PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมค้างแล้วก็รีเครื่องก็เปิดไม่ติดเลย

thanapatbenz
16th September 2011, 17:13
คือว่า คอมมันค้างแล้วผมก็รีเครื่อง CPU ทำงานปกติดีแต่หน้าจอมันเหมือนไม่ได้ต่อกับคอม ลองเช็คแล้ว มันก็ไม่ติดอะ ช่วยหน่อยครับ

ตอนนี้พอเสียบปั๊กไฟกระพริบที่พาวเวอครั้งนึงครับ แล้วกดเปิดไม่ได้เลย

CaZuKa
16th September 2011, 18:56
:answer เช๊คแล้ว นี้คือเช๊คอะไรคับ ลองถอด Ram ออกมาแล้วยางลบถูตรงทองแดงดูคับ

Xgenza
16th September 2011, 19:15
ถอดแรมกับ การืดจออกมาครับ เอายางลบขัดขาแรม กับ การ์ดจอ ไว้

ลองเปิดเครื่องโดยไม่ใส่แรมดูครับ ว่าเมนบอร์ดมันฟ้องออกมาเป็นโค้ดเสียงหรือเปล่า ถ้าดังแปลว่าบอร์ดไม่เสีย ซีพียูใช้งานได้

ใส่แรมกับการ์ดจอเข้าไปใหม่ แล้วลองเปิดดูครับ

mark2309
16th September 2011, 22:22
วิธีแก้ไขเบื้องต้ย
-เช๊คสาย VGA
-เอายางลบขัด RAM
-เอายางลบขัด การ์ดจอ

สาเหตุของการเสีย
- สาย VGA อาจเสีย
- RAM เสีย
- การ์ดจอเสีย

(คอมพิวเตอร์ก็เหมือนกับร่างกายมนุษย์ RAM ก็เปรียบเสมือนสมองหากสมองเราตายเราก็จะไม่ตายถ้าคอมพิวเตอร์แรมเสียก็เหมือนกับตายแสดงได้จากการจอมืด)

Edit : หากมีเสียง ติ๊ด ติ๊ด แสดงว่า แรม
หากมีเสียง ติ๊ดดดดดดด ติ๊ด ติ๊ด ดัง 3 ครั้ง คือการ์ดจอ

Enzio
16th September 2011, 22:28
ถ้าเครื่องมีเสียง ตี๊ดๆ แต่หน้าจอไม่ติด ต้องถอด RAM มาลบด้วยยางลบ :cool:

chikuva
16th September 2011, 22:33
ผิดธีเช็คของผมอาจจะแปลกๆหน่อย ลองถอดแรมแล้วเปิดเครื่องดูครับ(โดยที่ไม่ได้ใส่แรม)
ถ้าเปิดแล้วมันเงียบแสดงว่าต้องมีตัวใดตัวหนึ่งเสีย ระหว่าง psu กับ mainborad
(ยกเว้นกรณีที่ร้านไม่ได้ใส่ลำโพงมาให้ครับ สังเกตุง่ายๆเวลาเปิดเครื่องคอมมันจะดัง ตี๊ด1ครั้ง ททุกทีที่เปิดเครื่อง แต่ถ้าเปิดเครื่องแล้วไม่เคยมีเสียงเลยแสดงว่าร้านไม่ใส่ให้ครับ)

CrYzTeX
17th September 2011, 02:22
- -'' ไฟไม่เข้า BIOS ฮ่วย วิจารณ์ เหมือนกันหมด ข้ามาแบบแตกต่าง~

OmOMaNz
17th September 2011, 02:34
- -'' ไฟไม่เข้า BIOS ฮ่วย วิจารณ์ เหมือนกันหมด ข้ามาแบบแตกต่าง~ ผมอยู่ข้างท่านอีกเสียง บอร์ดไม่พังหรอกอาการแบบนี้ ถ้าโดนจอฟ้าบ่อยไม่เถียงหรือไฟกระชากบ่อยๆ รีแล้วไม่ขึ้นผมว่าไฟมันไม่เข้า ไบออส ลองถอดถ่านไบออส ทิ้งไว้สักพักแล้วค่อยเปิดใหม่ หรือไม่ก้อสายใดสายนึงหลวม

C4C4C4
17th September 2011, 12:43
อาการนี้ต้องไล่ครับเป็นไปใด้หลายสาเหตุ

chikuva
17th September 2011, 14:29
- -'' ไฟไม่เข้า BIOS ฮ่วย วิจารณ์ เหมือนกันหมด ข้ามาแบบแตกต่าง~
ขอถามหาความรู้นิดนึงนะครับอย่าว่ากันเลย เจ้า bios มันคืออะไร แล้วไฟไม่เข้า bios มันเป็นอย่างไร
ลองหาข้มมูลลึกๆดูครับ

CrYzTeX
17th September 2011, 14:43
ไฟไม่เข้า BIOS มันก็ง่ายๆเลยครับ ทุกอย่างทำงานหมด แต่... หน้าจอจะดำมืด เพราะมัน boot เข้า BIOS ไม่ได้ครับ ถ้าไม่ใช่ที่ถ่าน BIOS ก็เป็นที่ Mainboard ครับ

ปล1.ตอนเปิดเครื่องมาจะได้ยินเสียง 1ติ๊ด แต่ถ้า..มันไม่เข้าBIOS จะไม่มีเสียง 1ติ๊ด
ปล2.ปัญหาที่2คือ สาย 20+4Pin หลวม
ปล3.เจ้าของกระทู้บอกสาเหตุไม่ครบ

chikuva
17th September 2011, 15:15
ไฟไม่เข้า BIOS มันก็ง่ายๆเลยครับ ทุกอย่างทำงานหมด แต่... หน้าจอจะดำมืด เพราะมัน boot เข้า BIOS ไม่ได้ครับ ถ้าไม่ใช่ที่ถ่าน BIOS ก็เป็นที่ Mainboard ครับ

ปล1.ตอนเปิดเครื่องมาจะได้ยินเสียง 1ติ๊ด แต่ถ้า..มันไม่เข้าBIOS จะไม่มีเสียง 1ติ๊ด
ปล2.ปัญหาที่2คือ สาย 20+4Pin หลวม
ปล3.เจ้าของกระทู้บอกสาเหตุไม่ครบ
ถ่านไม่เกี่ยวนะครับ ไม่มีก้เปิดเครื่องได้เพียงแต่ว่ามันจะไม่จำการตั้งค่าต่างๆและเวลาไม่เดินเท่านั้นเองครับ ลองถอดแล้วเปิดเครื่องดูก็ได้ถ้าไม่เชื่อลองถอดถ่านนั้นออกแล้วเปิดเครื่องดู มันจะค้างเตือนว่าการตั้งค่าจะเป็นค่าเดิมจากโรงงาน ส่วนใหญ่จะให้กด F1

Hoster
18th September 2011, 00:04
ถ่านไม่เกี่ยวนะครับ ไม่มีก้เปิดเครื่องได้เพียงแต่ว่ามันจะไม่จำการตั้งค่าต่างๆและเวลาไม่เดินเท่านั้นเองครับ ลองถอดแล้วเปิดเครื่องดูก็ได้ถ้าไม่เชื่อลองถอดถ่านนั้นออกแล้วเปิดเครื่องดู มันจะค้างเตือนว่าการตั้งค่าจะเป็นค่าเดิมจากโรงงาน ส่วนใหญ่จะให้กด F1
ตามนี้ครับ ถ่านนะแค่ทำหน้าที่ เก็บค่าที่เรา set ใน bios นะครับ ถ้าถ่านหมด มันก็แค่ ไม่เก็บค่าที่เรา set แต่มันจะเป็นค่าของโรงงานที่ตั้งมา

Hoster
18th September 2011, 00:07
อ๋อ ลืมบอก เจ้าของกระทู้

อาการที่เป็น น่าจะเกิดจาก อุปกรณ์ในคอมพิวเตอร์ ตัวใดตัวหนึ่ง สกปรกหรือหลวมนะครับ ส่วนมากจะเป็นที่ ram

เป็นไปได้ก็เอาอุปกรณ์ออกมาทำความสะอาดทุกตัว แล้วใส่ ใหม่ (เหมือนประกอบเครื่องใหม่เลยคับ)

ลองดูนะครับ

USED_JKG
18th September 2011, 00:53
ถอดแรมเสียบใหม่ กับถอดการ์ดจอมาเสียบใหม่ก็ติดแล้วครับ

ปัญหาส่วนมากมาจากแรมครับ ปรกติถอดแรมออกมาใส่ใหม่ก็ติดครับ

C4C4C4
18th September 2011, 01:19

:o :o :p.................

CrYzTeX
18th September 2011, 03:08
เออ...ผมลืมเอาปี๊บมา

ปล.ปี๊บคลุมหัวแล้ววิ่งลงทะเลแบบสุดชีวิต ล่ะะเว้ยยย

tato
18th September 2011, 03:45
น้ำใจล้นหลามตอบถูกกันถ้วนหน้า แล้วเจ้าของกระทู้ทำบ้างหรือยังเล่าสู่กันฟัง
สำคัญ 1 ต้องได้ยินเสียง ปี๊ป อย่างที่เขาว่ามา
2 ดูหลอดไฟที่จอว่าเปลี่ยนสีหรือกระพริบ
3 มีไฟสว่างแว๊บหนึ่งที่ คีย์บอร์ตหรือป่าว
ว่ามาจะได้ตอบวิธีแก้ถัดไป

chikuva
18th September 2011, 05:32
เออ...ผมลืมเอาปี๊บมา

ปล.ปี๊บคลุมหัวแล้ววิ่งลงทะเลแบบสุดชีวิต ล่ะะเว้ยยย

ไม่ต้องปิ๊บหลอกครับ ความรู้ทั้งนั้น ผมก็แอบเข้ามาอ่านบ่อยๆ หลายๆกระทู้อ่านเก็บความรู้แต่ก้ไม่ได้ตอบ

26th September 2011, 18:03
ดันนึดนึงครับ

chikuva
26th September 2011, 19:32
โหยังไม่ได้อีกหลอครับ ยกไปร้านดีกว่าไหมครับ

edit การยกไปร้านนี่ผมไม่ได้อยากแนะนำนะครับ
แต่อยากให้เจ้าของกระทู้ลองอ่านตั้งแต่ต้นๆแล้วทำตามที่เพื่อนๆบอกดูก่อน หากยังไม่ได้ก็ยกไปร้านน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

CrYzTeX
26th September 2011, 19:34
โหยังไม่ได้อีกหลอครับ ยกไปร้านดีกว่าไหมครับ

I agree !!

26th September 2011, 20:14

edit การยกไปร้านนี่ผมไม่ได้อยากแนะนำนะครับ
แต่อยากให้เจ้าของกระทู้ลองอ่านตั้งแต่ต้นๆแล้วทำตามที่เพื่อนๆบอกดูก่อน หากยังไม่ได้ก็ยกไปร้านน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

ก็ว่าจะยกไปให้เค้าดูพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณมากครับ

chikuva
26th September 2011, 20:31

ถึงเอาไปร้านช่างก็จะเช็คตามวิธีต่างๆที่เพื่อนๆโพสมานี่แหละครับ อยากให้การยกไปร้านเป็นวิธีสุดท้ายครับ