PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะทำเกมส์ 3D เป็นโปรเจคจบ แต่ไม่รู้จะทำเกมส์อะไรดี ปรึกษาหน่อยนะครับ (ผิดหมวดขออภัยนะครับแอดมิน)

rabbitkung
19th September 2013, 21:40
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ ตอนนี้ได้แนวคิดดีๆแล้วนะครับ
ขอบคุณมากจริงๆนะครับ

สวัสดีครับชาว Jokergameth ผมกำลังศึกษาอยู่ปี 3 ที่มหาลัยแห่งหนึ่งในกรุงเทพ ตอนนี้กำลังปิดเทอม 1 แล้วครับ
ซึ่งในเทอมหน้า เทอม 2 ต้องทำโปรเจคจบ ที่ผมคิดไว้คือจะทำเกมส์ 3D ด้วยโปรแกรม Unity แต่ไม่รู้จะทำแนวไหนดี
คืออาจารย์ให้โจทย์มาว่า

ขอแก้ตรงนี้นิดนึงนะครับ
1.เกมส์ที่ทำต้องเป็นเกมส์สร้างสรรค์ ไม่ส่อไปในทางใช้ความรุนแรง เช่นการใช้ปืน
2.เกมส์ที่ทำต้องไม่สื่อไปในทางลามก อนาจาร
3.เกมส์ที่ทำต้องไม่สื่อไปในทางการเมือง
4.เกมส์ที่ทำต้องมีประโยชน์ (ในความคิดผมนะ ประโยชน์ของเกมส์มันก็แค่เพื่อความสนุกสนานใช่ไหมครับ คงไม่มีอะไรมากไปกว่านี้)

ด้วยขอบเขตของงานมันค่อนข้างจะปิดกั้นทุกทาง ก็เลยทำให้ผมคิดไม่ออกว่าจะทำเกมส์อะไรดี
ที่พอคิดได้ก็มีเกมส์ พนักงานดับเพลิง แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า เกมส์นี้ต้องมี Bots เดินตามผู้เล่น
และ Bots ที่เป็นคนวิ่งหนีเหตุไฟไหม้ ซึ่งคำนวณระยะเวลาทำโปรเจคที่มีให้แค่ 1 ปี ผมคิดว่าเสร็จไม่ทัน
เลยมาขอคำแนะนำจากเพื่อนๆชาว JKG หน่อยนะครับ แนวเกมส์ที่คิดว่าน่าจะทำได้ก็แนว Survival , FPS , RPG
ใครมีความคิดดีๆ ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

com ja
19th September 2013, 21:43
ทำนา ทำสวน ทำไร่ 5555

bave233
19th September 2013, 21:52
ทําไมไม่ลอง surrival เเนวผีดูหละครับ?

เอ่อ เอางี้เดียวผมโพสตัวอย่างไว้ให้

http://www.youtube.com/watch?v=NUHRVjlwPiQ

ใส่บรรยากาศนิด ลดเสียงหน่อยเติม เสียงหน่อย ก็ใช้ได้เเล้วครับ

ป.ล ไม่อยากดราม่าเเต่ เพราะปิดกั้นทางเเนวเกมอย่างเงีย วงการสร้างเกมไทยถึงไปไม่ค่อยรอด เห้อ..

rabbitkung
19th September 2013, 22:09
ทําไมไม่ลอง surrival เเนวผีดูหละครับ?

เอ่อ เอางี้เดียวผมโพสตัวอย่างไว้ให้

http://www.youtube.com/watch?v=NUHRVjlwPiQ

ใส่บรรยากาศนิด ลดเสียงหน่อยเติม เสียงหน่อย ก็ใช้ได้เเล้วครับ

ป.ล ไม่อยากดราม่าเเต่ เพราะปิดกั้นทางเเนวเกมอย่างเงีย วงการสร้างเกมไทยถึงไปไม่ค่อยรอด เห้อ..

ลืมบอกอีกข้ออะครับ คือเกมส์ที่ทำต้องมีประโยชน์ สามารถนำไปใช้ในชีวิตจริงได้ด้วยอ่าคับ

แต่ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ อาจจะนำไปดัดแปลงได้บ้าง

หรือท่านอื่นถ้ามีความิดเห็นอีกก็สามารถแนะนำได้นะครับ ยิ่งหลายๆความคิดเห็นยิ่งดี

touch144
19th September 2013, 22:09
"ต้องมีประโยชน์ ประโยชน์ของเกมส์นำไปใช้ในชีวิตจริงได้" นี้ไม่ใช่เกมส์แล้ว เรียกว่าสื่อการสอนถึงจะถูก สงสัยอาจารย์จะเอาไปเป็นผลงานล่ะมัง 5555+

MasterArt
19th September 2013, 22:10
ก่อนอื่นขอสนับสนุน จขกท นะครับ

ผมคิดว่า น่าจะทำแนว indie survival horror อย่างที่คุณ bave233 นะครับ
ส่วนตัวผมอยากให้ทำ Survival Openwolrd แต่มาคิดดูแล้ว มันรายระเอียดเยอะไป ต้องใช้เวลานาน แต่ถ้าเป็น indie survival horror น่าจะสนุกเหมือนกัน ใช้เวลาทำน้อยกว่า
ส่วนการดำเนินเรื่องนั่น อาจจะไม่ต้องทำให้จบนะครับ อยากให้ทำแบบเกือบจบไว้ ติดตามตอนต่อไป :cool:

ถ้าจะให้นำไปใช้ชีวิตประจำวันได้ ก็ ใส่ข้อคิดไปตอนจบ ดีไหมหวา ถ้าจะทำคล้ายเกม OUTLAST ตอนจบก็บอกไปว่า ไม่ควรเดินทางไปที่แปลกๆ คนเดียว อะไรงี้:)

rabbitkung
19th September 2013, 22:17
ก่อนอื่นขอสนับสนุน จขกท นะครับ

ผมคิดว่า น่าจะทำแนว indie survival horror อย่างที่คุณ bave233 นะครับ
ส่วนตัวผมอยากให้ทำ Survival Openwolrd แต่มาคิดดูแล้ว มันรายระเอียดเยอะไป ต้องใช้เวลานาน แต่ถ้าเป็น indie survival horror น่าจะสนุกเหมือนกัน ใช้เวลาทำน้อยกว่า
ส่วนการดำเนินเรื่องนั่น อาจจะไม่ต้องทำให้จบนะครับ อยากให้ทำแบบเกือบจบไว้ ติดตามตอนต่อไป :cool:

ขอบคุณมากนะครับ จริงๆอยากทำแนวนี้ด้วยแหละ ผมว่าประโยชน์ของเกมส์มันก็คงแค่ เพื่อความสนุกสนานเท่านั้นหรือป่าวครับ

touch144
19th September 2013, 22:25
ขอบคุณมากนะครับ จริงๆอยากทำแนวนี้ด้วยแหละ ผมว่าประโยชน์ของเกมส์มันก็คงแค่ เพื่อความสนุกสนานเท่านั้นหรือป่าวครับ

ใช่เลยครับ อันนั้นล่ะคือสิ่งแรกที่คนเล่นเกมส์ต้องการ แต่ผู้ใหญ่ที่เขาไม่เล่นเกมส์เขาต้องการอีกอย่างดิ...

rabbitkung
19th September 2013, 22:30
ใช่เลยครับ อันนั้นล่ะคือสิ่งแรกที่คนเล่นเกมส์ต้องการ แต่ผู้ใหญ่ที่เขาไม่เล่นเกมส์เขาต้องการอีกอย่างดิ...

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ถ้านี่เป็น facebook คงกดไลค์ไปแล้ว

romeo007
19th September 2013, 22:33
ลองเอาเป็นเกมแนวตอบคำถามป้ายจราจรดีไหมครับ ?? .... ^^"

jeepriest
19th September 2013, 22:39
แนว Final Fantasy turn base ดีไหมครับ ^__^

rabbitkung
19th September 2013, 22:40
ลองเอาเป็นเกมแนวตอบคำถามป้ายจราจรดีไหมครับ ?? .... ^^"

เกมส์ดำเนินเรื่องยังไงอ่าคับ แล้วบทสรุปของเกมส์เป็นยังไงอ่าคับ
ความคิดแปลกใหม่ดีนะครับ น่าสนใจดีนะครับ

romeo007
19th September 2013, 22:45
เกมส์ดำเนินเรื่องยังไงอ่าคับ แล้วบทสรุปของเกมส์เป็นยังไงอ่าคับ
ความคิดแปลกใหม่ดีนะครับ น่าสนใจดีนะครับ

เดียวผมขอเอากลับไปนอนคิดก่อนล่ะกันครับ >< ง่วงล่ะ

planxthanee
19th September 2013, 22:46
ลองทำเกมแนว Evoland ก็น่าสนใจนะครับ ได้ความรู็เกี่ยวกับการพัฒนาของรูปแบบเกม

kan506506
19th September 2013, 22:49
ตอนแรกว่าเอาบอกแนว H แล้วแต่เจอข้อบังคับซะก่อน โด๋~~

ทำเป็นแนว puzzle ผสมของเพื่อใช้ผ่านด้านสิครับ ถึงจะมีอยู่เยอะแต่ก็เป็นที่นิยมได้นะครับ เด็กเล่นได้ ผู้ใหญ่เล่นดี

หรือแนวผจญภัยคล้ายๆ Rayman

rabbitkung
19th September 2013, 22:52
แนว Final Fantasy turn base ดีไหมครับ ^__^

เกมส์แนวนี้ใช้เวลาสร้างค่อนข้างนานครับ อย่างน้อย 2 3 ปี แล้วเขาสร้างเกมส์กันเป็นทีมคับ
ของผมทำโปรเจคแค่ 2 คนเองครับ

worakorn3
19th September 2013, 22:56
ทำเป็นเกมแนว visual novel ไงครับ
เนื้อหาก็อาจจะหาอะไรที่มีประโยชน์ตามเว็บต่างๆ แล้วก็ใส่ตัวละคร เติมเนื้อเรื่อง ประมาณนี้นะครับ ถ้าเป็นผม :)

newvampire
19th September 2013, 22:59
จากประสบการณ์ ต้องเขียนใบนำเสนอก่อนที่ต้องระบุแนวทางก่อนว่าเกมของคุณเป็นแนวไหนส่วนใหญ่ในรุ่นผมพวก Click&Drag Click&Point จะมีคนทำเยอะ ส่วนใหญ่จะเป็นไปในการ บริหาร เช่นการทำฟารม์ ร้านอาหาร สร้างบ้านสร้างเมือง ร้านขายของ เป็นการวางแผนแนวย่อมๆหรือ เกมส์จับผิดภาพเกมส์แนวฝึกสมาธิ เพราะพวกนี้ Code จะง่าย ไปหาดาวน์โหลดหรือลอกตามเว็บต่างประเทศได้มาทำ GUI ให้มันดูน่าเล่นก็น่าจะโอเคล้ว ส่วนถ้าจะทำแบบเป็น RPG ลองเล่าถึงเรื่องพงศาวดารไทยหรือตำนานเรื่องเล่าโบราญ หรือ ทำแนวรักษ์ธรรมชาติ แบบพวกตีมอนสเตอร์ที่เป็นขยะ กำจัดมันออกไปจากโลก อะไรประมาณนี้ แต่หนักมากทั้งเรื่อง code โมเดล สิ่งแวดล้อม การดีไซน์ แต่จากประสบการณ์หาแนวทางก่อนว่าอยากทำอะไร (แนะนำว่ามีเว็บดาวน์โหลดโมเดลฟรีอยู่) ประหยัดเวลาได้ แต่ถ้าชอบความถ้าทาย ก็ออกแบบเองกันเลย ขอให้โชคดีครับ

rabbitkung
19th September 2013, 23:08
จากประสบการณ์ ต้องเขียนใบนำเสนอก่อนที่ต้องระบุแนวทางก่อนว่าเกมของคุณเป็นแนวไหนส่วนใหญ่ในรุ่นผมพวก Click&Drag Click&Point จะมีคนทำเยอะ ส่วนใหญ่จะเป็นไปในการ บริหาร เช่นการทำฟารม์ ร้านอาหาร สร้างบ้านสร้างเมือง ร้านขายของ เป็นการวางแผนแนวย่อมๆหรือ เกมส์จับผิดภาพเกมส์แนวฝึกสมาธิ เพราะพวกนี้ Code จะง่าย ไปหาดาวน์โหลดหรือลอกตามเว็บต่างประเทศได้มาทำ GUI ให้มันดูน่าเลบ่นก็น่าจะโอแล้ว ส่วนถ้าจะทำแบบเป็น RPG ลองเล่าถึงเรื่องพงศาวดารไทยหรือตำนานเรื่องเล่าดโบราญ หรือ ทำแนวรักษ์ธรรมชาติ แบบพวกตีมอนเสตอร์ที่เป็นขยะ กำจัดมันออกไปจากโลก อะไรประมาณนี้ แต่หนักมากทั้งเรื่องโค็ด โมเดล สิ่งแวดล้อม การดีไซน์ แต่จากประสบการณ์หาแนวทางก่อนว่าอยากทำอะไร (แนะนำว่ามีเว็บดาวน์โหลดโมเดลฟรีอยู่) ประหยัดเวลาได้ แต่ถ้าชอบความถ้าทาย ก็ออกแบบเองกันเลย ขอให้โขคดีครับ

เกมส์ที่ผมเคยคิดไว้ว่าจะทำอ่าคับเป็นเกมส์ดับเพลิง แต่อย่างที่บอกครับมันใช้พวก Bots เยอะมาก ผมเลยคิดว่าน่าจะไม่ทัน
ส่วนเรื่องเว็บโหลดโมเดล 3D อันนี้ผมมีสต๊อกอยู่เยอะเลยครับในเครื่อง ถเาเกมส์แนวจับผิดภาาพโค้ดง่ายจริงครับ แต่ไม่ผ่านตาคณะกรรมการแน่นอน
เกมส์แนวพงศาวดารมีรุ่นพี่เคยทำไว้ก่อนแล้วครับ ก็ดีในระดับนึง รุ่นผมต้องทำให้ดีกว่ารุ่นพี่ อันนี้จากคำพูดต่อๆกันมานะครับ
ขึ้นชื่อว่าโปรเจคจบต้องใหญ่มาก แต่ต้องไม่ใหญ่เกินไปเพราะจะทำไม่เสร็จอ่าคับ

lamuel
20th September 2013, 00:06
เรียนอยู่ ม.ศรีปทุมป่าวครับ(ขออนุญาตถามนิดนึง)

Rchanglyl
20th September 2013, 00:14
เกมกีฬาก็ได้นิครับ ใช้ Wii mote ยิงสัญญาณเข้าตัว reciever แล้วก็เขียนโปรแกรมเข้าไปนิดหน่อย ให้ตัวละครในเกมเคลื่อนไหวได้

armakusarecord
20th September 2013, 00:24
เกมบวกลบเลข

ReWinD
20th September 2013, 00:31
ลองทำเกมแนว far cry ไหมครับแต่ตัดเรื่องความรุนแรงออกไป คือเหมือนตัวเอกนั่งเครื่องบินละเครื่องตกไปติดเกาะร้าง ละเราก็หาพวกเคล็ดลับวิธีการใช้ชีวิตในเกาะร้างใส่เข้าไป เช่นว่าหาแหล่งน้ำยังไง เก็บของป่ากิน วิธีทำSOSขอความ ช่วยเหลือ 55555 ข้อมูลพวกนี้หาง่ายมีหนังสือด้วย ตอนเด็กผมเคยอ ่าน น่าจะมีประโยชน์ในชีวิตนะ เพราะใครจะไปรู้วันนึงเราอาจจะไปติดเกาะจริงๆก็ได้55555

Azwrithz
20th September 2013, 00:39
เกมบวกเลข 3 มิติมั้ยคับ ทำตัวเลขเป็น 3 มิติ 55+

ZirusZa
20th September 2013, 00:43
ลองทำเกมส์ RPG แนวน่ารักๆ ดูครับ แบบว่า ตัวเอกเข้าไปอยู่ในอาณาัจักรขนม ซึ่งเข้าไปตามหาเพื่อนที่โดนแมมดจับตัวไป
แล้ว ต้องไขปริศนาต่างๆ ภายในเกมส์ เช่น บวกลบคูณเลข เพื่อเปิดประตู หรือ + ตีของอะไรแบบนี้คับ และมีด่านต่างๆ
ซึ่งแต่ละด่านจะมีบอสโหดๆ แต่ต้องไม่ยากและง่ายเกินไป ผมว่าแนวนี้น่าจะเหมาะกับคนทุกวัยๆ น่ะครับ ส่วนลูกเล่นกับ
เนื้อเรื่องก็ขึ้นอยู่กับ ผู้จัดทำละครับ ถ้าภาพน่ารัก สวย เนื้อหาดี ฟังชั่น เอฟเฟคน่าสนใจ รับรองมีคนเล่นเยอะ ฮ่าๆๆ

ปล. ถ้าอยากได้ภาพสวยๆ ผมแนะนำให้ลองใช้ Cryengine 3 สร้างเกมส์ดูน่ะครับ โหลดฟรี แถมใช้ไม่ยากเท่าไร่ครับ :bye

cruzercruz
20th September 2013, 00:59
เกมประเภท Visual Novel ก็น่าสนใจนะครับ ที่มีเนื้อเรื่องดำเนินไป ซักพักก็มีช้อยให้เลือกตอบ คำตอบมีผลต่อเนื้อเรื่องที่ผู้เล่นจะได้รับ เกมประเภทนี้ทำง่ายนะถ้าไม่เน้นอินเตอเฟสสวยเกินไป ผมเคยทำตอนเป็นโปรเจคย่อยรายวิชาโดยใช้ Ren'Py ครับ ค่อนข้างสำเร็จรูปเลย ปัจจุบันมีแหล่งข้อมูลภาษาไทยอยู่เยอะมากกว่าตอนที่ผมทำนะ(นานแล้ว) แต่เกมประเภทนี้ต้องเรียงเนื้อเรื่องดีๆ เพราะมีหลายทางมากในระหว่างเนื้อเรื่อง(ถึงถึงโครงสร้างต้นไม้แล้วกัน) ต้องระวัง อีกอย่าง หนักเรื่องวาดภาพด้วย(ไปเอาของใครมาใช้ไม่ได้นะ ลิขสิทธิ์) แต่เพราะเป็นโปรเจคย่อยรายวิชา ผมจึงใช้ Anime gen ไว้สร้างตัวละครได้ ฉากก็ถ่ายรูปแล้วไปปรับสีให้ออกเป็นกาตูนๆก็โอเค อาจารย์อนุโลมให้

โปรเจคจบผมเป็นแอพบนมือแอนรอยด์ ช่วงนั้นกำลังฮือฮาไม่ต้องพัฒนาไรเยอะก็ผ่านๆจบมาได้ ><

Hunibal
20th September 2013, 01:15
RPG Maker คับ สร้างแนว Rpg แค่คุณมีความสามารถด้านโค้ดเบื้องต้น (คิดว่าคงมีนะ เพราะอยู่สายนี้) แล้วก็ด้าน Make Graphic นิดหน่อย ก็สร้างเกมได้แล้วคับ
ยากแค่การทำเนื้อเรื่อง (ซึ่งทุกเกมก้อต้องมานั่งทำ Story Board) คิดว่าถ้าชินแล้ว ไม่เกิน 3 เดือน ก็คงได้เกมดีๆแล้วคับ
ส่วนถ้าอยากได้เกมที่มีประโยชน์ก็คิดเองคับ คนแนะนำเยอะแล้ว แต่ จขกท ไม่เอา ก็ไม่รู้จะช่วยยังไง
ยังไงก็ลองศึกษาดูคับ เว็บของไทยก็มีเยอะ RPG Maker น่ะ

http://pcmedia.ign.com/pc/image/article/121/1213590/to-the-moon-20111129054620355-000.jpg

Credit : To The Moon Game (RPG Maker)

oI3lacKLisTo
20th September 2013, 06:15
Harvest Moon ภาคใหม่ไปเลยครับ :victory

ฝึกการใช้ชีวิตพอเพียง :)

zombie
20th September 2013, 06:32
ผมว่าเกมแนว ปลูกประ ประมงไรงี้ ง่ายกว่านะ :o :o :o :o :o

464244068
20th September 2013, 07:03
ทำไม่ได้หลอกคับ ไม่ได้ดูถูกนะแต่เคยทำ

ถ้าเป็นเพียงด่านเดียว ฉากเดียวยังพอมีลุ่นกว่า ผมว่าทำพวก Puzzle ง่ายกว่านะคับ 2D ก็พอส่วนเรื่องมีประโยชน์นะมีให้เลือกเยอะ เช่นฝึกภาษาอังกฤษ อย่างpopcap ทำมีให้ดูนี้ก็เพียบละ

แล้วดึงออกมาแบบเกมส์มือถือเล่นด่านเกียววนไปวนมาเก็บคะแนนแข่งกันดีกว่าคับ... ไม่หนักเรา ไม่หนักเขา จบมาขายก๋วยเตียว ...........

เพราะบริษัทมองสถาบันเป็นหลักอยู่แล้วเรียนโง่แค่ใหนเขาก็รับแค่ชื่อเสียงดี

saphiroth
20th September 2013, 07:18
หากว่าการสร้างสรรค์ คือเนื้อเรื่อง ลองคิดกลับกันครับ

ความคิดผมคือ ไม่ต้องพยายามคิดว่า ควรจะต้อง เป็น ปลูกผักสร้างบ้าน ดับเพลิง ตำรวจจับโจร หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ใช้การดำเนินเรื่องเป็นหลัก

ลองใช้เป็นเนื้อเรื่องดูครับเช่น แรลลี่เพื่อการกุศล เกมส์ขับรถธรรมดาที่เพียงแค่ไปให้ถึงจุดหมาย ที่เป็นโรงเรียนทุรกัลดาล ทำนองนี้ครับ

หรือ จะตามที่คห.30 แนะนำครับ Puzzle เลยครับ แต่ Puzzle อยากให้งานออกมาดีก็เล่น 3D ไปเลยครับ

เช่น เกมส์มุมมอง Side Scrolling (ไม่รู้เปิด Google ดูนะครับ) ทำเควสภายในโรงเรียน เช่น ช่วยอาจารย์ เก็บของ รดน้ำต้นไม้อะไรก็ว่าไปครับ

เรื่องโมเดลไม่ใช่ปัญหาสำหรับ Unity ครับ ถ้าคุณปั้นโมเดลโอเค ปัญหาอยู่ที่โค้ดครับ ถ้าคุณเก่งพอ มันก็ไม่ยากครับ และใช้เวลาน้อยด้วยครับ

อีกอย่างแนวที่ผมบอก โค้ด ก็ไม่น่าจะยากจนเกินไปนะครับ ส่วนตัวผมแล้วขอ Bye ครับ Unity

ปล.คห.30 ก็พูดเกินไปนะครับ ไอ้ทำน่ะทำได้อยู่แล้วครับ ถึงแม้จะโดนปิดกั้นบางอย่างไปแต่ก็ไม่ได้ปิดกั้นทั้งหมด ผมก็เคยเจอเหมือนกันนะครับ

และบริษัทคงไม่เลอะเทอะขนาดจะไม่ดูคนที่มาสมัครหรอกครับ อย่างน้อยๆก็ต้องเทสงานกันก่อนแหละครับ เค้าจะเอามาทำไมให้รกบริษัทล่ะครับถ้าทำอะไรไม่เป็น แค่สถาบันมีชื่อเสียง

ผมคิดว่าคุณอาจจะเคยเจอแบบนี้ แต่มันก็ไม่ใช่ซะทั้งหมดหรอกครับ

jkhung
20th September 2013, 07:45
ถ้าเป็นแบบแข่งกันคิดเผื่อว่าทำแลนไว้ด้วย แบบว่าเคยโดนตอกหน้ากลับมาว่าทำไมไม่ทำถ้าทำได้ TT
ถ้าเจอจารย์ไม่เรื่องมากก็ทำเป็นพวกเกมแบบอมเบอร์แมนอะจะได้ไม่ต้องทำด้าต้าเบสมากด้วย

NasChill
20th September 2013, 09:31
เราอยู่วงการเกมส์ฮาร์ดคอร์กันมานาน จนลืมมองไปว่า เด็กๆ ที่ติดเกมส์ยิงๆ บู้ๆ ควรมีจุดเปลี่ยน เป็นแนวน่ารักๆ สอนใจ แนะนำทำเกมส์ง่ายๆ แนวชีวิตจริง
ยกตัวอย่าง ว่าสร้างตัวระครมา เป็นคน ทำให้เกมส์เป็นเนื้อเรื่อง เดินเล่นใน แมพ ของเกมส์ได้ กำหนดจุดภารกิจ เช่น เดินไปเห็นลูกสุนัขตกน้ำ
ภารกิจเด้งขึ้น ให้ช่วยลูกสุนัข โดยกำหนดการช่วยไว้ 2 (*) แบบ คือ
1. แบบ ด้วยการหาสิ่งของไปช่วย กำหนดให้ในฉากมีสิ่งของให้เลือก ให้เขาได้คิดว่าจะเอาอะไรช่วย กดหยิบสิ่งของ กำหนดเวลาลูกสุนัขจะจม (มี mission fail)
2. แบบ แค่ให้กดช่วย หากคิดว่าโค๊ด มันจุกจิกไปทำไม่ทัน
(*) คือ เมินเฉย ((ค่าความดีถูกหัก หรือติดลบในบางภารกิจ มีคนตำหนิ ติเตียน มีสรุปคะแนนท้ายเกมส์ ว่าเป็นคนแบบไหน
แต่ไม่ได้แนะนำ ให้ใส่ลงไปด้วย แค่เสนอเผื่ออนาคต ทำเกมส์แนว ฮาร์ดคอร์ อย่างแบบคนโตๆเล่น เพราะมันจะดูป่าเถื่อนเกินไป และ จะไม่สอนอะไรเด็กที่เล่นเลย))

เมื่อทำภารกิจลุล่วง ให้มีเจ้าของ ของลูกสุนัข เดินมาชื่นชม หรือให้ค่าตอบแทน (เป็นอะไรก็ได้ เงิน ค่าความดี อุปกร์ที่เชื่อมโยงกับบางภารกิจในอนาคต) และรับลูกสุนัขคืน จบภารกิจ (mission complete)
ทำเมนู ให้เลือกภารกิจ เพื่อมาเล่นซ้ำ ด้วยก็จะดี เนื้อหาประมาณนี้ เด็กชอบความน่ารัก ความเท่ การเป็น Hero กันอยู่แล้ว แค่ให้เรื่องเรื่องน่าติดตาม ลองเอาไปคิดๆ ดูนะครับ

หรือทำแนว ทำสวนไร่นา แบบคุณ com ja (Comment #2) ก็ได้ครับ แนวนั้นผมว่า มันเล่นระยะยาวในโค๊ดเดิมๆ ได้เยอะ
เช่น ระยะเวลาวันเติบโต ของพืช และ สามารถก๊อบโค๊ด เพื่อใช้กับผัก พืชผลชนิดอื่นๆ ก็ได้ อาจจะมีอย่างอื่นมาเสริม เช่น อัพเกรดบ้าน ที่ดิน อุปกรณ์
ใช้เวลาทำไม่นาน แต่ในเกมส์เล่นได้นาน ...เล่นได้ทุกวัย แต่ไม่ค่อยสอนอะไร เพราะเป็นแนวเอาชีวิตรอด หรือการใช้ชีวิต เสียมากกว่า

ฝากไว้เพียงเท่านี้ครับ

nintyninty
20th September 2013, 11:54
ทำแนวให้ใช้ความคิดล่ะมั้ง ออกpuzzle หน่อยอ่ะ เห็นว่าพวกผู้ใหญ่เล่นยังงี้ได้ แก้ปริศนา ใช้ความคิดงี้ แต่เราต้องครีเอทนิดนึง
เราวัยรุ่นเล่นเอามันอย่างเด๋ว

dbmusics
20th September 2013, 12:07
เกม puzzle ครับ
แค่เปลี่ยนการแสดงผลจาก 2D เป็น 3D ก็ได้แล้ว

ที่บอกต้องมีประโยชน์น่ะ ที่คุณคิดว่ามันเป็นความบันเทิงน่ะถูกแล้ว แต่ถ้าจะให้บอกว่ามีประโยชน์อะไรก็ต้องเฟคตอบได้อ่ะครับ

ปล. อย่าทำเกมใหญ่มากนะครับ อย่างพวก open world หรือแนวที่มันมีกราฟฟิกมาก แม้แต่จะเคยทำมาก่อนก็ตาม เพราะการทำโปรเจ็คจบ มันไม่เหมือนทำเกมเล่นเอง แต่มันมีเหมือนทำเกมให้ลูกค้าส่วนหนึ่ง มีทั้งการตอบโจทย์ และเวลาในการทำตามกำหนด ขืนทำเสกลใหญ่มากอาจจะตายตอนจบได้

leaderpor
20th September 2013, 12:10
ผมให้ idea ละกัน ถ้าชอบ ก็ เอาเสริมเติมแต่งเองเน้อ

ก่อนอื่น ผมไม่ได้เรียนพวกโปรแกรมมิ่ง เกี่ยวกับ เกมอะไรพวกนี้เลย..เลยไม่รู้ว่าแแนวที่ให้ไป มันเขียนยากเขียนง่าย

concept คือ...เกมเป็น แนว casual เล่น ฆ่าเวลาเหมือนในมือถืออะครับ เก็บแต้มไปเรื่อยๆ โดยตัวเอก จะโยน ผัก(อาจทำ ตัวละคร สุ่มผักล่วงหน้าก่อนโยนให้ตัวเอก เหมือน tetrisหรือ ให้ตัวเอก เสก ผักขึ้นมาเฉยๆ เลย)แล้วใส่ตะกร้าที่ หมา(หรือตัวอะไรแล้วแต่) วิ่งไปมา ซ้ายขวา หรือ จะให้วิ่ง กวน teen ยังไงก็ได้..ถ้าใส่ผัก ลงตะกร้าแบบไม่ตกพื้นก็ ใส่ combo x เข้าไป เพิ่มคะแนน เป็น 2 เท่า 3 เท่าก็ว่าไป ...จะให้หลากหลายก็ มีผัก ผลไม้หลายๆชนิด อต่ละชนิด ก็มีแต้ม เฉพาะตัว

จะทำเป็น ด่านที่เล่นไปเรื่อยๆ เก็บแต้ม เมื่ออัพเวลด่าน หมา วิ่งเร็วขึ้น ทำให้เกม มีความยากท้าทายขึ้น

back ground ก็เป็นภาพแนว ทุ่งนา บ้านไร่ ก็ น่าจะเข้ากับ theme

.......

ประโยชน์ ฝึก ไหวพริบ ทักษะการโต้ตอบ..แต่ถ้า อาจารย์ เถียงว่า ขว้างผัก ขว้างอาหาร มันไม่สร้างสรรค์....ก็เปลี่น เป็น ขยะ ชนิดต่างๆก็ได้ กระป๋อง ก้อนหิน ขวดนม กระดาษ

ประมาณนี้ครับ

cronos387
20th September 2013, 13:50
ที่อ่านๆมา ก็น่าสนใจหลายคนนะะครับ

ทำเป็นแนวประวัติศาสตร์ ก็น่าสนใจ
แนวเอาชีวิตรอด ก็น่าสนใจ(โดยการเอาหลักการที่ใช้จริงๆ มาใช้ในเกม เพื่อนเป็นการให้ความรู้
)

corner1538
20th September 2013, 14:29
เกม8bitกำลังมานะ

TheDragooN
20th September 2013, 15:06
ลองหาเกมนี้เล่นดูครับ Bookworm Adventures 2 ภาค

เป็นเกมที่หนอนเป็นตัวเอก เดินทางไปต่อสู้กับศัตรู โดยเราต้องค้นหาคำศัพท์จากตัวอักษรที่มีให้

ความแรงของการโจมตีจะขึ้นอยู่กับความยาวของศัพท์ที่เราหาได้ครับ มีการใส่ของเพิ่ม/ป้องกันสถานะผิดปกนู่นี่ด้วยครับ

ลองดูเป็นแนวทางครับ สนุก+ได้ประโยชน์

bayzamax
20th September 2013, 16:25
http://www.youtube.com/watch?v=gU7dQxl5v3I

เอามาฝากครับ เผื่อช่วยได้

rabbitkung
20th September 2013, 16:39
เรียนอยู่ ม.ศรีปทุมป่าวครับ(ขออนุญาตถามนิดนึง)

เรียนสวนดุสิตครับผม

rabbitkung
20th September 2013, 16:40
http://www.youtube.com/watch?v=gU7dQxl5v3I

เอามาฝากครับ เผื่อช่วยได้

ขอบคุณมากนะครับ

rabbitkung
20th September 2013, 16:49
ลองหาเกมนี้เล่นดูครับ Bookworm Adventures 2 ภาค

เป็นเกมที่หนอนเป็นตัวเอก เดินทางไปต่อสู้กับศัตรู โดยเราต้องค้นหาคำศัพท์จากตัวอักษรที่มีให้

ความแรงของการโจมตีจะขึ้นอยู่กับความยาวของศัพท์ที่เราหาได้ครับ มีการใส่ของเพิ่ม/ป้องกันสถานะผิดปกนู่นี่ด้วยครับ

ลองดูเป็นแนวทางครับ สนุก+ได้ประโยชน์

น่าสนใจเลยหละครับ ขอบคุณมากเลยนะครับ

rabbitkung
20th September 2013, 16:51
ผมให้ idea ละกัน ถ้าชอบ ก็ เอาเสริมเติมแต่งเองเน้อ

ก่อนอื่น ผมไม่ได้เรียนพวกโปรแกรมมิ่ง เกี่ยวกับ เกมอะไรพวกนี้เลย..เลยไม่รู้ว่าแแนวที่ให้ไป มันเขียนยากเขียนง่าย

concept คือ...เกมเป็น แนว casual เล่น ฆ่าเวลาเหมือนในมือถืออะครับ เก็บแต้มไปเรื่อยๆ โดยตัวเอก จะโยน ผัก(อาจทำ ตัวละคร สุ่มผักล่วงหน้าก่อนโยนให้ตัวเอก เหมือน tetrisหรือ ให้ตัวเอก เสก ผักขึ้นมาเฉยๆ เลย)แล้วใส่ตะกร้าที่ หมา(หรือตัวอะไรแล้วแต่) วิ่งไปมา ซ้ายขวา หรือ จะให้วิ่ง กวน teen ยังไงก็ได้..ถ้าใส่ผัก ลงตะกร้าแบบไม่ตกพื้นก็ ใส่ combo x เข้าไป เพิ่มคะแนน เป็น 2 เท่า 3 เท่าก็ว่าไป ...จะให้หลากหลายก็ มีผัก ผลไม้หลายๆชนิด อต่ละชนิด ก็มีแต้ม เฉพาะตัว

จะทำเป็น ด่านที่เล่นไปเรื่อยๆ เก็บแต้ม เมื่ออัพเวลด่าน หมา วิ่งเร็วขึ้น ทำให้เกม มีความยากท้าทายขึ้น

back ground ก็เป็นภาพแนว ทุ่งนา บ้านไร่ ก็ น่าจะเข้ากับ theme

.......

ประโยชน์ ฝึก ไหวพริบ ทักษะการโต้ตอบ..แต่ถ้า อาจารย์ เถียงว่า ขว้างผัก ขว้างอาหาร มันไม่สร้างสรรค์....ก็เปลี่น เป็น ขยะ ชนิดต่างๆก็ได้ กระป๋อง ก้อนหิน ขวดนม กระดาษ

ประมาณนี้ครับ

เกมส์แนวนี้ค่อนข้างจะง่ายอ่าครับ แต่ขอบคุณมากนะครับสำหรับความคิดเห็น

อุตสาห์วาดภาพประกอบมาให้ด้วย ขอบคุณมากจริงนะครับ

rabbitkung
20th September 2013, 16:59
เกม puzzle ครับ
แค่เปลี่ยนการแสดงผลจาก 2D เป็น 3D ก็ได้แล้ว

ที่บอกต้องมีประโยชน์น่ะ ที่คุณคิดว่ามันเป็นความบันเทิงน่ะถูกแล้ว แต่ถ้าจะให้บอกว่ามีประโยชน์อะไรก็ต้องเฟคตอบได้อ่ะครับ

ปล. อย่าทำเกมใหญ่มากนะครับ อย่างพวก open world หรือแนวที่มันมีกราฟฟิกมาก แม้แต่จะเคยทำมาก่อนก็ตาม เพราะการทำโปรเจ็คจบ มันไม่เหมือนทำเกมเล่นเอง แต่มันมีเหมือนทำเกมให้ลูกค้าส่วนหนึ่ง มีทั้งการตอบโจทย์ และเวลาในการทำตามกำหนด ขืนทำเสกลใหญ่มากอาจจะตายตอนจบได้

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำนี้ เหมือนช่วยเตือนให้ว่าอย่าคิดอะไรที่ใหญ่เกินตัว เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์มากๆเลยครับ

rabbitkung
20th September 2013, 17:07
เราอยู่วงการเกมส์ฮาร์ดคอร์กันมานาน จนลืมมองไปว่า เด็กๆ ที่ติดเกมส์ยิงๆ บู้ๆ ควรมีจุดเปลี่ยน เป็นแนวน่ารักๆ สอนใจ แนะนำทำเกมส์ง่ายๆ แนวชีวิตจริง
ยกตัวอย่าง ว่าสร้างตัวระครมา เป็นคน ทำให้เกมส์เป็นเนื้อเรื่อง เดินเล่นใน แมพ ของเกมส์ได้ กำหนดจุดภารกิจ เช่น เดินไปเห็นลูกสุนัขตกน้ำ
ภารกิจเด้งขึ้น ให้ช่วยลูกสุนัข โดยกำหนดการช่วยไว้ 2 (*) แบบ คือ
1. แบบ ด้วยการหาสิ่งของไปช่วย กำหนดให้ในฉากมีสิ่งของให้เลือก ให้เขาได้คิดว่าจะเอาอะไรช่วย กดหยิบสิ่งของ กำหนดเวลาลูกสุนัขจะจม (มี mission fail)
2. แบบ แค่ให้กดช่วย หากคิดว่าโค๊ด มันจุกจิกไปทำไม่ทัน
(*) คือ เมินเฉย ((ค่าความดีถูกหัก หรือติดลบในบางภารกิจ มีคนตำหนิ ติเตียน มีสรุปคะแนนท้ายเกมส์ ว่าเป็นคนแบบไหน
แต่ไม่ได้แนะนำ ให้ใส่ลงไปด้วย แค่เสนอเผื่ออนาคต ทำเกมส์แนว ฮาร์ดคอร์ อย่างแบบคนโตๆเล่น เพราะมันจะดูป่าเถื่อนเกินไป และ จะไม่สอนอะไรเด็กที่เล่นเลย))

เมื่อทำภารกิจลุล่วง ให้มีเจ้าของ ของลูกสุนัข เดินมาชื่นชม หรือให้ค่าตอบแทน (เป็นอะไรก็ได้ เงิน ค่าความดี อุปกร์ที่เชื่อมโยงกับบางภารกิจในอนาคต) และรับลูกสุนัขคืน จบภารกิจ (mission complete)
ทำเมนู ให้เลือกภารกิจ เพื่อมาเล่นซ้ำ ด้วยก็จะดี เนื้อหาประมาณนี้ เด็กชอบความน่ารัก ความเท่ การเป็น Hero กันอยู่แล้ว แค่ให้เรื่องเรื่องน่าติดตาม ลองเอาไปคิดๆ ดูนะครับ

หรือทำแนว ทำสวนไร่นา แบบคุณ com ja (Comment #2) ก็ได้ครับ แนวนั้นผมว่า มันเล่นระยะยาวในโค๊ดเดิมๆ ได้เยอะ
เช่น ระยะเวลาวันเติบโต ของพืช และ สามารถก๊อบโค๊ด เพื่อใช้กับผัก พืชผลชนิดอื่นๆ ก็ได้ อาจจะมีอย่างอื่นมาเสริม เช่น อัพเกรดบ้าน ที่ดิน อุปกรณ์
ใช้เวลาทำไม่นาน แต่ในเกมส์เล่นได้นาน ...เล่นได้ทุกวัย แต่ไม่ค่อยสอนอะไร เพราะเป็นแนวเอาชีวิตรอด หรือการใช้ชีวิต เสียมากกว่า

ฝากไว้เพียงเท่านี้ครับ

ความคิดเห็นแรกผมว่าโอเครเลยหละครับ ได้แนวทางอีก 1 ทางเลือก ส่วนความคิดเห็นที่ 2 ผมเลยเสนออาจารย์แล้วครับ ไม่ผ่าน

แต่ขอบคุณมากนะครับสำหรับความคิดเห็น

rabbitkung
20th September 2013, 17:09
เกมประเภท Visual Novel ก็น่าสนใจนะครับ ที่มีเนื้อเรื่องดำเนินไป ซักพักก็มีช้อยให้เลือกตอบ คำตอบมีผลต่อเนื้อเรื่องที่ผู้เล่นจะได้รับ เกมประเภทนี้ทำง่ายนะถ้าไม่เน้นอินเตอเฟสสวยเกินไป ผมเคยทำตอนเป็นโปรเจคย่อยรายวิชาโดยใช้ Ren'Py ครับ ค่อนข้างสำเร็จรูปเลย ปัจจุบันมีแหล่งข้อมูลภาษาไทยอยู่เยอะมากกว่าตอนที่ผมทำนะ(นานแล้ว) แต่เกมประเภทนี้ต้องเรียงเนื้อเรื่องดีๆ เพราะมีหลายทางมากในระหว่างเนื้อเรื่อง(ถึงถึงโครงสร้างต้นไม้แล้วกัน) ต้องระวัง อีกอย่าง หนักเรื่องวาดภาพด้วย(ไปเอาของใครมาใช้ไม่ได้นะ ลิขสิทธิ์) แต่เพราะเป็นโปรเจคย่อยรายวิชา ผมจึงใช้ Anime gen ไว้สร้างตัวละครได้ ฉากก็ถ่ายรูปแล้วไปปรับสีให้ออกเป็นกาตูนๆก็โอเค อาจารย์อนุโลมให้

โปรเจคจบผมเป็นแอพบนมือแอนรอยด์ ช่วงนั้นกำลังฮือฮาไม่ต้องพัฒนาไรเยอะก็ผ่านๆจบมาได้ ><

ผมอยากทำแนว 3D อ่าครับ แต่ขอบคุณมากนะครับ สำหรับความคิดเห็น

rabbitkung
20th September 2013, 17:12
RPG Maker คับ สร้างแนว Rpg แค่คุณมีความสามารถด้านโค้ดเบื้องต้น (คิดว่าคงมีนะ เพราะอยู่สายนี้) แล้วก็ด้าน Make Graphic นิดหน่อย ก็สร้างเกมได้แล้วคับ
ยากแค่การทำเนื้อเรื่อง (ซึ่งทุกเกมก้อต้องมานั่งทำ Story Board) คิดว่าถ้าชินแล้ว ไม่เกิน 3 เดือน ก็คงได้เกมดีๆแล้วคับ
ส่วนถ้าอยากได้เกมที่มีประโยชน์ก็คิดเองคับ คนแนะนำเยอะแล้ว แต่ จขกท ไม่เอา ก็ไม่รู้จะช่วยยังไง
ยังไงก็ลองศึกษาดูคับ เว็บของไทยก็มีเยอะ RPG Maker น่ะ

http://pcmedia.ign.com/pc/image/article/121/1213590/to-the-moon-20111129054620355-000.jpg

Credit : To The Moon Game (RPG Maker)

ขอบคุณมากนะครับ ตอนนี้ได้ความคิดเห็นดีๆแล้วครับ RPG Maker เป็นโปรแกรมสร้างเกมส์ที่สำเร็จรูปเกินไปครับ แค่จับวาง เขียนโค้ดนิดหน่อย ผมเคยลองแ้วครับ
อีกอย่างอาจารย์ไม่อนุญาติให้ใช้โปรแกรมที่มันสำเร็จรูปในการทำเกมส์อ่าครับ แต่ขอบคุณมากนะครัย

rabbitkung
20th September 2013, 17:19
หากว่าการสร้างสรรค์ คือเนื้อเรื่อง ลองคิดกลับกันครับ

ความคิดผมคือ ไม่ต้องพยายามคิดว่า ควรจะต้อง เป็น ปลูกผักสร้างบ้าน ดับเพลิง ตำรวจจับโจร หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ใช้การดำเนินเรื่องเป็นหลัก

ลองใช้เป็นเนื้อเรื่องดูครับเช่น แรลลี่เพื่อการกุศล เกมส์ขับรถธรรมดาที่เพียงแค่ไปให้ถึงจุดหมาย ที่เป็นโรงเรียนทุรกัลดาล ทำนองนี้ครับ

หรือ จะตามที่คห.30 แนะนำครับ Puzzle เลยครับ แต่ Puzzle อยากให้งานออกมาดีก็เล่น 3D ไปเลยครับ

เช่น เกมส์มุมมอง Side Scrolling (ไม่รู้เปิด Google ดูนะครับ) ทำเควสภายในโรงเรียน เช่น ช่วยอาจารย์ เก็บของ รดน้ำต้นไม้อะไรก็ว่าไปครับ

เรื่องโมเดลไม่ใช่ปัญหาสำหรับ Unity ครับ ถ้าคุณปั้นโมเดลโอเค ปัญหาอยู่ที่โค้ดครับ ถ้าคุณเก่งพอ มันก็ไม่ยากครับ และใช้เวลาน้อยด้วยครับ

อีกอย่างแนวที่ผมบอก โค้ด ก็ไม่น่าจะยากจนเกินไปนะครับ ส่วนตัวผมแล้วขอ Bye ครับ Unity

ปล.คห.30 ก็พูดเกินไปนะครับ ไอ้ทำน่ะทำได้อยู่แล้วครับ ถึงแม้จะโดนปิดกั้นบางอย่างไปแต่ก็ไม่ได้ปิดกั้นทั้งหมด ผมก็เคยเจอเหมือนกันนะครับ

และบริษัทคงไม่เลอะเทอะขนาดจะไม่ดูคนที่มาสมัครหรอกครับ อย่างน้อยๆก็ต้องเทสงานกันก่อนแหละครับ เค้าจะเอามาทำไมให้รกบริษัทล่ะครับถ้าทำอะไรไม่เป็น แค่สถาบันมีชื่อเสียง

ผมคิดว่าคุณอาจจะเคยเจอแบบนี้ แต่มันก็ไม่ใช่ซะทั้งหมดหรอกครับ

ขอบคุณมากนะครับ ตอนนี้ได้ความคิดเห็นดีๆหลายความคิดเห็นแล้วครับ ขอบคุณความคิดเห็นของคุณดวยนะครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณนะครับ เรื่องความสามารถ และเรื่องบริษัทรับทำงาน รุ่นพี่ผมจบไปหลายคน ทุกคนมีงานทำหมด บางคนมีบริษัทเป็นของตัวเอง

ผมว่าคงไม่อยากหรอกครับเรื่องทำงาน ถ้าเราไม่เลือกงานซะเอง ถ้าจะยากคงติดตอนนี้หละครับว่าจะทำอะไร

pat2012a
20th September 2013, 17:21
สำหรับโปรแกรม Unity ผมว่าแนว FPS ทำง่ายสุดแล้ว
มันมีไอตัวกล้องที่เดินแบบ FPS ให้มาด้วย