PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : EA จะไม่หยุดพัฒนา จนกว่าจะล้ม Call of Duty ได้

Azllen
20th September 2013, 17:37

Patrick Soderlund รองประธานฝ่ายบริหารของ EA Games Label ได้ออกมาพูดแรงแบบนิ่มๆว่าพวกเขาจะไม่หยุดการพัฒนาจนกว่าจะล้ม Call of Duty ได้ด้วยแฟรนไชส์ของพวกเขานั่นก็คือ Battlefield

“การแข่งขันนั้นน่ะเป็นเรื่องที่ดี มันช่วยดึงศักยภาพที่ยอดเยี่ยมของคนออกมาได้ ถ้าเกิดมันมีแค่ Battlefield หรือมีแค่ Call of Duty อย่างใดอย่างหนึ่ง แบบนั้นทีมพัฒนาอาจใส่เนื้อหาเข้าไปนิดๆหน่อยๆไม่มีอะไรมากกว่านี้ก็ได้ เราไม่ได้มองพวกเขาว่าสำคัญอะไรและไม่ต้องคอยเลียนแบบว่าพวกเขาทำอะไร”

“เราจ่ายเงินไปมหาศาลในสิ่งนี้ เหมือนกับว่าทีมของเรากำลังฆ่าตัวตายทุกๆปีเพื่อที่จะสร้างสุดยอดเกมออกมา ผมต้องการให้สิ่งที่ยอดเยี่ยมที่สุดแก่คนเล่นเกมเท่าที่ผมจะทำได้ เรามุ่งมั่นที่จะเป็นที่หนึ่ง ถ้าผมพูดว่าแค่ที่ห้าอันนี้ก็อาจไม่ยากอะไร มันอาจเป็นเรื่องยากที่จะให้คนยอมรับได้ แต่ผมจะไม่พูดว่าสามารถเป็นเบอร์หนึ่งได้ถ้าผมไม่คิดว่าเราทำได้ เรามีทีมที่แจ่ม มีเกมที่มาถูกทาง และกลยุทธ์ที่ถูกต้องเพื่อที่จะไปถึงอันดับหนึ่งได้”

ก็เอาเป็นว่ารับฟังกันแบบขำๆก่อนช่วงเกมจะออกกัน เพราะแต่ละฝั่งไม่ว่าจะเป็น EA หรือ Activision ก็คงจะขนลูกโม้ออกมากลบคู่แข่งเรื่อยๆอยู่แล้ว ใครชอบเกมไหนก็เล่นมันเกมนั้น หรือจะเล่นมันทั้งสองเกมเลยก็ได้นะ

http://image.ohozaa.com/i/eba/Z9yQxV.png (http://www.juropy.com/2013/09/ea-%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2-%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%88/)

chaihuad
20th September 2013, 17:41
งั้นก็ตลอดไปเลยหนะ สิ !!

gigoro
20th September 2013, 17:42
เอาเวลาไปแก้ origin เหอะ

kitipong
20th September 2013, 17:45
อ้าว!!! งั้นถ้า***ล้มcallofdutyได้ ***ก็หยุดพัฒนาอ่ะดิ :confused:

krillsuskriss
20th September 2013, 17:46
ผมว่าล้มได้แล้วแหละครับ

^ ^

jjjena1234
20th September 2013, 17:52
ผมว่าล้มได้แล้วแหละครับ

^ ^
คุณภาพ EA ผมให้ไปครับ ^^
เเต่ยอดขายขอยกให้ CoD นะครับ

jawmonkish
20th September 2013, 17:54
ล้มได้หรือไม่ได้ ผมว่าอยู่ที่คนชอบนะ บางคนก็คิดว่าล้มได้มาตลอดนิ บางคนก็ล้อไม่ได้ อยู่ที่คนชอบ ซีรีย์อะไรจริงๆ

hisawahiroki
20th September 2013, 18:01
สรุปพอล้ม COD ได้ Battlefield ก็หยุดพัฒนาใช่มั้ย 555+ มนุษย์ชาติก็ไม่มีเกม FPS ดีๆเล่นซวยเลยทีนี้ แข่งกันไปตลอดเห๊อะ

universalpt
20th September 2013, 18:04
งั้นเราอาจจะได้เห็น BF ภาคที่ 1000 ก็เป็นได้ :o

IIIusioN
20th September 2013, 18:07
ก็ยากอยู่นะ แต่จริงๆ BF 3 ก็เล่นได้หลายปีเลยแหล่ะ หนุกดีออก แต่คนที่ชอบเนื้อเรื่องต้องบ๊ายบาย เพราะมัวแต่หลบๆ ยิงๆ น่าเบื่อไป บอกตรงๆ ว่าติด multi แต่ single เล่นไม่จบมาปีนึงละ

GariTo
20th September 2013, 18:09
จริงๆเนื้อเรื่อง BF3 ก็ดีนะครับ แค่การจัดเรียงเนื้อเรื่องของมัน ยังไม่ดีพอ

Azllen
20th September 2013, 18:18
ส่วนตัว ผมให้

Call of Duty - เนื้อเรื่อง 10 มัลติ 8
Battlefield - เนื้อเรื่อง 8 มัลติ 10

เสมอไป 555

SoNy009
20th September 2013, 18:20
สังเกตสิครับเกมในตำนาน คือเกมที่เนิ้อเรื่องดีๆมาก่อน ไม่ใช่เกมที่ภาพสวยมาก่อน

sniperbc
20th September 2013, 18:21
ไม่ยากเอาทีมrespond มาทำbf ดิ ทีมนั้นเป็นทีมผู้สรา้งcod4 mw และ mw2 นิ

kurolykan
20th September 2013, 18:26
งั้นผมเชียร์ให้ Call of Duty นำหน้าอยู่อย่างน้อยที่สุด 1 ก้าว เสมอ จะได้พัฒนามันต่อไป

Monalizii
20th September 2013, 18:37
COD ครับ เเต่ก็ รัก BF ด้วย เเต่ COD มาก่อน >.<

jjjena1234
20th September 2013, 18:43
สังเกตสิครับเกมในตำนาน คือเกมที่เนิ้อเรื่องดีๆมาก่อน ไม่ใช่เกมที่ภาพสวยมาก่อน

+1 ข้อความนี้  !!!

tff007
20th September 2013, 18:51

Princecoke
20th September 2013, 18:59
งั้นก็ตลอดไปเลยหนะ สิ !!

55555 ถ่อมตัวไปนะครับ EA

โค่น COD ได้ตั้งแต่ BF3 แล้ว ออกBF4 มาฝัง COD เฉยๆ

เอาไปดูนะจ้ะ

http://www.youtube.com/watch?v=KJIIgdSW6O4

kurapika
20th September 2013, 19:12
ผมชอบ BF ที่ภาพสวย ผมชอบ COD ที่เนื่อเรื่อง

jjjena1234
20th September 2013, 19:12

โค่น COD ได้ตั้งแต่ BF3 แล้ว ออกBF4 มาฝัง COD เฉยๆ

http://www.youtube.com/watch?v=KJIIgdSW6O4

ผมก็ถึงบอกไงครับบบบ ^^ อ่านนี้สะนะ

คุณภาพ EA ผมให้ไปครับ ^^
เเต่ยอดขายขอยกให้ CoD นะครับ

clean1447
20th September 2013, 19:13
ก็เพราะ เนื้อเรื่องแทบไม่มีเลย เน้น Muti แต่กราฟฟิคสวดยอด

แต่พอมาเทียบ COD ที่มีเนื่อเรื่อง ดราม่า ล้างแค้น แต่กราฟฟิค สวยอยู่ ก็สักประมาณ 1/3 ของ BF3

rockerza
20th September 2013, 19:18
คือยอดขายเนี่ย กินได้ไหมครับ //หลบ

reconnang
20th September 2013, 19:27
พี่ก็ปรับเอนจิ้นของตัวเอง ให้กินสเปกน้อยลง คนได้มีโอกาศเล่นมากขึ้น ยอดขายก็มากขึ้น ทำไมจะชนะได้ไม่ยาก....ภาค 4 สงสัยเล่นได้แบบกลางๆๆแน่ :rofl

babymaster
21st September 2013, 00:29
BF4ราคาพิเศษ 50 บาท ตั้งแต่เกมออกมาใหม่ๆ แค่นี้ก็น่าจะโค่นได้

Hikanbana
21st September 2013, 00:32
ก็ไปทำเนื้อเรื่องให้มันซึ้งกินใจเดะ

11rd
21st September 2013, 00:44
พอเราเป็นฝ่ายชนะ เราจะทำให้ ซีรี่นี้ เละคามือ เหมือกับเกมส์อื่นๆที่เรามี...

ar_armed
21st September 2013, 00:48
คนพัฒนาเกมมันDICEรึป่าวครับ -*- เดี๋ยวก็เร่งงานจนเกมออกมาแย่อีก

ยิ่ง"ถ้า"ออกBFรายปีก็จบกันกับตำนาน ไม่ต้องไปฝันสู้CoDหรอก

พอเราเป็นฝ่ายชนะ เราจะทำให้ ซีรี่นี้ เละคามือ เหมือกับเกมส์อื่นๆที่เรามี...

โคตรจะเห็นด้วยครับผม C&C ก็เน่าไปละ MoHเริ่มส่อแวว เหลือแค่ไม่กี่เกม

raffaella
21st September 2013, 01:05
http://www.youtube.com/watch?v=yRriF6Pu1kk

GuY_NoOpPeR
21st September 2013, 01:11
ผมว่า bf ชนะ เเล้วน่ะ เล่น cod มาทุกภาคเนื้อเรื่องสุดยอดเเต่ก็จบเเล้วก็เบื่อ:bye

blacklotus55
21st September 2013, 01:13
ก็ต้องไปหา คนเขียนเนื้อเรื่อง ที่มันจะเขียนได้น้ำเน่า พอ ๆ กะ COD เขาได้หน่ะนะ

ไอ่ภาคต่าง ๆ ที่ผ่่าน ๆ มาหน่ะ MP อลังการกว่าเขาหน่ะ ไม่เถียงหรอก แต่เนื้อเรื่องเนี่ย

แบบว่า วิ่ง โฮ่ง ๆ ข้ามโลกไปนั่นมานี่ พยายามดราม่าจริง แต่ งั้น ๆ ไป ๆ มา ๆ เอ้า ๆ จบแล้วเหรอวะ

อะไรแบบนี้ มันเป็นอะไรที่ไม่น่าจดจำอ่ะ ไง ๆ ก็ไปจ้างนักแต่งนิยายกันไปเลยดีกว่า เอาให้มันดราม่า น้ำตาไหล

แล้วค่อยมาคุยกันใหม่ อ่ะนะ

armakusarecord
21st September 2013, 01:29
คงต้อง Battlefield เปิดฟรีดาวน์โหลด

bloodtea
21st September 2013, 01:46
โหด เกิ๊น . . . . .

xxGamerboyxx
21st September 2013, 01:49
ถ้าเล่นแบบเนื้อเรื่องก็ต้องเล่น CoD นั่นแหล่ะครับ
เค้าสร้างตัวละครให้มีเอกลักษณ์ จดจำง่าย อย่าง Ghost กับ Cpt.price
คนเล่นก็อินไปกับเนื้อเรื่องที่ประติดประต่อกันทุกภาค (แต่อย่างอื่นแทบจะเหมือนเดิมหมด ฮ่า ๆ ๆ)

Series BF นั้น แต่ก่อนมีแค่ Mode Multiplayer ครับ เพิ่งมาทำ Singleplayer สร้างเนื้อเรื่องก็ตอน BFBC มั้ง
แถมแต่ละภาคก็ไม่ได้สร้างให้ตัวละครเชื่อมโยงกันเท่าไหร่ จบไปเป็นภาค ๆ
เล่น BFBC 1/2 BF3 มีใครจำชื่อ หรือ หน้าตาตัวละครได้บ้างไหมครับ :p

เอาเข้าจริง ๆ ผมว่านักเล่นทั่วไปก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเนื้อเรื่องของ Singleplayer ทั้ง 2 เกมส์มันดำเนินไปยังไง
รู้แต่ว่ามีพระเอก สู้กับตัวร้าย ตัวร้ายฆ่าเพื่อนพระเอกซะ แล้วก็ไปล้างแค้น
แต่ปมมันต้องมีมากกว่านั้น ทำไมมันต้องสู้กัน เป็นสงครามของฝ่ายไหน แต่ละฝ่ายทำอะไรไปบ้าง (ถ้าฟังภาษาฝรั่งรู้เรื่องนะ)

ส่วนถ้าจะวัดกันที่ Multiplayer ล่ะก็ BF ชนะ CoD เสมอมาครับ
จากการลองเล่น MP ทั้ง CoD และ BF แล้วห่างกันหลายขุม

ผมเล่น MP CoD นี่ มีแค่ยิงแหลก กับ มุดเป็น Camper
ถ้าฝั่งไหนมีพวก Rambo เทพ ๆ นี่ก็ชนะไปแล้วครึ่งนึง
บางครั้งยังมีปืนโกง ทำเกมส์เสียสมดุลย์อีก อย่างพวก Tuber
Map แคบ ๆ มีแบ่งฝ่ายกันก็จริง
แต่ระบบ Team support ไม่ค่อยมีเลย เรียกกล่องลงมาทียังมีแย่งกันเองอีก
ถือว่าเล่นเอาเพลิน ๆ แก้เซ็ง แป๊ป ๆ จบไป

แต่ MP ของฝั่ง BF นี่เหมือนเป็นคนละเกมส์กับ SP
เน้น Team Work มาก ๆ อย่าหวังว่าเป็น Rambo แล้วจะชนะ
เทพเดินเท้ามาก ๆ อาจจะโดนรถถัง หรือ ฮอ. เก็บ
เทพทางอากาศก็โดน AA หรือ Soflam + Javelin สอยร่วงง่าย ๆ
เทคนิคการเล่นแต่ละ Class ก็แตกต่างกันไป สนับสนุนกันได้หมด
มีแบ่ง Squad แตกแยกออกไปอีก ตั้งเป็นทีมบุก ป้องกัน สนันสนุนได้

ผมซื้อ BF3 แท้เล่นตั้งแต่เกมส์ออกใหม่ ๆ เล่นมาถึงตอนนี้ 700 กว่าชม. คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมาก
ในระยะเวลาร่วมปีที่ผ่านมาก็ไม่มีใครทำเซิฟเถื่อน BF3 ออกมาให้เล่นได้ ถึงทำได้ก็มีตัวเลือกไม่มาก
เพราะ Server ของ BF ต้องเช่าเครื่องเอา Spec เครื่อง Server นั้นต้องแรง (แรงกว่าคอมพ์ที่ผมใช้เล่นด้วยซ้ำ)
เพื่อรองรับการกินทรัพยากรที่หนัก การโอนถ่ายข้อมูล Data ต้องลื่น
เพื่อรัน Map กว้าง ๆ และ มีการเคลื่อนไหวตัวละคร และ สิ่งแวดล้อมที่พังได้ในปริมาณมาก ๆ

และตอนนี้ก็ Pre Order BF4 ไปแล้ว ตัว Standard 1300 นิด ๆ ไม่คิดเสียดายเงินเลย

DeadCarnival
21st September 2013, 01:50
EA ก็ไม่น่าพูดงี้เลย ตัวเกมก็คนละแนวแล้ว ที่เหมือนกันก็แค่ FPS กับแนวสงครามเหมือนกันเท่านั้น :sweat

FarrellPete
21st September 2013, 03:07
ยอมรับว่าเล่น COD ผมอินกับเนื้อเรื่องมากทุกๆภาคเลย

SoLuSamBaLu
21st September 2013, 03:14

แล้วแต่คนชอบแฮะ คนที่ชอบBF ก็คิดว่ามันดีมาตั้งนานแล้ว CoD สุ้ไม่ได้หรอก คนที่ชอบ CoD ก็ชอบ ยังไงเล่น BF มันก็คนละอารมณ์ อย่าเอามาตัดสินกันที่มาตรฐานของคนที่ชอบอย่างใดอย่างหนึ่งมาวัด

เกมทั้ง2มีจุดเด่นและจุดด้อยของตนเอง เหมือนคุณสั่งให้ปลาไปแข่งปีนต้นไม้กับลิงแหละครับ

ผมก็ชอบทั้ง 2 เกมนะเล่นละมันได้คนละอารมณ์ จะได้ไม่ซ้ำซาก BF ก็สมจริงดีสนุกไปอีกแบบ CoD ก็สนุกแบบกระเอกในหนังและสถานการณ์ต่างๆก็ได้อารมณ์ทำให้อินไปด้วย

คือ คนที่ไปดูถูกว่าเกมนั้นเกมนี้ไม่ดีผมว่าคุณไปทำให้ได้สัก 1ส่วน100ของเกมที่คุณว่าให้เค้าคงจะดีนะครับ

SnackJack
21st September 2013, 03:45
ถ้าเล่นแบบเนื้อเรื่องก็ต้องเล่น CoD นั่นแหล่ะครับ
เค้าสร้างตัวละครให้มีเอกลักษณ์ จดจำง่าย อย่าง Ghost กับ Cpt.price
คนเล่นก็อินไปกับเนื้อเรื่องที่ประติดประต่อกันทุกภาค (แต่อย่างอื่นแทบจะเหมือนเดิมหมด ฮ่า ๆ ๆ)

Series BF นั้น แต่ก่อนมีแค่ Mode Multiplayer ครับ เพิ่งมาทำ Singleplayer สร้างเนื้อเรื่องก็ตอน BFBC มั้ง
แถมแต่ละภาคก็ไม่ได้สร้างให้ตัวละครเชื่อมโยงกันเท่าไหร่ จบไปเป็นภาค ๆ
เล่น BFBC 1/2 BF3 มีใครจำชื่อ หรือ หน้าตาตัวละครได้บ้างไหมครับ :p

เอาเข้าจริง ๆ ผมว่านักเล่นทั่วไปก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเนื้อเรื่องของ Singleplayer ทั้ง 2 เกมส์มันดำเนินไปยังไง
รู้แต่ว่ามีพระเอก สู้กับตัวร้าย ตัวร้ายฆ่าเพื่อนพระเอกซะ แล้วก็ไปล้างแค้น
แต่ปมมันต้องมีมากกว่านั้น ทำไมมันต้องสู้กัน เป็นสงครามของฝ่ายไหน แต่ละฝ่ายทำอะไรไปบ้าง (ถ้าฟังภาษาฝรั่งรู้เรื่องนะ)

ส่วนถ้าจะวัดกันที่ Multiplayer ล่ะก็ BF ชนะ CoD เสมอมาครับ
จากการลองเล่น MP ทั้ง CoD และ BF แล้วห่างกันหลายขุม

ผมเล่น MP CoD นี่ มีแค่ยิงแหลก กับ มุดเป็น Camper
ถ้าฝั่งไหนมีพวก Rambo เทพ ๆ นี่ก็ชนะไปแล้วครึ่งนึง
บางครั้งยังมีปืนโกง ทำเกมส์เสียสมดุลย์อีก อย่างพวก Tuber
Map แคบ ๆ มีแบ่งฝ่ายกันก็จริง
แต่ระบบ Team support ไม่ค่อยมีเลย เรียกกล่องลงมาทียังมีแย่งกันเองอีก
ถือว่าเล่นเอาเพลิน ๆ แก้เซ็ง แป๊ป ๆ จบไป

แต่ MP ของฝั่ง BF นี่เหมือนเป็นคนละเกมส์กับ SP
เน้น Team Work มาก ๆ อย่าหวังว่าเป็น Rambo แล้วจะชนะ
เทพเดินเท้ามาก ๆ อาจจะโดนรถถัง หรือ ฮอ. เก็บ
เทพทางอากาศก็โดน AA หรือ Soflam + Javelin สอยร่วงง่าย ๆ
เทคนิคการเล่นแต่ละ Class ก็แตกต่างกันไป สนับสนุนกันได้หมด
มีแบ่ง Squad แตกแยกออกไปอีก ตั้งเป็นทีมบุก ป้องกัน สนันสนุนได้

ผมซื้อ BF3 แท้เล่นตั้งแต่เกมส์ออกใหม่ ๆ เล่นมาถึงตอนนี้ 700 กว่าชม. คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมาก
ในระยะเวลาร่วมปีที่ผ่านมาก็ไม่มีใครทำเซิฟเถื่อน BF3 ออกมาให้เล่นได้ ถึงทำได้ก็มีตัวเลือกไม่มาก
เพราะ Server ของ BF ต้องเช่าเครื่องเอา Spec เครื่อง Server นั้นต้องแรง (แรงกว่าคอมพ์ที่ผมใช้เล่นด้วยซ้ำ)
เพื่อรองรับการกินทรัพยากรที่หนัก การโอนถ่ายข้อมูล Data ต้องลื่น
เพื่อรัน Map กว้าง ๆ และ มีการเคลื่อนไหวตัวละคร และ สิ่งแวดล้อมที่พังได้ในปริมาณมาก ๆ

และตอนนี้ก็ Pre Order BF4 ไปแล้ว ตัว Standard 1300 นิด ๆ ไม่คิดเสียดายเงินเลย

เท่าที่อ่านดูเเล้ว ก็รู้ได้ในทันที่ว่าคุณชอบเกมไหน 555

newvisions
21st September 2013, 03:59
ไม่เคยเล่น BF เล่นแต่ CoD ยังจำฉากที่ Ghost โดนฆ่าได้อยู่เลยคืออารมณ์กระชากผู้เล่นมาก

http://www.youtube.com/watch?v=R-N8V-KusvE

ballba
21st September 2013, 04:23
ผมติ่ง BF เนื้อเรื่องผมไม่สน ผมไม่ชอบเล่นตามเรื่องหรือสตอรี

ผมต้องการอิสระภาพ ผมต้องการเล่นหลายๆคน ผมต้องการระบบดีซาวแจ่มภาพสวย จบปะ 555+

และผมก็เล่น BF กับเพื่อนมาตั้งแต่ภาคแรก

ไปถามร้านเกมส์เก่าๆเอา

ออฟไลน์ Call of duty มีใครรู้จักไหม Medal of Hornor ยังกินขาดอ่ะ อย่าพูดถึง BFเลย

รู้จักตำนานปะ 555+

แค่ปล่อยให้เด็กใหม่โชว์พาว

EA ไม่ได้กล่าวไว้

ปล. ผมล้อเล่นอย่าซีเรียส :rofl

xxGamerboyxx
21st September 2013, 04:24
ผมเริ่มเล่น BF2 มาก่อนครับ ชอบที่ MP มันยิ่งใหญ่และแปลกใหม่มาก
แล้ว Series BF ก็ทิ้งช่วงไปนานเลย ระบบเริ่มเก่า กราฟฟิกไม่พัฒนา ดองไว้หลายปี เลยหยุดเล่นไป

จากนั้นก็ได้มาเล่น CoD MW2 MP ก็ชอบตรงที่กราฟฟิกมันใหม่กว่า เกมส์เพลย์ลื่นกว่า
เล่นเร็ว ตายเร็ว จบเร็ว ติดอยู่พักนึงก็เริ่มเบื่อ ตรงที่ MP มันไม่ค่อยหลากหลาย เบื่อง่ายไปหน่อย

หลังจากนั้น BF3 ก็มาพร้อม ๆ กับ CoD MW3 ผมได้ลองเล่นทั้ง 2 เกมส์ดูแล้ว
เทคะแนนให้ BF3 หมดเลยครับ พัฒนาการก้าวกระโดดจาก BF2 มาก ๆ (ถ้าไม่นับ BFBC นะ)
เล่นลากยาวมาเป็นปี มีเพื่อนเล่นเป็นทีมด้วยยิ่งสนุก

จากการลองเล่นทั้ง 2 แล้วผมเห็นจุดแข็งและจุดอ่อนทั้ง 2 เกมส์ที่แตกต่างกัน
CoD นั้นขายตลาดได้ด้วยเนื้อเรื่องที่น่าติดตาม
แต่ MW3 ทำให้ผิดหวัง เพราะนอกจากเนื้อเรื่องแล้ว
เกมส์เพลย์เรียกได้ว่าเป็น MW2.5 ก็ไม่ผิด แทบไม่มีการเปลี่ยนแปลง พัฒนาการ
ดูทิลเลอร์ของ CoD Ghost แล้วก็กลัวว่าจะเป็น MW2.9 เข้าไปอีก
SP จบไปแล้วก็จบไป MP เล่นได้ไม่นานก็ตัน

ส่วน BF นั้นเน้นขาย MP เป็นหลัก กับเทคโนโลยีระเบิดภูเขา เผากระท่อม ที่อลังการ ดูตื่นตา
SP นั้นก็เฉย ๆ ไม่ประทับใจเท่าไหร่ แต่ MP นี่สิเล่นแล้วเล่นอีก
ระบบมันหลากหลาย อาจจะเรียกได้ว่าเป็น FPS กึ่ง ๆ วางแผนด้วยก็ได้
เพราะเก่งอย่างเดียวไม่พอ ถ้ามัวแต่ฆ่าไม่ทำภารกิจเลยทีมอาจจะแพ้ได้
ต้องมีการเปลี่ยนแผนการรบไปทั้งเกมส์
ยิ่งได้เล่นเป็นทีมกับเพื่อนผ่านโปรแกรม Voice Chat ยิ่งสนุกเข้าไปใหญ่
ช่วยบุก ช่วยตั้งรับ ช่วยคุ้มกันสนับสนุน เพลินครับ

ฉะนั้น ผมว่ารองประธานบริหารของ EA นี่คงจะมองแต่เพียงเรื่องส่วนแบ่งการตลาด
เลยคิดว่าต้องพัฒนา BF ให้แซง CoD (ในด้านการตลาด) ให้ได้
ทว่าในส่วนของตัวเกมส์นั้น BF ไม่ต้องไปแข่งกับใครแล้วครับ (เพราะไม่มีใครทำแข่ง)
รักษาทิศทางให้ดี แล้ว พัฒนาลูกเล่นใหม่ ๆ เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ
กลุ่มลูกค้าเดิมคงไม่หนีไปไหน แต่กลุ่มใหม่ ๆ อาจจะหายากหน่อยเท่านั้นเอง

kurolykan
21st September 2013, 05:42
เปรียบเทียบกันไปต่างๆ นาๆ แต่อย่าลืมปัจจัยสำคัญกันนะครับ

ต่างคนก็ต่างนิสัยต่างความชอบ

-BF จะเล่นได้นานกว่าเพราะเน้นที่ระบบ Multiple Player เป็นหลักอีกทั้งยังเป็นระบบสงครามแบบเกือบครบวงจร และด้วยความที่เป็น Multiple Player นี่แหละทำให้วนเล่นใหม่ได้รอบ
-ส่วน COD นั้นเน้นไปที่เนื้อเรื่อง แถมสเป็คกินน้อยแต่ภาพอยู่ในเกณโอเค ซึ่งตรงนี้หลายๆ คนปลื้ม เพราะไม่หนักเครื่องมาก ระบบ Single Player จัดอยู่ในเกณสนุก ว่างๆ ผมยังเอากลับมาเล่นใหม่อยู่เป็นระยะๆ

-โดยส่วนตัว ผมเสพเนื้อเรื่องจากเกมมากกว่าเล่นซะอีก และผมไม่สนว่าเนื้อเรื่องเราจะกำหนดได้หรือไม่ด้วย ถ้าวางโครงเรื่อง และดำเนินเรื่องโอเคผมก็ปลื้มแหละ
-จากข้อข้างบน เห็นได้ชัดว่าผมชอบสไตร์นี้ ดังนั้นผมจะเลือก COD มากกว่า BF ก็ไม่แปลก และด้วยเหตุผลส่วนตัว ผมไม่ค่อยจะปลื้มเกมแนว FPS เท่าไร แม้จะภาพสวยอลังการแค่ไหน แต่ถ้าระบบเกมมันเร้าอารมผมไม่ได้ก็เป็นอันจบ

whitebaa555
21st September 2013, 07:11
ถ้า Bf มันโดนระเบิดแล้วแขนขาขาดได้เหมือน CoD เวลาเล่น multi ผมจะปลื้มสุด ๆ ฮ่า ๆๆ

wriy9oN
21st September 2013, 07:45
ผมไม่รู้ผมอยากเล่น HOMEFRONT 2
CALL OF DUTY เทพตลอดไม่เคยหมดสัทธา ยิ่ง GHOST เห็นแล้วขนลุกเลย
BATTLEFIELD พัฒนาตัวเองได้ดีมาก เข้าขั้นสมบูรแบบ ดูได้จากภาค4

armbanri
21st September 2013, 08:12
แข่งกันลดราคามั่งสิ

dewgtr
21st September 2013, 08:17
จนกว่าจะโค่นได้ เอิ่อม.........กว่าจะโค่นได้ก็ผมคงมีลูกก่อนมั้งเนี้ย

pkghpk666
21st September 2013, 08:32
จับมือกัน BF&COD ยอดขายทะลุ!!!

FeelAlone
21st September 2013, 08:32
หัดดูสะมั้ง ว่า cod ได้ Game of the year ใน แนว shooting ของปี 2011 ทั้งที่ BF3 มาแล้วทำไมไม่ได้ เกมส์ Of the year ล่ะ

มองกว่า cod ใช้ Engaine ต่ำ ลองดูเถอะว่าภาคใหม่นิจะเป็นยังไง ภาค Ghost นี้แหละ สยบทั้ง BF3 BF4 BF5 แน่นอน

ผมดราม่าน่ะเนี่ย

oops00998
21st September 2013, 08:33
เอาเวลาไปปรับปรุงเนื้อเรื่องจะดีกว่าครับ

COD ผมว่าเนื้อเรื่องเหนือกราฟฟิค เเต่กราฟฟิคก็ไม่ชวนปวดตับอะไรมาก คอมคนส่วนใหญ่เล่นได้ในระดับสูงๆเเน่(เชื่อว่า) ส่วน BF น่ะราฟฟิคดีกว่าเนื้อเรื่อง เนื้อเรื่องผมว่า BF3 มันน่าเบื่อ(โหมดออฟไลน์) คือมันไม่ค่อยเร้าใจเท่าไหร่เลย เล่นได้รอบเดียวทำให้เเรงจูงใจในการเล่นอีกรอบลดน้อยลงมาก(ยกเว้นโหมดมัลติมันส์พะยะค่ะ) อ่อ ..เเล้วด้วยเสป็ค BF สมัยนี้ที่มีท่่าว่านับวันจะโหดขึ้นหิ้งด้วยเเล้วมั้ง คอมคนส่วนใหญ่เลยเล่นได้เเค่ระดับกราฟฟิคต่ำ-ปลานกลาง อาจไม่ทำให้ได้อรรถรสเท่าที่ควน

pranot7710
21st September 2013, 08:46
ผมชอบ COD ตรงเนื่อเรื่องนะ แต่เสียงมันเหมือน เกมยิง BB GUN อะไรประมาณนั้นอะ

kevinmitnick
21st September 2013, 09:02
ผมคิดว่า ถ้า อยาก ให้ COD ภาพใหม่ ก็ควร ให้ มัน ขาย แพ้ BF ไปซะ

มันจะได้รู้ตัวซักที ว่า ภาพ กากมานานละ

นี้เม่งเล่นชนะตลอด ****เลยไม่อัพภาพไง เพราะ เม่งขายได้ เปลี่ยน เอนจิ้นใหม่ เสียเงินเยอะ ทำ ไมกูขายได้อยู่

ผมว่าเพราะจุดนี้ละที่ COD ไม่เปลี่ยน เพราะขายได้อยู่ แล้วต้นทุนต่ำ กำไร เนอะๆ ภาคที่แล้ว ก็ 500ล้าน นี้

เพราะงั้นพวกคุณรู้นะ ต้องทำไง ให้ COD ก้าวไปอีกขั้น หึหึหึ

oner
21st September 2013, 12:03
มันก็ นะ EA ก็ออกตัวแรงไป๊ ในสายตาผมคุณก็เหนือกว่าหนิ

protokas
21st September 2013, 12:45

ไม่คิดว่าจะดราม่าขนาดนี้

universalpt
21st September 2013, 12:48

คลิปอย่างฮา :o:o:o

ส่วนตัวแล้วชอทั้งสองอันนะมันรู้สึกไม่เหมือนกันนะเวลาเล่น 2 เกมนี้ แต่เป็นความรู้สึกดีทั้งคู่ - - เรื่องเนื้อเรื่องผมเล่น CoD จบผมประทับใจมากแทบทุกภาค แต่ไม่ประทับใจ BF เลยยกเว้น ภาค Bad Company single player อย่างมันส์ :o แต่ผมดันติด Multi BF3 งมแง่ม :sweat