PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรารู้อะไรเกี่ยวกับตัวเองบ้าง?

shisaku
5th September 2013, 09:53
ทุกวันนี้ที่เราเกิดมา เรารู้อะไรเกี่ยวกับตัวเองบ้าง เรารู้บ้างไหมว่าเส้นเลือดเส่นนี้มันคือเส้นอะไร มันทำงานอย่างไร หัวใจมันเต้นทำไม ทำไมต้องมีหัวใจ มันอยู่ตรงไหน ระบบประสาท สมอง มันเป็นยังไง กล้ามเนื้อมันทำงานอย่างไร ทำไมมันต้องกระตุก . . . . . ผมไม่ได้บ้านะ ก็แค่คนขี้สงสัย(มากกว่าคนอื่น)นิดหน่อยเท่านั้นเอง

[Never]
5th September 2013, 10:04
ผมก็สงสัยเหมือนกัน -w- ไข่กับไก่อะไรเกิดก่อนกัน ??? ก็จะมีคำตอบออกมาว่า ไก่เกิดก่อน
แล้วไก่เกิดจากอะไร ก็เกิดจากไข่ ทีนี้ก็จะหาคำตอบไม่ได้ ก็จะโยงไปเรื่อง พระเจ้าสร้างไก่ขึ้นมา ???
แล้วให้มันออกไข่ ก็เหมือนมนุษย์มีมาได้ยังไง พัฒนามาจากลิง มาจากนั่นจากนี่ บ้างก็ว่ามาจากดิน ??? โน่นเลย
สุดท้ายก็โยงเข้าเรื่องพระเจ้า พระเจ้าสร้างคนมาคู่นึง ให้มาได้กันผลิตลูกหลาน - _- สรุปมนุษย์ทั่วโลกเป็นญาติกัน
แต่มาได้กันเองทีหลัง ??? หรือพระเจ้าส่งคนไปที่ทวีปต่างๆในโลกนี้ จากนั้นก็พัฒนาได้กันไปกันมา มาเป็นนั่นเป็นนี่ ความจริงมันคืออะไรว้า
วิวัฒนาการ ??? มนุษย์ วิวัฒนาการมาจากลิง แล้วลิงวิวัฒนาการมาจากอะไร ?? สมมุดรู้คำตอบ มันก็จะมีอีกว่ามันวิวัฒนาการมาจากอะไรอีก
สรุปก็จะดึงเข้าสู่...พระเจ้าสร้างขึ้นมา...ถุ้ยยยยย =w= ไม่มีไรหรอกผมอยากพูดเฉยๆอยากรู้คำตอบ อีกสัก 100 200 ปีจะมีคำตอบไหมนะ

BoonTew
5th September 2013, 10:31
ไม่แปลกครับผมก็เคยคิดตอนเรียนวิชากายวิภาค ที่เรียนแค่กระดูก กล้ามเนื้อ เลยสงสัยไปจนถึงระบบประสาท การทำงานของสมองนู่นเลย เกือบไปเรียนเวชนิทัศน์แล้ว

Blackened
5th September 2013, 10:59
ถ้าคุณสงสัยเกี่ยวกับร่างกาย คุณลองเรียนวิทยาศาสตร์สิครับ
เพราะมันมีคำตอบที่เป็นเหตุเป็นผลให้มากมาย

แต่ถ้าคุณสนใจเกี่ยวกับจิตวิญญาณ มนุษย์คืออะไร เกิดมาทำไม,ต้องการอะไร? คุณลองศึกษาปรัชญาดู

freewar666
5th September 2013, 11:04
ทะเล แม่ทุกสถาบัน ( = =" ก็เค้าบอกว่าสิ่งมีชีวิตเริ่มจากทะเลนี่นา)

reconnang
5th September 2013, 11:51
บางเรื่องไม่จำเป็นต้องรู้

[Never]
5th September 2013, 14:23
ทะเล แม่ทุกสถาบัน ( = =" ก็เค้าบอกว่าสิ่งมีชีวิตเริ่มจากทะเลนี่นา)

แล้วทะเลหละ...พระเจ้านี่นา ถุ้ยยยย

บางเรื่องไม่จำเป็นต้องรู้

เอกฉันมากๆ แล้วไอ้วิธีสร้างปีรามิด,กำแพงเมืองจีนนี่ จำเป็นต้องรู้ไหมครับ

darkperson50
5th September 2013, 14:31
อยากรู้เกี่ยวกับร่างกายให้เรียนพวก Physiology Anatomy ครับ
ผมเรียนอยู่ทำให้รู้หลายๆอย่างเกี่ยวกับร่างกายมากเลยครับ

WunnyHead
5th September 2013, 14:46
ผมอยากรู้เหมือนกัน ว่า ทำไมคนเราเมื่ออาบน้ำแล้วตัวต้องเปียกด้วย

reconnang
5th September 2013, 14:52
เอกฉันมากๆ แล้วไอ้วิธีสร้างปีรามิด,กำแพงเมืองจีนนี่ จำเป็นต้องรู้ไหมครับ

รู้ไปทำไมครับ คุณจะมาสร้างที่บ้านรึไง ???? ..... อย่างที่บอกบางเรื่องไม่มีความจำเป็นต่อการใช้ชีวิตประจำวันของเราจะรู้ไปเผื่ออะไร รู้ไปก็ไม่ได้เอามาใช้

[Never]
5th September 2013, 16:31
รู้ไปทำไมครับ คุณจะมาสร้างที่บ้านรึไง ???? ..... อย่างที่บอกบางเรื่องไม่มีความจำเป็นต่อการใช้ชีวิตประจำวันของเราจะรู้ไปเผื่ออะไร รู้ไปก็ไม่ได้เอามาใช้

ใช่ไงผมสงสัยว่าจะรู้ไปทำไม = ="