PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ติดหมากฝรั่งมีผลเสียมั้ย

LEGACY
15th September 2013, 00:55
เห็นบางคนบอกเคี้ยวมาก กรามจะใหญ่ ฝันจะผุ ผมเป็นคนสูบบุหรี่แรกๆก็จะเคี้ยวหลังสูบเพื่อดับกลิ่นเหม็นพอหมดรสหวานก็จะคายทิ้ง พักหลังๆมานี่เคี้ยวทั้งวันยกเว้นเวลานอน
มันกลายเป็นติดไปแล้วต้องเคี้ยวตลอดเวลา ติดแบบนี้มาเกือบเดือนแล้วครับ มันจะมีผลเสียต่อร่างกายมั้ยครับ :confused:

zexterse7en
15th September 2013, 01:09
เบาหวาน.....

residentevil190
15th September 2013, 01:11
ผลดีมันก็มีนะ ลดการสูบบุรี่ไง แต่ของอย่างนี้ก็ต้องมีความพอดี นะจ้ะ

lovelyseed
15th September 2013, 01:12
ปวดกราม ! อันนี้ ผมเป็นบ่อยเคี้ยวตั้งแต่เช้ายันเย็น = ="

jjjena1234
15th September 2013, 01:16
ผมเคยอ่านฉลากของ หมากฝรั้ง ยี่ห้อหนึ่งนะ

มันบอกว่า การเคี้ยวหมากฝรั้งช่วยให้สมองฉลาดขึ้นเพราะมันจะกระตุ้นการทำงานตลอดเวลาที่เราเคี้ยว !

qqweew
15th September 2013, 01:19
แล้วทำไมท่านไม่ใช้หมากฝรั่งแบบไม่มีน้ำตาลล่ะครับ

jaabkrain3
15th September 2013, 09:37
ผมว่า มันก็น่าจะมีผลเสียนะ ถึงน้ำตาล 0% ก็เหอะ - -

แต่ไม่รู้เป็นอะไร ผม เคี้ยวหมากฝรั่งตอนเช้าๆ แล้วปวด >> ขี้ << ทุกครั้ง ทุกยี่ห้อด้วยนะ :o

Turbosapien
15th September 2013, 09:53
เอาน้ำมันมะกอกล้างครับ ออกง่าย หือ....???

auditionko
15th September 2013, 10:03
ผมยังปี 1 อยู่นะครับตอบไรมากไม่ได้(ทันตะ) แต่จะบอกว่าแทนที่จะกังวลเรื่องหมากฝรั่ง ไปกังวลเรื่องบุหรี่ดีกว่า ทำลายทั้งช่องปาก ทำลายถึงภายในเลยครับ ถ้าอยากรู้ว่าข้างในเป็นยังไงก็ไปดูตอน โรงบาลเขาเปิดอาจารย์ให้ดู

chanwitpop
15th September 2013, 10:04
1.เสียบุคลิค
2.อาจเจ็บตัว ลองคิดดูว่าเพื่อนหรือหัวหน้าเคี้ยวหมากฝรั่งแจ๊บๆมาสั่งงานเรามันน่าถีบมั้ย

natchanon01
15th September 2013, 10:32
เคี้ยวนานๆระวังจะเป็นโรคTMD(ความผิดปกติบริเวณขมับและขากรรไกร)
ผมเคยเป็นมาแล้ว ตื่นเช้ามาอ้าปากไม่ได้เลย พอพยายามฝืนอ้าปากก็ยิ่งเจ็บ
โชคดีผมไม่เป็นอะไรมากเดือนเดียวก็หาย แต่ใครที่เป็นหนักๆต้องผ่าตัดกันเลย

diippyjas
15th September 2013, 10:35
เขี้ยวมากสิดีครับ กล้ามจะได้แข็งแรง!!

kurolykan
15th September 2013, 11:24
อะไรมันมากเกินไปก็ไม่ดีทั้งนั้นแหละครับ แม้แต่อากาศที่สะอาดเกินไปหรือน้ำดื่มที่สะอาดเกินจำเป็นยังไม่ดีเลย อากาศสะอาดเกินไปนั้นคงต้องดูอังกฤษ คนในประเทศนี้ภูมิคุ้มกันส่วนใหญ่ไม่ค่อยโอเค เพราะร่างกายไม่ค่อยได้ผ่านเชื้อโรคมากนักจึงทำให้ภูมิคุ้มกันบางอย่างที่ควรจะมีกลับไม่มี และน้ำที่สะอาดเกินไปไม่จำเป็นต้องเป็นน้ำกลั่นหรอก แค่เครื่องกรองน้ำบางยี่ห้อก็ทำให้คุณค่า สารอาหารบางอย่างในน้ำถูกกรองหายไปด้วยเช่นกัน

เรื่องข้างบนเป็นแค่ตัวอย่าง เรื่องเคี้ยวหมากฝรั่งบ่อย หรือถี่จนเกินไปก็ไม่ควร
- อย่างแรกเลย มันอาจทำให้เกิดอาการเพี้ยนของระบบย่อยอาหารในบางคน ระบบย่อยอาหารนั้นมันทำงานอัตโนมัตของมัน โดยพิจารณาจากปัจจัยต่างๆ หนึ่งในปัจจัยนั้นมีเรื่องเคี้ยวเข้ามาเกี่ยวด้วย แรกๆมันอาจจหลั่งน้ำย่อยรอเวลาเราเคี้ยว แต่พอไม่มีอะไรถึงท้องเวลาเคี้ยวบ่อยๆ ร่างกายจะปรับระบบของมันเอง แม้ผลที่ตามมาจะไม่มาก แต่ก็อาจทำให้ท้องอืดเพราะน้ำย่อยมาช้าไม่ตรงเวลาได้
- อย่างที่ 2 ผลกระทบเต็มๆที่โดนเลยคือกลาม ระบบประสาทบริเวณใกล้เคียง และต่อมน้ำลาย เพราะเดิมที่ร่างกายมนุษย์นั้นไม่ได้ออกแบบมาให้กินหรือเคี้ยวเป็นเวลานานๆ หากฝืนหรือผิดจากธรรมชาติเดิมมากๆ ก็มีโอกาศส่งผลข้างเคียงตามมาได้
- อย่างที่ 3 คือเสียบุคคลิกครับ ข้อนี้ไม่จำเป็นต้องอธิบายมากเลย

ข้อดีของการเคี้ยวหมากฝรั่งมันก็มีอยู่ ดับกลิ่นปาก ทำความสะอาดฟัน กระตุ้นการทำงานของสมอง และอื่นๆ(อาจมีแต่นึกไม่ออกแล้ว) ข้อเสียที่ผมกล่าวมามันอยู่ในเกณที่เกินพอดี ถ้าคุณเกินความพอดีก็อาจจะเป็นเหมือนที่ผมกล่าวมา แต่จะยังไงก็แล้วแต่ ติดหมากฝรั่งผมว่า ก็ดีกว่าติดบุหรี่นะ อย่างน้อยก็คงไม่ตายทรมาณมาก ไม่ทำลายบรรยากาศและร่างกายคนใกล้เคียง

nodoka
15th September 2013, 11:47
เสียบุคลิกภาพครับ

pondsif01
15th September 2013, 11:52
ส่งผลเสียคือเวลาเราเคี้ยวหมากฝรั่ง แล้วจะทำให้ไม่มีอาหารลงกระเพราะ แต่สมองจะสั่งการน้ำย่อยในกระเพราะ จะทำให้เราหิวครับ อาจส่งผลให้เป็นโรคอ้วนได้

แต่การเคี้ยวตลอดเวลา ข้อดีคือทำให้เรามีสติครับ

kabukiput
15th September 2013, 12:08
ข้อดี
1.ฉลาด (แต่ต้องเคี้ยวพอดีๆ)
2.ปากไม่มีกลิ่น
3.ทำให้ปากกล้ามเนื้อแข็งแรง

ข้อเสีย
1.ฟันผุ
2.ปวดกราม

Ladyloveyou
15th September 2013, 17:09
มันเมื่อยค่ะ แต่ก็เพลินดีนะ

tonkaw456
15th September 2013, 17:14
ตามปกติมันจะมีผลกับระบบการย่อยคับเพราะการเคี้ยวหมากฝรั่งจะช่วยให้น้ำย่อยออกมา
ถ้าหากเคี้ยวแบบนี้ไปนานระวังจะเป็นโรคกระเพาะนะคับ
ตามปกติจะเคี้ยวหมากฝรั่งหลังอาหารเพื่อ 1.ดับกลิ่นปาก(ส่วนมาก)
2.ช่วยระบบการย่อยอาหาร(ส่วนน้อย)