PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คำถามคาใจ กับคำศัพท์ที่พิมพ์บน Facebook....

~-yoyoyo-~
9th September 2013, 12:29
คำว่า " เหย ดดดดดดด!!!! " ที่ชอบพิมพ์ๆกัน บน Facebook มันแปลว่าอะไรกันแน่ครับ เห็นมาเยอะแล้วครับแต่ก็ไม่รู้ความหมายที่แท้จริงของมัน มันมาจากคำว่า Yes ในภาษาอังกฤษเหรอะครับ หรือมาจากคำว่า เ-ด ในภาษาไทย ล่าสุดก็มีน้องสาวสวยคนหนึ่งมาพิมพ์ " เหย ดดดดดดด!!!! " บนสถาณะของผม ผมก็เลยงง เธอต้องการจะสื่ออะไร...... ใครรู้ความหมายที่แท้จริงของมันบ้างครับ ช่วยบอกที

อีกคำถามน่ะครับ " =*= " มันแปลว่าอะไรครับ..:confused:

:):):)

Super_Man
9th September 2013, 12:37
ในความคิด ของผมนะ
มันก็ไม่เชิงว่า เ-ด ในภาษาไทยหรอก แต่ก็คล้าย ๆ กับคำ อุทานที่เราชอบพูดว่า เ-ดเข้
นั้นแหละครับ แต่นี้เอามา แค่ข้างหน้า เลย เป็น "เย ดดดดดดดด" หมายถึง รู้สึก ประหลาดใจ สะใจ แอบดีใจเล็กน้อย น่าทึ่ง

ประมาณนี้

JacKLiqueuR
9th September 2013, 12:44
มันก็แปลตรงตัวทำนองนั้นแหละครับบ แบบว่าใช้กับเวลาลากเสียงอ่ะ อย่างแต่ก่อนเราเคยเห็นอะไรที่แบบสุดยอดเราก็อุทานว่า "เ-ดโด้ เ-ดเข้ ฯลฯ
แต่อันนี้มันแบบว่า เหย ดดดดดดด คำเดียว ก็เหมือนกันแหละครับ เพียงแต่แบบใหม่มันจะดูลดความรุนแรงไปนิดนึง 55555555555

ballba
9th September 2013, 14:39
อุปทานประหลาดใจ อะไรประมาณนั้นครับ

jaabkrain3
9th September 2013, 15:10
แบบ กำลังจะสื่อว่า สุดยอด หรือ อุปทาน ฮาๆ อ่ะ *0*

~-yoyoyo-~
9th September 2013, 15:32
อ๋อ.... ขอบคุณครับ ... พอดีมีสาวสวยมากดคอมเม้น.. ผมก็นึกว่าอะไร 555

nodoka
9th September 2013, 20:59
เป็นคำอุทานแสดงถึงความประหลาดใจหรือเซอร์ไพรส์ต่ออะไรบางอย่าง

เช่น เวลาเพื่อนพูดอะไรออกมาแบบเท่่ๆ เราก็จะอุทานว่า เห ยดดดด อย่างหล่ออ่ะ

คำนี้ผมใช้บ่่อยมากในชีวิตจริง จนกลายเป็นคำพูดติดปากผมไปซะแล้ว

แต่่สำหรับเว็บนี้ คำนี้เคยทำให้เกิดสงครามย่อมๆขึ้นในเว็บเมื่อนานมาแล้ว

ปล. คำนี้ไม่ใช่คำหยาบคายแต่อย่างใด จะมีเพียงคนบางกลุ่มเท่านั้นที่คิดว่ามันหยาบคาย