PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการกู้ข้อมูลครับ

START
7th September 2013, 21:57
พอมีวิธีที่จะกู้ข้อมูลหลังformatแล้วลงwindowsใหม่ไหมครับ(win 8 เป็น win 7) พอดีมีโฟล์เดอร์หน้าเดสทอบแล้วไม่ได้เก็บไว้ สำคัญซะด้วยพอจะมีวิธีไหมครับ

edwardza02
8th September 2013, 09:00
การจะกู้ข้อมูลนั้น จะได้หรือไม่ได้มันขึ้นอยู่กับว่าฮาร์ดดิสบริเวณนั้นโดนเขียนทับแล้วหรือไม่ ถ้ายังไม่โดนเขียนทับก็สามารถทำได้ หากโดนเขียนทับแล้วคงยากครับ

START
8th September 2013, 09:27
การจะกู้ข้อมูลนั้น จะได้หรือไม่ได้มันขึ้นอยู่กับว่าฮาร์ดดิสบริเวณนั้นโดนเขียนทับแล้วหรือไม่ ถ้ายังไม่โดนเขียนทับก็สามารถทำได้ หากโดนเขียนทับแล้วคงยากครับ

เขียนทับคืออะไรหรอครับ

Real men cry
8th September 2013, 09:39
คือการลงข้อมูลทับครับ ปกติไฟล์ที่ลบไปแล้วเหมือนว่าล่องหนอยู่ สามารถกู้ได้ แต่ถ้าคุณมีข้อมูลอื่นลงไปใหม่ ทับไฟล์ล่องหน ไฟล์นั้นก้จะหายไปกุ้ไม่ได้. = =" งงใช่ไหม?

เหมือนคุณคิดว่าโดนัทหนึ่งอันหายไป (แต่ที่จริงมันยังอยุ่) และคุณวางไว้บนพื้นผ้าผืนหนึ่ง หากมีคนไปนั่งทับ (ไฟล์ใหม่) โดนัทก็จะเละ และหายปาย.... (งงหนักกว่าเดิมไหม?)

mini_bank
8th September 2013, 09:49
อธิบายง่ายๆครับ คือ ทุกครั้งที่เราลบไฟล์หรือข้อมูลในคอมพิวเตอร์ไปนั้น ตัว Windows จะแค่ทำการลบออกจากหน้าจอและทำเครื่องหมาย Mark sector ว่า sector นี้ใน Harddisk ว่างและพร้อมใช้งานเฉยๆ แต่จริงๆแล้วไฟล์ที่เราลบไปนั้นยังจะคงอยู่ใน Sector นั้นของ Harddisk อยู่ครับ (ไม่ได้ถูกลบออกไปจริงๆ)

ในกรณีที่ต้องการกู้ข้อมูล หาก Sector ของ harddisk ที่เก็บไฟล์ดังกล่าวยังไม่ได้ถูกเขียนข้อมูลทับ ก็มีโอกาสสูงที่เราจะสามารถกู้ข้อมูลคืนมาได้ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าที่คุณไปลง OS Win 8 ไปนั้นมันจะไปทับถุกไฟล์งานเก่าของคุณหรือเปล่า หากไฟล์ตรงทำแหน่ง Sector นั้นโดนเขียนทับไปแล้วโอกาสที่จะสามารถกู้ข้อมูลคืนมาได้นี่ยากมากครับ