PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเล่นออนไลน์ PS3 เข้ามาช่วยทีครับ

M&N
23rd September 2013, 10:18
คือผมจะสมัคร ID PSN อะครับ แต่ไม่รู้จะสมัครโซนไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมเน้นเล่นออนไลน์อ่ะครับ

ผมอยากรู้ว่า

:ask มันออนไลน์กันข้ามโซนได้ไหม

:ask ท่าผมซื้อแผ่นโซนอื่นมา เล่นจะเล่นออนไลน์ได้ไหม

:ask โซนไหนคนเล่นออนไลน์เยอะ

:ask คนไทยส่วนมากเล่นโซนไหน

:ask คุณเล่นโซนไหนหรอครับ

anakin_34
23rd September 2013, 10:41
ผมสมัครไอดีมันทุกโซนอ่ะคับ เดี๋ยวรอท่านผู้รู้มาเเถลงไขอีกที:)

nutsoho
23rd September 2013, 11:06
มันออนไลน์กันข้ามโซนได้ไหม

- ไม่แน่ใจนะครับ แต่ที่ผมรู้มันออนไลท์ข้ามโซนได้นะครับ

ท่าผมซื้อแผ่นโซนอื่นมา เล่นจะเล่นออนไลน์ได้ไหม

-ถ้าคุณสมัคร psn โซนเอเชีย (Zone3) ไว้ แล้วซื้อแผ่น Zone1 ออนไลท์ไม่ได้ครับ

โซนไหนคนเล่นออนไลน์เยอะ

-ไม่แน่ใจครับ คิดว่าน่า Zone 1 กับ Zone3

คนไทยส่วนมากเล่นโซนไหน

- ไม่แน่ใจ แต่ผมคิดว่า Zone 3

คุณเล่นโซนไหนหรอครับ

-Zone 3 ครับ

ปล.ตอบไม่ดียังงัย ขออภัยด้วยนะครับ

Eryx
23rd September 2013, 11:09
1.ค่อนข้างมั่นใจว่าได้ เพราะ Dark Souls ของผมแผ่นโซน3 แต่เพื่อนผมโซน2 ก็เล่นด้วยกันได้ (แต่อาจจะได้แค่บางเกม)

2.ได้ครับ Dark Souls เหมือนเดิมครับ เพื่อนผมแผ่นโซน2 แต่ไอดีเป็นโซน1 ก็เล่นออนไลน์ได้ครับ

3.โซนไหนซื้อ PS3 แล้วเล่นสายสว่างเยอะกว่าก็โซนนั้นแหละครับ

4.คิดว่าน่าจะโซน3 เนื่องจากว่าแผ่นโซน3มีราคาถูกกว่าและหาซื้อง่ายกว่าจึงคิดว่าโซน3

5.ผมสมัครเล่นทุกโซนครับ เพราะชอบซื้อเกมคละโซน และ Code DLC ที่ได้มาจะสามารถใช้ได้กับไอดีที่โซนตรงกันเท่านั้นครับ

ก็แนะนำ Zone1 เพราะโปรโมชั่น Zone1 ดีดีมีเยอะมากมีมาเกือบทุกเดือน (ในกรณีที่ชอบซื้ออะไรๆผ่าน PSN)

แต่ท่าไม่ได้ซื้อ ก็สมัคร Zone3 ไปก็ได้ครับ ยังไงก็เล่นข้ามโซนได้อยู่แล้ว ที่สำคัญจริงๆก็คือแผ่นเกมครับ..เช่น

ท่าเราซื้อแผ่นเกม Zone3 ที่มันแถม Code DLC โน่นนี่นั่น เราก็จำเป็นต้องสมัครไอดีเป็น Zone 3 เท่านั้นนะครับถึงจะใช้ Code ที่แถมมาได้

แต่เมื่อดาวนโหลด DLC สำเร็จแล้ว เราก็ล้อกอินเข้าไอดีZoneอื่นๆที่เราชอบใช้เล่นได้เหมือนกันครับ (ในกรณีอยากเก็บ Trophies ไว้ในไอดีเดียว)

แต่ท่าเป็นพวกที่ชอบซื้อแผ่นเกมคละโซนไปเรื่อย ยังไงก็คงต้องสมัครทุกโซนเหมือนผมอ่ะครับ เพราะบางทีผมก็ซื้อแผ่น Zone อื่นๆบ้าง

ปัญหาจริงๆของพวกเล่นคละโซนก็คือ Trophies ของแต่ละเกมจะติดอยู่เพียงแค่ไอดีZoneที่เราใช้เล่นครับ

เวลาคนมอง ID PSN ของเรา Trophies มันจะดูน้อยๆครับ ฉะนั้นอย่าลืมล็อกอินเข้าไอดีที่เราอยากเก็บ Trophies เอาไว้อวดคนอื่นๆนะครับ ผมลืมบ่อยๆ

PorFG141
23rd September 2013, 11:18
การสมัคร PNS นั้นแล้วแต่ชอบเลยครับ แต่ผมแนะนำ โซน 1 เพราะ Feature ต่างๆ เยอะมากๆ (ตัวอย่างเช่น เกม Demo เยอะกว่า, ซื้อหนังได้ ,PS Plus คุ้มกว่า)

:answer ออนไลน์ข้ามโซนได้ครับ (ไม่แน่ใจทุกเกมหรือเปล่า)

:answer ซื้อแผ่นโซนอื่นมาเล่นออนไลน์ได้ครับ แต่จะต้องเป็นเกมที่ไม่ต้องใช้ Online Pass ตอนเข้าเล่น

:answer อันนี้ไม่แน่ใจครับ บางเกมนั้นเซิฟก็รวมกันทุกโซนนั้นแหละ เพียงแต่เราต้องเข้าโซนเรา เข้าไปเล่น

:answer คนไทยส่วนใหญ่ก็เล่น โซน 3 ครับเอเซียเรานี้ละ ส่วนมากเอา ฮ่องกง

:answer อย่างที่แนะนำหละครับ ผมเล่นโซน 1(US) อะไรๆมันดีกว่าเยอะ (Splinter Cell Black list แผ่นโซน 3 เอามา Co-op โซน 1 เฉย :o)

BoonTew
23rd September 2013, 11:24
:ask มันออนไลน์กันข้ามโซนได้ไหม

:answer ได้หลายเกมเลยครับ แต่บางเกมก็ต้องใช้โค้ดออนไลน์ให้ตรงกับ ID โซนนั้นๆ แต่ทุกเกมถ้าจะโหลด DLC ต้องใช้โค้ดโซนเดียวกับ ID ด้วยนะครับ

:ask ท่าผมซื้อแผ่นโซนอื่นมา เล่นจะเล่นออนไลน์ได้ไหม

:answer เกมส่วนใหญ่ออนไลน์ข้ามโซนได้ครับ

:answer แล้วแต่เกมครับ

:answer โซน 3 ครับ แผ่นราคาถูกกว่าโซนอื่น

:answer ผมเล่นโซน 1 เป็นหลัก แต่มีไอดี jp hk th ด้วยนะครับ เผื่อไว้

M&N
23rd September 2013, 11:35
ครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ทุกความคิดเห็นนะครับ :cool:
ผมขอถามอีกเรื่องนึงนะครับ

:ask ท่าผมใช้โซน1 โหลดหนังหรือพวก รูป wallpaper อะไรพวกนี้มา สามารถเอามาใช้กับโซนอื่นได้ไหมครับ ?

CPERTT
23rd September 2013, 14:45
คือผมจะสมัคร ID PSN อะครับ แต่ไม่รู้จะสมัครโซนไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมเน้นเล่นออนไลน์อ่ะครับ

แนะนำสมัครไว้ครบทุกโซนเลยครับจะได้ไม่มีปัญหาเวลาใช้โค๊ดโซนต่างๆ หลักๆก็ US UK JP HK ครับ

ผมอยากรู้ว่า

ได้เป็นบางเกมครับ

ไดครับ แต่แนะนำซื้อ โซนที่ตรงกับ Psn ที่ใช้ประจำจะดีกว่าครับ

ส่วนใหญ่โซน 1 ครับ

โซน 3 ครับ

ส่วนใหญ่ ผมเล่นโซน 1 ครับ ยกเว้นบางเกมเล่น Z3

.......................