PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตามคาด Resident Evil 6 เปิดตััวอย่างเป็นทางการแล้วใงาน TGS 2011

Speccraft
16th September 2011, 12:39
ตามคาด Resident Evil 6 เปิดตััวอย่างเป็นทางการแล้วใงาน TGS 2011

http://upic.me/i/by/communityforgamer.mp4_000023624.jpg (http://upic.me/show/28111655)

หลังจากมีข่าวลือออกมาเป็นระยะๆเกี่ยวภาคต่อของ Resident Evil อย่างเป็นทาการกับ Resident Evil 6 มาวันนี้ที่ทาง Capcom ได้ทำการเปิดตัว Teaser แรกของตัวเกมมาให้เราได้ชมกันแล้วเนื่องในโอกาสครบรอบ 15 ปีของเกมในซีรี่ย์ Resident Evil กลางงาน Tokyo Game Show 2011 ที่กำลังจัดขึ้นอยู่ในวันนี้ โดยใน Teaser นี้จะมีเพียงข้อความต่างๆเล็กน้อยๆเท่านั้นพอให้เป็นปริศนาที่ไปให้แฟนเกมขบคิด พร้อมเพลงประกอบที่ทำเอานึกถึง Resident Evil ในแบบเก่าๆ และทิ้งท้ายไว้กับชุดตัวเลขปริศนา 48.415802,-89.2673 และโลโก้ของเกมอย่างเป็นทางการ

http://www.youtube.com/watch?v=i3Uz18tX0DI&feature=player_embedded

http://upic.me/i/67/communityforgamer.mp4_000041675.jpg (http://upic.me/show/28111302)

ข้อมูลจาก : NC4G

Assassins -Arthur-
16th September 2011, 12:43
จะมาแล้วคร้บพี่น้องชาวไทย

UkuleleAlone
16th September 2011, 13:04
สวดยวด!!!~~~

kidsylenser
16th September 2011, 13:05
บร๊ะ น่าสนใจมาก ๆ 555 ไม่มีอะไรเลย

soulreaper
16th September 2011, 13:16
โอ้ล่ะ ดูแล้วรู้เรื่องเลย:eek:

_Lucifer-
16th September 2011, 13:28
ขอชม Capcom หน่อยที่นำ Resident กลับมาสู้สามัญ 55 แค่ดูคลิปก็รู้แล้วว่าหลอน

TheBank00
16th September 2011, 13:37
ต้องเรียกชื่อภาคนี้ว่า Resident Evil Reborn นะเนี่ย รอดูๆๆ

ใจจริงอยากให้เปลี่ยนพระเอกมาเป็น คาลอส บ้างเพราะอะไรนะหรอเพราะผมชอบ :)

คาลอสตอนเล่นภาค 3 มันดูบู๊ๆเท่ดี :cool:

Rens7
16th September 2011, 13:38
โอ้ โหํ เนื้อ เน้น ๆ มีแต่ตัวหนังสือ

jobyoo
16th September 2011, 13:40
ขอหลอนๆหน่อย อย่าเหมือนภาค5นะ
ไม่ใช่ภาค5ไม่สนุกนะ แต่มันไม่หลอนเลย :dash

sarutx800
16th September 2011, 13:41
ชัดเจนเลยครับ.............ตัวหนังสือชัดมากๆ

nanatsukung
16th September 2011, 13:47
เอายังไงก็ได้ ขอให้สนุกอย่าเสียชื่อ biohazard เป็นพอ!

BNCC41
16th September 2011, 13:52
ฺBiohazard 6 !

M killswitch
16th September 2011, 13:55
มีแต่เพลง กับตัวหนังสืออ่ะ
ขอให้หลอนๆเหมือนภาคแรกๆหน่อยเถอะ สาธุ 55555
แบบภาค 5 นี่ไม่ไหวเลยนะ

Enzio
16th September 2011, 14:23
ภาค 5 โหลดมายังไม่ได้เล่นเลย :sweat

Danung
16th September 2011, 14:58
48.415802,-89.2673 เป็นตัวเลขลติจูด ของ Thunder Bay, Canada คาดว่าเหตุการณ์จะเกิดขึ้นที่นั่น

Notice the numbers that were shown in the trailer? They appear to be coordinates, which if researched shows that it is located in Thunder Bay, Canada. Research the Resident Evil mythology a bit more and you’ll come across the fact that Barry Burton and his family moved to Canada after the events of the original Resident Evil. Is Barry a main character in the latest installment to the long beloved survival horror franchise? Only time will tell…but we do know that one of the developers in Capcom stated that it will be “brutally scary.”

Here are some more details known about RE6…

- Veltro will play a big role in the game.
- Revelations’ plot is fundamental to understand RE6′s story.
- Leon and Jill will playable/present in the game.
- More returning characters set to make an appearance.
- Ada will play a major role.
- Camera angles and classic enemies returning.
- Game Informer and PSM will have articles about the game somewhere during this Fall.

Excited to see what Capcom plans to do with the latest installment? Sound off in the comments below!

AUSTIN
16th September 2011, 15:30
กลับมาสู่ความสนุกแบบ Old School แล้วรอมานานขอให้การเยื่องสู่สามัญครั้งนี้จะทำได้ดีเถอะ !!!

Pop_PeR
16th September 2011, 16:35
อย่างงี้ หลอนน นน

arashizato
16th September 2011, 16:40
ลง PC อีกนะจ๊ะ

ImportantGameReview
16th September 2011, 16:43
รูปจากวินาที ที่ 30 จากที่ผมดูแล้ว น่าจะเป็น ที่วิจัยไวรัสชนิดใหม่ใต้ดิน

และตามที่คุณ Danung บอก
48.415802,-89.2673 คือที่ตั้งของ Thunder Bay Country Club อยู่แถวๆ ถนน Golf Links Rd และ Central Ave
สถานที่โดยรอบก็มี Thunder Bay Regional Hospital หรือ มหาลัย Lakehead
และถัดไปทางทิศตะวันออก จะกับ ทะเล Lake Superior และเกาะ Pie lsland และ เป็นเส้นพรมแดนระหว่าง อเมริกาและ แคนนาดา พอดีเป๊ะเลย
ส่วนประเทศคือ แคนนาดา ครับ ไม่ใช่อเมริกา เพราะว่า มันยังไม่เกิน เส้นพรมแดน

เนื้อเรื่องใน Bio 6 คงจะเกิดขึ้นใน แคนนาดา ที่ Thunder Bay และ อเมริกา อย่างแน่นอน

ปล. จากที่ดู เทียต้ามา นะครับ ผมพอจะเข้าใจ ว่าทำไม ถึงเลือก ที่ Thunder Bay ผมกล้ายืนยัน ล้านเปอเซนเลย Bio 6 ฉากหลัง จะเป็น หิมะ หนาวๆ คอนเฟริมมม !!!!!!

ปล2. เทียต้า หลอนมากกกกกกกกกกกกก แค่ฟังเพลง แล้วดูจากตัวหนังสือ ผมยังขนลุก นิดๆ เลยอ๊ะ แนะนำให้เปิดเสียงสุดๆ แล้วใส่หูฟัง จะได้อารมๆ

ปล3. ตัวละคร หลัก ผมเดาไม่ถูกครับ แต่ที่แน่ๆ เลย ผมรู้ว่าต้องเป็นตัวพวกนี้ ตัวแรก Sherry Birkin ตัวที่2 Ada Wong ตัวที่3 Claire Redfield ตัวที่4 Leon S. Kennedy ตัวที่ 5 Jill Valentine หากจะถามผมว่าแล้วคริสล่ะไปไหน แหมคริสผมว่ามันคงไม่โผล่มาให้เห็นแล้วล่ะครับ คริสคงจะหายหน้าหายตาไปนาน แน่ๆเน้น นานนนนนน นานมากกกนานสุดๆ แล้วทำไมผมถึง ให้

1.เชอร์รี่ อยู่อันดับ 1 เพราะว่า ตั้งแต่ภาค 2 เธอหายหน้าหายตาไป ไม่โผล่มาให้เห็นอีกเลย แล้วผมเชื่อว่าเธอต้องมาโผล่ให้เราบังคับ หรือไม่ก็ตัวละครเสริมในภาค 6 นี่ล่ะ ส่วน
2.เอด้า หลังจากที่ เธอทำงานให้เวสเกอร์ สำเร็จ และ เวสเกอร์ ได้พลังไปในภาค 5 ผมก็ยังแปลกใจว่า เอด้า หายไปไหน และผมคิดว่า เอด้า ถูกเวสเกอร์ ฆ่า เพราะไม่มีประโยช อีกแล้ว แต่เธอรอดชีวิต และจะมาล้างแค้น เวสเกอร์ !!!
3.แคลร์ อันนี้มีส่วนมาก เพราะหลังจากภาค degeneration เธอก็ไปพักผ่อน และ ภาคนี้ เป็นเหตุการณ์หลังจากภาค Code Veronica นะครับ อย่าเข้าใจผิด พอหลังจากภาค degeneration แล้วเธอก็น่าจะไป พักผ่อน ล่ะครับ ต้องเป็นที่ แคนนาดาชัวร์
4. ลีออน อันนี้ผมหวังมากเลย หวังจะให้มันกลับมาเท่อีกครั้ง เพราะหลังจากภาค 4 ปุ้บ มันก็ไปโผล่ใน degeneration แล้ว ฮ ก็มารับไป คำถามคือ มันไปไหนล่ะ เพราะตอนจบ ลีออนได้รับภาระกิจใหม่ ลีออน ประจำหน่วยรบพิเศษ ที่ขึ้นตรงต่อ ท่านประธนาอธิบดี และ ลีออน นี่เชี่ยวชานเรื่องพวกนี้มาก มันเป็นผู้รอดชีวิต ใน แรคคูน และบุกไปช่วย น้องแอชลี่ ของเรา แถมยัง สอยหัวซอบบี้ใน สนามบินอีกด้วย แต่ที่ๆ ลีออนจะไป ไม่ใช่ แคนนาดา หรือ อเมริกา แน่นอน แต่ผมเชื่อว่ามันต้องมาโผล่ใน Bio6
5. จิล จริงๆ แล้ว เธอไม่ควรจะโผล่ในภาค 6 หรอกนะ ไม่ใช่อะไรหรอก เพราะเธอน่าจะลงเอยกับ คริส แล้ว แล้วยั้งจะโผล่ในภาค 6 อีกหรอ แต่จริงๆแล้ว จิล มีส่วนมากครับที่จะมาโผล่ในภาค 6 เพราะอะไร เพราะว่าบทบาทของเธอเกี่ยวข้องกับอะไร หลายๆ อย่าง ที่เกี่ยวกับ ไวรัส T เธอเป็นผู้รอดชีวิตใน แรคคูน และมีอดีตที่เจ็บปวดเพราะต้องเสียคนรักไป (คาลอส) งานนนี้เธอคงจะมาล้างแค้น กับสิ่งที่เธอเสียไป ล่ะมั้งนะ

NaZi_BF3
16th September 2011, 17:01
โห๊ะๆๆๆ มาสานต่อตำนานอีกภาคแล้ว

Kyonman
16th September 2011, 17:01
เดี่ยวๆๆๆ!!! เขาบอกอันนี้มันน่าจะเป็นของปลอมครับ ยังไม่มีการยืนยันใดๆจาก Capcom ทั้งในเว็บ และ Facebook น่าเรียกว่า ข่าวลือ มากกว่าครับ จริงไม่จริงไม่มีใครรู้ครับ

เห็นที่เอามา Show ก็มี Resident Evil: Revelations เองนิครับ ไม่งั้นไปลองอ่าน คอมเม้นต์ ใน Youtube เอาก็ได้ครับ

ปล.ตรรกะคนเราหน่อ ฟังหูไว้หูครับ จริงก็ดี ไม่จริงก็แล้วไป

ปล2.ใน Gcon ก็บอกว่า ปลอมนะ http://www.gconsole.com/forum/show.php?page=topicdetail&pagenum=1&cat=&perpage=15&id=104962 หน้าหลังๆครับ(แรกๆเถี่ยงกันเรื่อง มุมกล้อง กับ ทำไมไม่เอาแคล์มาด้วย ผมว่า จิล นิยมกว่าแคล์อีก ฮ่าๆๆ)

Danung
16th September 2011, 17:21
เดี่ยวๆๆๆ!!! เขาบอกอันนี้มันน่าจะเป็นของปลอมครับ ยังไม่มีการยืนยันใดๆจาก Capcom ทั้งในเว็บ และ Facebook น่าเรียกว่า ข่าวลือ มากกว่าครับ จริงไม่จริงไม่มีใครรู้ครับ

เห็นที่เอามา Show ก็มี Resident Evil: Revelations เองนิครับ ไม่งั้นไปลองอ่าน คอมเม้นต์ ใน Youtube เอาก็ได้ครับ

ปล.ตรรกะคนเราหน่อ ฟังหูไว้หูครับ จริงก็ดี ไม่จริงก็แล้วไป

ปล2.ใน Gcon ก็บอกว่า ปลอมนะ http://www.gconsole.com/forum/show.php?page=topicdetail&pagenum=1&cat=&perpage=15&id=104962 หน้าหลังๆครับ(แรกๆเถี่ยงกันเรื่อง มุมกล้อง กับ ทำไมไม่เอาแคล์มาด้วย ผมว่า จิล นิยมกว่าแคล์อีก ฮ่าๆๆ)

รอดูต่อไปครับ ข่าววงในบอกว่าแคปคอมจะเปิดตัวเป็นทางการ วันที่ TGS เปิดให้ผู้คนทั่วไปเข้าไปชมได้ เทรลเลอร์นี้ฉายใน closed theatre ของ capcom ครับ

Danung
16th September 2011, 17:30

แล้วคุณบอกตรรกะคนเรา ในหลักตรรกะศาสตร์ การที่คนได้ข้อมูล แล้วตีความไปตามข้อมูลที่เห็น แล้วพูดกัน มันไม่ได้แปลว่าเขาไม่มีตรรกะ การได้รับข้อมูลไม่ครบและวิเคราะห์ตามสิ่งข้อมูลที่ได้ไม่ได้แปลว่าเขาไม่มีตรรกะ คุณพูดคำว่าตรรกะคุณเองรู้จักตรรกะขนาดไหน คุณ hasty generalization มาก (รู้จักไหม?)

ผมจะบอกให้ เป็นตรรกะเลย ทำไม ไม่มีการยืนยันจาก capcom ในเว็บและใน facebook เพราะนี่เป็น leak teaser ไม่ใช่การประกาศเป็นทางการ นั่นแปลว่า แคปคอมไม่ได้จงใจปล่อยมัน มันจึงไม่เป็นไปตามแผนการประกาศ แคปคอมไม่ยืนยันก็ต่อเมื่อถึงวันเวลาที่กำหนดไว้จริง เรื่องการให้ข่าวนี่มันแล้วแต่ค่ายและผลกระทบครับ อย่างเมื่อก่อนซัมซุงออกมาบอกว่าบริษัทไม่ได้ทำ Nexus S ให้กูเกิลตามที่ลือ สุดท้ายเป็นไง Nexus S วางขายทนโท่ ที่ซัมซุงบอกว่าไม่จริงเพราะกลัวว่ามันจะส่งผลกระทบต่อยอดสั่งจองของ Galaxy S แคปคอมทำแบบนี้อาจก็เพราะต้องการให้คนสนใจ spin-off อื่นๆ ของเกมที่กำลังจะออกมาแล้วจองเกมก่อนการเปิดตัวภาค 6 มากกว่า การที่แคปคอมไม่ยืนยัน ไม่ได้แปลว่ามันไม่ใช่ของจริง โดยเฉพาะอย่างยิ่งกรณีที่หลายแหล่งข่าวให้ข้อมูลไม่ตรงกัน แหล่งข่าวที่บอกว่าไม่จริงก็อ้างแคปคอม แหล่งข่าวที่บอกว่าจริงก็อ้างคนที่ไปร่วมงานนั้นแล้วได้เข้าไป closed theatre ของ capcom คิดว่าบริษัทข่าวเกมดังๆ เขาจะไม่มีการส่งคนเข้าไปงานนี้ในช่วงนี้ (ที่ TGS ยังไม่เปิดให้คนทั่วไปเข้ารับชมได้) เลยเหรอ????????? โปรเจคใหญ่ขนาดนี้แน่นอนว่าจะรอเปิดอย่างยิ่งใหญ่ พวก Resident Evil Revelation งี้เขาเปิดตัวมานานแล้ว จึงเปิดตัวธรรมดาๆ ไปในงานนี้

ตรรกะคือการวิเคราะห์ครับ ไม่ใช่การมีข้อมูล กรุณาใช้ให้เป็น ตรรกะศาสตร์ไม่ใช่เรื่องของอะไรจริงไม่จริง มันเป็นเรื่องของ Reasoning ครับ

Kyonman
16th September 2011, 17:35
รูปจากวินาที ที่ 30 จากที่ผมดูแล้ว น่าจะเป็น ที่วิจัยไวรัสชนิดใหม่ใต้ดิน

และตามที่คุณ Danung บอก
48.415802,-89.2673 คือที่ตั้งของ Thunder Bay Country Club อยู่แถวๆ ถนน Golf Links Rd และ Central Ave
สถานที่โดยรอบก็มี Thunder Bay Regional Hospital หรือ มหาลัย Lakehead
และถัดไปทางทิศตะวันออก จะกับ ทะเล Lake Superior และเกาะ Pie lsland และ เป็นเส้นพรมแดนระหว่าง อเมริกาและ แคนนาดา พอดีเป๊ะเลย
ส่วนประเทศคือ แคนนาดา ครับ ไม่ใช่อเมริกา เพราะว่า มันยังไม่เกิน เส้นพรมแดน

เนื้อเรื่องใน Bio 6 คงจะเกิดขึ้นใน แคนนาดา ที่ Thunder Bay และ อเมริกา อย่างแน่นอน[/SIZE]

ปล. จากที่ดู เทียต้ามา นะครับ ผมพอจะเข้าใจ ว่าทำไม ถึงเลือก ที่ Thunder Bay ผมกล้ายืนยัน ล้านเปอเซนเลย Bio 6 ฉากหลัง จะเป็น หิมะ หนาวๆ คอนเฟริมมม !!!!!![/SIZE]

ปล2. เทียต้า หลอนมากกกกกกกกกกกกก แค่ฟังเพลง แล้วดูจากตัวหนังสือ ผมยังขนลุก นิดๆ เลยอ๊ะ แนะนำให้เปิดเสียงสุดๆ แล้วใส่หูฟัง จะได้อารมๆ[/SIZE]

ปล3. ตัวละคร หลัก ผมเดาไม่ถูกครับ แต่ที่แน่ๆ เลย ผมรู้ว่าต้องเป็นตัวพวกนี้ ตัวแรก Sherry Birkin ตัวที่2 Ada Wong ตัวที่3 Claire Redfield ตัวที่4 Leon S. Kennedy ตัวที่ 5 Jill Valentine หากจะถามผมว่าแล้วคริสล่ะไปไหน แหมคริสผมว่ามันคงไม่โผล่มาให้เห็นแล้วล่ะครับ คริสคงจะหายหน้าหายตาไปนาน แน่ๆเน้น นานนนนนน นานมากกกนานสุดๆ แล้วทำไมผมถึง ให้[/SIZE]

1.เชอร์รี่ อยู่อันดับ 1 เพราะว่า ตั้งแต่ภาค 2 เธอหายหน้าหายตาไป ไม่โผล่มาให้เห็นอีกเลย แล้วผมเชื่อว่าเธอต้องมาโผล่ให้เราบังคับ หรือไม่ก็ตัวละครเสริมในภาค 6 นี่ล่ะ ส่วน
2.เอด้า หลังจากที่ เธอทำงานให้เวสเกอร์ สำเร็จ และ เวสเกอร์ ได้พลังไปในภาค 5 ผมก็ยังแปลกใจว่า เอด้า หายไปไหน และผมคิดว่า เอด้า ถูกเวสเกอร์ ฆ่า เพราะไม่มีประโยช อีกแล้ว แต่เธอรอดชีวิต และจะมาล้างแค้น เวสเกอร์ !!!
3.แคลร์ อันนี้มีส่วนมาก เพราะหลังจากภาค degeneration เธอก็ไปพักผ่อน และ ภาคนี้ เป็นเหตุการณ์หลังจากภาค Code Veronica นะครับ อย่าเข้าใจผิด พอหลังจากภาค degeneration แล้วเธอก็น่าจะไป พักผ่อน ล่ะครับ ต้องเป็นที่ แคนนาดาชัวร์
4. ลีออน อันนี้ผมหวังมากเลย หวังจะให้มันกลับมาเท่อีกครั้ง เพราะหลังจากภาค 4 ปุ้บ มันก็ไปโผล่ใน degeneration แล้ว ฮ ก็มารับไป คำถามคือ มันไปไหนล่ะ เพราะตอนจบ ลีออนได้รับภาระกิจใหม่ ลีออน ประจำหน่วยรบพิเศษ ที่ขึ้นตรงต่อ ท่านประธนาอธิบดี และ ลีออน นี่เชี่ยวชานเรื่องพวกนี้มาก มันเป็นผู้รอดชีวิต ใน แรคคูน และบุกไปช่วย น้องแอชลี่ ของเรา แถมยัง สอยหัวซอบบี้ใน สนามบินอีกด้วย แต่ที่ๆ ลีออนจะไป ไม่ใช่ แคนนาดา หรือ อเมริกา แน่นอน แต่ผมเชื่อว่ามันต้องมาโผล่ใน Bio6
5. จิล จริงๆ แล้ว เธอไม่ควรจะโผล่ในภาค 6 หรอกนะ ไม่ใช่อะไรหรอก เพราะเธอน่าจะลงเอยกับ คริส แล้ว แล้วยั้งจะโผล่ในภาค 6 อีกหรอ แต่จริงๆแล้ว จิล มีส่วนมากครับที่จะมาโผล่ในภาค 6 เพราะอะไร เพราะว่าบทบาทของเธอเกี่ยวข้องกับอะไร หลายๆ อย่าง ที่เกี่ยวกับ ไวรัส T เธอเป็นผู้รอดชีวิตใน แรคคูน และมีอดีตที่เจ็บปวดเพราะต้องเสียคนรักไป (คาลอส) งานนนี้เธอคงจะมาล้างแค้น กับสิ่งที่เธอเสียไป ล่ะมั้งนะ

1.คาลอส เป็นคนรักจิลตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ เนื้อภาคไหนครับ ผมไม่เห็นว่ามันจะมีอ้างอิงเลยนิครับ ทั้งภาคเสริม(ของเครื่อง Wii) ไฟล์ เอกสารต่างๆ ก็ไม่เห็นมีนิครับ

2.ลีออนมันสมเป็นพระเอกสุดละครับ แต่ผมไม่ทราบว่า ลีออน รู้จักกับ จิลเป็นการส่วนตัวหรือปล่าว เพราะเล่นแต่ละภาค ลีออน ไม่เคยจะเจอจิลเลย - -'''

3.เรื่อง Ada ผมว่ามันแปลกๆนะ ผมว่าไม่ใช้ละ

4.เนื้อเรื่องภาค 5 มันมั่วครับ(โครตๆ มิคามิออก เลยให้ จุน สร้างแทน เลยกลายเป็น เกม เราวิ่งเยวๆ ยิงคนที่ติดปรสิต ที่ถือ RPG กับ M4 ได้ไปซะอย่างงั้น)

5.Capcom ไม่เคยทำให้ตัวละครใดใน Bio/RE ได้สมหวังกันครับ เท่าที่รู้ได้แค่ แอบชอบ(Ada กับ ลีออน) ไม่งั่นก็ตาย (สตีฟ กับ แคล์)

6.เชอรี่ ยังทราบชะตากรรมเหมือนกันครับ คาดว่า ไม่มาในภาค 6 หรอกครับ

ปล.ผมกลัว ลีออน เป็น ขี้ยา เหมือนดันเต้ จริงๆ - -''

แล้วคุณบอกตรรกะคนเรา ในหลักตรรกะศาสตร์ การที่คนได้ข้อมูล แล้วตีความไปตามข้อมูลที่เห็น แล้วพูดกัน มันไม่ได้แปลว่าเขาไม่มีตรรกะ การได้รับข้อมูลไม่ครบและวิเคราะห์ตามสิ่งข้อมูลที่ได้ไม่ได้แปลว่าเขาไม่มีตรรกะ คุณพูดคำว่าตรรกะคุณเองรู้จักตรรกะขนาดไหน คุณ hasty generalization มาก (รู้จักไหม?)

ผมจะบอกให้ เป็นตรรกะเลย ทำไม ไม่มีการยืนยันจาก capcom ในเว็บและใน facebook เพราะนี่เป็น leak teaser ไม่ใช่การประกาศเป็นทางการ นั่นแปลว่า แคปคอมไม่ได้จงใจปล่อยมัน มันจึงไม่เป็นไปตามแผนการประกาศ แคปคอมไม่ยืนยันก็ต่อเมื่อถึงวันเวลาที่กำหนดไว้จริง เรื่องการให้ข่าวนี่มันแล้วแต่ค่ายและผลกระทบครับ อย่างเมื่อก่อนซัมซุงออกมาบอกว่าบริษัทไม่ได้ทำ Nexus S ให้กูเกิลตามที่ลือ สุดท้ายเป็นไง Nexus S วางขายทนโท่ ที่ซัมซุงบอกว่าไม่จริงเพราะกลัวว่ามันจะส่งผลกระทบต่อยอดสั่งจองของ Galaxy S แคปคอมทำแบบนี้อาจก็เพราะต้องการให้คนสนใจ spin-off อื่นๆ ของเกมที่กำลังจะออกมาแล้วจองเกมก่อนการเปิดตัวภาค 6 มากกว่า การที่แคปคอมไม่ยืนยัน ไม่ได้แปลว่ามันไม่ใช่ของจริง โดยเฉพาะอย่างยิ่งกรณีที่หลายแหล่งข่าวให้ข้อมูลไม่ตรงกัน แหล่งข่าวที่บอกว่าไม่จริงก็อ้างแคปคอม แหล่งข่าวที่บอกว่าจริงก็อ้างคนที่ไปร่วมงานนั้นแล้วได้เข้าไป closed theatre ของ capcom คิดว่าบริษัทข่าวเกมดังๆ เขาจะไม่มีการส่งคนเข้าไปงานนี้ในช่วงนี้ (ที่ TGS ยังไม่เปิดให้คนทั่วไปเข้ารับชมได้) เลยเหรอ????????? โปรเจคใหญ่ขนาดนี้แน่นอนว่าจะรอเปิดอย่างยิ่งใหญ่ พวก Resident Evil Revelation งี้เขาเปิดตัวมานานแล้ว จึงเปิดตัวธรรมดาๆ ไปในงานนี้

ตรรกะคือการวิเคราะห์ครับ ไม่ใช่การมีข้อมูล กรุณาใช้ให้เป็น ตรรกะศาสตร์ไม่ใช่เรื่องของอะไรจริงไม่จริง มันเป็นเรื่องของ Reasoning ครับ

โอเค ครับ ผมขอโทษ :yes เราจะไม่ดราม่า คุยกันด้วยเหตุและผล :giveheart

Matizano
16th September 2011, 17:46
อันนี้ของจริงหรือปลอมไม่รุ้ แต่ที่จำได้ capcom บอกเอาไว้แล้วที่งาน Comic-Con กับ pax2011 ว่าจะเปิดตัว Resident Evil 6 วันที่ 15 กันยายน ในงาน TGS 2011

ถ้าของปลอมเดี๋ยวเจ้าตัวก็มาบอกเอง

massmello
16th September 2011, 17:48
เราว่า นะ ภาค6นี้ เราคงได้เล่น ตัวละครใหม่แน่นอน(เราเดานะ)แล้วอาจมี ตัวละครเก่ามาเสริม ทีหลังมั้งนะ
ปล. คารอส กับ จิล เคยกอด กันใน ฉาก จบแบบ ให้ คารอสไป ขับฮอ ถ้าใครเล่นภาค 3 จบหลายรอบจะรู้อยู่นะ ว่ามันมีฉากจบ2แบบ และ ถ้าเล่นจบ 6รอบ จะได้ความลับของตัวละครเกือบ ทั้งหมด(นั้นคนอื่น อาจคิดว่า คารอส กิ๊กกับ จิล ก็ได้)

Kyonman
16th September 2011, 17:54
เราว่า นะ ภาค6นี้ เราคงได้เล่น ตัวละครใหม่แน่นอน(เราเดานะ)แล้วอาจมี ตัวละครเก่ามาเสริม ทีหลังมั้งนะ
ปล. คารอส กับ จิล เคยกอด กันใน ฉาก จบแบบ ให้ คารอสไป ขับฮอ ถ้าใครเล่นภาค 3 จบหลายรอบจะรู้อยู่นะ ว่ามันมีฉากจบ2แบบ และ ถ้าเล่นจบ 6รอบ จะได้ความลับของตัวละครเกือบ ทั้งหมด(นั้นคนอื่น อาจคิดว่า คารอส กิ๊กกับ จิล ก็ได้)

ไปเล่นดูอีกทีครับ ดูดีๆ จิลกอดตัวเองครับ คาลอส ผมว่าได้แค่แอบชอบแหละครับ เดี่ยวแปปนะครับ เดี่ยวเอาภาพที่ผมเล่นจบมาให้ดูครับ

ส่วนเล่นจบหลายๆรอบนั้น จะได้อ่านแค่ว่า ตัวละครจากภาคก่อนๆ ต่อจากนั่นมาไปอยู่ที่ไหนไปทำอะไร เฉยๆครับ ส่วน จิล ไปตาม คริส ที่ยุโรป (คาลอสหายไปเลย คาดว่า แคปคอม ตัดไปแล้ว 555)

นี้ครับ หลักฐาน ;)

http://img27.imageshack.us/img27/6184/unledmrq.png (http://imageshack.us/photo/my-images/27/unledmrq.png/)

เปิดบทสรุปด้วย จำไม่ได้ 555+

zadism
16th September 2011, 18:49
ความสยองลดลงผมไม่ว่า

แต่ขอให้เดินยิงได้ซะทีนะ ภาคนี้

neverload
16th September 2011, 18:52
-*- แค่นั่นอ่ะนะ รูปโลกเฉย ๆ อ่ะนะ

FRAGILE
16th September 2011, 18:57
ตัวหนังสือเนื้อๆ แล้วจะจริงเท็จยังไงรอเวลา...

The Run
16th September 2011, 19:08
resident evil operation raccoon city หละ - -

แล้วมีข่าว resident evil 6 มาเสียบ

ส่วนตัวผมยังไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ (ย้ำว่า ส่วนตัว)

lovekoal
16th September 2011, 20:14
ต้องเรียกชื่อภาคนี้ว่า Resident Evil Reborn นะเนี่ย รอดูๆๆ

ใจจริงอยากให้เปลี่ยนพระเอกมาเป็น คาลอส บ้างเพราะอะไรนะหรอเพราะผมชอบ :)

คาลอสตอนเล่นภาค 3 มันดูบู๊ๆเท่ดี :cool:

เวสเกอร์มังเหอะฮ่าๆ กลับใจๆ หรือ ให้เป็นจิลดี หรือแคล์ อิอิ

YAKUZA
16th September 2011, 20:53
ตกลงมันมา รึยังคับ...

Danung
16th September 2011, 22:30
1.คาลอส เป็นคนรักจิลตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ เนื้อภาคไหนครับ ผมไม่เห็นว่ามันจะมีอ้างอิงเลยนิครับ ทั้งภาคเสริม(ของเครื่อง Wii) ไฟล์ เอกสารต่างๆ ก็ไม่เห็นมีนิครับ

2.ลีออนมันสมเป็นพระเอกสุดละครับ แต่ผมไม่ทราบว่า ลีออน รู้จักกับ จิลเป็นการส่วนตัวหรือปล่าว เพราะเล่นแต่ละภาค ลีออน ไม่เคยจะเจอจิลเลย - -'''

3.เรื่อง Ada ผมว่ามันแปลกๆนะ ผมว่าไม่ใช้ละ

4.เนื้อเรื่องภาค 5 มันมั่วครับ(โครตๆ มิคามิออก เลยให้ จุน สร้างแทน เลยกลายเป็น เกม เราวิ่งเยวๆ ยิงคนที่ติดปรสิต ที่ถือ RPG กับ M4 ได้ไปซะอย่างงั้น)

5.Capcom ไม่เคยทำให้ตัวละครใดใน Bio/RE ได้สมหวังกันครับ เท่าที่รู้ได้แค่ แอบชอบ(Ada กับ ลีออน) ไม่งั่นก็ตาย (สตีฟ กับ แคล์)

6.เชอรี่ ยังทราบชะตากรรมเหมือนกันครับ คาดว่า ไม่มาในภาค 6 หรอกครับ

ข้อแรกเห็นด้วยครับ ไม่เคยเห็นจิลมีความสัมพันธ์อะไรพิเศษกับคาลอส

ข้อสองก็เห็นด้วยครับ ลีออนเป็นตัวละครที่ได้รับความนิยมมากที่สุด จึงไม่แปลกที่แคปคอมจะเอาเขามาใช้บ่อยๆ ส่วนเรื่องลีออนกับจิลนั้นอาจเป็นไปได้ว่าได้พบกัน เพราะเดาจากในภาค Veronica ที่ลีออนส่งอีเมลหาคริสเพื่อบอกให้ไปช่วยแคลร์ คิดว่าลีออนน่าจะเคยพบกับทีม S.T.A.R.S ที่รอดชีวิตสักครั้ง

ข้อสี่ก็เห็นด้วยอีก คิดว่าเอด้าหายไปเพราะภาค 5 ทำเรื่องมั่ว แต่ไม่คิดว่าตายหรือจะมาล้างแค้นอะไร

เรื่องตัวละครเก่าที่จะกลับมาไหมนั้น ผมคิดว่าภาคนี้อาจจะยังไม่ใช่ Reboot ถ้าคลิปที่หลุดออกมาเป็นจริง เพราะถ้าจริงภาค 6 ยังมีการเชื่อมเนื้อเรื่องเข้ากับ Revelation ซึ่งไม่ใช่การรีบู๊ตทีเดียว แล้วถ้าเหตุการณ์เกิดที่ Canada ตอนจบภาคไหนไม่รู้มีบอกว่าแบร์รี่พาครอบครัวหนีไป Canada เราอาจจะได้เจอแบร์รี่ ถ้าทีมงานทำภาคนี้ไม่ทำเนื้อเรื่องมั่วเหมือนนภาค 5 ภาคนี้อาจไม่ใช่การรีบู๊ต หรืออาจจะเป็นการปิดฉากเรื่องราวตัวละครเก่า หรือทนเสียงเรียกร้องแฟนๆ ไม่ไหวก็เลยขนทีมตัวละครเก่ามา รอดูกันต่อไปครับ

Danung
16th September 2011, 22:39
แคปคอมออกมายืนยันแล้วครับว่า "ปลอม"

hackedsugus
16th September 2011, 23:13
48.415802,-89.2673 คือ พิกัด แน่นอนครับ

PrinceKira
17th September 2011, 03:49
•แหล่งข่าวใน Kotaku บอกว่าเป็นของจริง...

•ส่วนทาง Capcom ไม่ได้ออกมายืนยันเกี่ยวกับคลิปนี้ใดๆทั้งสิ้น (มีโอกาสจะเป็นของปลอม?) นอกจากการแสดงโลโก้ Biohazard 6 ในงานเพียงเท่านั้น

ปล.อีกไม่นานนี้ทุกๆคนคงจะได้ทราบข่าวเกี่ยวกับ Biohazard 6 จากทาง Capcom เองอย่างแน่นอน

killing
17th September 2011, 06:16
ตัวเลขนี่ บอกพิกัดสถานที่ที่จะเล่นรึป่าวหล่ะนั่น 555

(อวดรู้ 555)

kengbio5com
17th September 2011, 10:06
แฟนเพจของcapcomในyoutubeไม่เหนจะมี

memolyviza2012
28th October 2011, 08:22
เดียวมาก็ได้เล่นเอง ทะเลาะกันไปทำไม

aspirineth
28th October 2011, 08:29
เดียวมาก็ได้เล่นเอง ทะเลาะกันไปทำไม

ขุดขึ้นมาทำไม ?

speciallah
28th October 2011, 08:31
นึกว่าข่าวใหม่ - -

ขุดนี่หว่า