PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับ SimCity 5

Deathbringer
4th September 2013, 16:05
:ask อยากถามว่า มันวิธีที่อัฟเป็นถนน 6เลนแล้ว ไม่ให้ตึกต่างๆอัฟตามขึ้นเป็นตึกสูงไหม

เพราะขึ้นเป็นตึกสูงที่ไร รถติดทุกที :sweat

darkperson50
4th September 2013, 18:01
มีครับ ลด land value หรือ ลดความสุขของคนบริเวณนั้นครับ
*เพิ่มเติม ตึกจะอัพตามบริเวณที่มีค่า land value สูงครับ เชคได้จากแถบด้านมุมขวาล่าง เวลาสร้าง 6 เลนก็อย่าให้มี land value เพิ่มก็พอครับ
อีกอันนนึงที่ตึกสูงขึ้นคือ ประชากรเพิ่มความหนาแน่น อันนี้ผมคิดเอาเองว่า น่าจะเกิดจากความสุขเพิ่ม ทำให้มีประชาชนอยากเข้ามาอยู่อาศัยครับ ตึกเลยขยาย แล้วจะมีผลเสียตามมาคือ รถติดครับ อิอิ

*เพิ่มเติม 2 : มี เทคนิคอันนึงที่ทำให้ตึกไม่ขยายครับ คือทำให้ช่องว่างในการขยายตึกไม่พอครับ พูดง่ายๆคือ สร้างบ้านในที่แคบๆ ไม่ให้ขยายบ้านได้ครับ