PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : civilization v ใครเล่นมาช่วยหน่อยสิงงมากเกมนี้

Xelx
2nd September 2013, 23:11
คือแปปว่ามันมีหลายคำถามเลยอะครับ ขอเริ่มเลยนะครับ
1.สร้างเมืองหลวงเสร็จแล้วจะสร้างเมืองใหม่เร็วๆดีไหม หรือใหรอไปก่อน
2.พวกรัฐอิสระทำไมพอเป็นพัธมิตรกันแล้วค่าความสำพันมันลดลงตลอดเลยทุกเทิร์น
3.ถ้าเป็นพันธมิตรกับรัฐอิสระแล้วมันจะส่งของมาให้เราไหมแบบประมาณว่าของกำนันอะไรแบบนี้อะ
4.เริ่มต้นเล่นประเทศอะไรดี
5.เริ่มต้นจะใช้การปกครองแบบไหนดี
เอาแค่นั้ก่อนครับเดี๋ยวมาอะไรสงสัยจะมาเพิ่มเติมนะครับ

ar_armed
2nd September 2013, 23:31
ตอบตามประสบการณ์นะ 555
1. สร้างไวยิ่งดีครับ เพราะตอนเราสร้างTrade route(ถนน)เชื่อมต่อระหว่างเมืองเราจะได้รายได้จากส่วนนี้ด้วย
2. ปกติแล้วครับ แต่จะมีอีเว้นท์ช่วงนึงที่รัฐอิสระจะขอให้เราเชื่อมถนนเข้ากับรัฐนั้น ตอนนั้นค่าความสัมพันธ์จะไม่ลด
3. ถ้าเป็นเมืองที่มีสัญลักษณ์รูปดาบมันจะส่งยูนิตรบให้เราครับ อีก2อันจำไม่ได้ - -
4. ผมชอบเล่นRussiaนะ โหดดี มันได้ประโยชน์จาก Strategic Resources ค่อนข้างมากถ้าวางตำแหน่งเมืองให้ใกล้ทรัพยากรพวกนี้ตั้งแต่ต้นเกมจะช่วยได้มาก
5. จำไม่ได้ซักแบบอ่า
อย่าเชื่อมาก ไม่ได้เล่นนานมากแล้ว 5555 ไว้เป็นแนวทางน่าจะพอได้ แต่รอผู้รู้จริงๆมาตอบดีกว่า

shisaku
3rd September 2013, 00:19
เทคติกของผมคือเล่น อียิปครับเน้นสายอารยธรรมกับ Wonder (อียิปสร้างสิ่งมหัสจรรเร็วขึ้น 25% + กับ Wonder 25% + กับ สกิลของศาสนาอีก 25% = 75% ..... เร็วมาก ผมสร้างสิ่งพวกนี้ไม่เกิน 10เทรินน่ะครับคิดดู)

ที่อยากแนะนำคือ เริ่มแรกมา สร้างทหารก่อนเลย ไม่ต้องเอาตัวสำรวจ เอาทหารนี่ละ ซักสองตัว เอาไว้กันชายแดน เพราะภาคนี้คนป่ามันฉลาด มันบุกโหดด้วย ถ้าไม่ทหารกันไว้ไม่เป็นอันสร้างอะไรเลย เดี่ยวบุก เดี่ยวหนี เสียเวลาไปใหญ่ สู้เราสร้างทหารดักไว้เลย มันแรงมาเราแรงกลับ ให้ตายกันไปข้างเลย แล้วก็จะสร้างเมืองใหม่ก็ให้ผ่านช่วงแรกไปก่ิอนเอาให้แน่ใจว่ามันคงจริงๆ แล้วก็ต้องมีพลธนูด้วย เอาไว้กันเมืองใหม่จะได้ยิงพวกคนป่าจากระยะไกลได้ อย่างที่บอกมันฉลาด เวลามีเมืองใหม่มาเดี่ยวมันมารุมยำ

ถามว่าประเทศไืหน Basic ที่สุด ผมคิดว่ามันบอกได้ยาก มันขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนจริง อย่างผมชอบ อียิป ผมก็ว่าประเทศนี้เล่นง่ายสำหรับผมอะไรประมาณนี้ ต้องลองค้นหาสายของตัวเองให้ถูก

ส่วนเรื่องการปกครอง มันก็แล้วแต่สายอีกนั่นละ แต่ที่ผมชอบให้ประจำคือสายสร้างเมือง ไม่เน้นอารยธรรมเท่าไร บวกกับไปทางทหารด้วย เพราะหลังๆค่าบำรุงทหารมันแพง ต้องใช้เยอะ ผมเลยเล่นสายทหารไปซะเลย จะได้ตัดปัญหาเรื่องค่าบำรุงออกไป แล้วเอาเงินส่วนที่ได้เพิ่มมาไปสร้างอย่างอื่นซะ

เกมนี้มันแนะนำกันยากจริงๆครับ ต้องใช้ประสบการณ์และเวลาเล่น ถึงจะเข้าใจเนื้อหาและจะค้นพบสายของตัวเอง อย่างของผมนี่เล่นไม่ต่ำกว่า 20แมพแล้ว แต่ละแมพก็เล่นไปจนถึงยุคสุดท้ายเลยแต่ก็ยังไม่สามารถชนะคอมระดับ 8+ ได้ มันโหดจริงๆพวกนี้ แปปเีดียวสร้างเมือง แปปๆเดียวบุก อ้อลืมบอกอีกอย่าง เรื่องการผูกมิตรกับ AI สำคัญมากๆครับ เราไม่สามารถก้าวหน้าด้วยตัวคนเดียวได้ เราต้องมีมิตรสหาย ประเทศเพื่อนบ้านช่วยครับ ยิ่งมีมิตรเยอะ เรายิ่งเจริญเร็วครับ ต้องพยายามทำการแลกเปลี่ยนบ่อยๆครับ ถึงเราจะไม่จำเป็นก็แลกๆไปก่อนครับ เอาค่าความสัมพันธ์ไว้ มีมิตรก็ยังดีกว่ามีศัตรู

Xelx
3rd September 2013, 06:39
ขอบคุณทุกคนเลยนครับ มีประโยชน์มากเลย ผมก็กพลังศุึกษาอยู่ติดอย่างเดียวอ่านอังกฤษไม่ออกแปลได้ประมาณ30-40%เอง ถ้าอ่านออกยังพอเล่นได้ ถามอีกอย่างนึงครับถนนจะสร้างไปทำไมครับ ไม่ใช่trade routeนะ

shisaku
3rd September 2013, 09:32
ถนนสร้างเพื่อให้การเดินทางสะดวกขึ้น แต่จะเสียเงินค่าบำรุง 1G ต่อหนึ่งเส้นทาง ไม่แนะนำให้สร้างเยอะ นอกจากจะสร้างเพื่อเชื่อมระหว่างเมืองครับ ผมแนะนำให้ไปศึกษาข้อมูล กับสอบถามที่เพจนี้นะครับ เพราะถ้าถามเวปนี้เดี๋ยวโดนข้อหาปั้มมู้ อิอิ

https://www.facebook.com/pages/Civilization-Thailand/196527210449508?fref=ts