PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้สาเหตุทำไมโน๊ตบุ๊ครีสตาร์ทเอง

ap10308280
16th September 2013, 13:32
ตอนแรกเปิดเครื่องมาครับ ไม่ถึง 3 นาทีก็รีสตาร์ทเอง ตอนแรกนึกว่าเป็นไวรัสแต่ไม่ใช่ เพราะผมจะลง windows ใหม่ตอนกำลังลง windows ก็รีสตาร์ทเอง แต่พอเปิดเครื่องแบบ safe mode ก็ไม่เป็นไรนะครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่ HDD หรือเปล่าครับ ใครรู้ช่วยผมหน่อยครับ ในนั้นงานผมเยอะมากๆ ต้องการใช้ด่วน

wajana
16th September 2013, 13:48
อันนี้ ผมเดา เอานะครับ

เพราะผม ไม่เคย มีโน๊ตบุ๊ค ใช้ ไม่รู้ เหมือน desktop หรือเปล่า

คือ ผมเคยเจอ ปัญหา รีสตาร์ทเอง ครับ

มันเกิดจาก mainboard ของ เครื่อง มีระบบ anti-surge

หมายถึง การจ่ายไฟ มายัง mainboard ไม่เสถียร น่ะครับ

ทำให้ mainboard ตัดการติดต่อ กับ system เพื่อป้องกัน

การสูญเสีย ที่จะเกิดกับ mainboard น่ะครับ

ถ้าแบบนี้ เป็นไปได้ ที่ระบบ จ่ายไฟ มีปัญหา ทำให้ จ่ายไฟ

ได้ไม่เสถียร ถ้า คุณไม่สามารถ ตรวจเช็ค เองได้

อาจจำเป็นต้อง ยกไปให้ ช่างตรวจสอบ น่ะครับ

ผมไม่คิด ว่าเป็นที่ ซอฟท์แวร์ ส่วนจะเป็นที่ hdd หรือไม่

ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ถึงจะใช่ ก็ควร ยกไปให้ ช่างตรวจสอบ หน่อย จะดีกว่า

ap10308280
16th September 2013, 13:53
อันนี้ ผมเดา เอานะครับ

เพราะผม ไม่เคย มีโน๊ตบุ๊ค ใช้ ไม่รู้ เหมือน desktop หรือเปล่า

คือ ผมเคยเจอ ปัญหา รีสตาร์ทเอง ครับ

มันเกิดจาก mainboard ของ เครื่อง มีระบบ anti-surge

หมายถึง การจ่ายไฟ มายัง mainboard ไม่เสถียร น่ะครับ

ทำให้ mainboard ตัดการติดต่อ กับ system เพื่อป้องกัน

การสูญเสีย ที่จะเกิดกับ mainboard น่ะครับ

ถ้าแบบนี้ เป็นไปได้ ที่ระบบ จ่ายไฟ มีปัญหา ทำให้ จ่ายไฟ

ได้ไม่เสถียร ถ้า คุณไม่สามารถ ตรวจเช็ค เองได้

อาจจำเป็นต้อง ยกไปให้ ช่างตรวจสอบ น่ะครับ

ผมไม่คิด ว่าเป็นที่ ซอฟท์แวร์ ส่วนจะเป็นที่ hdd หรือไม่

ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ถึงจะใช่ ก็ควร ยกไปให้ ช่างตรวจสอบ หน่อย จะดีกว่า
ขอบคุณมากครับ อาจจะเป็นเพราะ Adapter ก็ได้ครับ เพราะผมใช้ Adapter ยี่ห้อไม่เหมือนโน๊ตบุ๊ค