PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตะลึง! WEFจัดอันดับการศึกษาอาเซียน ไทยรั้งบ๊วย

Wimpy Kid
4th September 2013, 06:35
ตะลึง! WEFจัดอันดับการศึกษาอาเซียน ไทยรั้งบ๊วย

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/1002871_10151810419842450_1356671651_n.jpg

เมื่อวันที่ 3 กันยายน 2556 นายภาวิช ทองโรจน์ ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.)เปิดเผยว่า จากข้อมูลการประชุมของ World Economic Forum (WEF)- The Global Cometitiveness Report 2012-2013 ซึ่งเป็นการประชุม "เวทีเศรษฐกิจโลก" ที่จัดขึ้นเป็นประจำทุกปีโดยองค์กรอิสระที่ไม่หวังผลกำไรและได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางในระดับนานาชาติ โดยผลที่ได้จากการประชุมจะมีส่วนสำคัญในการเสนอแนะทิศทาง กำหนดนโยบายด้านเศรษฐกิจสังคมและการพัฒนาระหว่างประเทศนั้น ได้จัดอันดับคุณภาพการศึกษาของประเทศในกลุ่มอาเซียน และปรากฏว่า ประเทศไทยอยู่ในอันดับรั้งท้าย คือ อันดับที่ 8 มีคะแนนต่ำที่สุด เป็นรองจากประเทศเวียดนาม ที่ได้อันดับ 7 และประเทศกัมพูชา อันดับ 6

"ผลการจัดอันดับได้สรุปว่า เงินทุนไม่ใช่ปัจจัยสำคัญที่สุดของการมีระบบการศึกษาที่ดี และการที่ครูอาจารย์มีเงินเดือนสูงก็ไม่ได้หมายความว่าจะมีความสามารถทางการสอนสูงตามไปด้วย สำหรับประเทศไทยในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา เราผลักดันเรื่องเงินเดือนครู ซึ่งเป็นสิ่งที่ดี แต่เราก็ต้องเร่งรัดครูในเรื่องประสิทธิภาพในการสอนควบคู่กันไปด้วย" นายภาวิช กล่าว

ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำศธ. กล่าวต่อว่า สำหรับประเทศที่มีคุณภาพการศึกษาดีที่สุดในกลุ่มอาเซียนเรียงตามลำดับที่ดีที่สุด ดังนี้ อันดับ 1 ประเทศสิงคโปร์ อันดับ 2 ประเทศมาเลเซีย อันดับ 3 ประเทศบรูไน ดารุสซาลาม อันดับ 4 ประเทศฟิลิปปินส์ อันดับ 5 ประเทศอินโดนีเซีย อันดับ 6 ประเทศกัมพูชา อันดับ 7 ประเทศเวียดนาม และอันดับ 8 ประเทศไทย ทั้งนี้ นายจาตุรนต์ ฉายแสง รมว.ศึกษาธิการ ให้ความสนใจกับเรื่องนี้มาก และได้สั่งการให้ตนวิเคราะห์ที่มาที่ไปของผลการจัดอันดับดังกล่าว ซึ่งตนจะไปศึกษาว่าผลการจัดอันดับที่ออกมามีความเที่ยงตรงมากน้อยแค่ไหน โดยจะต้องดูวิธีการจัดว่าใช้อะไรมาเป็นตัวชี้วัดบ้าง แต่เท่าที่ดูหลัก ๆ เป็นการประเมินภาพรวมการจัดการศึกษาของแต่ละประเทศ และมีการนำคะแนนการสอบประเมินผลนักเรียนนานาชาติ หรือ Program for International Student Assessment (PISA) มาเป็นองค์ประกอบด้วย ซึ่งตรงนี้ต้องไปดูรายละเอียด เพราะถ้าดูข้อมูลคะแนนสอบ PISA 2012 ที่กำลังจะประกาศผลเร็ว ๆ นี้ ประเทศเวียดนามเข้าสอบครั้งแรก และขณะนี้เริ่มทราบผลคะแนนแล้วว่า คะแนนคณิตศาสตร์ของเวียดนามได้สูงพอ ๆ กับประเทศจีน ที่เพิ่งเข้าสอบ PISA ในปี 2009 ซึ่งเท่าที่ดู เวียดนามน่าจะติดอันดับ 1 ใน 5 มากกว่า ดังนั้นจึงต้องไปศึกษาวิธีการประเมินและตัวชี้วัดให้ละเอียดก่อน จึงจะสามารถวิเคราะห์ผลการจัดอันดับครั้งนี้ได้

เครดิต http://breakingnews.nationchannel.com/home/read.php?newsid=694360&lang=T&cat

jeditrainer
4th September 2013, 06:46
เด็กมันจะไปเรียนดีขึ้นได้ไง ก็เล่นแจกแท็บเล็ตทำให้เด็กติดเกมจนไม่สนใจเรียนหนังสือ และยังไปสั่งปิดโรงเรียนที่ห่างไกลอีกต่างหาก
นี่สรุปจะส่งเสริมการเรียนหรือจะถล่มมันให้เละให้เด็กโง่เหมือนปลิงเหมือนทากหรือเปล่า(ควายฉลาดไป)จะได้ครอบงำชักจูงได้ง่ายกว่า
แค่เอาเงินเอาเทคโนโลยีมาล่อ ซึ่งต่างกับเด็กที่มีความรู้ดีจะไปจูงจมูกไม่ได้ง่าย ๆ(แต่ทุกวันนี้มันก็ทำสำเร็จไปหน่อยนึงแล้วละนะเท่าที่เห็น)
ลองพิจารณากันดูนะ

melano
4th September 2013, 06:51
ไม่น่าตะลึงเลย เพราะมันก็ห่วยกว่าประเทศเพื่อนบ้านมานานแล้ว

ไม่ค่อยมีรัฐบาลไหนจริงจังเรื่องการศึกษาหรอก ยิ่งรัฐบาลนี้ หากินกับเด็กไม่พอ มีปิด ร.ร.เด็กอีก

neverdia
4th September 2013, 07:04
เรียนวันละ 6-8 ชม. ไม่รวมเรียนพิเศษตอนเย็นกับเสาร์อาทิตย์ แต่ทำไมยังรั้งบ๊วยนะ น่าสงสัย??

vitory456
4th September 2013, 07:07
สมควร..... - -

Frame~[F]
4th September 2013, 07:18
เรียนวันละ 6-8 ชม. ไม่รวมเรียนพิเศษตอนเย็นกับเสาร์อาทิตย์ แต่ทำไมยังรั้งบ๊วยนะ น่าสงสัย??

ใช่ๆครับ เรียนหนักที่สุดแต่คุณภาพกลับตรงกันข้ามน่าแปลกๆ

[Never]
4th September 2013, 07:19
อาจเป็นเพราะปูผัดผง...กระหล่ำก็เป็นได้

baberty123
4th September 2013, 07:27
ถ้าเป็นเรื่องระบบ ก็สมควรจะว่าไงได้ อ่านหนังสือวันล่ะ 1 บรรทัด ระบบการสอนก็เปลี่ยนตามรัฐบาลที่มาคุม ชนะยากนะ

Blackened
4th September 2013, 07:31
ศ.ดร.เกษียร เตชะพีระ (อาจารย์ประจำคณะรัฐศาสตร์ มธ.) ให้ทรรศนะว่า

ทำไมการศึกษาไทยห่วยกว่าเขมร, ญวน, สิงคโปร์?
%%%%%%%%%%%%%%

ผมทดลองตอบเร็ว ๆ นะ

การศึกษาสิงคโปร์ถูก colonized --> nationalized --> commercialized --> globalized

การศึกษาเขมรกับเวียดนามถูก colonized --> bureaucratized --> politicized --> ideologized

ส่วนการศึกษาไทย โดนหมดเลยครับ คือถูก absolute monarchized/internally colonized --> bureaucratized --> militarized --> Americanized --> commercialized --> royal-nationalized --> globalized --> ASEANized อีกต่างหาก (จะเปลี่ยนช่วงปิดเทอมยาวกันแล้วไง)

สรุปว่าที่มันเป็นอย่างนี้เพราะการศึกษาไทยถูก Thaified หรือ "ทำให้เป็นไทย" ก็แล้วกัน

จะเหลือรึ?

ถ้าอยากแก้ก็ต้อง deThaification

จะทำหรือเปล่าล่ะ?

คิดว่าไงกันครับ?

Mcarmy
4th September 2013, 07:39
ผมจะไปเรียนเมืองนอก
:ask ที่ไหนเหรอ
:answer กัมพูเดีย :dance

เรปบน ถ้าให้ผมคิด ผมเห็นด้วยอย่างจังกับ
นายคนนั้นที่อยากเปลี่ยน ความเป็น ไทย ให้เป็น ไท

ในเมื่อความเป็น ไทย มันทำให้ เด็กสมัยนี้ยังหัวโบราณ

มาต่อจากเมื่อเช้านิดหน่อย เกือบเข้าเรียนสาย

เรปล่าง ผมประชดนั่นแหละ ความหมายที่จะสื่อก็ตาม เรปล่างเลย

thechue
4th September 2013, 08:42
ความเป็นไทยไม่ได้ทำให้เราโบราณหรอกครับ แต่เป็นผู้ใหญ่ส่วนมากที่ไม่ได้รับการศึกษามามากพอมาเป็นคนสอนคนดูแล เค้าไม่ได้ถูกสอนมาให้รู้จักประยุคปรับเปลี่ยนให้เข้ากับสิ่งแวดล้อมและยุคสมัยแต่เค้าถูกสอนมาให้จำๆๆแล้วก็ทำไปตามแค่นั้น

และอีกอย่างที่มีผลมากคือ หน่วยงานทุกแขนงของประเทศไทยเล่นพรรคพวก ไม่เน้นความสามารถคน ทำให้ประสิทธิภาพในการวางแผนต่างๆการดำเนินงานต่างๆออกมาแบบคนไร้ความสามารถทำกัน เ้ช่น การศึกษาไทยและอื่นๆอีกมากมาย
ผมไม่ได้บอกว่ีาผมเก่งดีเลิศมาจากไหนที่จะทำให้ทุกอย่างมันดีขึ้นได้หรอกนะ แต่เค้าซึ่งอยู่ในตำแหน่งที่ต้องแบกรับภาระนี้ไว้เค้าก็สมควรที่จะมีความสามารถมากพอที่จะนำพาประเทศไปในทางที่ดีขึ้นได้

และเรื่องที่เด็กไทยเรียนแทบตายห่าแต่พอประเมินระดับการศึกษาแล้วยังห่วยแตกประเทศไม่พัฒนาเนื่องจากการศึกษาไร้ประสิทธิภาพ เมื่อเทียบกับประเทศที่เรียนแค่ครึ่งวัน+ไม่ต้องไปเรียนพิเศษอะไรมากมายแล้วเค้าเจริญกันมาก ก็รู้ก็เห็นกันอยู่ว่าเด็กไทยเรียนแบบท่องจำไปเพื่อสอบไม่้ได้เรียนแบบเข้าใจเพื่อเอาไปใช้ต่อยอด เรียนไปก็เอาไปใช้ทำอะไรไม่ได้ สิ่งที่ได้มาจากการศึกษาก็แค่แผ่นกระดาษที่ทำได้แค่อวดว่าฉันเรียนจบแล้วนะ ทำไม ก.ศ.ท. ถึงไม่รู้ร้อนรู้หนาวอะไรเลยปล่อยให้มันเป็นไปเหมือนเดิม ผมไม่เข้าใจพวกคุณเลย ผมว่าถ้าคุณๆทำกันไม่ได้ก็ลาออกจากตำแหน่งเถอะนะครับมีสปิริตกันหน่อยโตๆกันแล้ว ให้คนที่เค้าสามาจะนำพาประเทศไทยก้าวไปข้างหน้าได้เค้าทำเถอะ

DkTaP82
4th September 2013, 08:52
ปล่อยมันดิ.. จะจัดอยู่อันดับไหนก็ช่าง ดิ้นให้น้ำลายท่วมไปก็เท่านั้น ผมรู้จักเด็กเก่งๆมากมาย และเชื่อว่ากำลังเหล่านี้พอที่จะเปลี่ยนแปลงประเทศ
ให้พัฒนาต่อไปได้

หากเด็กคนไหนมีความทะเยอทะยาน ก็จะสามารถประสบความได้ เพราะการศึกษามันแค่ส่วนนึงเท่านั้น ที่เหลือจิตสำนึกของการศึกษา และความเพียรส่วนตัวล้วนๆ อย่าบ่นว่าการศึกษาไทยแย่ จงบอกว่าตัวคุณแย่เพราะกลมลสันดานในชาติเกิดมากกว่า.... จบนะ:bye

harnibal409
4th September 2013, 09:02
ผมไม่แปลกใจหรือตะลึงอะไรหรอก เพราะของมันเห็นๆกันอยู่แล้ว เรียนปกติก็ตั้ง7-8ชั่วโมงแล้วยังมีเรียนพิเศษตอนค่ำอีก ยังมิหนำซ้ำเรียนพิเศษเสา-อาทิตย์ แบบนี้มันก็ตายกันพอดีไม่ได้ไปเที่ยว ไม่ได้ผ่อนคลายอะไรกับคนอื่นเลย เมื่อก่อนตอนเรียนม.1ผมก็แบบนี้เลยเลิกเรียนสี่โมงครึ่ง ห้าโมงก็ไปเรียนพิเศษอีกกว่าจะได้กลับบ้านก็ทุ่มสองทุ่ม การบ้านอีกมากมาย กว่าจะได้นอนก็สี่ ห้าทุ่มบางครั้งเที่ยงคืนหรือตีหนึ่งเลยก็มีเสาร์-อาทิตย์ก็ต้องเรียนพิเศษ9.30-16.00 ตอนนั้นรู้สึกแบบไม่ได้มีชีวิตแบบเพื่อนๆคนอื่นเลย พอขึ้นม.3 แม่ผมก้ไปปรึกษาครู ครูก็บอกว่าอย่าไปเรียนเลยถ้าเรียนแล้วเกรดมันไม่ดีหลังจากนั้นผมก็ไม่ได้เรียนพิเศษอีกเลย
ปล.สังคมไทยมักปลูกฝังค่านิยมที่ปริมาณมากกว่าคุณภาพเสมอ ยังไงไม่รู้แหละขอให้มากไว้ก่อน...

kidsylenser
4th September 2013, 09:17
ผมบอกให้เข้าใจตรงนี้กันเลยแล้วกัน ตอนนี้ผมทำงานในวงการการศึกษาระดับมัธยมศึกษา

สิ่งที่ทำให้คุณภาพไม่มีในการศึกษาบ้านเราตอนนี้ผมว่าไม่ใช่ความผิดของ รัฐบาลเลยจริง ๆ (ไม่ได้เข้าข้างแต่อย่างใด)

หลาย ๆ อย่างที่มีความผิดพลาดอยู่นั้นต้นเหตุจริง ๆ คือ สพฐ (สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน) กับ กระทรวงศึกษาธิการ

ถ้าแก้ที่คนกลุ่มนี้ได้ผมว่าน่าจะมีอะไรดีขึ้น เพราะอย่าลืมว่า เปลี่ยน นายก เปลี่ยน รัฐมนตรี เปลี่ยนคนคุมกระทรวง

แต่ไม่ได้เปลี่ยนคนทำงานข้างใน มันยังคงเป็นคนกลุ่มเดิม ???

prodjvirusscanful
4th September 2013, 09:20
เรียนเพื่อเอาไปสอบ จริงๆนะ ...

clean1447
4th September 2013, 09:48
เอาง่ายๆ เลย คนใหญ่คนโตออกข้อสอบแบบอัจฉริยะทำ ไม่คิดถึงว่าเด็กจะทำได้ไหม แต่มาทดสอบกับคนออกข้อสอบยังตอบผิด แล้วเด็กจะเหลืออะไรอ่ะ

ประเทศมันบ้าเงินเกินเหตุ ความยุติธรรมอยู่ไหน อย่าคิดว่าประชาชนไม่รู้ ตอนสอบ O-net คะแนนออกมา คิดว่าพวกลูกนักการเมืองได้เท่าไร

ไม่น่าถามเกิน mid อยู่แล้ว ถึงจะนั่งเฉยๆ นอนทำ ทิ้งดิ่ง ( ปกติพวกทิ้งดิ่ง แค่ 4 ข้อก็ปรับตกแล้ว )

เบื่อมากเลยประเทศที่เหตุเงินเป็นทุกสิ่ง ลงทุนพันล้านบาท ได้สนามบอลเป็นหลุม USA ลงทุนพันล้านบาท ได้สนามบอลระดับพรีเมี่ยม

เอ่อยอมรับน้ำเงินราคาตลาดโลก ตลาดโลกที่เวกัส น้ำมันลิตรล่ะ $20 เอามาตราฐานตรงไหนมาอ้าง ตลาดโลกเขาแค่ 20-25 บาท ได้เบนซิน 95

นี้อะไร 36 ได้แก๊ส 70% ผสมน้ำมัน 30% ประเทศมันจะไม่รอดเพราะมีนักการเมืองเห็นว่าเงินสำคัญสุด //// เอามือคลุมหัวแล้วบอกว่า เด็กประถมยังคิดออกเลย

hisawahiroki
4th September 2013, 09:58
เหอๆๆสมควรแล้ว ไม่แปลกใจ

zerosaint9
4th September 2013, 10:15
คนไทยชอบกินบ๊วยเค็ม(วิ่งให้เร็วเลย.....)

ILoveJKG
4th September 2013, 10:36
เรื่องยุบโรงเรียน ตามที่ผมได้อ่านข่าวมาบ้าง คือเขายุบเฉพาะโรงเรียนเล็กๆที่มีครู-เด็กไม่กี่คนที่อยู่ห่างไกล ให้มาเรียน(รวม)กับโรงเรียนข้างเคียงที่ดีกว่าเดิม โดยมีรถตู้คอยรับ-ส่งนะคับ เพราะว่าโรงเรียนเล็กๆพวกนี้กระจัดกระจายและจำนวนครูผู้สอนมีไม่เพียงพอ การสอนไม่ได้มาตราฐานเท่าที่ควร(ขาดงบประมาณ ขาดอุปกรณ์การเรียนการสอน) ส่วนเด็กนักเรียนก็มีน้อยมากๆ ประมาณไม่กี่ร้อยคน รัฐบาลเลยมีนโยบายให้ยุบแล้วให้เด็กๆมาเรียนในที่ที่ดีกว่าเดิม เด็กๆจะได้เท่าเทียมกันในด้านการศึกษา ปล. จากเท่าที่ได้อ่านข่าวมานะครับ ผมไม่ใช่พวกฝักใฝ่การเมืองอะไร

payback
4th September 2013, 10:53
ผมเรียนเกี่ยวกะสาย อาร์ตมัลติมีเดีย ผมว่าเด็กสมัยนี้อ่ะ แนวความคิด ไอเดียเก่งออกนะ ในคณะสาขาเดียวกะผมอ่ะ เพียงแต่ผมว่า

ไอเดียที่เราได้ๆ คิดๆกันมานั้น ไปเสนอ เขาแล้วเขาก็ไม่ค่อยรับกัน เพราะยึดติดกะรูปแบบเดิมๆ อยู่ ว่าเฮ้ย มันต้องเป้นงี้ มันน่าเป้นงี้ เป็นแบบนี้เหอะ ไรงี้แทน

ผมเจอตลอดครับเรียนสายนี้

ผมว่าไม่แปลกใจที่เป็นแบบนี้

firemanza
4th September 2013, 10:53
ครับ.. สมควรแล้ว ห่วยจริงๆ

Deathbringer
4th September 2013, 11:22
บ๊วยมันอร่อยจริงๆ ใครจะไม่ชอบ lol

theover
4th September 2013, 11:24

ครับน่าสังสัยครับ จ-ศ เลิกเรียนเดินห้างกับแฟน - ร้านเกมส์ เรียนพิเศษต่อห้างเดินกับแฟน เรียนพิเศษเสาร์-อาทิตย์ - เที่ยวกับแฟนต่อ !!แล้วก็กลับบ้านดึกๆ!! น่าสงสัย

kamin_bew
4th September 2013, 11:28
คึวามจริงเป็นสิ่งที่ไม่น่าอาย

Ezio Auditore
4th September 2013, 12:21
รู้สึกว่าเคยมีข่าวนักเรียนไทยเรียนหนักเป็นอันดับ 2 ของโลกอยู่ ส่วนตัวไม่เคยเรียนพิเศษ

-=CoMMy=-
4th September 2013, 20:30

นี้สิครับน่าสงสัยมากๆ:clap

T-TECH
4th September 2013, 23:30
สมควรเเละ ไปดูการเรียนการสอนต่างประเทศมั้งนะ ผมว่าพวกเค้าไปดูงานต่างประเทศ อะไปอยุ่ เเต่ที่จริงไปเที่ยวกัน

wave00718
4th September 2013, 23:38
เราต้องยอมรับมัน:yes

Wanatsawin
5th September 2013, 19:18
เรียนเพื่อแข่งและสอบ หรือเรียนเพื่อใช้
วิชาที่ผมไม่ค่อยชอบ ก็จะเข้าข่าย เรียนไปเพื่อสอบ สอบจบลืม
แต่วิชาที่ชอบและรักและผมคิดว่า ผมจะนำไปใช้ในกระทำงานในอนาคต
ผมให้ความสำคัญมากสุด เกรด 4 ตลอด ที่เหลือก็ น่าจะ 2 ถึง 3

อยากจะบอกเพื่อนๆว่า การศึกษาไทยถ้ายังอยู่แบบนี้ เราก็มาแก้ที่ตัวเราเลย
เรียนหนักแค่ไหน ทนๆไปเลยครับ มองหาสิ่งที่เรารักและสิ่งเราชอบ และทำมันให้ดีที่สุด
เพื่อจะนำไปใช้ในการเลี้ยงชีพในอนาคตครับ สำหรับผม ผมคิดว่า การสอบแข่งขันเข้ามหาลัยเป็นอะไรที่บ้ามาก

การศึกษาไทยแก้ไม่ได้ แต่เราแก้และเปลี่ยนตัวเองได้