PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ

yongpingza
1st September 2013, 22:31
เมื่อคืนผมเปิดโน้ตบุ้ค โหลดอนิเมะทิ้งยันเช้า 100กิ๊กได้ แต่ยังไม่เสร็จแต่ว่า
คอมเริ่มอืดๆและเปิดอะไรก็ช้าไปหมดอะแล้วค้าง ผมเลยรีคอม มันก็มีขึ้น
ไดร์ฟ เรคคอด ไรไม่รู้ ผมก็ไม่กดข้าม รอมันทำไรไม่รู้ ครบ100เปอร์เซ็น
อยากรู้ว่าสาเหตุเพราะอะไรแก้ไขยังไง เพราะมันไม่หายอะครับ
สเปคโน้ต:
Cpu i7
Ram 8 gb
Vga gt555m 2gb
Harddisk เหลือ 260 จาก 600 +
ช่วยด้วยนะครับ
ผมไม่อยากให้ไฟล์หายอะ กลัวพังมาก :(

nosekiller
2nd September 2013, 02:06
ตอนนี้หายยังครับ ดูเหมือนว่าคอมท่านกำลังเรียบเรียงไฟล์อยู่รึเปล่า

หรือไม่ก็กินcpuจากบราวเซอ(ถ้าไม่ได้ใช้ idm)

แล้วที่มัน Recovery ไช่ป่าวครับ มันซ่อมแซมไฟล์ที่เสียหายหรือว่ากู้ข้อมูลเก่า

ไม่ให้เสียหายอยู่รึเปล่าอันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ยังไงก็ลอง defrag ดูนะครับ

wajana
2nd September 2013, 11:32
ผมเห็นด้วย กับ คุณ nosekiller

นะครับ file ที่โหลดมา ส่วนใหญ่ จะอยู่ใน สภาพ เป็น

fragment file ซึ่งปกติ ถ้ามันมีไม่มาก

เครื่องคอม ยังคงทำงานได้ ปกติ

แต่ในกรณีของ คุณ yongpingza นั้น

มี fragment อยู่ถึง 100 gb

ต้องทำการ defragment โดยด่วนครับ

อาจใช้ ตัวที่ติดมากับ windows ก็ได้

แต่ ผมค่อนข้างแนะนำ diskeeper นะครับ

เพราะผมลองใช้ดูแล้ว มันทำการ เรียบเรียง เนื้อที่ ให้ติดกันได้ด้วย

ซึ่ง เทคโนโลยี ของ disk defragment ของ windows

ก็นำมาจาก ของ diskeeper นั่นเอง

แต่นำมาเพียงบางส่วน

ผมแนะนำ คราวหลัง ถ้าจะโหลด

อย่าโหลด ติดกัน เกิน 10 gb เลยครับ

โหลดเสร็จ มา defragment ก่อน

อ้อ สำหรับ defragment อีกตัว ที่เร็วกว่า ของ windows

แต่ ประสิทธิภาพ น่าจะด้อยกว่า diskeeper

แต่เด่น ด้านความเร็ว ผมแนะนำ auslogic disk defragment นะครับ

เหมาะกับ การที่เรา มี file fragment ไม่มากนัก (ไม่เกิน 10 gb)

เพราะว่ามันเร็วกว่า ของ windows หลายเท่าตัว

yongpingza
2nd September 2013, 17:32
ผมไล่ลบไฟล์ไร้สาระอยู่ครับ แล้วจะลอง Defragment ตามที่บอกกันครับ ขอบคุุณมากเลยครับ สงสัย โหลดแบบบ้าคลั่งไปหน่อย 5555555555555 -3-

chikuva
2nd September 2013, 20:03
ลองเช็คสุขภาพ HDD ดูครับ