PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นเกมหลายเกม สมาธิสั้น?

zero007ist
5th September 2013, 19:04
ระหว่างเล่นเกมเดียวยาววววว... กับเล่นหลายๆเกม เกมละไม่ก็นาทีหรือชั่วโมง อันไหนกันแน่ที่เป็นสมาธิสั้น :ask

๐Rexion๐
5th September 2013, 19:13
ผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ มันแล้วแต่สภาพจิตใจของคน ไม่เกี่ยวที่การเล่นหรอกครับ

lottoree
5th September 2013, 19:23
สมาธิสั้น หมายความว่าการมีสมาธิจดจ่ออยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่งได้ไม่นาน
คำตอบก็น่าจะเป็นอย่างที่สองแหละครับ เปลี่ยนเกมไปเรื่อยๆ อาจจะหมายความว่าเป็นสมาธิสั้นก็ได้
หรือ จขกท ต้องการถามว่า เล่นเกมแบบไหนแล้วทำให้สมาธิสั้นครับ ผมว่าก็ไม่เกี่ยวหรอก แต่ถ้าเล่นแล้วไม่รู้จักแบ่งเวลา ไม่อ่านหนังสือ ไม่ทำการบ้าน อย่างนี้เรียกว่าโคตรขี้เกียจครับ555

saphira
5th September 2013, 19:27
ถ้าเล่นเกมนึงไม่้ถึง 1นาทีแล้วเปลียน ก็ไมไ่ด้หมายความว่าสมาะิสันนะครัยบแต่ถ้าเปลียนไปเรือยๆ
นี้ก็ วมาสธิสัน หรือไม่ก็ เกมนั้น สำหรับเรามันไม่เหมาะสมนะครับ ถึงแม่ว่าเพื้อนที่เล่นเกมเดียวกะเราเล่นได้นานแต่เราเล่นไม่ถึง 1 นาที
ก็ไม่ใช้หมายความว่าเราสมาธิสี่น แต่เกมนั้นมันไม่เหมาะกับเราครับ

แต่ถ้าเล่นอยู่คนเดียวแล่วเปลียนไปซะทุกเกม แล้วยังเล่นไม่ถึง 1 นาที ก็แปลว่า สำหรับเรา ไม่เหมาะกับเกมครับแต่อาจจะเหมาะกับสิ่งอื้นๆมากกว่าครับ
ลองอย่างอื้นดู ครับ นอกจากเกม ถ้าทำอย่างอื้นแล้วไม่ถึง 1นาที นั้นละสมาธิสันแล้วละ

purinatjr
6th September 2013, 16:55
ผมว่า มันไม่เกี่ยวเลยนะครับ
มันอยู่ที่ คนมากกว่า ไม่เกี่ยวกับเกมส์หรอกครับ

clean1447
6th September 2013, 17:26
ใครที่รู้จัก Gen คนจะรู้ว่ามันเป็นยังไง งั้นเอาง่ายๆ คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้น่าจะมี Gen X , Y , Z

OK งั้นเข้าเรื่องเลย
Gen X จะมีอายุตั้งแต่ 30 ปี ( 1983 ขึ้นไป ) คนพวกนี้จะสมาธิดี เพราะเรื่อง IT จะยังไม่มา ดังนั้นเรื่องสมาธิต่างๆ จะดี
Gen Y จะมีอายุตั้งแต่ 18-29 ปี ( 1984-1995 ) คนพวกนี้จะสมาธิค่อนข้างปานกลาง ไม่ดี แต่ก็ไม่แย่เกิน เพราะเป็น Gen ที่กำลังเข้าสู่ยุค IT ดังนั้นสมาธิจะเสื่อมง่าย
ส่วน Gen สุดท้าย คือ Gen Z อายุ 17 ปีลงมา ( 1996 ขึ้นไป ) คนพวกนี้สมาธิจะแย่มาก ถึงมากที่สุด เพราะ IT เข้ามาเต็มรูปแบบ พอเกิดมาในสมองจะมีแต่ IT กับ IT จะมีความสามารถแค่จดจ่ออยู่กับหน้าจอ

Pop_PeR
7th September 2013, 22:01
เล่นเกมเเล้วเบื่อ ล่ะสิ คิดในทางบวกสิ เราเอาเวลาเล่นเกมไปอ่านหนังสือ ทำงาน ดีกว่าเย๊อะ ^____^"

มันเป็นสัญญาณว่า นี่ล่ะ คุณกำลัง จะเลิกเกม อิอิ เหมือน ป๋ม

zero007ist
9th September 2013, 20:34
เล่นเกมเเล้วเบื่อ ล่ะสิ คิดในทางบวกสิ เราเอาเวลาเล่นเกมไปอ่านหนังสือ ทำงาน ดีกว่าเย๊อะ ^____^"

มันเป็นสัญญาณว่า นี่ล่ะ คุณกำลัง จะเลิกเกม อิอิ เหมือน ป๋ม

คงจะอย่างงั้น :pardon
เพื่อนผมชวนเล่น Dragon Nest พอผมเล่นไป 1 หรือ 2 ชม. ผมก็เริ่มเบื่อล่ะ ผมปิดเกมแล้วเปิดเกมอื่นแทน แต่อาจจะไม่ใช่เกมเสมอไป :game