PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหากับตัวสำรองไฟคอมครับ

ILoveJKG
16th September 2013, 14:36
พอดีว่าผมใช้ตัวสำรองไฟยี่ห้อ Leonics มานานมากหลายปีแล้ว ปรากฎว่าวันนี้ผมเห็นไฟสีเหลืองกับแดงมันกระพริบๆ เปิดคอมไม่ได้อ่ะครับ ผมเลยรบกวนขอถามชาว JKG ที่มีความรู้เรื่องอุปกรณ์ชนิดนี้ว่า มันเสียหรือเปล่า มันพังส่วนไหน ต้องซ่อมหรือเปลี่ยนอะไหล่ ได้หรือเปล่าอ่ะครับพอดีว่าผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

wajana
16th September 2013, 15:11
เข้าใจ ว่า UPS ของคุณ คงมีปัญหา กับ แบตเตอรี่ ครับ

บางที แบตเตอรี่ พวกนี้ ก็มีอายุใช้งาน จำกัด

ผมไม่แน่ใจว่า เท่าไหร่ แต่ ของผมเป็น dget ของ dcom

ใช้มาตั้งแต่ เม.ย. 2554 ถึงขณะนี้ ยังใช้ได้อยู่

ก็ไม่ได้ เสียบปลั๊กไว้ ตลอดนะครับ ถอดอยู่ทุกวัน

สงสัยว่า ของคุณ คงต้องเปลี่ยน แบตเตอรี่ แล้วครับ

นั่นน่าจะเป็นสัญญาณ การเสื่อม ของแบตเตอรี่ น่ะครับ

ของ dget ผมได้ยินว่า 700 กว่าบาท ก็ประมาณ 1 ใน 3

ของ ราคาเครื่อง UPS ล่ะครับ

ILoveJKG
16th September 2013, 16:36
เข้าใจ ว่า UPS ของคุณ คงมีปัญหา กับ แบตเตอรี่ ครับ

บางที แบตเตอรี่ พวกนี้ ก็มีอายุใช้งาน จำกัด

ผมไม่แน่ใจว่า เท่าไหร่ แต่ ของผมเป็น dget ของ dcom

ใช้มาตั้งแต่ เม.ย. 2554 ถึงขณะนี้ ยังใช้ได้อยู่

ก็ไม่ได้ เสียบปลั๊กไว้ ตลอดนะครับ ถอดอยู่ทุกวัน

สงสัยว่า ของคุณ คงต้องเปลี่ยน แบตเตอรี่ แล้วครับ

นั่นน่าจะเป็นสัญญาณ การเสื่อม ของแบตเตอรี่ น่ะครับ

ของ dget ผมได้ยินว่า 700 กว่าบาท ก็ประมาณ 1 ใน 3

ของ ราคาเครื่อง UPS ล่ะครับ

อ่อขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมได้ไปถามช่างคอมเจ้าประจำของผม(สนิทกัน) เขาบอกว่ามันเสื่อมแล้ว แนะให้เปลี่ยนใหม่ไปเลย ส่วนอีกอันหนึ่งยี่ห้อ Syndome ซื้อมาเมื่อปี 54 ยังใช้การได้ดีอยู่คับ