PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อ.ปริญญา สั่งเลิกกฎใส่ชุดนักศึกษาเข้าเรียน หลังมีโปสเตอร์ร่วมเพศประท้วง

dongzadong
7th September 2013, 20:19
อ.ปริญญา สั่งเลิกกฎใส่ชุดนักศึกษาเข้าเรียน หลังมีโปสเตอร์ร่วมเพศประท้วง

นักศึกษาธรรมศาสตร์ ออกโปสเตอร์เป็นรูปชายหญิง ขณะกำลังทำท่าร่วมเพศในชุดนักศึกษา หวังต่อต้านการใส่ชุดนักศึกษาเข้าเรียน วิชา TU130 ล่าสุด ผศ.ดร.ปริญญา ยกเลิกกฎใส่ชุดนักศึกษาเข้าเรียนวิชา TU130 แล้ว พร้อมไม่ห็นด้วยกับแนวคิดประท้วงแบบนี้ ยันหากนักศึกษามีปัญหา ควรร้องเรียนอาจารย์โดยตรง

หลังจากที่เกิดกรณีนักศึกษากลุ่มหนึ่งของมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ทำโปสเตอร์ขณะที่นักศึกษาชายและหญิง อยู่ในท่าร่วมเพศ โดยที่ทั้งสองคนกำลังสวมชุดนักศึกษา เพื่อต่อต้านการออกกฎสวมชุดนักศึกษาเข้าเรียน ล่าสุดเมื่อวันที่ 6 กันยายน 2556 ผศ.ดร.ปริญญา เทวานฤมิตรกุล รองอธิบดีฝ่ายกิจการนักศึกษา มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ได้สั่งระงับกฎการสวมชุดนักศึกษาเข้าเรียนวิชา TU130 แล้ว แต่ไม่เห็นด้วยกับการเคลื่อนไหวโดยใช้เรื่องการร่วมเพศมาเป็นเครื่องมือ ชี้นักศึกษามีสิทธิเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น แต่ต้องอยู่ในกรอบ

ทั้งนี้ สำนักข่าวอิศรา ได้รายงานคำสัมภาษณ์ของ ผศ.ดร.ปริญญา ที่ได้กล่าวถึงเรื่องดังกล่าวว่า เรื่องนี้ต้องแบ่งออกเป็น 2 ประเด็น คือ เรื่องสิทธิเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น ที่สามารถแสดงออกได้ แต่ต้องไม่เกินเลยขอบเขตของเรื่องศีลธรรมในสังคม และอีกประเด็นคือ เรื่องการแต่งชุดนักศึกษา ที่มีการระบุในข้อ 13 ของระเบียบมหาวิทยาลัย ว่า นักศึกษาธรรมศาสตร์ต้องแต่งกายอย่างสุภาพเหมาะสม หรือ แต่งเครื่องแบบ นั่นคือทางมหาวิทยาลัยไม่ได้บังคับให้นักศึกษาแต่งเครื่องแบบ แต่ควรแต่งกายสุภาพ ยกเว้นวันที่มีพิธีการต่าง ๆ

ส่วนภาพโปสเตอร์นั้น ผศ.ดร.ปริญญา กล่าวว่า ตนเห็นว่านักศึกษามีสิทธิในเรื่องการแสดงออก แต่ต้องมีขอบเขต ภาพโปสเตอร์ดังกล่าวนั้นไม่เหมาะสม ซึ่งการแสดงความคิดเห็นนั้นทำได้ แต่ต้องไม่เกินควร อย่างรัฐธรรมนูญมาตรา 28 ยังกำหนดว่า เราสามารถแสดงออกซึ่งสิทธิเสรีภาพได้ ตราบใดที่ไม่ละเมิดผู้อื่นหรือศีลธรรม ในกรณีนี้ ภาพนี้ค่อนข้างเกินขอบเขต เนื่องจากสังคมเรายังอ่อนไหวในเรื่องเพศ ทำให้คนที่เห็นไม่สบายใจ ถือเป็นการละเมิดคนอื่น ถือว่าเป็นภาพที่ไม่เหมาะสม

เมื่อถามว่า ผศ.ดร.ปริญญา ทราบหรือไม่ ที่มีการทำโปสเตอร์นี้ขึ้น เพื่อประท้วงการใส่ชุดนักศึกษาในรายวิชา TU130 อ.ปริญญา ก็กล่าวว่า ตนก็เพิ่งทราบเรื่องนี้ และจะรีบแก้ไข ซึ่งทำได้ทันที โดยการติดต่อไปยัง นายปกรณ์ เสริมสุข คณบดีคณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เพื่อให้ระงับกฎการบังคับนักศึกษาใส่ชุดเข้าเรียน และทางคณาจารย์ก็รับทราบเรื่องนี้แล้ว และฝากบอกนักศึกษาว่า หากมีปัญหาเรื่องถูกละเมิดสิทธิ ก็สามารถร้องเรียนมาที่รองอธิบดีฯ ได้ทันที ไม่มีความจำเป็นต้องนำเสนอออกมาด้วยภาพเช่นนี้

สำหรับโปสเตอร์ที่กลุ่มนักศึกษาธรรมศาสตร์ได้ทำขึ้นนั้นเป็นภาพที่โพสต์อยู่ในเฟซบุ๊ก สภาหน้าโดม ซึ่งเป็นภาพของชายหญิงคู่หนึ่ง สวมชุดนักศึกษา และกำลังทำท่าร่วมเพศกัน 3 ลักษณะ อีกทั้งยังมีโปสเตอร์อันหนึ่ง ที่มีข้อความว่า "ชุดนักศึกษา มีเซ็กส์มันส์กว่าป่ะ" จนทำให้เกิดการแสดงความคิดเห็นเป็นจำนวนมาก ซึ่งมีทั้งผู้ที่เห็นด้วย และต่อต้านโปสเตอร์ดังกล่าว

ทางผู้สื่อข่าวจึงสอบถามไปยังผู้ดูแลเพจ สภาหน้าโดม เพื่อตรวจสอบข้อเท็จจริง โดยที่ทางแอดมินยืนยันว่า โปสเตอร์ดังกล่าว เป็นโปสเตอร์ที่ทำขึ้นโดยนักศึกษากลุ่มหนึ่ง ที่ไม่เห็นด้วยกับการบังคับให้แต่งชุดนักศึกษา ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่มีการบังคับมาก่อน อาทิ วิชา TU 130 หรือ สหวิทยาการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ที่กำหนดให้นักศึกษาชั้นปีที่ 1 ที่ไม่ได้แต่งชุดนักศึกษาเข้าเรียน จะไม่สามารถทำข้อสอบเก็บคะแนนในห้องเรียนได้ จึงทำให้นักศึกษากลุ่มนี้ไม่เห็นด้วย และรณรงค์ต่อต้านในเรื่องนี้

ส่วนสาเหตุที่ใช้ภาพของนักศึกษาร่วมเพศนั้น เพื่อที่จะสื่อว่า ผู้หญิง ก็เหมือนกับนักศึกษาที่ถูกบังคับให้ใส่เครื่องแบบ ในขณะที่ผู้ชายคือคนที่มาอำนาจใช้กำลังบังคับ ท่าทางการร่วมเพศจึงถือเป็นการแสดงออกถึงการกดขี่อย่างหนึ่ง และนอกเหนือจากการสื่อถึงการใช้อำนาจแล้ว ปัจจุบันชุดนักศึกษา ยังถูกนำไปใช้ในทางที่ไม่ดีหลายอย่าง ความศักดิ์สิทธิ์ของชุดนักศึกษานั้นมันไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป

นอกจากนี้ แอดมินเพจ สภาหน้าโดม ยังกล่าวอีกว่า โปสเตอร์ดังกล่าวมีการเอาไปติดไว้ที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต และท่าพระจันทร์ ตั้งแต่วันที่ 4 กันยายนที่ผ่านมา ส่วนผลตอบรับหลังจากติดโปสเตอร์นั้น ก็มีทั้งผู้ที่เห็นด้วยและผู้ที่ต่อต้าน ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคน และนับตั้งแต่ที่ติดโปสเตอร์ไป ตอนนี้โปสเตอร์ดังกล่าว ก็ถูกฉีกทิ้งแล้วบางส่วน แต่ทางผู้ต่อต้าน ก็จะมีการรณรงค์เรื่องนี้ในรูปแบบอื่น ๆ ต่อไป

Dreamm
7th September 2013, 20:29
ปัญญาอ่อน มีให้ใส่แล้วยังมีปัญหา ไปดูคนที่เค้าไม่มีจะใส่เถอะ ไร้สาระ

alexsamui2
7th September 2013, 20:37
"แต่ไม่เห็นด้วยกับการเคลื่อนไหวโดยใช้เรื่องการร่วมเพศมาเป็นเครื่องมือ ชี้นักศึกษามีสิทธิเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น แต่ต้องอยู่ในกรอบ"

ผมเห็นด้วย อยากจะขอก็ขอดีๆ ไม่ใช่เล่นเอารูปโป๊มาประท้วง 55 มันต้องอยูู่ในกรอบ
แต่ผมว่า ถึงจะขอดีๆก็ไม่ให้อยู่ดี ระบบการศึกษาไทย มันก็เป็นอย่างนี้แหละ ผมถึงอยากไปเรียนที่ US 555

Wimpy Kid
7th September 2013, 20:39
มาม่ากันอีกแล้วววว

icerithza
7th September 2013, 20:39
ประเทศไทยจงเจริญ

icezaazark
7th September 2013, 20:41
เวงแล้วงี้เสื้อนิสิตตรูจะเอาไปทำอะไร........

qqweew
7th September 2013, 20:45
ก็คงได้เวลาเอาเสื้ิอเหล่านั้นไปเช็ดนู้นเช็ดนี่-ใส่นอนละนะ

stargazers
7th September 2013, 20:49
เอ่อ............

vitory456
7th September 2013, 20:50
เวลาจะไปเรียนมันไม่ต้องไปเลือกชุดอะไรให้ยากมากมายหยิบๆ มาแล้วก็ใส่ง่ายดีออก มีอ่ะดีแล้ว

G-man
7th September 2013, 20:59
โค๊ะ

เดี๋ยว คงลามไปถึง ม.ปลาย ยัน อนุบาล

pondsif01
7th September 2013, 21:01
ก็ดีน๊ะครับในระดับอุดมศึกษา เรามาเรียนในรั้วมหาลัยเพื่อพัฒนา การใส่เครื่องแบบมาตั้งแต่ใหนแต่ไรมันไม่มีประโยชน์เลย มีไว้ให้พวกนักศึกษาส่วนใหญ่ ถือตัวว่าเป็นนักศึกษาเป็นคนมีความรู้พ

ยายกยกตัวเหนือคนธรรมดา ทั้งๆที่นักศึกษาในสมัยนี้ เหลวหมดแล้วครับไร้ซึ่งอุดมการณ์ ส่วนใหญ่มาเรียนเพื่อ สังสรรค์สนุกไปวันๆหาแฟน หาเพื่อน เรียนมหาลัยเพื่อจะได้มีตังจากพ่อแม่ใช้

ขอเงินพ่อแม่ใช้ แต่อยู่หอกับแฟน ชุดนักศึกษามันหมดความมี respect ไปหมดแล้วครับ ผมว่าการทำโปสเตอร์ไปการโฟกัส ตรงจุดแล้วครับ ควรจะไม่มีการบังคับให้ใส่ แต่ถ้าใครอยากใส่ก็ใส่ เพราะ

ชุดนักศึกษา ก็ถือเป็นชุดไปรเวท ชุดนึงที่มีความเรียบร้อย แล้วผมก็ยังมองว่าชุดนักศึกษาเท่น๊ะ สำหรับผม เสื้อเชิ้ตขาว กางเกงยีนส์รองเท้าผ้าใบ เท่จะตาย ถ้าเปลี่ยนผมว่าให้ยกเลิก การติด

เข็มขัด หรือสัญลักษณ์ ของมหาลัยออกดีกว่า เพราะเด็กมหาลัยเด๋วนี้ อีโก้สูงกันมากครับ คลั่งในสถาบันตัวเอง พยายามข่มมหาลัยอื่น ไม่ขอเอ่ยแล้วกันน๊ะมหาลัยอะไร ซึ่งลืมไปเลยว่าการมา

เรียนมหาลัยมีไว้เพื่อ เป็นช่องทางในอนาคต ไว้พัฒนาประเทศชาติ ปล.ปกติเดี๋ยวนี้ถ้าเป็น ม เอกชน เช่น ม กรุงเทพ รึว่า ม รังสิต เค้าก็ไม่ค่อยใส่ชุดนักศึกษากันแล้วครับ แต่ผมว่าชุด

นักศึกษาเท่น๊ะ ยิ่งผู้หญิงใส่นิ ......

zxcvufe22
7th September 2013, 21:03
เดี๋ยวนี้ประเทศไทยเป็นอะไรมีแต่กฎออกมาแปลกๆหรืออยากเห็นมา่ม่าครั้งใหญ่ 55

Artificial
7th September 2013, 21:04
เหตุผลหลักก็ต้องเป็นในเรื่องของ สิทธิ เสรีภาพ แหละครับถ้าเพียงแค่เรื่องภาพสื่อถึงการร่วมเพศนั้น ประเด็นเรื่องก่ออารมณ์ทางเพศคงยังไม่มีน้ำหนักเพียงพอหรอกครับ
แต่มันเรื่องภายในองค์กร คนนอกอย่างผมก็ไม่อยากยุ่งหรอกครับ

ballba
7th September 2013, 21:05
ผมชอบนะ ชุดนักเรียน

เวลาขึ้นขย่มที แบบว่า มันส์ได้อารมณ์มากๆ

โดยเฉพาะชุด ม.ต้น แต่มันหมดวัยผมแล้ว

เดี๋ยวนี้ไม่ได้คบ เด็กๆเลย อย่างน้อยก็ม.ปลายแล้วอ่ะ

อย่าหาว่าผมหื่นเลย 55+

0810380803
7th September 2013, 21:07
ปัญญาอ่อน มีให้ใส่แล้วยังมีปัญหา ไปดูคนที่เค้าไม่มีจะใส่เถอะ ไร้สาระ

ประเทศที่เจริญแล้วเขาไม่บังคับให้ใส่ครับเพราะใส่แล้วไม่ได้เรียนเก่งขึ้นอีกอย่างอึดอัดซะเปล่าๆแค่แต่งกายสุภาพไปเรียนก็พอแล้ว

0810380803
7th September 2013, 21:10

แล้วอย่าลืมว่าชุดนักศึกษาคุณไม่ได้ใช้เงินซื้อหรอครับเอาเงินซื้อชุดเครื่องแบบไปทำอย่างอื่นดีไหมครับชุดลำลองสุภาพเราก็มีใส่กันอยู่แล้วทำไมต้องไปซื้อเครื่องแบบอะไรแบบนี้อีก คิดมาได้ มีให้ใส่แล้วยังมีปัญหา ผมว่าสมองคุณต่างหากไร้สาระ

BoonTew
7th September 2013, 21:11
ทีนี้ล่ะได้หล่อสวยกันทั้งมหาลัย ฮาตรงชุดนักศึกษาไม่ศักดิ์สิทธิ์ จะบอกให้น้องเอ๋ยจะทำอะไร ติดต่อฝึกงาน ถือกล่องบริจาคหาเงินช่วยสังคม

ชุดนักศึกษานี่แหละทำให้ดูมีการศึกษา อำนวยความสะดวกหลายๆด้านเลยนะเออ

แล้วก็นะชุดนักศึกษาหญิงนุ่งสั้นรัดๆอะ คนเขามองก็ไปในทางเซ็กซี่อยู่แล้ว ความศักดิ์สิทธิ์มันหมดไปตั้งแต่ใส่รัดติ้วแล้วน้อง

ปล.อย่ายกเลิกเลยนะ ป๋าชอบคอสนี้ที่สุด:dance

Innes
7th September 2013, 21:19
คงจะคล้ายๆกับมัธยมเรียกร้องเรื่องทรงผมสินะ

ที่จริงมันก็ไม่มีอะไรมากเลยแค่ชุด ใส่ๆไปเหอะ จะยกเลิกหรือใส่เหมือนเดิมก็ไม่มีผลดีหรือเสียอะไรเกิดขึ้นทั้งนั้น

แล้วที่ว่าชุดนักศึกษาศักดิ์สิทธิ์อะไรนั้น มันยังไงหรอแล้วไงอ่ะ เราไม่ได้นับถือชุดนักศึกษานะ ชุดนักศึกษาข้อดีอย่างหนึ่งก็คือได้ส่วนลดพิเศษเวลาดูหนังแค่นั้นแหละ

pondsif01
7th September 2013, 21:28
ทำไมประเทศอื่นไม่มีชุดเค้ายังอยู่ได้หล่ะครับ แต่ที่ไม่ดีอย่างนึงคือ ปกติที่มหาลัยผม นักศึกษาใส่ชุดนักศึกษาก็จะแบ่งแยกกันดูที่มือถือครับ พวกอวดรวยก็จะใช้ไอโฟน อยู่ในกลุ่มเค้า ทีนี้แหล่ะพอใส่ชุดบ้าน คงใส่กางเกงตัวเป็นหมื่นโชว์กันหราเลยครับ กฏนี้ช้าไปครับควรจะใช้ ตอนหลังจากเหตุการณ์ปฏิวัติ 14 ตุลา เพราะตอนนี้ชุดนักศึกษากลายเป็นแฟชั่นไปแล้วสำหรับมหาลัยคนมีตัง ส่วนมหาลัยนอกเมืองต่างๆชุดนักศึกษา ที่ใส่ๆกันเพราะ 1 อาจารย์ด่า 2 รุ่นพี่ด่า ครับ

battosai01
7th September 2013, 21:28
เฉพาะ ม.ธรรมศาสตร์นะครับ ม.อื่นไม่เกี่ยวเน้อ เพราะ ม.ธรรมศาสตร์ เค้าไม่มีกฎให้ใส่ชุดนักศึกษาเข้าเรียนครับ เป็นนโยบายของมหาวิทยาลัยนี้อยู่แล้ว เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับการแก้ไขกฎมหาวิทยาลัย แต่ไม่พอใจที่อาจารย์บังคับให้ใส่ชุดนักศึกษาเข้าเรียนในวิชานึงเท่านั้น

jatoronger
7th September 2013, 21:34
ดูสิ คนมีใส่กลับไม่อยากใส่ ส่วนคนที่อยากจะใส่กลับไม่ได้ใส่ แหม่ทำไปได้:nea

payback
7th September 2013, 21:48
คณะอะไรกัน

ผมอยู่คณะ ดิจิตอล มีเดีย ที่ ศรีปทุม เขาก็ไม่ซีเรียสเรื่องใส่ชุดนะ แต่เฉพาะคณะนี้นะ 555

แค่ไม่มาแบบ เสือ้กล้ามบ้อกเซอ รองเท้าแตะมาก็พอละ

nodoka
7th September 2013, 22:13
เห้ย ผมชอบชุดนักศึกษานะ เป็นชุดที่ผมชอบใส่ที่สุด ขนาดไปเที่ยวผมยังใส่เลย

ILoVePaNgYa
7th September 2013, 22:17
ที่จริงก็ไม่เห็นด้วยกับการบังคับให้ใส่ชุดนักศึกษาไปเรียนนะ แต่ประเด็นที่นักศึกษาเอามาประท้วงระดับปัญญาชนในหัวมีแต่เรื่องพวกนี้เองหรอ = ="

Winters
7th September 2013, 22:29
ผมอยู่นิเทศ สบายมวาก ใส่ชุดไพรเวทได้ (อันนี้ขึ้นอยู่กับอาจารย์บางท่านด้วย แต่ส่วนใหญ่พวกผมใส่ชุดธรรมดาแต่ไม่แบบ เสื้อกล้าม บอกเซอ ไรงี้)
เขาไม่ค่อยคิดมากเรื่องชุดอะนะนอกจากมีวันสำคัญที่ต้องแต่ง ผมว่าแล้วแต่คณะหรือที่มหาลัยด้วยล่ะมั้ง แต่บอกตรงๆชุดนักศึกษาหญิงนี่บางคนใส่ซะ
ไม่เกรงใจเลย พวกเราทำอะไรมองตาละห้อย 555+ ยังไงก็แล้วแต่จะประท้วงก็ให้มันดูมีเหตุมีผลที่สมควรหน่อยแหม่ 555+

id_iuoiuo
8th September 2013, 07:27
ไม่ได้เรียนมหาลัย ไม่เดือดร้อน แต่ รูปที่ 3 ชุดนักศึกษามี sex ขอบอกว่าสุดยอดจริงๆ -.-

anntee
8th September 2013, 07:51
ตอนผมเป็น นศ. ปีหนึ่งเฟรชชี่ก็ใส่ได้ไม่มีปัญหา ปีสองปีสามตูอยากอินดี้ มีอีโก้ อยากใส่ไรก็ได้ไปเรียน แต่พอปีสี่พอตูใกล้จบดันอยากแต่งตัวให้เรียบร้อยเพราะอนาคตตูจะไม่ได้ใส่ชุดนี้อีกแล้วเมื่อใช้ชีวิตทำงาน
นึกถึงตอนนี้ยังคิดถึงสมัยเรียนเลย

oolldjlloo
8th September 2013, 08:06
ใส่ไม่ใส่มันก็เท่านั้นอ่ะนะ มีค่าเท่ากัน แต่รวมๆแล้วถ้าใส่ ผู้หญิงนี่จะดูแบบว่าใช่เลย
ตอนโบกแท็กซี่ไปม. แท็กซี่ก็เล่าให้ฟัง ตอนขับไปส่งอ.ตอนเย็นๆ เห็นผู้หญิงนั่งเรียงกัน ใส่ทีแทบจะเคารพธงชาติได้เลย 555
แต่ก็นะเปลี่ยนก็ดี บางทีอาจจะแต่งตัวได้มิดชิดกว่า เพราะส่งสารอาจารย์ที่สอน บางคนต้องบอกให้ผู้ชายมานั่งหน้า ผู้หญิงนั่งหลัง
โดยรวม ก็ผู้ชายอ่ะ จรรยาบันครูู สงสารนกเขาที่ใช้งานได้อยู่ทุกคนอ่ะแหละ

Hikanbana
8th September 2013, 08:12
มันอยู่ที่สันดาน ไม่ว่าชุดอะไรมันก็ปี้กันได้

Afucus
8th September 2013, 08:22
การใส่ชุดนักเรียนนักศึกษา.........ใส่เพื่อจะได้ไม่มีการแบ่งชั้นวรรณะทุกคนเท่าเทียมกัน.....ทุกคนยากดีมีจนใส่เสื้อสีเดียวกันหมดเพื่อที่จะเข้ามาศึกษาหาความรู้.........นี่คือจุดประสงค์ของการใส่เครื่องแบบครับ......ไม่อยากดราม่าครับแต่ชุดนักเรียนนักศึกษาเป็นชุดที่บรรพกษัตริย์ไทยพระราชทานมา..........

tomatom5
8th September 2013, 08:24
ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมการศึกษาไทยมันล้าหลัง

FeelAlone
8th September 2013, 08:37
คุณจะเปลี่ยน กฏทำไมอ่า ของมันมีให้ใส่มานาน น่ะ ดีแล้ว อีกอย่าง ผมว่าใช่น่ะ เรื่องความรวย ความ จน ถ้าคนไม่มีตังก็ใส่ชุดอะไรไม่ได้เลย ใส่เสื้อขาด ๆ หรอ แล้ว ให้ รวย ๆ ใส่ชุด หล่อ ๆ หรอ

มันเป็นการแบ่งชนชั้นวรรณน่ะ ผมถามหน่อย เวลาโจรมันปล้นแต่ดันเป็นนักศึกษา ใส่ชุดอยู่บ้าน แล้วไปปล้นมันจะรู้ไหมว่าเป็นนักศึกษาหรือโจร หรือให้โจรใต้ไปฆ่าคนแล้ว บอกว่าผมเป็นนักศึกษา แต่ต่งตัวแบบชาวบ้าน

แต่งตัวเรียบร้อยดีก็มีเยอะไป แต่งตัวชั่วก็มีเยอะไป จริงหรือไม่จริงล่ะงับ

ลองให้ทหารตัดผม ลองทรงสูง หรือ รากไทร้สิ จะรับได้ไหม ยอมผมบอร์ดสีทอง สี เงินด้วยน่ะ ใส่ ชุดลายพราง คงเท่หน้าดูน่ะงับ

อย่าง พระ หรือ ตำรวจยังมีเครื่องแบบ ข้าราชการก็ยังมี ครู หมอเลย ให้หมอใส่เสื้ออยู่บ้านมาทำงานไหมงับ ผมถามหน่อย ลองเอา ตำรวจใส่ชุดแบบฆาราวาสคนธรรมดา แล้วไปปล้นดิ มันดูแถบไม่ออกเลย ว่าใครเป็นใคร ไม่ใช่เมืองตะวันตกน่ะเฟ้ย ไทยก็คือไทย ไม่ใช่ ยุโรปเมริกา น่ะเฟ้ย อย่ามาทำแบบนี้
ตอนผมเรียนผมยังใส่เลย พอจจะมาเปลี่ยนมันไม่ใช่น่ะ

su.ck student thailand จริง ๆเลย เฮ้อ อยากจะทำอะไรก็ทำตามใจอีก หน่อย คงจะออกมาเรียกร้องการเสพยาเป็นสิทส่วนบุคคลแหละมั้ง

อย่างนั่นประเทศไทยจะมีชุดทำไมหว่า พระยังมีเครื่องแบบของต้น เพื่อให้รู้ว่าพระ ทหารยังมีเครื่องแบบของตน พนักงาน บางแห่งยังใส่เครื่องแบบ

กฏแค่นี้ทนไม่ได้ ไปอยู่ ต่างประเทศเถอะงับ

FeelAlone
8th September 2013, 08:49
ลองให้ ผู้หญิง ใส่สาย เดี่ยว หรือกาง สั้นเข้าไปเรียนสิ มันจะไม่หนักกว่าหรอ

หรือให้คนจนนุ่งจุงกระเบนหรือผ้าถุงเข้าไปเรียนสิ มันจะเกิดอะไรขึ้น

ukzeroooo
8th September 2013, 09:01
ผมว่าบางทีก็สั้นไปนะ ชุดอะ มันยั่ว ==

j2547
8th September 2013, 09:20
http://image.ohozaa.com/i/824/QILFjr.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/x4zTCAhqWSE38iLG)

:rtfm

Blackened
8th September 2013, 13:00
ต้องเข้าใจก่อนว่าระเบียบดั้งเดิมของมธ. ให้"ใส่ชุดนักศึกษาหรือชุดสุภาพได้" แต่มีอาจารย์บางท่าน ไม่ให้คนที่แต่งชุดไปรเวทเข้าเรียน/ควิซ หรือไล่ออกนอกห้อง

ผมว่าจะแต่งไปรเวทก็ได้ แต่ผมชอบผู้หญิงในชุดนศ.กว่า เห็นแล้วน่าฟัดจริงๆ

ปล. จะบอกว่า ผู้หญิงในรูป ไม่ใช่ผู้หญิงแท้ครับ ใครเผลอสาวไปหลายน้ำแล้วก็เสียใจด้วย ใครกำลังสาวอยู่จะได้หยุดปฏิบัติการสาวทันนะครับ

ปล.2 สมัย ร.๕ มีแต่พวกลูกเจ้าลูกขุนนางได้เรียนไม่ใช่หรือครับ หรือผมเข้าใจผิด?