PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับ FIFA 14 กับ PES 14 ครับ..(มือไหม่เลย)

panasaz
22nd September 2013, 19:52
ต้องเกรินก่อนว่า..ผมเองก็เป็นคนที่ดูบอลเหมือนกัน..

เพื่อนผมส่วนใหญ่ชอบเล่นเกมส์ แนวฟุตบอล.... แต่ผมนี่ซิ...คนละแนวกันเลย...-*-"

เพื่อนผมมักถามบ่อย ๆ ทุกครั้งที่ไปทำงานที่ออฟฟิต(มินิออฟฟิต..ออฟฟิตในบ้าน..)มันว่า....

เอ๊ย..ก๊ะกูซักเกมส์ป่าว ?? ทั้ง ๆ ที่คนในออฟฟิตเล่นกันเยอะเลย...เพื่อน ๆ กันทั้งนั้น มันก็เล่นกันทุกวัน...มีผมคนเดียวเล่นไม่เป็น...!

กลัวเล่นไปแล้วเด๋วโชวกาก...โดนด่าฟรีอีก -*-... ผมเลยอยากหัดเล่นที่บ้านดูบ้าง กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะลองเล่นกับอะไรดี ..ระหว่าง FIFA 14 กับ PES 14

(ถ้าผมเข้าใจถูกว่ามันคือเกมส์ฟุตบอลแบบวิ่งแตะไม่ใช่สร้างสโมสร) รึว่าเกมส์เกี่ยวกับประเภทนี้ น๊ะครับ

จุดประสงค์ของผมก็คือ....อยากมีส่วนร่วมเวลาที่****เล่นเกมส์กันบ้างแค่นั้นเระครับ ^^

คำถามคือ..... 2 เกมส์ที่ว่ามา.. อันไหนดีกว่ากัน และต่างกันตรงไหน แค่นั้นเองครับ

****ขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยจ้า ^^

ballba
22nd September 2013, 19:54
ปกติเพื่อนผมเป็นสาวก PES

แต่ปีนี้มันบอกว่า FIFA 2014 ดีกว่า -*-

Guardian
22nd September 2013, 20:00
PES กับ FIFA มันต่างการบังคับ ครับผม แต่ถ้าเรื่อง กราฟฟิกส์ PES อาจจะได้เปรียบ ....

คุณต้องลองเล่นดูเองครับ แล้วคถุณจะรู้ว่าชอบ การเคลื่อนไหวแบบไหน เรื่องแบบนี้ให้คนอื่นมาตอบไม่ได้หรอก เถียงกันตายพอดี

ปล.ส่วนตัว ผมชอบการเคลื่อนไหว FIFA ครับ ส่วน PES มันคือแฟนเก่า .. 5 5 55

225DCC5F
22nd September 2013, 20:03
ส่วนตัวนะครับ
PES ภาพสวย หน้าตัวละคร ส่วนใหญ่ นะครับ ย้ำว่าส่วนใหญ่ เหมือนจริงกว่า FIFA มี Patch ให้ลงได้ง่ายฉิ๋วๆ เลย ต่างจาก FIFA ถ้าไม่แท้ หาแพทช์ยากมากๆ ที่จะเป็นแพทช์ดีๆ แต่เรื่องการควบคุม หรือ Gameplay ค่อนข้างหน่วงๆครับ กดกระชากบอลกลับ จะหน่วงประมาณ 0.5 วิ (ช่วงเวลารับคำสั่งมั้งครับ 555555) หรือไม่ก็เวลาวิ่งๆอยู่ แล้วดึงอนาล็อคกลับอีกทางก็จะหน่วงๆ

FIFA ภาพก็ไม่เป็นรอง PES เท่าไหร่ หน้าตัวละครบางส่วนเหมือนจริงกว่า PES หาแพทช์ลงได้ยาก (ตามที่บอกข้างต้น) Gameplay ค่อนข้างไวกว่า PES ครับ แต่การเล่นท่าของ FIFA จะงงๆนิดหน่อย (PES ค่อนข้างง่าย)

ส่วนตัวเล่น FIFA บ่อยกว่าครับเล่นมาตั้งแต่ FIFA 2003 ละครับ แล้วก็อยู่ที่ว่าที่ออฟฟิศคุณเล่น PES หรือ FIFA ถ้าเล่น PES ก็โหลด PES มาเลยครับ การเล่น 2 เกมนี้คล้ายกันจริงครับ แต่ไม่เหมือนกัน ไม่เชื่อลองเล่น FIFA นานๆ เลยเอาให้ติดมือจนชินไปเลย แล้วไปเล่น PES จะงงทันทีครับ 5555555

PES กับ FIFA มันต่างการบังคับ ครับผม แต่ถ้าเรื่อง กราฟฟิกส์ PES อาจจะได้เปรียบ ....

คุณต้องลองเล่นดูเองครับ แล้วคถุณจะรู้ว่าชอบ การเคลื่อนไหวแบบไหน เรื่องแบบนี้ให้คนอื่นมาตอบไม่ได้หรอก เถียงกันตายพอดี

ปล.ส่วนตัว ผมชอบการเคลื่อนไหว FIFA ครับ ส่วน PES มันคือแฟนเก่า .. 5 5 55

ตามนี้ครับ

watcharaphon00789
22nd September 2013, 20:06
ส่วนตัวผมชอบ fifa มากว่าเยอะนะ การบังคับเปิดบอลมันมีทิศทางมากว่า และที่สำคัญเล่นโหมด career มันส์กว่า pes แยอะเวลาซืือขายนักเตะมันใกล้เคียงของจริงมาก

Jizsy
22nd September 2013, 20:13
ผมเซงกับ PES2014 มากๆ :sweat

ghostboo
22nd September 2013, 20:15
ผมมาเชียร์ FIFA 14 ครับ โดยส่วนตัวผมเล่น FIFA 13 แต่ก่อนเล่นแต่ PES พอมาลองเล่น FIFA ติดใจเลยครับ PES เป็นลูกเมียน้อยไปเลย :gamer

ตามนี้เช่นกันครับ

MAMO_CHIIZ
22nd September 2013, 21:05
ผมแฟนpesนะครับแต่ปีนี้pes2014ทำได้ผิดหวังมากไม่สมกับที่รอเลย

ตอนนี้ว่าจะหันไปลองfifaดูบ้าง

nakiann123
22nd September 2013, 23:33
PES ปีนี้ห่วยแตก แนะนำเล่น 13

แต่ FIFA 14 ยาวๆไปเลยดีกว่า (อาจจะเข้าบอลยากนิดนึงสำหรับคนหัดเล่น อิๆ)

piekie
22nd September 2013, 23:37
อยากเก่งวินนิ่ง มันต้องมีพื้นฐานมาจาก PS1 และ PS2 ครับ..
นอกจากสองเครื่องนี้แล้ว อย่าเรียกว่าวินนิ่งเลยครับ
เกมส์วินนิ่งมันได้ตายไปแล้ว ตั้งแต่PES2010 ครับ...

finaleak
23rd September 2013, 10:17
เออ จริงด้วย รู้สึกแปลกๆ ไปเยอะนะ ตอนแรก ก็ฉาก ดีใจตอนยิงประตูก็แปลกๆ ความสมจริงเหมือนว่าลดลงไป

kidsylenser
23rd September 2013, 10:28
อยากเก่งวินนิ่ง มันต้องมีพื้นฐานมาจาก PS1 และ PS2 ครับ..
นอกจากสองเครื่องนี้แล้ว อย่าเรียกว่าวินนิ่งเลยครับ
เกมส์วินนิ่งมันได้ตายไปแล้ว ตั้งแต่PES2010 ครับ...

ตามนี้เลยครับ ปี 2010 FIFA สู้ PES ไม่ได้เลยซักนิดเดียว

ตั้งแต่ปี 2011-2014 PES ผลงานแย่มากกกกกกกกกกก สู้ FIFA ไม่ได้เลย

ต้องดูครับที่ ทำงานเค้าเล่นอะไรกัน ก็เล่นอันนั้นแหละ ผมก็ว่าง ๆ จะเล่น PES เหมือนกัน

เพราะเพื่อนผมมันเล่น เมื่อก่อน ผมชนะมันตลอด ตอนนี้ซิ ไม่เสมอ 0-0 ผมก็แพ้ 1-0 ประมาณนั้น

zerosistem
23rd September 2013, 11:03
ข้อแตกต่างที่เห็นได้ชัดคือ Pes พัฒนาลง
Fifa พัฒนาขึ้นอ่ะนะ

เล่น pes ไปเรื่อยๆแล้วจะรู้สึกแบบว่าอยากลบเกมทิ้ง มันก็มีความสนุกอยู่พอตัวอ่ะนะ แต่บางทีก็สร้างความรู้สึกรำคาญกับ 90 minute of scripted football มากๆเลย :dash

ส่วน fifa ถ้าจะเล่นก็น่าจะซื้อแท้ไปเลย น่าจะคุ้มอยู่ แต่ถ้าไม่ชอบเล่นเกมแนวเตะบอลตามสคริป ก็เล่นแค่สร้างทีมแล้วดูเพื่อนเล่นไปเหมือนเดิมก็ได้ :dance

THE MIZ
23rd September 2013, 11:19
Pes 14 โหมด Football Life แย่ลงมาก

dexchon
23rd September 2013, 11:26
pes 2014 ภาคนี้ ผมว่าเขาพยายามทำให้เหมือน fifa น่ะ
ผมว่าเสียเอกลักษณ์ไปเลย
การเลี้ยงบอล 360 องศา เหมือนจะดี แต่ผมว่าไม่เวิร์คสำหรับ pes
แต่ที่พัฒนาจริงๆอ่ะ ฟาวล์น้อยลงมากๆ เวลาทุ่มบอลก็ต่อเนื่องไม่ต้องรอโหลดแทบจะตลอด (ทุ่มเร็ว) เกมส์เพลย์ลื่นไหล อันนี้แหละที่น่าชม
ฟรีคิกส์ยิงง่ายขึ้นมาก กะดีๆ ยิงเข้าตลอด ทั้งๆที่ภาค 2013 ผมยิงไม่เคยจะเข้าเลย (แต่นานๆจะได้ยิงฟรีคิกส์ เพราะมันไม่ค่อยจะทำฟาล์ว)
คอมระดับยากโหดชิบ แค่ระดับ 4 ก็จ่ายบอลติดๆ ขัดๆ คอมมันดักทางได้หมด ส่วนระดับ 5-6 คราวนี้ มันทั้งบุกเก่ง รับแน่นขึ้น แถมเล่นท่ายากซะเยอะด้วย โหดสัด

BoonTew
23rd September 2013, 11:29
แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันนะครับ

ลองเล่นทั้ง 2 เกมเลยครับ แล้วจะรู้ว่าชอบสไตล์ไหน

Therw
23rd September 2013, 11:43
ปีนี้ pes 2014 สู้ fifa 14 ไม่ได้หรอครับ ผมเล่นทั้งสองตัวแล้ว fifa 14 กินขาดครับ

sornram
23rd September 2013, 11:53
ปกติเพื่อนผมเป็นสาวก PES

แต่ปีนี้มันบอกว่า FIFA 2014 ดีกว่า -*-

แสดงว่าเพื่อนคุณเพี้ยนนิดหน่อยนะ ผมเล่น FIFA มาซักพักละ PES ปีก่อนๆสู้ FIFA ไม่ได้เลย มีแต่ ปีนี้แหละ ที่ตีตัวขึ้นมาสูสี 5555

ปล. หลายคนชอบคิดว่า PES พยายามทำเหมือน FIFA ทั้งๆที่จริง เค้าพยายามทำให้มันดูสมจริงที่สุด ฟุตบอลมันใช้ต้นแบบจากของจริงน่ะครับ ต้องเลียนแบบจากของจริง ถ้าถึงเวลามันใกล้เคียงมากแล้ว มันก็ออกมาคล้ายๆ กัน
ผู้พัฒนาต้องการให้มันดูสมจริงที่สุด ให้มันตามทันยุคน่ะครับ ไม่ใช่ทำให้แข็งๆทื่อๆ เหมือนเดิม
ผทซื้อ FIFA แท้มาซักพักนะ แต่ปีนี้ลอง PES มองใกล้ๆ แล้วเคลื่อนไหวเหมือนคนจริงมากกว่า FIFA ด้วยซ้ำ

Kao11
23rd September 2013, 12:09
ถ้า fifa ผมแนะนำโหมดโปรคลับเลยครับ ได้อารมณ์ฟุตบอลแท้ๆ คือโหมดที่เร็วสร้างตัวนักเตะมาตัวนึงแล้วก็ไปเข้าทีม ทีมที่เราเข้าก็มีแต่คนอื่นมีสร้างตัวมาเหมือนเรา รวมทีมแล้วก็ไปเตะเลื่อนดิวิชั่นขึ้นมาครับ มี 10 ดิวิชั่น
ข้างนึงสูงสุด 11vs11 ถ้าไม่ครบตำแหน่งที่ว่างจะเป็น AI คนไทยเล่นเยอะเหมือนกันครับโหมดนี้ ออนไลน์อย่างเดียวนะครับโหมดนี้

DkTaP82
23rd September 2013, 12:30
-..- เชื่อไหมครับ

เกมบอลทุกเกม มันยังมีคนเรียวกว่าวินนิ่งทุกเกม....

zanuk9876
23rd September 2013, 13:20
เท่าที่ลองเล่นมานะของปี 2013

PES เน้นมันส์เล่นง่ายเข้าใจง่าย หน้าตาตัวละครส่วนใหญ่เหมือนจริง

FIFA เน้นสมจริงใช้่ฝีมือในการเล่น หน้าตาตัวละครส่วนใหญ่เหมือนแต่คนดังๆ

แล้วแต่คนชอบครับ

pugkun
23rd September 2013, 18:20
เอาเฉพาะปีนี้นะ ผมคิดว่า FIFA ชนะสบายๆ นะครับ ผมลอง Demo FIFA14 มาแล้ว มันสุดยอดกว่า PES มาก

ผมเป็นคนไม่ค่อยเก่งอะไรมากนะ เล่น Pes ระดับกลาง คอมเล่นก็เมสซี่พาทัวครับ ต่อบอลกันแม่นเหลือเกิน บีบเราเก่งด้วย คือ ยากไป ที่คนธรรมดาอย่างผมจะเล่นด้วยความสนุกสนาน

dexchon
24th September 2013, 04:00
เอาเฉพาะปีนี้นะ ผมคิดว่า FIFA ชนะสบายๆ นะครับ ผมลอง Demo FIFA14 มาแล้ว มันสุดยอดกว่า PES มาก

ผมเป็นคนไม่ค่อยเก่งอะไรมากนะ เล่น Pes ระดับกลาง คอมเล่นก็เมสซี่พาทัวครับ ต่อบอลกันแม่นเหลือเกิน บีบเราเก่งด้วย คือ ยากไป ที่คนธรรมดาอย่างผมจะเล่นด้วยความสนุกสนาน

พูดถึงความยาก ภาคนี้ในระดับ Regular (normal,3ดาว) ต่างจากภาคก่อนๆเยอะเลย A.I. บุกเราไม่ได้ก็จริง แต่เกมส์รับค่อนข้างแน่น ดักทางตลอด บีบเข้ามาแย่งบอลค่อนข้างเร็ว เวลาเล่นต้องเน้นพอสมควร

ผมว่าระดับนี้ก็สนุกดีคับ ภาค 2013 คอม 3 ดาว ก็กากเกิน พอเป็น 4 ดาว ก็ยากขึ้นมาเห็นๆ