PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมลงกระทู้ IT Problem แล้วครับแต่ยังไม่มีคำตอบโปรดช่วยผมอีกครั้งนะครับ

nescafe
9th September 2013, 06:46
สวัสดีครับ คอมผมสเปคตอนที่ยังไม่ซื้อของมาเพิ่มครับดังนี้ครับ
1. คอมยี่ห้อ emachines ET1862 CPU CORE i3 รุ่น550 เป็นสินค้าสำเร็จรูปจากบริบัท
2. กราฟฟิกออนบอร์ด
3. แรม DDR3 2GB
4. ฮาร์ดดิสก์ 500GB.
5. DVD Drive +-RW
6. เพาเวอร์ซัพพลาย 250W.MAX ทำจากบริษัท DELTA ELECTRONIC รุ่น MODELPS-250AB-22E REV:06F
ของที่ผมซื้อมาเพิ่มเติมทีหลังครับ
7. ฮาร์ดดิสก์ 1TB
8. แรม 8GB 2X4GB
9. กราฟฟิก inno3D GTX650 DDR5
10. รบกวนช่วยคัดลอกตามข้อ11นะครับ ช่วยผมดูสเปคและดูราคาเมืองนอกหน่อยครับ
11.http://www.ebay.com/itm/Genuine-OEM-...item2ec973e7ff
ผมอยากรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
1. ตอนนี้ที่ใช้โดยรวมยังไม่เห็นมีแววว่าคอมจะแฮ้งค์ ผมยังใช้งานได้ตามปกติครับ
2. DELTA ELECTRONIC มีชื่อเสียงดังใหมครับ
3. 250W. ถ้าวัตต์เต็มจริงๆหรือตอนนี้ผมควรเปลี่ยนดีใหมครับ แต่ตอนนี้ใช้งานไม่มีปัญหาอะไรเลยครับผมใช้มาประมาณ3-4วันแล้วครับ
(บางร้านค้าเขาบอกว่าใช้ช่วงแรกจะไม่มีปัญหาไฟไม่พอ แต่ใช้นานๆคอมก็จะพังทีละชิ้น ไม่ทราบว่าจริงใหมครับผมก็รู้สึกกังวลครับ)
4. ผมลังเลเพราะเพาเวอร์ตัวนี้เขาขาย US $24.50 หรือประมาณTHB789.76 คัดตามหน้าเว็บที่เขาบอกครับ สินค้าตัวนี้ก็ไม่ธรรมดาใช่ใหมครับ
5. ถ้าทางพี่เห็นว่าเปลี่ยนควรใช้ยี่ห้อใหนดีครับ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะซื้อกับร้าน บานาน่าไอทีสาขาพระประแดงครับ เพราะรู้สึกการบริการดีและจะให้เขาประกอบให้ครับ
6. รบกวนช่วยดูตามนี้หน่อยครับ http://www.comseven.com/?name=power_supply และอีกสาขาหนึ่ง http://www.bananait.com/home.php?cat=350
7. ควรจะเลือกตัวใหนดีครับ ถ้าทางพี่ๆมีความเห็นว่าควรจะเปลี่ยนเพาเวอร์ซัพพลายในงบประมาณ1,500-2,500และ2,600-3,500 บาทครับ (หรือยี่ห้ออื่นร้านอื่นครับ แต่ผมไม่เข้าใจการประกอบเองอย่างชำนาญครับ)
ขอบพระคุณคุณพี่ทุกๆท่านที่ช่วยเหลือผมครับ
ขอเพิ่มหน่อนนะครับ ผมไปเปิดคูสเปค เพาเวอร์ซัพพลาย 250W. ที่ใช้อยู่ครับ ด้านข้างกล่อง
+5V. 16A.
+3.3V. 20A.
+12V. 15A.
-12V. 0.5A.
+5V. Vsb 2A.
+3.3V.&+5V. TOTAL OUTPUT POWER EXCEED 110W.
+3.3V.&+5V. 110W.
+3.3V.&+5V.&+12V. TOTAL OUTPUT POWER EXCEED 245W.
ขอบคุณอีกครั้งครับ

domesuckseed
9th September 2013, 06:52
PSU 250W คงไม่ไหวมั้งครับบ

kingtamza
9th September 2013, 06:54
ที่ไม่มีปัญหาอะไร ก้เพราะยังไม่เคยเล่นจน Full-Load เปล่า:confused:

เพราะตอน Full-Load จะเป็นช่วงที่ CPU กับ VGA ใช้ไฟเยอะสุด (เพราะมันทำงานจนถืงขีดสุด)

ไว้ผู้รู้มาช่วยดูอีกทีละกัน ถ้าอยากได้ PSU ใหม่ ผมก้รู่แต่ยี่ห้อ Seasonnic และครับ เอาตัวไหนก้ได้

mhooza
9th September 2013, 07:26
-ก็จริงอย่าที่ทู้บนบอก ใช้ธรรมดามันไม่รู้เรื่องหรอก แต่ถ้าเล่นเกมหรือโปรแกรมที่ใช้ทรัพยากรเยอะๆ อาจจะบินได้ ส่วนตัวแนะนำให้เปลี่ยนPSU
เป็น 600+ ที่เป็นวัตแท้ พวก corsair silverstone seasonic ocz ที่มีเครื่องหมาย80+ แล้วแต่กำลัง
-delta เค้ามีชื่อเสียงในเรื่องPSU ของ server มั้ง

464244068
9th September 2013, 09:57
เอาง่ายเลยนะคับ..
1.PSU เพิ่มเป็น 600 w ไปเลยคับ จริงๆมันขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ ถ้าตามพื้นฐานที่ให้มาก็พอใช้คับ แต่ถ้าเพิ่ม HDD . RAM กับ VGA เข้าไปแนะนำว่าควรเพิ่ม
2.ราคาจากประสบการณ์ ในการซื้อ PSU แนะนำว่าให้ซื้ออะไรก็ได้แค่เป็นวัดแท้ (ถ้าไม่เอามา overclock) เพราะว่าเดียวมันก็พัง 3-4 ปีต้องซื้อใหม่ยี่ห้อดีๆก็อยู่ได้ไม่มากกว่ากันเท่าไร อีกอย่างอนาคต อาจมี 1000W มาให้เราจับต้องใครจะไปรู้
3.DELTA ELECTRONIC มีชื่อเสียงดังใหม ต้องถามตัวคุณว่าเขามันใจและน่าเชื่อถือไหมละ ( บริษัทนี้จำไม่ผิด หัวๆ มาจากไตหวันนะคับ)

แต่ถ้าเอาจริงๆ คอมใช้เองควรประกอบเอง คอมบริษัทควรซื้อแบรเนมมาดีกว่าคับ จะได้ไม่เจ็บเรา

Rtna
10th September 2013, 08:33
2. DELTA ELECTRONIC มีชื่อเสียงดังใหมครับ
.. บ้านเราไม่ค่อยดัง เพราะทำแต่ OEM ให้กับแบรนด์เนม ไม่ได้ขายรีเทล
.. ถามว่าดีไหม ตอบว่าดีมากๆๆ อยู่ใน 10 อันดับต้นๆ
.. 250 วัตต์ เต็มหรือเปล่า -- เป็นวัตต์เต็ม แต่จะพอไหม ต้องหาโปรแกรมมาเทสดู พวก LinX , OCCT .. full load ไม่ดับ ไม่รีบู้ท ก็ ok
.. ถ้าจะเปลี่ยนให้ดีกว่า ต้อง seasonic -- xfx , corsair นอกนั้นไม่เวิร์ค ..

nescafe
11th September 2013, 21:23
.. บ้านเราไม่ค่อยดัง เพราะทำแต่ OEM ให้กับแบรนด์เนม ไม่ได้ขายรีเทล
.. ถามว่าดีไหม ตอบว่าดีมากๆๆ อยู่ใน 10 อันดับต้นๆ
.. 250 วัตต์ เต็มหรือเปล่า -- เป็นวัตต์เต็ม แต่จะพอไหม ต้องหาโปรแกรมมาเทสดู พวก LinX , OCCT .. full load ไม่ดับ ไม่รีบู้ท ก็ ok
.. ถ้าจะเปลี่ยนให้ดีกว่า ต้อง seasonic -- xfx , corsair นอกนั้นไม่เวิร์ค ..
ขอบคุณครับ ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ เล่นตามปกติถึงวันนี้ยังไม่มีอาการรวนของเครื่องเลยครับ ที่ยังไม่เปลี่ยนส่วนหนึ่งคือผมไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้เรื่องระบบไฟของpower supplyมันมีขั้วต่อหลายระบบและมันสามารถจะเสีบบกับเมนบอร์ดผมได้ใหมครับและจะขาดเกินหรือเปล่า จริงๆแล้วผมจะให้ทางร้านบานาน่า ไอทีทำก็จะสำเร็จไปนานแล้วทางสาขาบิ๊กซีพระประแดงก็บริการดีมากครับแต่ผมอยากจะมีทางเลือกสินค้ายี่ห้ออื่นๆบ้างครับ วันนี้ผมเปิดมาดูว่ากล่องpower supply มีความกว้างมากน้อยแค่ใหนเห็นยี่ห้อทั้งหลายที่ขายกันตัวถังจะใหญ่มากครับ power ของผมวัดได้กว้าง14.5ซม ยาว14ซม สูง8.5ซม. เมนบร์อดขั้วต่อ 24+4Pin ครับ และผมควรจะต้องรู้อื่นๆที่สำคัญเกี่ยวกับการเชื่อมต่อสายไฟอะไรบ้างครับ ขอบพระคุณอย่างสูง