนแบบคุณว่าอ่ะนะ เฮอะๆๆๆ)
คนที่ไม่รู้ดีแล้วพูด มันเป็นปัญหากับคนที่เชื่อคนง่ายนะครับ พอดีงานผมเป็นงานที่ต้องลงมือทำผมเลยตัดสินอะไรไม่ได้แค่การพูด (แถมไม่รู้จักคนที่พูดตอบอีกต่างหาก) หากผมตัดสินใจเชื่อคนที่สองมากกว่าคนแรก ผมก็ไม่เคยโกรธคนแรกนะ ไม่รู้ใครเป็นอย่างผมบ้าง อย่างคนที่เวลาคุณถามว่าเชื่อถือได้มากแค่ไหน แล้วเขาตอบไม่ได้ ก็อย่าไปว่าเขานะครับ บางทีเขาอาจจะคิดอยู่ แต่ถ้ามันตอบว่าไม่คิด แล้วจะเชื่อไปแบบทู่ๆแบบนั้น อันค่อยถอยห่างกันดีกว่า ฮ่าๆๆๆ

เอิ่ม... ผมขอถามกลับนิดนึงนะครับ ว่าที่ผมตอบนี่ดูเ้หมือนผมใส่อารมณ์รึเปล่า

ตอบไม่ได้ผมก็ไม่ว่าหรอกครับ แต่เท่าๆที่คุณตอบๆมา ผมไม่เห็นรู้สึกว่าคุณใส่อารมณ์น่ะ :) แค่ถามตอบกันเฉยๆ คือผมเป็นคนขี้สงสัย ชอบถามอยู่แล้วไงครับ เลยอาจจะดูถามกวนๆ ไปหน่อย

dbmusics
3rd September 2013, 16:01
ตอบไม่ได้ผมก็ไม่ว่าหรอกครับ แต่เท่าๆที่คุณตอบๆมา ผมไม่เห็นรู้สึกว่าคุณใส่อารมณ์น่ะ :) แค่ถามตอบกันเฉยๆ คือผมเป็นคนขี้สงสัย ชอบถามอยู่แล้วไงครับ เลยอาจจะดูถามกวนๆ ไปหน่อย

ฮ่าๆๆ ขอบคุณมากครับ ผมไม่รู้ว่าคุณอายุเ้ท่าไหร่นะ แต่การตั้งคำถามและพยายามหาคำตอบ โดยการเปิดใจ ลอง ฟัง รับรองว่าต่อไปจะต้องคุณจะต้องค้นพบอะไรดีๆในชีวิตแน่นอน ขอให้โชคดีครับ

blackop
3rd September 2013, 17:02
ระบอบทักษิณ ****ดด ยังกับฟาสซิส

KaMeLRo
3rd September 2013, 19:13
คือทุกวันนี้เด็กช่างพวกนี้ดูภูมิใจมากกับการเป็นกลุ่มนวพลหรือกลุ่มกระทิงแดง ประกาศทั่วเฟสบุ๊ค ต้องการรัฐประหาร ชูอียิปต์โมเดล
เห็นแล้วอยากจับมันมาเรียนประวัติศาสตร์ไทย(นอกกระทรวงศึกษาธิการ) ช่วงเปลี่ยนแปลงการปกครอง2475, 14 ตุลา , 6 ตุลา 2519จริงๆ
เผื่อจะตาสว่างขึ้นมาบ้าง จะได้ไม่โดนสื่อ ชักจูงเอาสถาบันพระมหากษัตริย์มาใช้หากินมาปลุกระดม เพื่อทำร้ายกันเองเหมือนสำนักพิมพ์ดาวสยามสมัยก่อน

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-frc3/1069166_274034829403514_167020253_n.jpg

satta
3rd September 2013, 19:26
แหม่ๆ M4 สักกระบอก ให้ทหารถืออยู่ในสภา ใครบ่นยิงทิ้งเลย 555+

ไม่ก็แอบไปติดระเบิด ในสภา รอวันที่คนมาครบ ( มันเคยครบสักวัน ) กดมันเลย ระเบิดยกสภา 5555+
เรื่องนี้ผมคิดทุกวัน.....กำลังวางแผนการ..555++++

DeadCarnival
3rd September 2013, 19:59
เขาไม่เข้าใจแน่นอนเด้อ เพราะเขาไม่รู้ว่าเมืองไทยเนี่ยมีการ กราบหมา อยู่จริง มันมีกิมมิคอีกหลายอย่างที่จิกกัดชนชั้นสูงและชนชั้นนำในเมืองไทย

ประเด็นคือผมแปลกใจมากกว่าที่มีคนรู้เรื่องกิมมิคเหล่านี้อยู่ในไอ่เว็บเกมที่มีแต่เด็กก๊อกๆแก๊กๆเนี่ยนะ???O_o

แล้วเข้ามาใช้งานใน เว็ปเกมที่มันมีแต่เด็กก๊อกๆแก๊ก นี่ด้วยเหตุผลอะไรหรอครับ ?

Artificial
3rd September 2013, 22:58
ผมก็ไม่อยากจะพิมพ์ตอบหรอกนะครับ กับความเห็นอื่นผมก็ไม่รู้สึกอะไร มันก็เป็นความเห็นทางการเมือง อาจจะพูดตัดพ้อกันบ้าง (ซึ่งมันก็ไม่ควรนะครับ
ตามความเห็นของผม ที่บอกว่าส่งไปใต้ดีกว่าไหม ทำ...ดีกว่าไหม ที่นี่เป็นบอร์ดสาธารณะด้วย เอาแต่สาระสำคัญจะดีกว่า เห็นด้วยก็เห็นด้วย ไม่เห็นด้วยก็ไม่เห็นด้วย)

ผมไม่คิดว่าจะมีความคิดเห็นแบบนี้ด้วยนะครับ ในปัจจุบันนี้ ที่บอกว่าอยากกำจัดถึงกับขั้นอยากจะฆ่าเลย ผมก็คิดว่าคงจะพูดเล่นๆ แต่ถ้าพิมพ์ออกมาได้ก็คงจะต้องมีมูลเหตุ
ผมก็อยากทราบว่าจริงๆแล้วคุณต้องการอะไรกันแน่ครับ สำหรับการเมืองการปกครองในประเทศไทย ต้องการระบอบการปกครองแบบใด
ให้กลุ่มชนชั้นนำมาปกครอง หรือกลุ่มที่คุณต้องการมาปกครอง ? หรืออื่นๆ ผมก็รอคำตอบก่อนของคุณก่อนนะครับ คุณ satta คุณ clean1447

Emo
4th September 2013, 00:30
ลางบางไปเลย

Lost Seraph
4th September 2013, 01:13
deemakkkkkkkkkk

Miliardo
4th September 2013, 02:05
โหนกันเป็นลิงเลย เพลีย.....

โดนจูงง่ายชิบ

mandragon66
4th September 2013, 03:24
คนเราแนวคิดแตกต่างกันได้แต่ไม่ควรแตกแยก

sanaipon
4th September 2013, 04:18
ไรสาระ เบื่อพวกคลั่ง

aounkub
4th September 2013, 04:52
ฮาๆๆ ให้คนพวกนี้ไปเป็นทหาร แล้วจะแก้ปัญหาอะไรได้ล่ะ ปัญหาประเทศไทยมันมีแค่ภาคใต้เรื่องเดียวซะที่ไหน ถ้าไปเป็นทหารหมดแล้วประเทศมันหมดปัญหานะ ผมว่า ประเทศเกาหลีเหนือก็คงเป็นประเทศที่ปัญหาน้อยที่สุดในโลกน่ะแหละ เพราะประชากรส่วนใหญ่เป็นทหารกัน

(ก่อไฟดราม่าๆๆๆๆๆ)

อ้าวพึ่งรู้เหรอเกาหลีเหนือในประเทศเข้าไม่มีปัญหาเลย ใครขัดใจยิงใครคิดต่างยิง ไม่พอใจส่งไปเหมืองจบ ไม่ต้องมีความคิด แต่ก็น่าสนนะกับคนไทย คิดอะไรมั่วๆ เยอะ ผมว่าผมเองยังน่าต้องโดนเลย

tide16227
4th September 2013, 06:12
มีอยู่เรื่องนึงที่ผมยอมไม่ได้ คือการ ล้มสถาบันพระมหากษัตริย์

ตอนผมดูทีวีแล้วมีพระราชกรณียกิจของกระองค์อ่าน แอบน้ำตาคลอเบ้า ทุกทีเลย ไม่เคยเห็นใครทำให้กับประเทษไทยของเราได้เพียงนี้

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

peenudnom
4th September 2013, 06:22
ถามจริงได้วันเท่าไหร่

Blackened
4th September 2013, 07:24
ปีละ11,208,800,975บาท คิดเป็น 30,709,043 บาทต่อวัน

อ้าวผิดคน โทษๆ

Richardo
4th September 2013, 07:59
มีอยู่เรื่องนึงที่ผมยอมไม่ได้ คือการ ล้มสถาบันพระมหากษัตริย์

ตอนผมดูทีวีแล้วมีพระราชกรณียกิจของกระองค์อ่าน แอบน้ำตาคลอเบ้า ทุกทีเลย ไม่เคยเห็นใครทำให้กับประเทษไทยของเราได้เพียงนี้

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
+100 พวกหมิ่นสถาบันกันเยอะไม่เห็นจะตามจับแต่พอพาดพิงนายกสมองกลวง กลับตามล่าเอาเป็นเอาตาย แล้วที่เด็กช่างกลออกมาบกป้องสถาบันสูงสุดมันผิดตรงไหนจริงอยู่ที่ภาพลักษณ์พวกเค้าจะไม่ดี แต่พวกเค้าก็ไม่เลวซะทุกเรื่อง แล้วพวกที่ด่าพวกเค้าถามตัวเองหน่อยเถอรักสถาบันสูงสุดหรือเปล่าที่ทำอะไร ให้พวกคุณมาตั้งเยอะแล้วหรือยัง ดีแต่จะคิดว่าเค้าเลวกันไปซะทั้งหมดรัฐบาลชุดนี้ซะอีกที่เลวกว่า

soulmateaxe
4th September 2013, 08:10
ปัญญาอ่อนมาก เมาแล้วยิงกันตายเองเสือกโทษรัฐบาล

ผมถามหน่อยปิดหน้าทำไม แล้วปกป้องสถาบันจากอะไร มันก็ไม่ต่างอะไรจากม๊อบอื่นหรอก เด็กพวกนี้ก็ถูกหลอกใช้เป็นเครื่องมือป้องกันตัวเท่านั้นล่ะ

แล้วปชป. ตอนเรื่องจำนำข้าวออกมากีดกันทุกอย่าง แต่พอเรื่องราคายางพาราในที่ที่เป็นฐานเสียงตัวเอง ออกมาทำให้เป็นม๊อบการเมือง ช่วยเหลือทุกอย่าง สุดยอดมาก

nuks
4th September 2013, 08:15
ผมเด็กช่าง:clap:pleasantry

soulmateaxe
4th September 2013, 08:35
แล้วเรื่องนายกเดินทางไปต่างประเทศบ่อย ๆ นะครับ เพื่อหาความร่วมมือทางการตลาด การค้า และด้านอื่น ๆ หลาย ๆ ด้าน เค้าไม่ได้ไปเที่ยวนะครับเข้าใจด้วย
แจงนายกฯ เยือนตปท.บ่อยถึง 42 ครั้งใน 2 ปี เพราะต้องเดินขยายการลงทุน-สร้างความเชื่อมั่นกับตปท.

สำนักข่าวอีไฟแนนซ์ไทย (30 ส.ค.56) - - นายธีรัตถ์ รัตนเสวี โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เปิดเผยถึงสาเหตุที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี และ รมว.กลาโหม ได้เดินทางไปต่างประเทศหลายครั้งระหว่างดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีในช่วง 2 ปีที่ผ่านมาคือช่วงเดือน ก.ย.54-ส.ค.56 ว่า นายกรัฐมนตรีได้ เดินทางเยือนต่างประเทศทั้งหมด 42 ครั้ง โดยเป็นการเดินทางเยือนประเทศในกลุ่มอาเซียน 9 ประเทศ เยือนอย่างเป็นทางการ 26 ประเทศ และเข้าร่วมการประชุมระหว่างประเทศ 19 การประชุม
โดยการเดินทางเยือนประเทศในอาเซียน ถือว่าเป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่ประเทศสมาชิกต้องแลกเปลี่ยนการเยือนรวมถึงแนะนำตัวหลังจากเข้ารับตำแหน่ง และเปิดความสัมพันธ์ เปิดโอกาสความร่วมมือ ตลาดการค้า การลงทุน รวมถึงการสร้างโอกาสใหม่ๆ ให้กับเศรษฐกิจไทยอีกด้วย เช่น ข้อมูลจากการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยที่แสดงให้เห็นว่าจำนวนนักท่องเที่ยวที่เข้าไทยเพิ่มสูงขึ้น การค้าระหว่างประเทศที่เพิ่มขึ้น
นอกจากนี้การเดินทางไปต่างประเทศของนายกรัฐมนตรีนั้น จะนำนักธุรกิจไทยในหลากหลายสาขาไปด้วย โดยได้รับความร่วมมือจาก 3 สถาบันทั้ง สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย สภาหอการค้าแห่งประเทศไทย สภาธุรกิจตลาดทุนไทย และอื่นๆ อีกมาก เพื่อสร้างความเชื่อมั่นให้กับนักลงทุนต่างประเทศต่อภาคเอกชนของไทย รวมถึงเป็นการเปิดโอกาสให้นักธุรกิจไทยได้พบกับคู่ค้าใหม่ๆ ซึ่งเป็นการเพิ่มผลผลิตให้กับห่วงโซ่การผลิตในประเทศได้เป็นอย่างดี เช่น การส่งออกผักและผลไม้ไปตะวันออกกลางเพิ่มมากขึ้น การร่วมก่อสร้างสาธารณูปโภคในต่างประเทศของภาคเอกชนไทย เป็นต้น
ทั้งนี้ข้อมูลจาก สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน(บีโอไอ) ที่รายงานว่าในปี 55 ที่นายกรัฐมนตรีร่วมในกิจกรรมโรดโชว์ในประเทศต่างๆ สามารถชักชวนนักลงทุนต่างประเทศเข้ามาลงทุนในประเทศไทยได้ถึง 31 โครงการ มูลค่าขอรับการส่งเสริมการลงทุนกว่า 137,770 ล้านบาท

464244068
4th September 2013, 08:40
ก็แค่เด็กอะคับ อยากดัง

BoonTew
4th September 2013, 09:41
ปัญญาอ่อนมาก เมาแล้วยิงกันตายเองเสือกโทษรัฐบาล

ผมถามหน่อยปิดหน้าทำไม แล้วปกป้องสถาบันจากอะไร มันก็ไม่ต่างอะไรจากม๊อบอื่นหรอก เด็กพวกนี้ก็ถูกหลอกใช้เป็นเครื่องมือป้องกันตัวเท่านั้นล่ะ

แล้วปชป. ตอนเรื่องจำนำข้าวออกมากีดกันทุกอย่าง แต่พอเรื่องราคายางพาราในที่ที่เป็นฐานเสียงตัวเอง ออกมาทำให้เป็นม๊อบการเมือง ช่วยเหลือทุกอย่าง สุดยอดมาก

ความจริงยังไม่ชัดเจนครับอย่าเพิ่งไปฟันธงว่าการ์ดยิงกันเองดีกว่า ให้ความเป็นธรรมกับผู้ตายด้วยครับ

ที่ชัดเจนคือเรื่องเผาบ้านเพื่อไล่หนูตัวเดียว แต่ไฟดันลามไปติดหิ้งพระแหละครับ

dbmusics
4th September 2013, 10:01
ไปต่างประเทศ ก็ไม่แถลงข่าวว่า ได้อะไรกลับมาบ้าง (นอกจากเรื่องกอริล่า)
ที่บอกว่าส่งออกดีขึ้นมีตัวเลขที่ได้แถลงมั้ย แล้วมีสื่อไหนที่ตรวจสอบว่ามันจริงรึเปล่า
นายกยังไงก็ต้องทำงานอยู่แล้ว แต่อย่าว่าแต่ตรวจสอบเลยว่าทำงานดีไม่ดี ทำงานจริงหรือเปล่าไม่รู้

ผมน่ะไม่อยากเถียงกับสื่อ ที่มีคนเอามาลงหรอกนะครับ เพราะทำจริงไม่จริง เราไม่รู้ดีเท่าสื่อหรอก
แต่เวลาของแพง นี่แพงจริง รู้จรีิงนะครับ นายกไม่เข้าสภาก็เห็นอยู่จะจะ สส.ก็พูดกันจะจะ ไม่ต้องมีสื่อมาบอก

matsushiro
4th September 2013, 10:11
แปลกใจจังเลยครับ กระทู้โจมตี ปชป อยู่ได้ไม่เกิน 4 ชั่วโมงแท้ๆ แต่กระทู้โจมตีแม้ว ลอยหน้าลอยตาอยู่ได้เป็นวันๆ ส่อให้เห็นอะไรรึเปล่าครับ

หรือว่าแอดมินประจำบอร์ดจะเสี้ยมมมมม???

ผมไม่แคร์หรอกว่าจะโดนแบนหรือไม่โดน แต่อยากให้สังคมมีความเท่าเทียมกัน

เสี้ยมมันเข้าไป ไอ่เด็กที่มันโดนเสี้ยมก็เสี้ยมมันต่อไปปปป

อะพูดเสร็จแล้วก็จากไปปป

zerosaint9
4th September 2013, 10:16
เขาจะไปหา บัวลอยเจ้าเพือนอยาก ทำไมจากข้าเร็วเกินไป :)

mashiplay
4th September 2013, 10:31
ไปต่างประเทศ ก็ไม่แถลงข่าวว่า ได้อะไรกลับมาบ้าง (นอกจากเรื่องกอริล่า)
ที่บอกว่าส่งออกดีขึ้นมีตัวเลขที่ได้แถลงมั้ย แล้วมีสื่อไหนที่ตรวจสอบว่ามันจริงรึเปล่า
นายกยังไงก็ต้องทำงานอยู่แล้ว แต่อย่าว่าแต่ตรวจสอบเลยว่าทำงานดีไม่ดี ทำงานจริงหรือเปล่าไม่รู้

ผมน่ะไม่อยากเถียงกับสื่อ ที่มีคนเอามาลงหรอกนะครับ เพราะทำจริงไม่จริง เราไม่รู้ดีเท่าสื่อหรอก
แต่เวลาของแพง นี่แพงจริง รู้จรีิงนะครับ นายกไม่เข้าสภาก็เห็นอยู่จะจะ สส.ก็พูดกันจะจะ ไม่ต้องมีสื่อมาบอก

น่าแปลกนะ ที่ผมเห็นข่าวนายกฯ ไปเยือนจีนอยู่นะครับ ทางโทรทัศน์ หลายรอบเลย
ซึ่งผลจากการไปเยือนจีน ที่ได้กลับมาก็คือ จีนสนใจที่จะมารับซื้อ ยางพารา และ ข้าว จากไทยเพิ่มขึ้น
ซึ่งผมว่าดีมากๆเลย ที่จะมาแก้ไข ปัญหา ยางพาราล้นตลาด

ผมไม่สนใจหรอกว่า นายกฯ จะไปต่างประเทศบ่อยๆ ไปทำอะไร หรือ ยังไง
ผลลัพท์ที่ได้ออกมา คือสุทธิ อะไรที่ทำให้ ประเทศได้ผลประโยชน์ ถือว่าประสบความสำเร็จ

dbmusics
4th September 2013, 11:36
ก็ที่บอกก็คือผลลัพท์ไงครับ ว่าทำไมไม่แถลงการณ์ว่าได้อะไรกลับมา สื่อก็ไม่ตรวจสอบว่าตกลงได้อะไรกลับมา
แต่เข้าใจเรื่องการแถลงการณ์ และผลการปฎิบัติงานของนายกได้ใช่มั้ยครับ แบบที่คนก่อนๆทำ (พี่เขายังทำเลย)
เรื่องยางพารา ถ้าไปทำจริงราคามันก็ต้องขี้นเหมือนรัฐบาลก่อนๆก็ใช้วิธีเดียวกัน ผลคือราคายางมันก็ขึ้นจริง
เรื่องข้าวก็เหมือนกัน ถ้าข้าวขายได้จริง รัฐบาลเปิดโกดังข้าวให้ดูแล้วครับว่า stock เหลือเท่าไหร่ กำไรเท่าไหร่
เรื่องที่บอกว่าสนใจ ใครๆก็พูดได้ ไม่รู้เคยไปสมัครงานรึเปล่า เขาบอกว่าจะติดต่อกลับ แสดงว่าสนใจ สุดท้ายหายเงียบ
จีนยังเคยมาบอกด้วยซ้ำว่าคนที่สนใจไม่ใช่รัฐ แต่เป็นเอกชน (ไม่นับนายเปี๋ยงนะครับ) ตกลงคนซื้อเขาเซ็นอะไรจริงรึเปล่า
เมื่อก่อนนายกยังพูดผิดอยู่เลย สัญญา กับ MOU น่ะ

บางคนบอกทำสำเร็จไม่เป็นไร แต่เงินที่ใช้เดินทางมันก็เป็นการลงทุน จะไม่หวังผลคงไม่ได้
ที่เห็นก็เรื่องหนีสภา ไม่ใช่เพราะขี้เกียจนะ แต่เพราะหลีกเลี่ยงปัญหา และไม่อยากตอบคำถาม
เช่นเรื่องข้าว นายกเป็นประธานคณะกรรมการนโยบายข้าว ต้องตอบได้ทุกเรื่องแต่คุณเธอไม่รู้เรื่องอะไรสักอย่างตอบอะไรไม่ได้
ให้รัฐมนตรีเกษตร (กับช่วย) ก็ตอบไม่ได้อีก

ผมอ่ะ ยิ่งกว่าคุณอีก ทำอะไรไม่เป็นผลสำเร็จไม่เป็นไร แต่ขอให้บอกว่าทำอะัไร พยายามทำอะไรบ้าง
นายกทำไม่ได้ ไม่มีความสามารถ อาจไม่ใช่ความผิดของเขาคนเดียว แต่คนที่เลือกก็ต้องรับผิดชอบด้วย
แม้ว่าตอนนี้เราต้องยอมรับว่า เราไม่ใช่ผู้ค้าข้าวอันดับหนึ่งมันก็รับไปเต็มๆแล้ว
อีกอย่างผมไม่ได้คิดมากว่าเราต้องเป็นหนึ่งเรื่องนี้นะครับ แต่ผมเคยภูมิใจว่าข้าวไทยอร่อยสุดยอด (ผมว่าอร่อยกว่าข้าวญี่ปุ่นนะ อิอิอิ)
ตอนนี้ชาวนาที่เข้าโครงการ (ไม่ใช่ชาวนาทุกคน) เขาไปปลูกข้าวนาปรังที่คุณภาพแย่กว่าและข้าวอะไรที่มันได้ผลเร็ว เพื่อรับเงินจำนำ
กลัวว่าตอนนี้ข้าวแบบที่เราภูมิใจมันจะสูญพันธุ์ไป

ขอโทษที่ออกนอกเรื่องของเจ้าของกระทู้ไปไกลนะครับ ถ้าใครคิดว่าไม่เหมาะสมบอกได้ครับ ผมจะไม่เข้ามาแสดงความคิดเห็นอีก
กระทู้นี้เป็นกระทู้ประชาสัมพันธ์งานของน้องๆช่างกล(ซึ่งผมอ่านและรู้สึกดีส่วนหนึ่ง) ไม่ได้เป็นกระทู้ขอความคิดเห็น เจ้าของกระทู้คงไม่ว่านะครับ

ปล. ผมปูทางสวยๆให้นะครับ ถ้้าราคายางขึ้นเพราะจีนนำเข้ามากขึ้น (ไม่ว่าเพราะนายกไปเยื่อนหรือไม่) ผมจะขอโทษงามๆ1ทีนะครับ มาทวงได้เลยครับ

shisaku
4th September 2013, 11:56
รัฐบาลเขามาจากการเลือกตั้ง คุึณมีสิทอะไรมาล้มเขา ถึงเขาจะชั่ว เลวทราม ต่ำช้า แค่ไหนในสายตาพวกคุณ แต่นั่นมันก็แค่ในสายตาพวกคุณ เพราะคนอีกครึ่งประเทศเลือกเขา คนพวกนั้นเขาไม่ได้ออกมาแบบพวกคุณเฉยๆ คนพวกนั้นเลือกเขา ทำไมไม่เคารพสิทธิพวกเขาบ้าง เอะอะไม่ชอบใจอะไรก็มีแต่จะไล่ จะไล่ ออกไป ไม่รักออกไป ไม่เคารพ ออกไปซะ ออกไปจากแผ่นดินนี้ซะ คุณมีสิทอะไรไปไล่เขา คุณป็นเจ้าของประเทศเหรอ เป็นเจ้าของที่ดินเขาเหรอ มีสิทตามกฎหมายที่จะไล่เ้ขาเหรอ

แล้วที่คุณบอกว่ารวมพลังกัน มันเยอะจริง แต่ถ้านับรวมทั้งประเทศที่เค้าไม่คิดแบบเดียวกับคุณ กับคนที่เลือกรัฐบาล พวกคุณเป็นแค่ส่วนน้อยนิดมาก

หยุดเถอะ ไม่พอใจแค่ไหนก็อย่าทำตัวแบบนี้ มันเหมือนเด็กที่แพ้แล้วชวนทะเลาะ รัฐบาลเขามาจากการเลือกตั้ง ไม่ได้มาจากทหาร ประชาธิปไตย สะกดเป็นป่าว อย่ามาอ้างระบอบทักษิณอะไร ฟังไม่ขึ้น คนครึ่งประเทศเค้าเต็มใจเลือกมา พวกคุณแค่ส่วนน้อยที่ไม่ชอบ ไม่มีสิทธมาทำแบบนี้

dbmusics
4th September 2013, 12:12
เฮ่อ เหนื่อยใจเฮียๆ - -"

dbmusics
4th September 2013, 12:18
เฮ่อ เหนื่อยใจเฮียๆ - -"

มันทำให้ผมนึกไปถึงนิยายโบราญเรื่อง "เจ้าชายจันทโครพ" ว่า ถ้านางโมรา เสียบพระขรรค์ตายทั้งโจรป่า ทั้งเจ้าชาย เรื่องอาจจะจบดีกว่านี้

soulmateaxe
4th September 2013, 17:27
สื่อที่ผมเอามาลงมาจากกลุ่มของคนที่เล่นหุ้นด้วยกัน ในแอพ efinance thai ครับ

แล้วอีกอย่างนะครับ นายกไม่จำเป็นต้องเข้าประชุมทุกนัด ยกเว้นการประชุมไม่ไว้วางใจ กับอะไรอีกอย่างนี้ล่ะ ผมจำไม่ได้