PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหารังแคครับ

pangblackarmy
16th September 2013, 22:45
คือผมเป็นคน สระผมทุกวันนะ ตอนเช้า วันนี้ผมลองไม่สระดู 1 วัน ปรากฎว่าคันนนนหัว(มาก)ครับ เลยลองเอา กางเกงนักเรียน(สีดำ) มาวางแล้วลองลูบหัว(เรื่อยๆ)ดูครับ
ปรากฎว่า รังแคเยอะมาก ถ้าไม่เข้าใจว่าเยอะแค่ไหน พรุ่งนี้น่าจะมีรูปให้ดูครับ T^T วันนี้โ?รศัพท์ยุ่บ้านเพื่อนถ่ายให้ดูไม่ได้

คือถ้าผมไม่สระผมซักวันแล้วมันจะเยอะขนาดนี้นะ T^T

ป.ล. ใช้ clear กับ head&shoulder เป็นส่วนใหญ่ครับ

Aequitas
16th September 2013, 22:49
หาหมอผิวหนังเลยครับถ้าจะเยอะผิดปกติขนาดนี้ เวลาตัดผมสั้นหนังหัวเห็นเป็นรอยแปลกๆไหมครับ

yoshi3416
16th September 2013, 22:54
ลองเปลี่ยนแชมพูเป็นยี่ห้ออื่นดูครับ แต่ก่อนผมก็เคยมีเยอะนะ เยอะมากๆแล้วก็คันมากๆด้วย

แต่ปัจจุบันรังแคแทบไม่มี ผมสระวันเว้นวัน สระตอนเช้าอย่างเดียว แต่ตอนนี้กลับมีปัญหาเรื่องผมมันเข้ามาแทน:sweat

TAnwa1219
17th September 2013, 02:20
รังแค อาจจะเกิดจากเราล้างแชมพูไม่หมด
หรือสระผมแล้วนอนหรือมันอับนั่นเอง
ลองดูจากสองสาเหตนี้ก่อนนะครับ 2สาเหตนี้ไม่ใช่เล่นๆนะครับ สาเหตหลักเลย

เวลาสระผมก็นวดๆด้วยนะครับ ให้มันทั่วหัวแล้วล้างให้สะอาด หลังจากนั้นก็ใช้ผ้าเช็ดให้แห้ง หรือจะเอาพัดลมเป่าด้วยก็ได้ครับ (ถ้าไดร์ก็ไดร์ลมเย็น)
ถ้าแห้งก็โอเคแล้วนะ

ส่วนสาเหตเหนือจากนี้ก็อาจจะเกิดโรคผิวหนังบนหัวครับ
ส่วนตัวเมื่อก่อนผมมีรังแคครับ เพราะสระผมแล้วล้างไม่สะอาด และนอนก่อนผมแห้ง แถมบางครั้งก็ใช้มูสแต่งผมและมูสไปกองๆกันไม่ทั่วหัว

เรื่องยี่ห้อ
head&shoulder จริงๆผมเคยใช้และใช้ดีมากนะครับสำหรับรักษารังแค เพราะมันค่อนข้างจะแรง ช่วงนี้ผมเลยเปลี่ยนมาใช้สมุนไพร
โดฟ ยี่ห้อต้องบอกเลยว่ามีคนแพ้ค่อนข้างเยอะ และใช้ดีค่อนข้างเยอะ แต่ผมเป็นคนแพ้ ใช้ทีไรรังแคมาทุกที

ยังไงจขกทก็ลองเปลี่ยนวิธีสระผม และผมแห้ง ตามที่กล่าวไป แล้วก็ลองเปลี่ยนแชมพูด้วยก็ได้ครับ

ลองเปลี่ยนแชมพูเป็นยี่ห้ออื่นดูครับ แต่ก่อนผมก็เคยมีเยอะนะ เยอะมากๆแล้วก็คันมากๆด้วย

แต่ปัจจุบันรังแคแทบไม่มี ผมสระวันเว้นวัน สระตอนเช้าอย่างเดียว แต่ตอนนี้กลับมีปัญหาเรื่องผมมันเข้ามาแทน:sweat

เหมือนกันเลยครับ ปัญหาผมมัน ผมสระผมเช้าเย็น แต่ถ้าวันไหนไม่สระ วันต่อมานี่ผมมันมาก จัดทรงได้เลยไม่ต้องใช้เจล หมอบอกเป็นที่กรรมพันธ์ :(