PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นเกมได้ เเต่ซักพักเริ่มกระตุก

GuY_NoOpPeR
17th September 2013, 03:40
คือตอนเเรกที่ผมรถล้มเเล้ว โน๊ตบุ้คมันก็ตกกระเเทกพื้น (lenovo ideapad z470)

ตอนเเรกเล่นเกมไม่ได้เลย ผมเลยรื้อเครื่อง(หมดประกันเเล้ว) เเเล้วพบว่าซิ๊งทองเเดงระบายความร้อนมันบี้ยวเลยดัดเองใหม่

เเล้วทาซิลิโคนใหม่ดู ปรากฏว่า กลับมาเล่นได้ปกติ เเต่ มันยังมีปัญหาตรงที่...:confused:

เล่นเกมตอนช่วงเเรกก็ลื่นอยู่อ่ะครับ พอซักพักก็เกิดอาการ กระตุกอย่างเห็นได้ชัด (ประมาณ 10-15 นาที):(

พอจะทราบสาเหตุคร่าวๆรึเปล่าครับ ทั้งที่ก่อนจะตกเล่นได้ลื่นไม่มีปัญหา

ขอบคุณล่วงหน้าครับ:giveheart

golfzallp
17th September 2013, 05:26
ดูจากปัญหาก่อนหน้าของซิ๊งทองเเดง อาจเปิดที่ตัวการ์ดจอ หรือ cpu ร้อนเกินก็ได้ครับ เพราะซิ๊งทองเเดงมีปัญหาทำให้อาจจะระบายความร้อนไม่ทัน ผมก็ไม่แน่ใจนะ
ให้ดีตรงช่วงกระตุกๆ ให้พับหน้าจอเกมแล้วออกมาเช็คอุณหภูมิดูครับว่ามันร้อนเกินไปหรือป่าว ใช้โปรแกรมพวก CPUID HWMonitor ก็ได้ครับ

ผมมั่วตามสิ่งที่ผมเคยเจอนะ แต่ของผมมันมีปัญหาตรงพัดลมผืด ทำให้ระบายความร้อนไม่ทัน เล่นๆไปก็กระตุกเหมือนคุณนั้นแหละ

GuY_NoOpPeR
17th September 2013, 09:58
อุณหภูมิประมณ 90c + ครับ

plafe
17th September 2013, 10:03
1. เอาไปเป่าฝุ่นที่ศูนย์ It city หรือ ซื้อตัวเป่าฝุ่นที่ แมคโค โลตัส ราคาก็ 300 600 1000
2. เอาไปเชคอาการฮาร์ดดิสถ้า Bad Secter เกิน 50 % ก็เปลี่ยนใหม่ซะ แนะนำ ใช้ของ WD
3. ตอนเล่นเกม แน่ะทำให้เอาอะไรลองท้ายเครื่อง เช่นหนังสือ เพื่อ พัดลม NB จะดูดลมเข้าได้สะดวก
4. เอาพัดลมบ้านๆ มาเป่าจี้ระหว่างเล่น แนะ! อย่าจี้สวนทางลมออก
5. อาการดีขึ้นแน่นอน

jackiiez
17th September 2013, 10:44
ข้อ 1. ของ คห บน ถ้าจะทำตามต้องระวังให้ดีนะครับ

หากจะซื้อ โบลวเวอร์มาเป่า ศึกษาข้อมูลให้ดีนะครับ

เคยเห็นมีคนมาโพสไว้ว่า บางยี่ห้อเป่าๆอยู่ะระเบิดแตกเป็นเสี่ยงๆ

ใบพัดเฉือนหน้าเฉือนตาเอาง่ายๆ

GuY_NoOpPeR
17th September 2013, 12:18
ขอบคุณทุกความคิดเห็นน่ะครับ

เเต่อาการของผมนี้ไม่ได้เเปรว่า การ์ดจอเเยกผมเสียใช่รึเปล่าครับ

golfzallp
17th September 2013, 12:51
90c + ผมว่าการ์ดจอยังไม่เสียหรอกครับ น่าจะระบบระบายความร้อนมากกว่านะ
แต่ถ้ายังเป็นอยู่ไปเรื่อยๆเสียแน่ครับ

GuY_NoOpPeR
17th September 2013, 17:12
พอจะทราบราคา พัดลม + ซิ๊งทองเเดงคร่าวๆรึเปล่าครับ คือผมโทรติดต่อศูนย์ ไม่ค่อยได้เลย

ILoveJKG
17th September 2013, 17:24
ข้อ 1. ของ คห บน ถ้าจะทำตามต้องระวังให้ดีนะครับ

หากจะซื้อ โบลวเวอร์มาเป่า ศึกษาข้อมูลให้ดีนะครับ

เคยเห็นมีคนมาโพสไว้ว่า บางยี่ห้อเป่าๆอยู่ะระเบิดแตกเป็นเสี่ยงๆ

ใบพัดเฉือนหน้าเฉือนตาเอาง่ายๆ

Blower ใช้ของ Bosch สิครับ แต่ราคาจะแพงหน่อย(แพงแต่ทน+คุ้ม) ผมใช้มาเป็นปีๆแล้วไม่เห็นมีปัญหาอะไร ที่มันระเบิดเพราะของก๊อปจีนแดงราคาถูกๆหรือพวกยี่ห้อที่ไม่ได้มาตราฐานครับ