PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (ถาม)เลนส์แว่นสายตาถูกไฟเสี้ยววินาทีเสียหรือไม่

bararasza
23rd September 2013, 14:40
สอบถามผู้ใส่แว่นสายตา

ผมหาเรื่องเสียตังค์

ผมจุดไฟแช๊กเป็นสะเก็ดไฟมีไฟพึบ. ออกมาแว้บนึงเล่นใส่หน้าใส่ตากันตอนจุดบุหรี่

บังเอิญผมไม่รู้ไปจุดใส่แว่นตาของเพื่อนคนนึงเข้า

เพียงเสี้ยววินาทีนิ้วมือไม่ทันรู้ร้อน

เค้าอ้างว่าเลนส์เสียเห็นเป็นดวงเหมือนเวลากดจอ LCD

จริงหรือไม่

ราคาเลนส์นี่เท่าไหร่ครับขั้นธรรมดาทั่วไปที่ใส่กัน

=_= หาเรื่องเสียตังค์จริงๆ

สงสัยจังเวลาตอนมันจุดบุหรี่เองเลนส์ไม่ยักเสีย

ผมลองมาจุดกับกระจก ปรากฏเป็นไอขึ้นมา

ผมคิดว่าเลนส์น่าจะเสียจริงแหละมั้ง

225DCC5F
23rd September 2013, 14:44
โถ่ ถ้าจุดแบบไม่กดแก๊สโดนเลนส์ ไม่มีทางเป็นไปได้ครับ แต่ถ้ากดแก๊สไม่แน่ (แหม่ จุดใส่หน้ากันตอนจุดบุหรี่ ผมใช้ไม้ขีดครับ55555)

Spermz
23rd September 2013, 14:48
เลนส์อย่างถูกมีตั้งแต่ 500 - 3000 บาท

ถ้าเลนส์อย่างดีมียี่ห้อ เลนส์พิเศษ เลนส์ที่วัดอย่างละเอียด มีราคาตั้งแต่ 6000 - 100000 บาทครับ

เลนซ์อย่างดี จะมีบัตรประจำตัวเจ้าของเลนส์ให้ พร้อมกับจะมีการกรีนลายเป็นจุดเล็กๆบนแว่นตา ครับ (ของอย่างดีจริงๆถึงมี) จะบอกแค่ว่า คุยกับเพื่อนดีๆครับ...

ถามว่ามีโอกาสเสียมั้ยๆไม่แน่ครับ

wiriyapirat
23rd September 2013, 14:57
ผมเป็นคนใส่แว่นนะ

บอกก่อนเลยว่าเลนส์แว่นตา เค้าห้ามโดนความร้อนเด็ดขาดครับ เพราะเลนส์จะเสียได้

อย่างพวกใช้เลนส์แพงๆราคาหลายพันงี้ เวลากินก๋วยเตี๋ยว เค้าจะถอดแว่นเก็บเลยนะ เพราะความร้อนมันทำให้เลนส์เสื่อมเร็ว

BaCk To NaTuRe
23rd September 2013, 15:06
สะเกิดไฟตอนจุดเฉยๆ ไม่ได้ปล่อยแก๊สออกมาแทบไม่มีความร้อนเลยนะครับ จริงๆแล้วมันร้อนมากแต่มันมาแล้วหายไป ยังไม่ทันได้ถ่ายเทความร้อน

โดนหลอกแล้วครับ

Spermz
23rd September 2013, 15:19
ทางที่ดีที่สุดคือเอาไปให้ร้านตัดแว่นเช็คให้ครับ

ถ้าเสียจริงก็ต้องตัดใหม่ไม่เสียก็ไม่มีปัญหาครับ

bararasza
23rd September 2013, 15:30
ผมพาแว่นเค้าไปเชคจะเสียเพื่อนสิครับ

ถ้าไม่เสียกลายเปนว่าเค้าโกหก

ถ้าเสียกลายเปนผมไม่เชื่อใจ

แหม่. ไม่น่าเล่นพิเลนเลย

postgeno159
23rd September 2013, 15:37
เล่นยิงสะเก็ดไฟกันหรอครับนั่น

จุดใส่หลายๆรอบไม่แน่นะครับ เลนส์อาจจะเสียหายได้นิดนึง

เมื่อก่อนผมก็ใส่แว่นอยู่ แต่ก็ใส่แค่อาทิตย์เดียวเอง สั้น 50 เอียง 50 ไม่รู้จะตัดไปทำไม = =

GhrandJGth
23rd September 2013, 15:47
เลือกเอาเลยครับ จะเสียตัง หรือ เสียเพื่อน
หรือที่แนะนำดีที่สุดก็คุยเปิดอกกันไปเลยครับ ถ้าเพื่อนสนิทจริง ๆ ไม่น่ามีปัญหา ถ้าทำผิดจริงมีงบก็จัดเต็ม งบไม่พอก็ออกค่าเลนต์ให้ครึ่งนึงก็ได้...

Spermz
23rd September 2013, 15:49
ผมพาแว่นเค้าไปเชคจะเสียเพื่อนสิครับ

สู้ๆครับ ยังไงก็ต้องคุยกันดีๆว่าจะเอายังไงครับ ถ้าราคาไม่แพงมากก็จ่ายไปก็ได้ครับ... ถ้ามันเป็นเลนส์อย่างดีหรือระดับ essilor ขึ้นไปค่อยว่ากันใหม่ครับ

ar_armed
23rd September 2013, 16:02

ไปเช็คเถอะครับเพื่อความสบายใจทั้ง2ฝ่าย

ถ้าเสียก็จ่ายเงินให้เขาเถอะครับ ไหนๆเราก็ผิด

แต่ถ้าไม่เสีย แล้วเขาบ่ายเบี่ยงไม่ไปเช็ค อันนี้ก็สันนิษฐานไว้ก่อนว่าหลอกเอาเงินคุณละ

ซึ่งคนแบบนี้ไม่น่าจะถือว่าเป็น"เพื่อน"

ปล. ผมก็พึ่งใส่นะแว่นอะ พึ่งรู้ด้วยซ้ำว่าโดนความร้อนแล้วจะเสียไว = =

Miliardo
23rd September 2013, 16:34
เลนส์สายตาปกติจะราคาอยู่ที่ 300 มัลติโคท ก็จะแพงขึ้นมาหน่อยมีตั้งแต่ 600-1000+

ถ้าเป็นมัลติโคทแบบโดดแสงแดดแล้วเปลี่ยนสีก็จะแพงขึ้นมาอีกสเตป 900 + ขึ้นไป

Miliardo
23rd September 2013, 16:51
อ่ะ ลืมบอกตัวเลนส์ส่วนใหญ่จะทำจากพลาสติก ถ้าโดนความร้อนหน่อยอาจจะเกิดการละลาย หรือเสื่อมสภาพได้ครับ

ปล.เก็บแว่นไว้ในรถก็อาจทำให้แว่นเป็นริ้วได้เหมือนกัน