PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ระหว่างคนเล่นเกมออนไลน์กับเกมออฟไลน์

BlueFriday
9th September 2013, 21:18
OFFLINE/

เมื่อก่อนผมเองเป็นคนที่เล่นทั้งเกมออนไลน์และเกมออฟไลน์ [ตอนนี้ไม่ค่อยได้เล่นเกม กำลังอยู่ในช่วงรำลึกการ์ตูนในวัยเยาว์]

บางครั้งผมชวนเด็กๆ ที่เล่นเกมออนไลน์ให้ลองเล่นเกมออฟไลน์ เด็กพวกนี้ชอบเล่นพวกเกมแนวเก็บ Level หรือเล่นกับเพื่อนๆ ด้วยกัน
คำตอบที่ได้ : จากพวกเด็กๆ จะเป็นไปในเชิงว่าไม่ชอบ น่าเบื่อ ไม่ถูกใจ ไม่สนุกเมื่อไม่ได้เล่นกับเพื่อน บางคนถึงขั้นไม่อยากแตะเลย

และผมเคยชวนเด็กๆ ที่เล่นเกมออฟไลน์มาลองเล่นเกมออนไลน์ดู
คำตอบที่ได้ : จากเด็กที่เล่นเกมแนวออฟไลน์จะเป็นไปในเชิงที่ว่า ไม่อยากเสียเงินเติมนู้นนี้ โปรเยอะ แถมเกรียนยิ่งเยอะกว่าด้วยซ้ำ

? สิ่งที่สงสัยคือ

เด็กทั้งสองกลุ่มที่เล่นเกมกันคนละแนว โดยเฉพาะเด็กบางคนที่เล่นเกมออนไลน์ผมได้ชักชวนให้ลองเล่นเกมแนวออฟไลน์
แนะนำถึงจุดน่าสนใจของเกมออฟไลน์ แต่เด็กพวกนี้ก็ไม่คิดที่สนใจ แถมบางคนใช้คำว่า "เกมออฟไลน์กราก"
ทำให้ผมสงสัยว่าบางคนไม่ชอบเกมออฟไลน์เลยหรอ จากจำนวนที่ผมได้สำรวจก็ประมาณ 22 คนที่ไม่ชอบเกมออฟไลน์ จากทั้งหมด 30 คน

และมีข้อสงสัยเพิ่มเติมที่ว่าถ้าสังเกตเด็กทั้งสองกลุ่ม ในจำนวนเด็กที่เล่นเกมคนละแนวที่ถึงขั้นเรียกได้ว่า "ติดเกม"
เด็กทั้ง 2 กลุ่ม มีนิสัยที่แตกต่างกัน นี้ไม่ใช่ผลสำรวจนะครับ เพียงแต่ผมสังเกตเห็นถึงนิสัยของเด็กที่แตกต่าง แต่ก็มีปัจจัยหลายๆ เรื่องที่มีผลต่อนิสัยด้วยเช่นกัน

หรือพูดกันง่ายๆ ตามสไตล์ Main Forum เด็กที่เล่นเกมออนไลน์บางคน ย่ำบางคนมีนิสัยเกรียนเหลือหลายจริงๆ ในชีวิตจริงที่ผมมองดูเด็กๆ พวกนี้
พวกคุณเคยสังเกตกันไหมกับเด็กบางคนเดี๋ยวนี้พูดกันเก่งจริงๆ หรือถ้าจะพูดให้ถูก บางคนนี้ปากเก่งจริงๆ โดยเฉพาะเวลาที่ได้คุยเรื่องเกมในวงเพื่อนฝูง :o
แต่ผมเองก็พอเข้าใจว่ามันอาจจะไม่ใช่แนวที่พวกเขาจะชอบก็ได้ แล้วพวกคุณมีความคิดอย่างไรกับเกมแนวที่คุณเล่นละว่าชอบแนวออฟไลน์หรือออนไลน์เพราะอะไร ?

สุดท้ายอย่างที่บอกไว้ในตอนแรกผมเองก็เป็นคนที่เล่นทั้งเกมออนไลน์และออฟไลน์ แต่ไม่ว่าอย่างไรเกมก็ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อตอบสนองความบันเทิง
อย่าหักโหมที่จะเล่นจนไม่เป็นอันดูแลสุขภาพ หรือใช้เงินอย่างฟุ่มเฟือยไปกับการสร้างความเทพที่ถูกสมมุติขึ้น

Lonely_Knight
9th September 2013, 21:36
ผม Dota 2 Free to play & not pay to win

ไม่เสียตัง ไม่เติมตังซื้อของก็เก่งได้เท่าคนเติม อยู่ที่ฝีมือ

แต่ออฟไลน์ก็เล่นเยอะครับ แท้บ้างเถื่อนบ้าง ปนๆกันไป

-PoLyZ
9th September 2013, 21:49
ส่วนมากผมจะเล่นพวก Moba นะ แบบ Dota2,Hon,LoL อิอิ

jjjena1234
9th September 2013, 21:54
ผมเล่นเเต่ออฟไลน์ ออนไลน์ไม่เเตะเลย เบื่อเกรียนน

nontom007
9th September 2013, 21:56
ผมชอบออฟไลน์โดยเฉพาะเกมที่มีมัึลติสนุก ควรค่าแก่การจ่ายตังค์ :o

okwsaerz
9th September 2013, 21:59
ชอบออฟไล ชอบสูบเนื้อเรื่องงง

angelknight
9th September 2013, 22:03
ออฟไลน์+มัลติครับ

darkperson50
9th September 2013, 22:03
แต่ก่อนติดออนไลน์ หลังๆเริ่มเบื่อแนวออนไลน์ละ เลยมาเล่นออฟไลน์
เพราะรู้สึกว่าเกมส์มันสนุกกว่าจริงๆ และไม่มีวันปิดตัวลงเหมือนบางเกม...

GariTo
9th September 2013, 22:14
ผมว่าทุกคนตีความคำว่า เกม ผิดไปนะ -.-
เกมออนไลน์ที่ทุกคนเรียกกันน่ะ ความจริงมันเรียกว่า MMO หรือ Massive Multiplayer Online หมายถึง เกมที่มีระบบอนไลน์ขนาดใหญ่ และเน้นออนไลน์
ส่วนเกมทั่วไป ที่ทุกคนเรียกว่าออฟไลน์น่ะ มันก็เรียกว่าเกมธรรมดานั่นแหละ เพราะเกมจำพวกนี้มันก็มีระบบออนไลน์มาให้แทบทุกเกมอยู่แล้ว -.-

คำว่าเกมแบบที่ 2 มันก็เสียตังค์ อยู่แล้ว มิหนำซ้ำ นอกจากจะเสียให้เกม มันยังต้องเสียค่า DLC ต่างๆ อีก แยกกันไปอีก ในบางเกม ก็จะเสียเงินจริง เพื่อเติมเงินในเกม
อย่าง The Sims อยู่ดี

ถ้าจะเน้นคำว่า เกมออฟไลน์ กับ เกมออนไลน์ ไปด่าเด็กเกรียนนะครับ ผมว่ามันรู้สึกใช้ไม่ได้แล้วล่ะ :giveheart

edit : แต่งกระทู้สวยดีครับ :)

edit2 : เกมออนไลน์เดี๋ยวนี้ไม่ใช่ย่อยๆนะครับ ทั้งกราฟฟิค ระบบ เนื้อเรื่อง ตามติดเกมทั่วไปมาติดๆเลยล่ะ พัฒนาการเร็วมากๆ และเกมเก่าๆ ก็มีคุณภาพดีเช่นกัน ไม่ว่าจะ Pangya , World Of Warcraft , Guild Wars , Ragnarok ที่มันไม่ดี เพราะเซิฟไทยต่างหาก เสียค่า Air Time ไม่ก็ยอมจ่าย VPN ไปเล่นเซิฟนอก คุ้มกว่าเยอะ :(

battosai2010
9th September 2013, 22:18
ผมเล่นเกม ปัจจัยหลักคือต้องการเสพเนื้อเรื่องมากกว่าที่จะเล่นไปเรื่อยแล้วไม่มีที่หมายและต้องเสียเงินเกินจำเป็นบางไอเท็มผมเลยคิดว่าผม ชอบออฟไลน์มากกว่า แต่ก็ไม่ได้เกลียด ออนไลน์ เพราะบางเกมที่เล่นมา มันก็ตอบสนองผมพอได้เหมือนกัน ^^

Kellidev
9th September 2013, 22:21
นำเสนอได้ค่อนข้างดีทีเดียวครับ สำหรับผมผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเด็กบางคนถึงเกลียดเกมonline/offlineเข้าไส้ขนาดไม่อยากแตะ

ผมเล่นทั้ง online/offline นะ online ชอบเกมที่ต้องจ่าย air-time เพราะเกมพวกนี้ทำออกมาได้ดีมากทั้งระบบ เนื้อเรื่อง กราฟฟิค
ไม่มีเทพทรู กรองเกรียนได้ระดับนึง เล่นแล้วรู้สึกคุ้มกับเวลาและเงินตราที่เสีย ส่วน offline ผมว่า gameplay กราฟฟิค เนื้อเรื่องมันทำ
ออกมาได้ดีกว่าเกม onlineทั่วไป ติดแค่ส่วนใหญ่ทำมาเพื่อเล่นคนเดียว ระบบ multiplayer ก็ให้ความสนุกสู้เกมที่เป็น online ไปเลยไม่ได้
แต่ก็ยังมีหลายเกมที่ระบบ multiplayer มีลูกเล่นที่แปลกใหม่และสนุกมาก

Jizsy
9th September 2013, 22:32
สำหรับผมเกม Online เล่นเน้นสังคม
ส่วนเกม Offline เน้นภาพสวย

[Never]
9th September 2013, 22:34
ผมว่าผมอยู่ตรงกลางของทั้งสองสิ่งนี้ครับ :) ผมเล่นได้หมด

kurolykan
9th September 2013, 22:37
ผมก็เล่นมันทั้ง 2 แนวนั่นแหละครับแต่ว่าเบื่อแนว MMO RPG ไปแล้วขี้เกียจเก็บเวล ขี้เกียจทำอะไรซ้ำซากนานๆ เบื่อลักษณะสังคมออนไลน์ที่แย่ลงทุกวันๆ ยิ่งตอนหลังนี่เพื่อนไปเรียนต่อต่างประเทศบ้างทำงานบ้าง เวลาจะเล่นเลยต้องเล่นคนเดียว (ถ้ามีเวลา) จะหาเพื่อนในเกมเดี๋ยวนี้ก็เจอแต่พวกไม่พึ่งประสงค์ พอเข้ากิลก็โดนเมินประจำ แถมไอระบบดันเจี้ยนที่มาหลังๆ ลงคนเดียวไม่รอดแหง หรือรอดก็กินเวลานานโข ต้องมานั่งรอคนอื่นอีก ข้อเสียสำหรับผมมีเป็นเข่ง พอยุคหลังๆ มันเริ่มพัฒนาระบบกลายเป็นคล้ายๆ Hack'n Slash ก็คอมโบไม่มัน จัดคอมโบหนักไปมานาหมดอีก และที่สำคัญเกมออนไลน์จากเกาหลี มันอิงไอเทมเป็นหลักเกือบทุกเกม หรืออาจจะทุกเกมเลยก็ว่าได้ ซึ่งตัวผมเป็นพวกขี้เกียจตีบวกมากๆ

ส่วนเกม "ออฟไลน์" มันมีอะไรให้ผมได้เสพมากกว่า "ออนไลน์" ล่ะนะ

alonedevil
9th September 2013, 22:40
เลิก MMO ทั้งหลายเพราะ เกรียนและเทพทรู บอท ไม่มี ปัจจัยอื่น อีกแล้วหละ (เว้นพวกเก็บAir-time เท่าที่เคยสัมผัส รู้สึกดีกว่า F2P)

nano28
9th September 2013, 22:45
ผมว่ามันก็แล้วแต่ช่วงชีวิตของผู้เล่นอีกแหละ ว่าได้เล่นในยุคไหน สำหรับผมแล้วก็เป็นพวก ps1 ps2 แฟมิคอน นินเทนโด้ gameboy อะไรพวกนี้ ผมว่ามันเป็นอะไรที่เป็นเกม มีจินตนาการ มีอะไรซ่อนอยู่ในฉากมากมายให้ค้นหา แถมเล่นสองคนในเครื่องเดียวได้ด้วย(จะตบกันก็ตรงนั้นแหละ ไม่ต้องสนใจพวกที่เกรียนไกลๆ)

ซึ่งเดี๋ยวนี้เกมส่วนใหญ่ก็เน้นแต่ภาพทั้งนั้น ความคลาสสิกหายหมดแล้ว ถ้าอยากรู้ความทรมาณก็เล่นนี่เลย rockman1-6 เล่นมาสิบกว่าปีแล้วยังไม่เคยเจอบอสเลย...

pame3333
9th September 2013, 22:45
ออฟไลน์ :เนื้อเรื่องดีเยี่ยม มัลติได้สังคมเเต่จำกัดคนเล่น ภาพสวย(เสียตังในการซื้อครั้งเดียว)
ออนไลน์:เล่นกับเพื่อนได้เยอะ สังคมหลากหลาย ประสบการในการประมือกับเกรียน (เเค่เติมก็โหดได้(ยกเว้นMOBA))
นี้คือส่วนตัวผม //เล่นออฟมากกว่าออน เหตุผล เสพเนื้อเรื่องซึ่งไม่มีในออนไลน์

Spermz
9th September 2013, 23:14
เท่าที่เห็นหลายคนเลยไม่เล่นเกมออฟไลน์เพราะบอกว่าเกมออฟไลน์กาก แต่ความจริงแล้วพวกเขาไม่รู้ว่าโลกนี้มี crysis 3 ภาคแล้ว
ด้วยความที่ว่า คนที่เล่นเกมออนไลน์ ก็จะออนไลน์อย่างเดียวครับ พวกเขาจะไม่ได้สนใจว่าเกมออฟไลน์นั้นไปถึงไหนแล้ว และการทีจะเล่นเกมออฟไลน์บางคนก็ยังคิดว่าเป็นการใช้ต้นทุนสูง
ซึ่งจริงๆผมว่า ออฟไลน์กับออนไลน์ ถ้าเล่นเต็มที่ ออนไลน์กลับมีค่าใช้จ่ายเยอะกว่านะ เกมบางเกมก็ต้องเติมไม่จบสิ้น
ส่วนคนที่เล่นออฟไลน์ส่วนใหญ่ ผมคิดว่าก็น่าจะเล่นออนไลน์จนเซ็งและต้องการประสบการณ์ที่สุดยอดและสมจริงและท้าทาย จากเกมออฟไลน์ที่ให้ได้มากกว่าเกมออนไลน์นะครับ
ผมเคยเถียงกับเพื่อนครับ ว่า เฮ้ย Warcraft 3 ภาพไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ผมโดนด่าครับ ว่าดูยังไงว่าภาพมันไม่สวย ก็คือผมเอามันไปเทียบกับ starcraft 2 ครับ = ="มันเลยไม่สวยในสายตาผมไปเลย อะไรแบบนี้
พูดจริงๆก็ เกมออฟไลน์ยังเข้าถึงคนไทยเรายังไม่มากครับ แต่ปัจจุบันนี้เทียบกับเมื่อก่อนผมว่า ตอนนี้ เกมออฟไลน์หาได้ง่ายหยิบจับ มีไว้ในครอบครองง่ายกว่า หาซื้อกล้วยน้ำว้าด้วยซ้ำ เพียงแต่ จะมีใครรู้รึเปล่า
ล่าสุดที่ผ่านมี มีน้าคนนึงครับมาถามผมว่า "น้องๆรู้จักร้านขายเกม PC รึเปล่า" ผมบอกว่า "ถ้าแถวนี้ไม่มีหรอกครับ ผมแนะนำว่าไปซื้อแบบ Digitaldownload จากตัวแทนขายตามอินเทอร์เน็ตง่ายกว่าครับ ได้เกมแท้แถมราคาถูกด้วย"

ผู้คนรู้ถึงการมีอยู่ของออฟไลน์ Gen ใหม่ๆน้อยเกินไป

ผมมีคำถามอย่างนึง : คิดเหมือนกันมั้ยเกมออนไลน์ในไทยเรากำลังมูนวอร์คอย่างช้าๆ...หรือผมคิดไปเอง

dan34547
9th September 2013, 23:20
สำหรับผมคิดว่า เกมออนไลน์ ถ้าไม่มีเพื่อน ผมก็ไม่ค่อยอยากเล่น โดยเฉพาะเกมเก็บเวล เล่นคนเดียวก็ไม่ต่างกับเล่น ออฟไลน์ อีกอย่างเด็กเกรียนเยอะด้วย ปากดี
แล้วอีกอย่างเกมในไทยแต่ละเกมเป็นเกมที่ ใครเติมมากก็เทพมาก ใครเติมน้อยก็เทพน้อย เกมเก็บเวลนี้ตัวดีเลย ถ้าเป็นแบบพวกเติมเงินเพื่อ ซื้อ ชุดแฟชั่นอะไรพวกนี้ว่าไปอย่าง

kingmes
9th September 2013, 23:21
สำหรับผมนั้นนะ

ออฟไลน์ กับ ออนไลน์ ต่างกันตรง เอฟเฟคภาพ ที่ เล่นออฟ เพราะ ภาพสวยกว่า ออน หลายขุมนัก และอีกอย่างเนื้อเรื่องที่ โคตรจะมันของเกมส์ออฟ

สวนออนไลน์ เล่นแต่แนว Moba ครับ แต่ถ้าอยากเล่น แล้วให้โหดจริง ๆ ไปเล่น ออดิชั่นครับ ต่อให้เติม 10000 อัพ ชุดก็แค่เทพ เกมส์นี้พึ่งฝีมือล้วน ๆ

ILoVePaNgYa
10th September 2013, 01:06
การที่เด็กว่า"เกมออฟไลน์กราก"อาจเป็นเพราะเกมออฟไลน์มันเอาตัวละครในเกมไปอวดเพื่อนหรือคนอื่นไม่ได้รึป่าวเลยว่าเกมออฟไลน์กราก

ผมว่าเด็กที่ติดเกมออนไลน์อาจเป็นเพราะพวกนี้ต้องการสังคมรึป่าวครับ ในชีวิตจริงสังคมที่เค้าอยู่อาจจะไม่มีใครสนใจเค้าแต่พอเค้าเข้ามาในโลกออนไลน์มีคนมาทักมาแชทมาช่วยทำเควสหรือชมว่าเค้าเก่งต่างๆนาๆเลยทำให้เค้าชอบเล่นเกมออนไลน์มากกว่าออฟไลน์

ส่วนพวกที่ชอบออฟไลน์อาจจะเป็นเพราะอยากเล่นอะไรคนเดียว หรืออยากมีโลกส่วนตัวของตัวเองดู ไม่ชอบรูปแบบเกมอะไรที่ซ้ำซากแบบออนไลน์(เก็บเวล หาของ)

hisawahiroki
10th September 2013, 01:25
ผมเล่นทั้งคู่แหละ แต่ออนไลน์จะเล่นแต่เกมนอกพวก Tera Archage FFXIV Aion Guild Wars 2 เน้นคุณภาพไม่เอาออนไลน์ไทย เกรียนไทย -*-

lnw_
10th September 2013, 01:33
เล่นหมด แต่ออนไล ของไทยไม่ค่อยเล่น เล่นแต่ของเซิฟนอกสะมากกว่า

TAnwa1219
10th September 2013, 02:01
ทั่วๆไป แบ่งง่ายๆ(เกณฑ์ตั้งเอง)
1. เกมส์กล่อง
1.1 co op
1.2 เกมoffline
1.3 online เสียตัง
2. เกมส์ออนไลน์
2.1 เกมส์ฟรี ไอเทมเติม เกมส์เทพทรู
2.2 dota hon lol

ที่ถูกใจก็จะเป็น Co-op อารมณ์คล้ายๆพวก hon คือเราเล่นกับเพื่อนในกลุ่ม สนุกกันสองสามคน มันก็โอเค แล้วนะสำหรับคนที่ไม่ค่อยว่างเท่าไหร่ (แต่ฮอนเจอเกรียนบ่อย ก็เซ็ง coop ดีกว่าบอทไม่เกรียน)
ส่วนพวก เทพทรู ก็เล่นบ้าง เพราะมันเปิดโอกาสได้พบเพื่อนใหม่ๆในเกม เหมาะกับช่วงที่เรามีเวลาว่างเยอะขึ้นมาหน่อย ส่วนเกมส์offlineก็อารมณ์ในช่วงอยากเสพภาพสวยๆและเนื้อเรื่องดีๆ

psychogunz
10th September 2013, 03:27
ผมเล่นทั้ง 2 แบบครับ เกมส์ออนไลน์ช่วงแรกๆสนุกมากครับสังคมดี เกมส์สนุก หลังๆเกมส์ออนไลน์ผมไม่แตะเลยครับ คิดดูนะครับชีวิตคนเราก็น่าเบื่อพอแล้ว กะว่าจะเข้าเล่นเกมส์ให้สนุกหลุดโลก กลับกลายเป็นว่า ผมต้องมานั่งตัดหญ้า ขุดดิน เลี้ยงหมา ตัดไม้ ทอผ้า เก็บก้อนหิน เอาไปทำ..... ไร้แก่นสารสุดๆ *-* ทำให้เกมส์ขาดความสนุกหมด

Patrenko
10th September 2013, 04:28
ผมว่าทุกคนตีความคำว่า เกม ผิดไปนะ -.-
เกมออนไลน์ที่ทุกคนเรียกกันน่ะ ความจริงมันเรียกว่า MMO หรือ Massive Multiplayer Online หมายถึง เกมที่มีระบบอนไลน์ขนาดใหญ่ และเน้นออนไลน์
ส่วนเกมทั่วไป ที่ทุกคนเรียกว่าออฟไลน์น่ะ มันก็เรียกว่าเกมธรรมดานั่นแหละ เพราะเกมจำพวกนี้มันก็มีระบบออนไลน์มาให้แทบทุกเกมอยู่แล้ว -.-

คำว่าเกมแบบที่ 2 มันก็เสียตังค์ อยู่แล้ว มิหนำซ้ำ นอกจากจะเสียให้เกม มันยังต้องเสียค่า DLC ต่างๆ อีก แยกกันไปอีก ในบางเกม ก็จะเสียเงินจริง เพื่อเติมเงินในเกม
อย่าง The Sims อยู่ดี

ถ้าจะเน้นคำว่า เกมออฟไลน์ กับ เกมออนไลน์ ไปด่าเด็กเกรียนนะครับ ผมว่ามันรู้สึกใช้ไม่ได้แล้วล่ะ :giveheart

เห็นด้วยครับผม เกมส์กล่องพวก Arma พวก Team fortress เห็นวัยรุ่นด่าพ่อล้อเเม่กันประจำ ขึ้นอยู่ที่ตัวบุคคลเเล้วเเหละครับ ที่เห็นพูดด่ากันเก่งๆนั้นคือที่ตัวเด็กครับที่เห็นว่าเยอะกว่าเพราะเกมส์ออนไลจะเข้าถึงได้่ง่ายกว่าครับผม

nokung
10th September 2013, 06:28
ผมเล่นทั้งออฟไลน์กับออนไลน์ครับแต่ออนไลน์หลังๆนิไปเล่นเกมในสตีมเอา เบื่อเกมออนไลน์ที่เปิดในไทย

TheZeRo00052
10th September 2013, 07:57
ผมชอบเล่นทั้ง 2 แบบแหละ แบบว่าวันไหนอยากเล่นออนไลก็เล่นแต่ไม่เติมเล่นพอหาย อยากพอ

ส่วนออฟไลเกมไหน มันติน่าสนเก็บเงินจัดแท้สิครับรออะไรล่ะ 55+

dbmusics
10th September 2013, 08:43
หน้าที่ของเกรียนคือการแสดงออกถึงความเกรียน และ เกมออนไลน์มันก็เป็นช่องทางหนึ่งในการแสดงออกเท่านั้น แต่เนื่องจากระบบเกมออนไลน์ บางเกม มันทำให้คนเล่นยิ่งเชื่อจริงๆว่า เขาสามารถทำได้ในทีนี้ อันนี้แหละที่คุณเรียกว่าปากดี ยิ่งเรื่องนี้เกิดขึ้นกับเด็ก เขาจะเรียนรู้ที่จะแบบนี้ในที่อื่นๆไปด้วย

eggmix98
10th September 2013, 08:53
เล่นเกม Online ไม่เติมสู้เค้าไม่ได้ ปล.เล่นฟรี เเต่เติมเดือนละ 300+ เอาไปคุณดู
เล่นเกม offline ไม่เติมยังไงก็สู้ได้ ปล.เเผ่นเเพง เเต่ผมก็ยอม

Ibanez
10th September 2013, 09:16
เกมออนไลน์(เกมฟรีแถวร้านเกมเด็กปากดีเล่นกันเยอะๆ)คือเกมที่ระยัมที่สุดเท่าที่โลกเคยเจอมาครับ

เมือก่อนผมก็เล่น แต่ผลคือ สู้ไม่ได้ ผมจะยกตัวอย่างเกมสุดท้ายที่ผมเคยเล่น(เกมออนไลน์)คือ PB โหส้วนตีน ผมบอกตรงๆผมขอโม้เลยแหละว่าผมแม่นหัวมาก เพื่อนๆผมที่ว่าเก่งๆยังยอม ผมยิงแต่หัวแล้วหัวตลอด ผมยศ 3*(พลเอก) หลังๆมีพวกหน้ากากมาผมก็เริ่มเซง แต่ยังสู้ไหวแต่ก็เสียเปรียบเพราะแมร่*กันหัวแตกได้ตั้งหลาย% หลังๆมา แมร่* กัน head shot ได้ แบบเกือบ 100% รุ่นแพงๆที่ออกมาด้านหลังๆ ผมถึงกับอยากเลิกแต่ก็ยังเสียดายตัว

หลังๆมา วันนั้นผมไปเล่น วางระเบิด ผมแพ้มัน (แพ้ยับ) คิดดูว่า + กันทีไรผมแพ้ตลอด ผมใช้ AUG A3 มัน Kriss ผมยิงหัวมันโดนทุกครั้งที่ผม + มันแต่มันเสือกไม่ตายหมวกหลุดทุกครั้ง

ผมจะอธิบายศัพคุณมันให้

มันมีตัวละครเติมเป็นตัวผู้หญิงเลือด+120 หรือ 115 นี้แหละผมจำไม่ค่อยได้ ไอเทม + HP อีก 15% รวมเลือดทั้งหมดมี 132 แล้วก็สรุป

-มันมี หน้ากากที่กัน head shot ได้เกือบ 100%(หน้ากากรุ่นใหม่)
-มีตัวละครผู้หญิงตัวใหม่เล็กพริ้วยิงยากสั*ๆ มีเลือก 132 จากปกติมีกันแค่ 100
-เกราะกันกระสุน 15% (กัน 15%+เลือก 132 น่ะครับ จากใจ ระยัม)
-ไอเทมเปลี่ยนสุนไป 25%
-ไอเทมสลับปืนไปขึ้น 50%
-มีใหญ่ๆที่คลิกขวาฟันรอบเดียวตาย ท่าผมจำไม่ผิดมีดอันนี้มันต้องเติม
-ปืนพกทองคู่ที่มีให้เติมซื้ออย่างเดียวในยุคนั้น ผมจำได้

**ผมดูได้ไง ก็ผมหาว่ามัน hack ไงครับเพราะผมยิงมันยังไงๆกไม่ตาย ยิงหัวหัวก็ไม่แตก ยิงตัวผมก็ตายก่อน เพราะผมตัว เดิมๆไม่ได้เติมอะไรสักอย่างอย่างมีแค่หมวกแดงอันเดียว พอผมหาว่ามัน hack มันก็เลยอธิบาย ความเทพของมันให้ผมรู้(เทพเติมไง)

หลังจากนั้นผมก็ไม่เเตะเกมที่มันมีระบบเติมเงินที่มีแต่ไอเทมได้เปรียบอีกเลย ลาขาดยาวววววว ผมเลยมาเล่นพวก COD พสก Co-op กัน ฮาๆ แล้วขาดไม่ได้ DOTA แต่ HON ผมเล่นได้ 1 เดือนผมลบทิ้งไปล่ะ ผมไม่อยาก อธิบายว่า HON มันมีอะไรทำไมถึงลบทิ้งเดี๋ยวจะเกิดดราม่าป่าวๆครับ แล้วท่าใครอยากรู้คุณก็ลองโหลดมาเล่นดูเองเดียวรู้เองครับ สำหรับ HON

liger0000
10th September 2013, 14:33
ผมเล่นได้ทุกแนวนะ ข้อดีของเกมออฟไลย์คือ เกมค่อนข้างสมดุล ภาพสวยกว่าไม่มีค่าโน้นนี้และไม่ต้องต่อเน็ต(เน็ตกากๆของทรู)ทำให้ใช้เน็ตทำอย่างอื่นได้ แต่ก็มีข้อเสียคือเกมส่วนใหญ่ค่อนข้างสั้น
ส่วนเกมออนไลย์มันดีตรงที่ตัวละครสวยกว่า(สาวๆสวยกว่าเยอะ โดยไม่ต้องลงmodให้ยุ่งยาก)และเล่นได้ยาวๆ แต่ข้อเสียคือต้องต่อเน็ต(รวมถึงเกมออฟไลย์รวมถึงเกมออฟไลย์ต่อเน็ตด้วย) แถมค่ายเกมไทยก็ห่วยมาก เกรียนไทยก็เยอะ สมดุลก็น้อย(ขนาดยอมซื้อกล่องเล่นอย่างกิลวอร์ก็ยังเจอระบบmallเลย)

พวกไร้เพื่อนอย่างผมไม่ค่อยแคร์หรอกนะเล่นหลายคนได้ ขอแค่เกมสนุก ภาพสวย ระบบดีก็พอละ

pondsif01
10th September 2013, 16:23
ชอบเล่น off line ครับ เสพย์เนื้อเรื่องและสนุกด้วยเพราะชอบเล่นเกมใหญ่ๆ

ถ้า online ก็แบบพวก battle field3 เกมดังๆครับ ถึงจะสนุกไม่ต้องเติมเงิน ฝึกภาษา ด่าฝรั่ง 55555

DeadCarnival
10th September 2013, 16:40
ส่วนตัวชอบเล่น ออฟไลน์ มากกว่าครับ มันเชิงเหมือนดูหนัง แต่เรามีส่วนร่วมไปด้วย โดยส่วนตัวก็เป็นคอหนังอยู่แล้วด้วย

ลองลงมาจะเป็นเกมแนว co-op เนื้อเรื่อง หรือ arcade เล่นขำๆกับเพื่อนเพราะอยากทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนโดยที่ไม่ต้องออกไปทำอะไรให้เดือดร้อนใคร

ส่วนเกมออนไลน์นานๆจะเล่นที แต่เวลาเล่นก็ไม่ค่อยเข้าสังคมอยู่ดีเล่นอยู่แต่กับหมู่เพื่อน ไม่ค่อยอยากคบหากับคนแปลกหน้าเสียเท่าไหร่

kidsylenser
10th September 2013, 16:52
ผมเล่นทั้ง 2 แบบนะ

แต่ผมจะเอียงไปทาง Off มากกว่า On โดยส่วนตัวผมเล่นเกมแปบ ๆ ก็เบื่อแล้ว ยกเว้น เกมฟุตบอล 555

เชื่อไหมผมซื้อ FIFA12/FIFA13 แต่ผมเล่น มัลติไป 3-4 ครั้งเองแต่ผมไม่รู้สึกเสียดายเงินเลย

ทางกลับกันเล่น Online ผมเบื่อสังคมในเกมเบื่อคนที่มาเกรียนใส่ ซะมากกว่า

beever9
10th September 2013, 17:44
ผมเล่นแต่ออฟไลน์ครับช่วงนี้ เกมส์ออนไลน์ เดี่ยวนี้น่าเบื่อมีแต่เกมส์แนวลงดันเก็บเวล ขอบายดีกว่า

Droge.
10th September 2013, 17:52
ชอบ moba ด่าคนอื่นมันดี

dante_sparda
10th September 2013, 17:53
OFFLINE/

เมื่อก่อนผมเองเป็นคนที่เล่นทั้งเกมออนไลน์และเกมออฟไลน์ [ตอนนี้ไม่ค่อยได้เล่นเกม กำลังอยู่ในช่วงรำลึกการ์ตูนในวัยเยาว์]

บางครั้งผมชวนเด็กๆ ที่เล่นเกมออนไลน์ให้ลองเล่นเกมออฟไลน์ เด็กพวกนี้ชอบเล่นพวกเกมแนวเก็บ Level หรือเล่นกับเพื่อนๆ ด้วยกัน
คำตอบที่ได้ : จากพวกเด็กๆ จะเป็นไปในเชิงว่าไม่ชอบ น่าเบื่อ ไม่ถูกใจ ไม่สนุกเมื่อไม่ได้เล่นกับเพื่อน บางคนถึงขั้นไม่อยากแตะเลย

และผมเคยชวนเด็กๆ ที่เล่นเกมออฟไลน์มาลองเล่นเกมออนไลน์ดู
คำตอบที่ได้ : จากเด็กที่เล่นเกมแนวออฟไลน์จะเป็นไปในเชิงที่ว่า ไม่อยากเสียเงินเติมนู้นนี้ โปรเยอะ แถมเกรียนยิ่งเยอะกว่าด้วยซ้ำ

? สิ่งที่สงสัยคือ

เด็กทั้งสองกลุ่มที่เล่นเกมกันคนละแนว โดยเฉพาะเด็กบางคนที่เล่นเกมออนไลน์ผมได้ชักชวนให้ลองเล่นเกมแนวออฟไลน์
แนะนำถึงจุดน่าสนใจของเกมออฟไลน์ แต่เด็กพวกนี้ก็ไม่คิดที่สนใจ แถมบางคนใช้คำว่า "เกมออฟไลน์กราก"
ทำให้ผมสงสัยว่าบางคนไม่ชอบเกมออฟไลน์เลยหรอ จากจำนวนที่ผมได้สำรวจก็ประมาณ 22 คนที่ไม่ชอบเกมออฟไลน์ จากทั้งหมด 30 คน

และมีข้อสงสัยเพิ่มเติมที่ว่าถ้าสังเกตเด็กทั้งสองกลุ่ม ในจำนวนเด็กที่เล่นเกมคนละแนวที่ถึงขั้นเรียกได้ว่า "ติดเกม"
เด็กทั้ง 2 กลุ่ม มีนิสัยที่แตกต่างกัน นี้ไม่ใช่ผลสำรวจนะครับ เพียงแต่ผมสังเกตเห็นถึงนิสัยของเด็กที่แตกต่าง แต่ก็มีปัจจัยหลายๆ เรื่องที่มีผลต่อนิสัยด้วยเช่นกัน

หรือพูดกันง่ายๆ ตามสไตล์ Main Forum เด็กที่เล่นเกมออนไลน์บางคน ย่ำบางคนมีนิสัยเกรียนเหลือหลายจริงๆ ในชีวิตจริงที่ผมมองดูเด็กๆ พวกนี้
พวกคุณเคยสังเกตกันไหมกับเด็กบางคนเดี๋ยวนี้พูดกันเก่งจริงๆ หรือถ้าจะพูดให้ถูก บางคนนี้ปากเก่งจริงๆ โดยเฉพาะเวลาที่ได้คุยเรื่องเกมในวงเพื่อนฝูง :o
แต่ผมเองก็พอเข้าใจว่ามันอาจจะไม่ใช่แนวที่พวกเขาจะชอบก็ได้ แล้วพวกคุณมีความคิดอย่างไรกับเกมแนวที่คุณเล่นละว่าชอบแนวออฟไลน์หรือออนไลน์เพราะอะไร ?

สุดท้ายอย่างที่บอกไว้ในตอนแรกผมเองก็เป็นคนที่เล่นทั้งเกมออนไลน์และออฟไลน์ แต่ไม่ว่าอย่างไรเกมก็ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อตอบสนองความบันเทิง
อย่าหักโหมที่จะเล่นจนไม่เป็นอันดูแลสุขภาพ หรือใช้เงินอย่างฟุ่มเฟือยไปกับการสร้างความเทพที่ถูกสมมุติขึ้น

online ก็มีแต่เดิมๆอ่ะไม่เห็นพัฒนาเท่าไหร่เลย ไม่ว่าจะเป็นยิงกันฟันกัน เอาตัวละครผู้หญิงเป็นหลัก เอานมมาล่อคนเล่นอย่างเดียว ไปดูได้เพียบ offline ดีกว่า ไม่เสียเงินสักบาท ไม่ต้องจองเครื่อง ไม่ต้องเติม
ไม่ต้องเสี่ยงมีเรื่องในร้าน ไม่ต้องตายคาร้าน offline อยากเล่นอันไหนก็โหลดเอา กราฟฟิกสุดยอดอลังการงานสร้างเต็มอิ่มทุกโสดประสาทสัมผัส เหนือจินตนาการ เหนือความคาดหมาย เล่นอยู่กับบ้านทำไรได้มากกว่าเล่นเกม
เล่นเกมที่ร้านก็ได้แต่เล่นเกมทำไรอย่างอื่นไม่ได้ไม่สะดวกไม่เป็นส่วนตัว จะเปิดดูนู่นนี่นั่นก้ไม่ได้ ให้เดาเองว่าอะไร
สรุป เล่นอยู่กับบ้านดีสุด เล่นแล้วไม่เดือนร้อนครอบครัว เดือดร้อนโรงเรียน เดือดร้อนผู้อื่นก็เล่นไปเถอะครับ ที่สำคัญอย่าไปจริงจังกับมันมากมันก็แค่เกมนะครับ คิดถึงอนาคตของตัวเองบ้าง

PreciousTar
10th September 2013, 19:22
เกมออฟไลน์ต้องเสียเงินซื้อ (ของแท้) ส่วนออนไลน์ไม่ต้องซื้อแต่ก็ต้องมีการซื้อ Item เพื่อมาทำให้ตัวละครเราเก่งขึ้น อุปกรณ์ส่วนเสริมต่างๆ มากมาย บลาบลา แต่เราจะไม่เติมก็ได้แต่ไม่เก่ง

CPERTT
10th September 2013, 20:30
ไม่รู้แหะ แต่ละคนยกเอาหลักการอะไรมาเยอะแยะมากมาย จะ ออฟ จะ ออน มันก็เกมเหมือนกัน ถ้านึกถึงเกม มันก็ให้ความสนุก เพลิดเพลิน มิใช่หรือ ? บางคนบอกสูบเนื้อเรื่อง บางคนบอกสูบกราฟฟิค งั้นผมถามหน่อย สิ่งที่คุณหวังจาก เนื้อเรื่อง & กราฟฟิค คืออะไร ? จะออฟ จะออน ไม่

สำคัญหรอกผมว่า คุณเล่นแล้วสนุก เล่นแล้วคลายเคลียดก็พอแล้วมั้ง รักจะเล่นเกมแล้วจะแอนตี้เกมทำไม ในเมื่อมันก็คือสิ่งที่เรียกว่า เกมเหมือนกัน ไม่ชอบก็ไม่ต้องเล่นก็แค่นั้น ไปว่าเกมกากคุณลองเล่นหรือยัง เต็มที่กับมันหรือยัง ? ถ้าพูดเรื่องเสียตัง ถ้าคุณไม่ได้โหลดเถื่อนเล่น มันก็เสียตัง

เหมือนกันแหละเผลอๆ เกมแท้ที่บางคนมี มูลค่าเยอะกว่าเทพทรูไม่รู้เท่าไหร่แล้วมั้ง จริงปะ ? อันนี้ผมพูดถึงเรื่องเงินนะเผื่อจะมมีคนมาอ้างว่า ได้เล่นหลายเกมกว่า เล่นเกมๆเดียว มันก็จริง แต่ มันก็เสียเงินเหมือนกันมิใช่หรือ ? คุณมีปัญญาซื้อเกมแท้ แล้วทำไมคนเหล่านั้นเค้าจะไม่มีเงินเติมเกม

ที่เค้าชอบ ไปว่าเค้าไม่ได้นะครับ แล้วอีกอย่างคนเติมเกมออนไลน์ไม่ใช้มีแต่เด็กหัวเกรียนนะ คนมาการมีงานทำเค้าเติมกันไม่เห็นจะเดือดร้อนอะไรเลย ผมอยากฝากคนบางคนหน่อย คุณเป็นคนเล่นเกมเหมือนกันแล้วจะไปว่าอีกคนเพียงเพราะเค้าชอบในสิ่งที่คุณมองว่ามันแย่ หน่ะหรือ ? คนเล่น

เกมเหมือนกันน่าจะเข้าใจนะครับ ที่เค้ายอมเติมก็อาจจะเหมือนที่คุณยอมซื้อเกมที่คุณชอบก็ได้นะ ^^ ใครชอบอะไรก็ปล่อยเค้าเถอะ คุณชอบอะไรก็ทำต่อไป ไม่ต้องเสียดสี ไม่ต้องให้ร้าย ยากนักหรือไง

ปล.ที่เขียนมาเพราะเห็นแล้วขัดใจบางคน ที่เจอแต่สิ่งแย่ๆ แล้วเก็บเอามาพูดว่าเกมออนไลน์เป็นอย่างนั้น เล่นเกมออนไลน์ก็เหมือนสังคมนึงอะ มีทั้งคนดี และไม่ดี ปะปนกันไป ความสนุกของเกมออนไลน์คือ 'เพื่อน' ครับ กราฟฟิคไม่ต้อง เนื่องเรื่องไม่มี แค่ได้เฮฮา ได้มีกิจกรรมร่วมกัน ผมมองไม่ออกอะไรจะสนุกไปกว่าเล่นเกมกับเพื่อนแล้วหล่ะ ?

สุดท้ายก็อยู่ที่ความชอบของคนอยู่ดีเรื่องแบบนี้บังคับกันไม่ได้จริงไหม ? เค้าไม่ชอบอย่างที่เราชอบ ก็ปล่อยเค้า คนรอบชอบอะไรไม่เหมือนกันเนาะ :)

Onion
10th September 2013, 21:50
Online : DotA2 , League Of Legends
Offline : พวกเกมส์ Lan (ภาพสวยเล่นกับเพื่อน) ยอมเสียตังทีเดียวดีกว่า ค่อยๆเสียแบบ เกมส์เก็บเวลอ่ะครับ

TheTaTha5
11th September 2013, 02:09
ผมชอบ ออฟไลน์แล้ว + มัลติ มากกว่า เพราะว่าเด็กเกรียนน้อยครับแล้วเวลาเราเล่นก็ไม่ต้องเติมอะไรเพิ่มเติมเพื่อเทพ (ไม่นับDLC 5555) เล่นสบายๆ แถมถ้ามี Coop นี้สนุกไปใหญ่เลย ส่วน Online นี้ก็เล่น แต่ Moba ครับแค่นั้นแหละ แนวอื่นเล่นไม่ใหวจริงๆ 55 เท่าที่ผมลองคิดดูว่าทำไมมัลติเกมออฟไลน์มันถึงมีเด็กเกรียนน้อยคนนัก ก็ทราบมาว่า 1.ไม่มีตังซื้อ 2.เล่นยาก(ก็เอ็งเอาแต่เติมปืนแล้วเมื่อไหร่ฝีมือมันจะพัฒนาเล่า55) 3.เครื่องเล่นไม่ใหว (ออฟไลน์เดี๋ยวนี้มีภาพโหดๆทั้งนั้น 55 ) 4.ชอบวัดคุณภาพเกมส์ด้วยเรื่องของกราฟฟิกเท่านั้น (ผมเข้าใจว่าคนที่วัดคุณภาพเกมนั้นจะวัดจาก อารมณ์ตัวเอง บางคน ก็วัด กราฟฟิก เกมเพลย์ อะไรพวกนี้ เด็กหัวเกรียนมักวัดด้วยภาพเกมอย่างเดียว (บางคนเท่านั้น))

jeditrainer
11th September 2013, 06:42
ผมว่าประเด็นที่เด็กว่าเกมออฟไลน์กากนั่น คงไม่ได้มีซับซ้อนหรอกครับ เพราะเขามีกำแพงภาษาทำให้เขาไม่เข้าใจอะไรในเกมมากมาย
ซึ่งเกมออนไลน์ส่วนใหญ่จะแปลงเป็นภาษาไทยให้แล้วทั้งนั้นซึ่งพวกเขาสามารถเข้าถึงได้ง่ายมาก และอีกอย่างเด็กไม่ชอบเนื้อเรื่อง
หรือเรื่องราวอะไรที่มันซับซ้อนหรอกครับ ถ้าคุณลองให้เด็กเล่นเกมพวกไฟท์ติ้งพวกเขาก็จะติดงอมแงม แต่ลองให้เล่นเกมRPGสิ
ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงเลิกทุกราย และสำหรับเด็กเกมภาพสวยหรือไม่นั้นไม่สำคัญ(เลิกคิดเรื่องCrysisไปได้เลย) พวกเขาต้องการอะไรที่มัน
ง่าย ๆ เข้าถึงได้ทันทีในเวลาที่เล่น ลองสังเกตเกมที่ทำออกมาให้เด็กเล่นสิครับว่ามันแทบไม่มีอะไรเลยนอกจากเกมเพลย์ง่าย ๆ เปิดแล้ว
เล่นได้ทันทีบางเกมอาจจะไม่มีเนื้อเรื่องเลยด้วยซ้ำ แต่เด็กกลับชอบเกมพวกนี้ แต่เกมเมอร์ผู้ใหญ่หรือเกมเมอร์ฮาร์ดคอร์นั้นแค่เห็นก็เมินแล้ว
ซึ่งเราจะเอามาตรฐานการเล่นเกมของเราไปเทียบกับเด็กไม่ได้หรอกครับ พวกเขาไม่ได้ซับซ้อนอะไรอย่างที่จขกท.คิดหรอก
ปล.ถ้าจะให้เทียบเป็นการ์ตูนไรเดอร์ก็คงประมาณเด็กชอบดูเดนโอมากกว่าไฟซ์แหละครับ อะไรที่ต้องคิดตามมาก ๆ เด็กจะไม่ชอบ

kibakanun
12th September 2013, 20:38
สำหรับผม ผมเล่นเกมออนไลน์ที่เป็นเซิฟนอกแล้วพยายามหาสังคมคนไทยที่เล่นเซิฟนอกด้วยกัน แล้วดูว่าเข้ากันได้ไหมไปเรื่อยๆอ่ะครับ จนตอนนี้ที่เล่นอยู่จริงๆก็มี War Thunder อ่ะครับ เป็นเกมที่ระบบเจ๋งดีทั้งภาพทั้งความสมจริง
ส่วนออฟไลน์ผมก็เล่นเสพเนื้อเรื่องกับกราฟฟิคกันไป ถ้าเกมไหนดีมากๆจนถึงเข้าเส้นก็สนับสนุนของแท้กันไป
ก็ตามนี้แหละครับ

srika23
13th September 2013, 17:00
ได้ สองแบบ อ่ะ ผมอ่ะ รุกและรับ

TAnwa1219
14th September 2013, 05:59
http://www.isranews.org/2012/images/stories/2013/inves/07/001drama.jpg

ลืมเกม H ไปได้ไง ชอบมากเลย ต้องแอบเล่น

๐Rexion๐
14th September 2013, 07:19
เล่นให้สนุกอย่ายึดติดกับเกม คติผมครับ แต่ตอนนี้ก็แทบไม่ได้เล่นแล้วทั้งเรียนทั้งงานตีขนาบข้างเลยครับ :sweat

18th September 2013, 20:10
เสียเงินตรงไหนครับผมไม่เห็นเสียเลยสักบาทค่าไฟค่าเน็ตยังไม่เสียเลยโหลดทุกวันเกมไหนมาใหม่มี DLC ก็โหลดเก็บไว้ เก็บไว้ลงให้คนอื่นอีกได้เงินอีกด้วย โหลดเกมไม่พอหนังก็โหลดไม่เคยเข้าโรงหนัง เพลงก็โหลดๆก็ลงขายให้คนอื่นอีกกำไรชีวิต
ชีวิตนี้ไม่เคยเสียเงืนให้กับพวกนี้เลย

18th September 2013, 20:13
เกมออฟไลน์ต้องเสียเงินซื้อ (ของแท้) ส่วนออนไลน์ไม่ต้องซื้อแต่ก็ต้องมีการซื้อ Item เพื่อมาทำให้ตัวละครเราเก่งขึ้น อุปกรณ์ส่วนเสริมต่างๆ มากมาย บลาบลา แต่เราจะไม่เติมก็ได้แต่ไม่เก่ง
ผมเล่นของเถื่อนก็มันแล้วครับจะชื้อทำไมของแท้