PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พี่ครับผมเล่นเกมค่อนข้างแลคอะ

qwe11507
16th September 2011, 16:02
ตามนั้นเลยครับ พอดีตอนแรก เกมแรกที่ผมติดตั้งเนี้ยคือ CRYSIS 2 อะครับ แล้วมันเล่นไม่แลคเลย แล้วพอผมลงเกมไปเยอะๆ เนี้ยมันแลคเฉยเลย

ตอนนี้ผมมีเกมอยู่ประมาณ 18 เกมอะครับ ผมลงเกม Crysis 2 ไว้ไดรว์ ซี อะครับช่วยหน่อยนะครับ (แต่ที่แลคก็ไม่ได้แลคถึงขั้นเล่นไม่ได้อะครับ มันก็เล่นได้อะ แต่พอถึงฉาก มูฟวี่ กระตุกโครตๆ เลย !)

mark2309
16th September 2011, 16:16
เวลาเล่นเกมส์ลองปิดโปรแกรมให้หมดครับแล้วเปิดแค่เกมส์อย่างเดียวถ้ายังไม่หายลองปรับเสป๊คต่ำๆดูครับ

qwe11507
16th September 2011, 17:03
เวลาเล่นเกมส์ลองปิดโปรแกรมให้หมดครับแล้วเปิดแค่เกมส์อย่างเดียวถ้ายังไม่หายลองปรับเสป๊คต่ำๆดูครับ

เวลาเล่นเกมก็เปิดแค่เอมอะครับมันไม่ต่างอะไรกับ ปิด อะครับ คุณชื่อ มาร์ก ใช้ปะครับ มาจากบอร์ด WWE.IN.TH ใช้ปะครับ

Albertoooooo Delllll Riooooo !

CaZuKa
16th September 2011, 18:58
ลงไว้ Drive C: นี้ยิ่งแลค
ถ้า HDD น้อยลง การประมวลผลมากขึ้น ทำงานหนักขึ้น
ลอง Defragment Drive C: แล้วก็ลบเกมส์อื่นๆที่ไม่ได้เล่นออกคับ
HDD ควรให้เหลือไว้อย่างน้อย 10 % ของ HDD ทั้งหมดเช่น Drive C: HDD 500 GB ก็ควรให้ว่างไว้ 50 GB ก็ยังดีนะคับ ในการทำงานและประมวลผลต่างๆ

Xgenza
16th September 2011, 19:14
เกิดจากการที่ HDD ส่งข้อมูลไม่ทัน อาจเกิดจากเราเอาข้อมูลไปไว้เยอะมาก หรือข้อมูลนั้นไม่เคยทำการจัดเรียง ก็อาจจะเกิดอาการแบบนั้นได้ครับ

ลอง defragment HDD ดูก่อนครับ

mark2309
16th September 2011, 22:23
เวลาเล่นเกมก็เปิดแค่เอมอะครับมันไม่ต่างอะไรกับ ปิด อะครับ คุณชื่อ มาร์ก ใช้ปะครับ มาจากบอร์ด WWE.IN.TH ใช้ปะครับ

Albertoooooo Delllll Riooooo !

ใช่แล้วครับผมมาจาก WWE.in.th จาก User Mark Wrestlemnia

ปล. Alberto del rio :rofl

qwe11507
17th September 2011, 13:53
เอ่อ ถ้า Win 7 มัน Back Up File เอาไว้เอง ถ้าผมจะลบแล้วมันจะเกิดอะไรกะเครื่องหรอครับ ?

เพราะมัน Back Up File ตั้ง 64 GB ในไดรว์ดีอะครับ แต่ผมเอาแค่ ครายซิสไว้ไดรว์ซีเกมเดียวครับ HDD ของไดรว์ซีก็ 100 กว่าๆ อะครับตอนนี้ที่เหลืออะครับ !

mark2309
17th September 2011, 14:17
ถ้าจะลบ Back Up File ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับแต่ถ้าหากเราลบไปแล้ววินโดว์เราเสียหรือว่าข้อมูลต่างๆก็หายไปด้วย !! แต่ใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลได้ครับ

Hoster
18th September 2011, 00:18
ปัญหานะครับ
1.ข้อมูลเยอะหรืออาจจะซ้ำ
2.ไม่เคยจัดเรียงไฟล์hdd
3.ไดรฟ์ c มี พวก ไฟล์ ขยะเยอะเกิน
วิธีแก้
1.หาโปรแกรมที่ scan ไฟล์ซ้ำแล้ว ลบ ออก หรือ เก็บข้อมูลไว้เฉพาะที่จำเป็น เขียนลงแผ่นแล้วลบในเครื่องออก
2.ใช้ defargmentation HDD เพื่อจัดเรียงข้อมูลเวลาเรียกใช้ข้อมูล HDD จะได้ทำงานสะดวก
3.ใช้โปรแกรม registry machanic เพื่อ ลบ พวกไฟล์ขยะต่างๆ หาโหลดได้ทั่วๆไปครับ