PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พัดลมติดเคส (ขอตั้งซ้ำไม่มีใครตอบ)

earnmn
17th September 2013, 20:34
ถ้าเพิ่มพัดลม ดูดเข้าด้านข้าง 2 ตัวแนวตั้ง // ของเดิมมี ดูดเข้าด้านหน้า(ส่วนล่าง)อีก 1 ดูดออกด้านหลัง(ส่วนบน) อีก 1 / / จะดีไหมครับ

ผู้รู้ช่วยกรุณาด้วยนะครับ

เคสตัวนี้ http://img.scoop.it/jT_FONWuMnkleLvy3qUGe4XXXL4j3HpexhjNOf_P3YmryPKwJ94QGRtDb3Sbc6KY

haruchan
17th September 2013, 20:38
ดีครับ เย็นขึ้น ช่วยเป่าการ์ดจอและ CPU แต่ระวังฝุ่นนะครับ

earnmn
17th September 2013, 21:08
ขอบคุณมากครับ

nescafe
19th September 2013, 07:58
คุณลองเอา ยี่ห้อ Scotch-Brite Duster Cloth ผ้าเช็ดเก็บฝุ่นเป็นคล้ายๆสำลีสีขาวถุงหนึ่งมีหลายชิ้นอยู่ราคาถุง30กว่าบาท ติดหลังพัดลมดูดเข้ามันข่วยดักฝุ่นได้ดี ผมใช้ติดเครื่องเล่นเกมส์X-BOX360 อยู่ครับ ไม่ต้องห่วงว่าลมจะไม่เข้าเพราะเกมส์ผมไม่เคยติดเรื่องไฟแดงเลยครับ หาซื้อตามBig c ,Lotus ทั่วไป ขอบคุณครับ

earnmn
22nd September 2013, 21:37
ถ้าเพิ่มพัดลม ดูดเข้าด้านข้าง 2 ตัวแนวตั้ง // ของเดิมมี ดูดเข้าด้านหน้า(ส่วนล่าง)อีก 1 ดูดออกด้านหลัง(ส่วนบน) อีก 1 / / จะดีไหมครับ

ผู้รู้ช่วยกรุณาด้วยนะครับ

เคสตัวนี้ http://img.scoop.it/jT_FONWuMnkleLvy3qUGe4XXXL4j3HpexhjNOf_P3YmryPKwJ94QGRtDb3Sbc6KY

// เพิ่มเติม

ผมลองติดพัดลมเพิ่ม 2 ตัวด้านข้างเคสเป็นดูดเข้าแล้ว แต่เหมือนมันร้อนกว่าเดิม เพราะอะไรหรอครับ หรือเพราะมันมีดูด ออกแค่ตัวเดียว

chikuva
23rd September 2013, 07:30
หน้า ข้าง ล่าง ดูเข้า
บน หลัง ดูดออกถูกแล้วครับ ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ โดยรวมเย็นกว่าพัดลมหน้าหลัง 2-5 องศา(full load)
อุณหภูมิห้องมีผลอย่างมากครับ ผมแนะนำให้ทดสอบที่ full load ครับ ใช้โปรแกรมเช็คความร้อนด้วยครับ

earnmn
23rd September 2013, 16:12
ผมติดเพิ่มแล้วมันร้อนกว่าเดิม 4 - 5 องศา อ่ะครับ คือของเดิมมัน เข้าหน้าออกหลังอยูู่แล้ว แต่ติดเพิ่มด้านข้าง เป็นเข้า 2 ตัว กลายเป็นดูดเข้า 3 ออก 1 แบบนี้มันไม่เวิคใช่ไหมครับ อีกอย่าง ดูดเข้าด้านข้าง มันตักลมได้เยอะกว่าตัวเก่าด้วย ควรแก้ยังไงดีครับ

chikuva
23rd September 2013, 18:22
ลองมองทางลมดูครับ จะจัดอย่างไงก็ได้ให้ลมมันไหลเข้า-ออกเหมือนกับน้ำ
ลองเช็คการหมุนของพัดลมดูว่าเราติดถูกข้างไหม อาจจะสลับผิดข้าง
ลองเทสดูใหม่ทั้งใส่เพิ่มและไม่ใส่(อาจจะใช้วิธีถอดสายไฟออกก็พอ) ในเวลาใกล้ๆกัน

คงบอกทั้งหมดไม่ได้ แต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน ต้องลองทดสอบดูเองครับ เครื่องผมกว่าจะจัดได้ก็หลายวันอยู่ ถอดเข้าถอดออกอยู่นั้นแหละ

earnmn
23rd September 2013, 19:36
ลองมองทางลมดูครับ จะจัดอย่างไงก็ได้ให้ลมมันไหลเข้า-ออกเหมือนกับน้ำ
ลองเช็คการหมุนของพัดลมดูว่าเราติดถูกข้างไหม อาจจะสลับผิดข้าง
ลองเทสดูใหม่ทั้งใส่เพิ่มและไม่ใส่(อาจจะใช้วิธีถอดสายไฟออกก็พอ) ในเวลาใกล้ๆกัน

คงบอกทั้งหมดไม่ได้ แต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน ต้องลองทดสอบดูเองครับ เครื่องผมกว่าจะจัดได้ก็หลายวันอยู่ ถอดเข้าถอดออกอยู่นั้นแหละ

ขอบคุณมากครับ จัดมาหลายวันละ เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวไม่ร้อน 5555