PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้จุดเด่นของ xbox one กับps4 ครับ

septimus
18th September 2013, 18:18
คือผมใช้xbox360เล่นมาตั้งนานแล้วอะครับ พอเครื่องต่อไปก็อยากได้ของxboxอยู่ แต่เห็นxboxมันแก้อะไรไม่รู้หลายอย่างเลยครับ เลยเริ่มตัดสินใจอยาก(มีเวลาตัดสินใจนานมากครับจนกว่าจะขายใน1-2เดือนหลังขายที่ไทยอะครับ)
ส่วนps3ที่ชอบพราะมีเกม กันดั้ม ครับ ที่เหลือสำหรับผม ผมว่า xboxกับps3 คล้ายๆกันมาก

แต่ps4 กับ xbox1 ผมไม่รู้หลายละเอียดเลยครับ
เลยอยากถามว่า มันมีอะไรเด่น บ้าง แล้วของxbox1ที่เพิ่มมาคือไร

kevinmitnick
18th September 2013, 19:59
EX EX EX Ex EX EX EX EX EX EX EX

septimus
18th September 2013, 22:13
ช่วยบอกหน่อยคร้าบบบ

kevinmitnick
18th September 2013, 23:16
Google EX ps4

Google EX Xbox one

Podolsky
24th September 2013, 19:46
มีคนถามผมในเว็บนึงว่า Microsoft ได้เปลี่ยนนโยบายของ Xbox One เมื่อไม่นานมานี้ใช่มั้ย ผมเลยตอบต่อไปว่า ใช่แล้วครับ ก็แบบว่า ทางไมโครซ๊อฟท์เค้าได้ปรับนโยบายโหดให้ลดลงเพื่อรักษาการตลาดเค้าไว้ แบบว่าไม่ต้องต่อออนไลน์ตลอดก็ได้ครับ แต่ครั้งแรกที่เปิดเครื่องใช้งานต้องต่อออนไลน์แล้วใส่ Xbox Live Account และ Password เข้าไปเพื่อระบุเจ้าของเครื่องอะไรประมาณนี้ครับ
และถ้าผมจำไม่ผิด ทางไมโครซ๊อฟท์ได้ยกเลิกนโยบายเรื่องแผ่นมือสองด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ ต้องรอดูจนถึงวันสุดท้ายที่เปิดตัวขายน่ะครับ ช่วงนี้อาจมมีอะไรเปลี่ยนแปลงได้
แหล่งที่มาในเรื่องของนโยบายของ Xbox One ในตอนแรก และ ณ ปัจจุบันตามลิ้งค์ด้านล่างนี้นะครับ

http://www.ign.com/articles/2013/08/13/xbox-one-then-and-now

แบบว่า สำหรับผมแล้ว ทั้งสอง Console Xbox One and PlayStation 4 โดยรวมสูสีและมีดีกันคนละแบบนะครับกันนะครับ แต่ ถ้าจะให้มีใครชนะในแค่บางจุดละก็ คงต้องยกให้ PlayStation 4 ในเรื่องของ GPU and RAM ที่เหนื่อกว่าเล็กน้อย ตามลิ้งนี้ไปดูการเปรียบเทียบ Specs ได้เลยนะครับ

แหล่งที่มาเรื่องของ Specs: http://www.ign.com/wikis/xbox-one/PS4_vs._Xbox_One_vs._Wii_U_Comparison_Chart

คงต้องตัดสินใจเอาเองแหละครับว่า ชอบเครื่องไหนมากกว่ากัน สำหรับผมเลือกไม่ยาก ผมชอบ Xbox One ในเรื่องของ JoyStick, Kinect Games, Exclusive Games for Xbox Only, และ Interface หรือ Dashboard ของเครื่อง Xbox One ที่ได้พัฒนามาจาก Windows 8 ซึ่งมีลูกเล่นสามารถสลับ การเล่นเกม และ เข้าออกเมนูอื่นๆเพื่อนดูรายการโปรดไปมาได้อย่างสบาย ผ่านการควบคุมด้วยการเคลื่อนไหวของมือ หรือด้วยเสียง และด้วยการใช้จอยควบคุม ตามลิ้งค์นี้ไปเพื่อดูการสาธิตลูกเล่นของ Xbox One นะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=53-SbCyJ2q4

ข้อสังเกตที่สำคัญคือ Xbox One สร้างขึ้นมาเพื่อตอบโจทย์ในไลฟ์ไสตล์ของชาวตะวันตกนะครับ โดยเฉพาะชาว อาเมริกัน แคนนาเดี้ยน และประเทศที่ทางฝั่งตะวันตกหรือประเทศยูโรปทั้งหลายแหล่ครับ เนื่องจากประเทศดังกล่าวมีวัฒธรรมชอบดูรายการทีวี หนัง ซีรี่ รีอัลลิตี้ และกีฬาผ่านระบบสัญญาณ HD และชอบใช้อินเตอร์เน็ตกันมาก โดยเฉพาะอินเตอร์เน็ตที่พวกเค้าใช้ๆกันนั้น มันเป็นอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงมากๆซึ่งรองรับสัญญาณภาพและเสียงเป็น ระบบ HD และการส่งสัญญาณทีวีของพวกเค้าเป็นสัญญาณดิจิตอลกันทั้งหมด Microsoft รู้และตีโจทย์นี้แตก เลยจับยัดทุกอย่างมารวมเข้าไว้ด้วยกันใน Xbox One ทำให้ Xbox One ไม่ใช่แค่เป็นเครื่อง Console ไว้สำหรับใช้เล่นเกมส์เพียงอย่างเดียว หากแต่เป็นแหล่งรวมความบันเทิงทุกอย่างเอาไว้เข้าด้วยกันโดยแท้จริง

ป.ล. พี่สาวผมอยู่ สหรัฐอาเมริกา ที่บ้านพี่สาว เช่าอินเตอร์เน็ตเคเบิ้ลมาสายเดียว เป็นทั้งเคเบิ้ลอินเตอร์เน็ต และเคเบิ้ลทีวีในตัว ของบริษัท COMCAST และแน่นอนว่าเป็นสัญญาณดิจิตอลรองรับระบบ HD น่ะครับ

ข้อมูลนี้ถือว่าแบ่งปันกันนะครับ หวังว่าท่านใดที่อ่านแล้ว อาจประโยชน์จากข้อมูลนี้ที่ผมเขียนไว้นะครับ มีอะไรก็มาแบ่งปันกันได้นะครับ

ด้วยความเคารพ

Podolsky ป.ล. ผมขี้เกียจเขียนใหม่เลย นำสิ่งที่ผมได้เขียนไว้ก่อนหน้านี้ในเว็บอื่นมาวางในเว็บเลยครับ

Podolsky
24th September 2013, 19:52
แบบว่าผมว่าราคาของ xbox one ที่มันแพงกว่า น่ะ คือมันมัดรวม Kinect 2.0 + แถมเกม Kinect มาให้ด้วยไงครับ แบบว่าซื้อมาปุ๊บ พร้อมใช้งานได้ปั๊บอะไรประมาณนี้ เพราะถ้าซื้อ PlayStation 4 ยังไงก็ต้องไปหาซื้อ PS Camera แยกต่างหากอยู่ดีครับ อีกอย่าง ผมชอบ Concept ของ Xbox One ครับที่มันเป็น Entertainment Center น่ะครับ ที่สำคัญชอบจอยของ Xbox ครับ คือถ้าพอตังค์หน่อยจะ ฟาดเรียบทั้งสองเครื่องให้มันรู้ดำรู้แดงไปเลยครับ ฮ่าๆๆ จะได้เติมเต็มทุกอย่าง ฮ่าๆๆ

ป.ล. เป็นพวกที่ไม่ได้ครั่งค่ายคอนโซลอย่างเอาเป็นเอาตายน่ะครับ ฮ่าๆๆ เห็นแต่แฟนบอยสองค่ายนี้เค้ามาเถียงกันว่าใครเจ๋งกว่ากัน ผมนั่งอ่านดูแล้ว ทั้งของคนไทยบ้างต่างประเทศบ้าง โดยรวมๆแล้ว อย่างที่ผมบอก ทั้ง Xbox One and PlayStion 4 เนี่ย มันต่างก็มีดีทั้งคู่ และมีสิ่งที่เหนือกว่า และด้วยกว่ากันเพียงเล็กน้อยเพียงเท่านั้น แต่คนเราอ่ะนะ อยากที่จะชนะกันมากเกินไป เลยทำเป็นเรื่องใหญ่โต ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ใครชอบแบบไหนมากกว่ากันต่างหาก (เลือกเครื่องไหนล้วนแต่ได้อย่าง และ เสียอย่าง) ถึงแม้เราชอบเครื่อง คอนโซล ที่ต่างกัน ไม่ได้แปลว่า เราเป็นเพื่อรักและนั่งเล่นเกมด้วยกันไม่ได้นิ ใช่ป่าวครับ เพื่อนของผม เป็นคนประเทศเนเธอแลนด์ ปีนึงสองปีจะมาเที่ยวไทยครั้งนึง เค้าเป็นแฟนบอย PlaySation and Pro Evolution Soccer ส่วนผม เป็นแฟนบอยของ Xbox and FIFA ยังนั่งเล่นเกม FIFA and Pro Evolution Soccer บน Xbox ด้วยกันที่บ้านผมที่โคราชมันจะตาย :30: :02: :17: ฮ่าๆๆ ผมว่าเราเลิกเถียงกัน หันมาแบ่งปัญข้อมูลและความชอบของตนให้กันและกันได้รู้จะดีกว่าเนาะ ฮ่าๆๆ

ที่สำคัญระบบ ออนไลน์ของ Xbox Live ดูเหมือนจะดีกว่า PlayStation Network อันนี้ผมไม่ได้มีแหล่งอ้างอิงให้นะครับว่าระบบออนไลน์ของใครดีกว่ากัน แต่คนที่เล่นออนไลน์จริงๆจะรู้ดีครับ ส่วนมากพวกชาวตะวันตกต่างประเทศทั้งหลายจะติดใจ ระบบออนไลน์ ของ Xbox Live มากกว่า เฉล่ยค่าสมิชิก Xbox Live Gold ต่อปี ก็ประมาณ 1500-1700 บาทต่อปีครับ แต่ระบบ ออนไลน์ของ PlayStation Network ของ PS3 เมื่อก่อนน่ะฟรี แต่ PlayStation Network ของ PS4 ต้องเสียตังค์ เหมือนกับ Xbox Live ครับ โซนี่ต้องเรียนแบบคู่แข่งอย่าง ไมโครซ๊อปครับ ในปีนี้

แหล่งที่มาเรื่องของการเสียตังค์สำหรับการเล่นออนไลน์ในแบบ Multi-Players นะครับ
http://www.neowin.net/news/playstation-4-online-multiplayer-gaming-is-no-longer-free

ป.ล. อีกรอบครับผมไม่ได้นำข้อมูลทั้งหมดของ PlayStation 4 มาให้ทั้งหมดนะครับ เพราะคิดว่าทุกคนน่าหาข้อมูลได้ง่ายอยู่แล้วในประเทศไทย เพราะสินค้าของญี่ปุ่น ของค่ายโซนี่นี้ คนไทยเราคุ้นเคยกันเป็นอย่าดี ก็อย่างว่า ญี่ปุ่นตั้งอยู่ในทวีปเอเชีย ไม่ให้ตีตลาดเอเชีย ก็คงจะเป็นไปได้ อีกอย่างผมไม่ได้เป็นแฟน PlayStation ครับ แต่ผมก็ชอบทั้งสองเครื่อง ถ้ามีตังค์เยอะๆจะฟาดทั้งสองเครื่องเรียบไปเลยครับ ฮ่าๆๆ หวังนี่คงจะเป็นข้อมูลบางส่วนที่ช่วยให้คุณได้ไปต่อยอดศึกษาเพิ่มเติมนะครับ ถือว่านำมาแบ่งปันข้อมูลด้วยกัน

ด้วยความจริงใจ
Podolsky