PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีเรื่องกับครูมาครับ !!!!!!

I3lacKSwoi2D
24th September 2013, 20:06
เรื่องมีอยู่ว่า ครูท่านนี้เค้าสั่งงานผมให้ผมทำงาน ICT นำเสนออาเซียนให้เค้า

แล้วกว่าผมจะได้ทำผม ต้องลง Window ใหม่ ลงโปรแกรมใหม่

งานนี้ให้เวลาผมทำ 2 อาทิตย์ ซึ่งเป็นงานห้องแต่เค้ามอบหมายให้ผมทำคนเดียว ผมคิดไว้ว่าทำเสร็จเมื่อไหร่จะให้เพื่อนดู ใจคิดไว้เลยครับว่าเพื่อห้อง เพื่อเพื่อน

กว่าผมจะทำงานๆนี้เสร้จจนสามารถนำเสนอตามที่กำหนดได้ผมใช้เวลา 5 หลับดึกทุกคืน คืนนึง ตี1ครึ่ง

แล้วพอถึงวันส่งงาน ผมเอาไปส่งและถามว่าจะต้องพรีเซ้นหรือเปล่าครับครู เค้าด่าผมว่า "ไปนั่งที่ก่อนไม่เห็นรึไงฉันจะสอน ไม่ต้องมานำเสนอ"

แล้วก็ด่าผมอีกเมื่อผมนั่งที่ว่า "งานที่มาส่งก็งานขยะ ไม่เห้นเหรอว่านั่งอยู่หัดมีกาละเทศะมั่งนะโตแล้ว คิดอะไรหัดเกรงใจมั่ง"

ผมเลยอัพตัสลงเฟส แนวๆที่ว่าอุตส่าห์นั่งทำมาแล้วแต่ครูไม่เห็นคุณค่าของงาน

แล้วครูเค้าก็มาตอบคอมเม้นด่าผม ว่า "ถ้าคิดว่าตัวเองเก่งตัวเองถูกก็ตามใจ แล้วก็ไม่ต้องมาดูแลไรกันแล้ว ถ้าคิดว่าเก่งก็ทำต่อไป"

เรื่องก็จบแค่นี้ แต่ที่จะเล่าคือวันนี้ โรงเรียนผมสอบแล้วเค้าคุมสอบครับ

ซึ่งเมื่อถึงเวลาเข้าห้องสอบ ผมก็เข้าสอบเพราะว่า มีเวลาแค่ 30 นาที 60 ข้อครับ

ผมก็เข้าไปนั่งทำแล้วมีเพื่อนบางส่วนที่ยังไม่ได้ทำเค้าก็มาดูข้อสอบผม ว่ามีกี่ข้อ

ครูคนนี้เค้าเลย ด่าผมในแนวที่แนว แบบว่า "อย่าคิดว่าแน่นะ ถ้าเกิดมีเรื่องอะไรมาชั้นเอาจริงๆด้วย ถ้าชั้นเกลียดใครแล้วเกลียดเลย ให้เพื่อนลอกข้อสอบอ่ะระวังตัวไว้"

ซึ่งผมไม่ได้ตั้งใจให้เพื่อนดูเลยนะครับ แต่คนที่โดนด่าคือผม ผมคนเดียวเลย แถมเค้ายังฟ้องอาจารย์คุมสอบด้วยกันอีกว่า ผมให้เพื่อนลอกข้อสอบ

จนผมสอบเสร็จออกมานั่งที่ระเบียงอาคาร อาจารย์ที่คุมสอบด้วยกันก็มาหาผมแล้วคุยกับผม

แต่อาจารย์คนนี้เค้าเคยสอนผมมาก่อน เค้าบอกผมว่า ตั้งแต่สอนเธอมาไม่เคยเห็นเธอลอกข้อสอบใครเลยปกติก็เก่งกว่าคนอื่น (ผมเป็นคนค่อนข้างจะเรียนเก่งในห้องนะครับ)

แล้วอาจารย์ท่านนี้ก็ถามผมว่า ไหนลองเล่ามาเป็นไงมั่ง

ผมมองตาเค้าแล้วก็พูดว่า "ตั้งแต่ผมเรียนกับอาจารย์มาผมไม่เคยให้เพื่อนลอกข้อสอบ เมื่อกี๊นี้เพื่อนเค้ามาถามผมว่ามีกี่ข้อกี่นาที ผมก็ให้ดู ไม่ได้เจตนาทุจริตเลยครับ "

อาจารย์เค้าก็บอกผมว่าไม่เป็นไรๆ แล้วเค้าก็กลับมานั่งที่เค้า แล้วก็บอกว่าใจเย็นๆไว้นะ

เหลืออีก 2 วันอ่ะครับ ผมไม่ชอบเวลาเค้าพูดกัดผมอ่ะครับ ควรทำยังไงดี เพื่อนก็บอกว่านิ่งๆไว้

drive23
24th September 2013, 20:10
รร อะไรครับ

Mr.UnHuMan
24th September 2013, 20:25
กัดตอบครับ ให้มันรู้ครับว่าเด็กก็ไม่ได้ยอมโดนอยู่ฝ่ายเดียวครับ เป็นผมจะเกณฑ์คนในห้องมารุมกัดเลยครับ คว่ำบาตรกันไปเลย

แต่กรณีนี้ถ้าคุณโดนคนเดียวก็ทำไม่ได้นะ หรือจะใจเย็นสยบก็ได้ครับ ทำเป็นไม่ได้ยิน ประมาณว่ามันเป็นอากาศไร้ตัวตนไปเลยครับ

หรือจะแค่มองๆแล้วอมยิ้มไปครับ มันจะได้เจ็บๆ :cool:

Tiair
24th September 2013, 20:26
ทำใจไปครับ ไม่ต้องไปสนใจ เค้า อย่าไปสนใจสิ่งมราจะมาทำร้ายเราหรอกครับ มันก็แค่ลมปาก
ถ้าคิดว่าตัวเองถูกก็ไม่ต้องไปสนใจใคร แต่เมื่อไรที่คิดได้ว่าผิดหรืออะไร ก็ไปขอโทษเค้าซะ เค้าไว่ว่าหรอก
ปล.ผมเข้าใจ จขกท. นะ สู้ๆ

emmaza
24th September 2013, 20:37
เขาคงเคยโดนแบบนี้มาก่อนเมื่อตอนเป็นนักเรียนมั้งครับเลยมาเอาคืน!!!

SaruDoki
24th September 2013, 20:39
ปล่อยลมรถเลยครับ

LEGACY
24th September 2013, 20:41
ผมอ่านมายังไม่เห็นครูด่าอะไรเลยนี้ยกตัวอย่าง เค้าด่าผมว่า "ไปนั่งที่ก่อนไม่เห็นรึไงฉันจะสอน ไม่ต้องมานำเสนอ" ท่านใช้คำว่าเค้าด่าผมก็ยังไม่เห็นจะด่าสักคำเหมือนท่านใช้คำแรงเกินไปเพื่อให้ผู้อ่านคิดว่าครูเป็นคนผิด
ผมก็ไม่ได้จะเข้าข้างใครนะฟังความข้างเดียวยังไงมันก็ไม่กระจ่าง เพราะคนส่วนมากชอบเอาเรื่องมาแต่งเติมจนเกินความจริงเพื่อให้ตัวเองเป็นฝ่ายถูกนะ

theerapatau
24th September 2013, 20:44
ผ.อ. โรงเรียนคุณfriendlyรึเปล่าครับถ้าใช่ก็จัดเลยครับ 555 แนะนำให้ใจเย็นๆครับถ้าเส้นเราไม่ดีจริงเวลาครูกดเกรดจะไม่ม่ใครช่วยเราได้ครับ

ปล. แต่โรงเรียนผมนี่บางทีผ.อ.เค้าชอบมาเดินดูโรงเรียนครับแล้วใครสวัสดีก็ยิ้มให้เป็นผ.อ.ที่น่าเคารพมาก

Lamuria
24th September 2013, 20:48
เป็นผม ผมเอางานคืนและบอกว่า "ถ้าขยะก็เอามาเหอะครับ หาคนอื่นทำแทนผมไม่ได้ไม่เสียอยู่แล้ว"

copter2011
24th September 2013, 20:52
อดทนไว้ครับ ในข้างหน้าเจอคู่แข่งกัดแซบกว่านีอีกครับ

Poyo_ts
24th September 2013, 20:59
เห๊ยยยยย จขกท.โดนคล้ายๆผมเลยอ้ะๆๆๆๆๆๆๆๆ > O<

ม.6 ละจารย์จะเอาไรกับผมนักหนา(วะ)ครับ เดี๋ยวผมก็จบไปไม่ต้องมาเจอหน้ากันอีกแล้ว - -^
/เบื่อร.ร.รัฐบาลบางส่วนแหะ ครู****งงไม่มีความเป็นครูเลย เห็นเด็กโดดเด่นหน่อยนี้ต้องจิกกัดตลอดๆ ผมโดนหลายวิชาเลย ไม่รู้อะไรนักหนา

คือก็ไม่อยากจะบอกหรอกนะว่าผมไม่ได้เก่งเล้ยยยย เทียบกับร.ร.อื่นผมกลางๆด้วยซ้ำ แต่เด็กร.ร.นี้มันกากเองนิ = =^
(เพิ่งเคยเรียนรัฐบาล... แถมเป็นที่ไม่มีชื่อเสียงอีก มีแต่ชื่อเสีย กรรมเลย - -")

byside002
24th September 2013, 21:01
ถือว่าเป็นประสบการณ์ เผื่อข้างหน้าเรื่องงานการในอนาคตคุณประสบแบบนี้จะได้ไม่ท้อครับ เป็นผมถือว่าเป็นบทเรียน คุณครูคนนั้นอาจคิดแบบนี้ก้ได้นะครับ สร้างประสบการณ์ฝ่าไปได้ถือว่ามีคุณภาพ..ในการเรียนผายไต้แรงกดดัน

ครูอาจเห้็นคุณมีอนาคต ลองคิดดู ให้ทำงาน ส่งเป็นตัวแทนของห้องเลยนะครับ ครูก็เลยจัดหนักให้เพื่อสร้างประสบการณ์การเรียนรู้ ถึงวันเลี้ยงส่งรุ่นแล้วคุณจะรู้..ครับ ว่าครูคนนั้นรักคุรมากเท่าใด

tomatom5
24th September 2013, 21:11
หมากัดอย่ากัดตอบ อย่าไปยุ่งเลยครับ นิ่งไว้อย่าไปสนใจเค้า

voodoofx
24th September 2013, 21:12
เอาเฟสมา เดี๋ยวผมยำให้

-=CoMMy=-
24th September 2013, 21:14
แบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับแต่ก็อดทนไว้ละกันครับสู้ๆเดียวมันก็ผ่านไป :bye

4iKunG
24th September 2013, 21:22
ถ้าเค้าออกเกรดให้เราก็ทนไว้นะ

แล้วถ้าเกิดผ่านไปได้ก็จะรู้ว่า ที่อดทนไปนะ ดีแล้ว

ดีกว่าไปเถียง นู้นนี้แล้วโดนเกรียดอาจจะกดคะแนนก็ได้

ทนไว้ครับ

denhotx
24th September 2013, 21:32
ออกเกรดเสร็จเอาตะปูเรือใบไปปรอยไว้แถวๆรถครูแกดิ หึหึ

jabbawockeez70
24th September 2013, 21:45
เสียใจเหมือนกันนะ งานที่เราทุ่มเทไปแล้วเจอแบบเนี้ย - -"

maxkungg704
24th September 2013, 21:49
ผมขอวเคราะห์น่ะ

ตัวแดงที่สอง - ถ้าคนไม่คิดอะไรจะมองว่ามันก็เป็นคำพูดของครูเกือบจะทุกคนน่ะ แต่ ณ เวลานั้นถ้าใช้ประโยคนี้แต่น้ำเสียงที่ใช้เป็นแบบบ่น รำคาญ
ก็อาจจะดูไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ แต่ยังถือว่าพอรับได้ ไม่เข้าข่ายด่า แต่ถ้าท่านถามไปดีๆ แล้วยังตอบแบบนี้ก็น่าโกรธอยู่

ตัวแดงที่สาม - บอกได้เลยว่าตรรกะของครูท่านนี้ไปหมดทั้งสมองแล้ว คิดว่าเป็นครูแล้วจะถูกต้องอยู่คนเดียว คอมเม้นนักเรียนในเชิงที่เสียดสี จิกกัด
คล้ายกับว่ากำลังทะเลาะกับเพื่อนอย่างไงอย่างงั้น ไม่เหมาะสมกับการเป็นครู ความคิดแคบมาก

ตัวแดงที่สี - ครูเค้าเกลียดคุณไปแล้วแหละ พูดทำนองนี้ บอกอ้อมๆไป แต่ก็เกลียดนั่นแหละ ครูที่ดีและเป็นแบบอย่างต่อครูท่านอื่น และเป็นที่เคารพของนร.
ไม่ควรจะเลือกที่รักมักที่ชัง ไม่ว่านร.จะดี หรือเลวขนาดไหน ต้องรักให้เท่าๆกัน หรือถ้าไม่รัก ก็ไม่ต้องแสดงออกต่อนร.คนไหนเลย เพื่อความเสมอภาค และเท่าเทียม

สรุป ตามที่อ่านมา เค้าไม่ได้ด่าเสียๆหายๆ แต่คำพูดทั้งหมด มันคือการคำพูดของคนที่กำลังโกรธโดยไม่ลืมหูลืมตา ไม่ฟังใครทั้งนั้น เอาสถานะตนเองเป็นใหญ่เหนือนักเรียน

โคตรเกลียดเลย ครูแบบนี้

ผมก็บอกได้แค่ว่า ใจเย็นๆ ถ้าอยากจะไฝว์ ควรรอจบเทอมหน้าดีกว่าน่ะ รอเกรดออกหมดก่อน แล้วค่อยจัดการ พอขึ้นมหาลัย ดีกว่านี้เยอะ

domesuckseed
24th September 2013, 22:01
ถามที่อยู่ อาจารย์ เผาเลยครับ 5555 ล้อเล่นครับบ ใจเย็นๆไว้ก่อนดีที่สุดครับบ

raikama
24th September 2013, 22:05
บอกอะไรได้ไม่มากเท่ากับว่า "เราเข้าใจความรู้สึกท่านดี"

hight007
24th September 2013, 22:49
ปรึกษา อ.คนอื่น(หลายๆคน) หาแนวร่วมครับ :D ยิ่งระดับบิ๊กๆยิ่งดี

Molotovskill
24th September 2013, 23:43
ปล่อยลมรถเลยครับ

อย่าลืมเพิ่มลวดลายให้รถอาจารย์นะครับ อิอิ

HANG-ON
25th September 2013, 02:32
ด่ากลับครับ คิดซะว่าเป็นคนเหมือนกัน ครู นักเรียน ก็แค่บทบาทหน้าที่ ที่ไม่ควรจะเอามาอ้าง

ถ้าครูด่าเราได้ เราก็ต้องด่าครูได้

ดราม่าหน่อยนะ

เข้าใจนะครับเรื่องงานที่ส่งไปแล้วโดนว่าเป็นงานขยะ เป็นผมผมก็เซ็งครับ บางทีงานเราก็ไม่ผิดหรอกครับ แต่ผิดที่ผิดเวลาไปนิดนึง
และถามจริงว่าพวกที่บอกให้ด่ากลับ เอาคืนเนี่ย คุณคิดอะกันอยู่ครับ - -" อย่าน้อยถ้าคุณไม่ชอบเขาหรือยังไงก็ปล่อยไว้เถอะครับ
อยู่เฉยๆไว้ครับ อย่างน้อยเขาก็เป็นผู้ใหญ่คนนึงครับ

เปรียบได้ว่า ถ้ามีคนขับรถมาชนคุณ คุณจะไม่เรียกค่าเสียหายเลยเหรอ...

wolf0089
25th September 2013, 03:18
ครูบางคนที่มาเป็นครู ผมว่าเขาคิดว่าเป็นอาชีพที่มั่นคง ไม่ได้อยากจะมาเป็นเพราะใจรักหรอกครับ ตอนผมเรียน ม.ปลายก็มีอยู่คนนึง หาครูที่อยากเป็นครูเพราะใจรักสมัยนี้มันยากจริงๆ ปล.บางคนเท่านั้นนะ

jayprostreet
25th September 2013, 03:56
พอใกล้เรียนจบ ให้หากิ่งไม้แอบย่องไปเหน็บเข็มขัดเขาข้างหลัง ปล่อยลงยางรถ เอาแป้งกรอกท่อไอเสีย พร้อมกับเอาเส้นเอ็นบางๆผูกกับกระป๋องกาแฟให้เวลาขับจะได้ลากกลับบ้าน (ผมทำมาหมดแล้วมันเป็นการคิดบัญชีรวบยอดทั้งเทอม)

jeditrainer
25th September 2013, 04:34
อ่านแล้วหมั่นไส้มาก สมัยเรียนผมแรงมากครับเจอครูงี่เง่าแบบนี้ผมบุกเข้าไปด่าให้อายในห้องพักครูเลย เขาหน้าเหลือสองนิ้วแล้วยังโดนครู
คนอื่นหัวเราะเยาะอีกต่างหาก แต่ด่าแบบสุภาพนะครับแต่จี๊ดไปถึงสันดานเลยทีเดียว(เป็นแนวด่าที่ผมถนัดซะด้วย) ที่มันบอกว่างานขยะอะ-
ไรนั่นนะครับ มันเปิดดูหรือยังให้คุณพรีเซ้นต์หรือยังก่อนจะด่า ผมว่ามันใช้อารมณ์งี่เง่ามากนะสำหรับคนที่เป็นครู ถ้าเป็นผมนะผมจะด่ากลับ
เลยว่า "ถ้าครูว่างานผมเป็นขยะทำไมครูไม่ลองทำมาโชว์ก่อนละครับ ก่อนจะด่าว่างานของคนอื่นว่าเป็นงานขยะ พูดแบบนี้ใคร ๆ ก็พูดได้
นะครับแต่ตอนทำเองนะมันคนละเรื่องกัน กรุณาอย่าเก่งแต่คำพูดนะครับคุณครู แล้วนี่ก็เป็นงานห้องด้วยแต่ให้คน ๆ เดียวทำแล้วยังมาด่าว่า
เป็นงานขยะแบบนี้มันไม่ค่อยจะแฟร์นะครับคุณครูที่เคารพ" ระหว่างที่พูดต้องพูดแบบนุ่มนวลและสุภาพแต่แฝงด้วยถ้อยคำเชือดเฉือน
ควรยิ้มไปด้วยพอพูดเสร็จแล้วก็ไหว้งาม ๆ พร้อมเงยหน้าขึ้นยิ้มเยาะ ก็ประมาณนี้ละครับ แต่ผมไม่รู้ว่าจขกท. จะกล้าทำหรือเปล่านะ
สมัยเรียนผมเจอครูเลว ๆ มาเยอะทั้งพยายามกดคะแนนเกรดผมทั้ง ๆ ที่ตอนสอบคะแนนสูงสุด+งานส่งครบ แต่จำได้ว่าคะแนนจิตพิสัยนี่
ได้น้อยมากทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ขาดเรียนวิชามันเลย แต่ผมก็ยังได้เกรด4วิชามันอยู่ดี(ถ้าไม่ได้สิมีเรื่องแน่)
ปล.จงถ่อมตัวให้กับคนที่ควรค่า แต่คุณอาจจะด้อยค่าถ้าใช้กับคนที่ไม่คู่ควร หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

TAnwa1219
25th September 2013, 06:11
"ไปนั่งที่ก่อนไม่เห็นรึไงฉันจะสอน ไม่ต้องมานำเสนอ" "งานที่มาส่งก็งานขยะ ไม่เห้นเหรอว่านั่งอยู่หัดมีกาละเทศะมั่งนะโตแล้ว คิดอะไรหัดเกรงใจมั่ง"
ตอนแรกผมว่าครูเขาตอบมาไม่ดีเท่าไหร่นะ ทำไมเขาพูดงั้นอะครับ เราไปในจังวะไม่เหมาะจริงๆรึเปล่าครับ แล้วงานมันออกมาไม่ตรงตามที่เขาต้องการจริงรึเปล่า
เพราะมันเป็นงานห้อง ถ้าทำคนเดียว มันก็ไม่แปลกถ้างานจะออกมาแย่กว่าที่ครูคาดหวังไว้นะ //อันนี้ไม่ได้ว่านะ

แต่ตอนสอบผมว่าไม่มีอะไร "ตั้งแต่ผมเรียนกับอาจารย์มาผมไม่เคยให้เพื่อนลอกข้อสอบ เมื่อกี๊นี้เพื่อนเค้ามาถามผมว่ามีกี่ข้อกี่นาที ผมก็ให้ดู ไม่ได้เจตนาทุจริตเลยครับ" ถ้าให้เพื่อนดู เขาก็ต้องเรียกมาถามอยู่แล้วว่าเพราะอะไร บางสถานที่เขาไม่สนใจด้วยซ้ำว่าเหตุผลอะไร แค่มองหน้ากันแล้วส่งซิกก็เป็นเรื่องได้แล้ว และอาจารย์ อาจารย์เค้าก็บอกผมว่าไม่เป็นไรๆ ผมว่าก็ดีแล้วไม่ใช่หรอ อาจจะเพราะเรารู้จักกับครูด้วย เขาถึงปล่อยๆไป

ถ้ารู้สึกว่าคุณอาจารย์เขม่งหรือเริ่มไม่ถูกชะตากันจริงๆ ผมแนะนำให้ไปขอโทษเขาครับ หรืออย่างน้อยก็อย่าไปทำอะไรไม่ดี ถ้าทำอะไรไปพลอยจะมีแต่ผลเสียกับเรา และการขอโทษในสิ่งที่เราไม่ผิด ในบางครั้งมันก็เป็นเรื่องจำเป็นและสมควร ทะเลาะกับอาจารย์ไม่มีอะไรดีหรอก ชีวิตมันต้องทำในเรื่องที่ไม่อยากทำ เจอเรื่องแบบนี้อีกเยอะ(เยอะมาก)

ViRuS|Benz
25th September 2013, 23:34

เข้าใจนะครับเรื่องงานที่ส่งไปแล้วโดนว่าเป็นงานขยะ เป็นผมผมก็เซ็งครับ บางทีงานเราก็ไม่ผิดหรอกครับ แต่ผิดที่ผิดเวลาไปนิดนึง
และถามจริงว่าพวกที่บอกให้ด่ากลับ เอาคืนเนี่ย คุณคิดอะกันอยู่ครับ - -" อย่าน้อยถ้าคุณไม่ชอบเขาหรือยังไงก็ปล่อยไว้เถอะครับ
อยู่เฉยๆไว้ครับ อย่างน้อยเขาก็เป็นผู้ใหญ่คนนึงครับ

bboyhonda
26th September 2013, 02:07
คนเราทำอะไรย่อมมีเหตุผลครับ บางอย่าง ไม่ใช่ว่าอาจารย์จะถูกเสมอไป ผมว่า บางคนเก่งกว่าอาจารย์บางเรื่องก็มี ผมก็เคยมีนะเหตุการณ์แบบนี้ แต่ถ้าเป็นกรณีแบบคุณนะ ผมจะเอาข้อสอบไปทำคนเดียวนอกห้อง ให้อาจารย์เค้ารู้ว่า เราไม่ได้จะให้ใครลอก ถ้าอาจารย์เค้าถามก็บอกเค้าไปตรงๆเลย ว่าเราพิสูจน์ให้เค้าเห็น อาจจะเหมือนเป็นการ ประชด หรือ อวดอะไรงี้ อีกเรื่องนึงที่คุณทำงานคนเดียว แทบไม่ได้นอน แล้วที่อาจารย์บอกว่างานขยะ ลองถามเค้าหน่อยสิว่า เค้าให้กลุ่มคุณทำกี่คนครับ อย่าตัดสินที่ปลายเหตุ ต้นเหตุ มันเกิดจากคำสั่งของอาจารย์เอง ถ้าคุณคิดว่างานคุณเจ๋งจริง ก็ลองบอกเค้าไปเลยว่า ผมไม่ได้จะบอกว่า ผมทำงานได้สวยกว่าใครๆ แต่ผมมั่นใจได้เลยว่า งานชิ้นนี้ ถ้าทำคนเดียว ทำไม่ได้เท่าผมหรอก อาจารย์เชื่อไหม พอผมมาฟังๆคุณแล้ว รู้สึกว่าอาจารย์เหมือนจ้องจะกัดแบบเอาชนะนักเรียนตลอดเลย สมัยนี้ เด็กรุ่นใหม่สมองไว คิดนอกกรอบกว่าคนสมัยก่อนเยอะแยะ เห้อ พูดแล้วก็ขึ้นอ่ะเนอะ

Guardian
26th September 2013, 02:41
สู้ๆ ครับผม...

เห็นใจเลยย โห่ เจอ อ. แบบนี้

ILoveJKG
26th September 2013, 02:41
เอาข้อมูล พยานหลักฐานทั้งหมดเท่าที่รวบรวมได้ ไปหาผู้ใหญ่ในโรงเรียนอย่างเช่น ฝ่ายปกครอง ฝ่ายกิจการนักเรียน หัวหน้าหมวดนั้นๆ ฯลฯ หรือไม่ก็ขอพบผู้ช่วยฝ่ายวิชาการ ฝ่ายบริหารอะไรก็ว่าไปแล้วแต่โรงเรียน บางโรงเรียนมีฝ่ายแนะแนวก็ไปขอให้เขาช่วยก็ได้ หรือผู้อำนวยการโรงเรียน(ใหญ่สุดในโรงเรียน)ไปเลย เล่าเรื่องทั้งหมดว่าเป็นมายังไง อาจารย์คนที่มีปัญหากับเรามีพฤติกรรมยังไง เล่าให้หมด เล่าให้ละเอียด แล้วให้ผู้ใหญ่เขาพิจารณาตัดสินเอง เราอย่าไปทำตัวท้าทายหรือก้าวร้าวเด็ดขาดนะครับ ให้ใช้วิธีขอให้ผู้ใหญ่ในโรงเรียนช่วยแก้ปัญหาจะดีที่สุด เดี๋ยวผู้ใหญ่เขาก็จัดการแก้ปัญหาให้เราเอง เพราะว่าไม่ใช่อาจารย์ที่เป็นฝ่ายถูกเสมอไปนะครับ แต่เราต้องรู้จักความเคารพและให้เกียรติกับอาจารย์ เพราะเขาเป็นผู้ใหญ่กว่า ถ้าเราไปท้าทายหรือไปทำตัวก้าวร้าว ผู้ใหญ่คนอื่นๆเขาจะเห็นว่าเราเป็นคนไม่ดีครับ

jeditrainer
26th September 2013, 05:02
"ไปนั่งที่ก่อนไม่เห็นรึไงฉันจะสอน ไม่ต้องมานำเสนอ" "งานที่มาส่งก็งานขยะ ไม่เห้นเหรอว่านั่งอยู่หัดมีกาละเทศะมั่งนะโตแล้ว คิดอะไรหัดเกรงใจมั่ง"
ตอนแรกผมว่าครูเขาตอบมาไม่ดีเท่าไหร่นะ ทำไมเขาพูดงั้นอะครับ เราไปในจังวะไม่เหมาะจริงๆรึเปล่าครับ แล้วงานมันออกมาไม่ตรงตามที่เขาต้องการจริงรึเปล่า
เพราะมันเป็นงานห้อง ถ้าทำคนเดียว มันก็ไม่แปลกถ้างานจะออกมาแย่กว่าที่ครูคาดหวังไว้นะ //อันนี้ไม่ได้ว่านะ

แต่ตอนสอบผมว่าไม่มีอะไร "ตั้งแต่ผมเรียนกับอาจารย์มาผมไม่เคยให้เพื่อนลอกข้อสอบ เมื่อกี๊นี้เพื่อนเค้ามาถามผมว่ามีกี่ข้อกี่นาที ผมก็ให้ดู ไม่ได้เจตนาทุจริตเลยครับ" ถ้าให้เพื่อนดู เขาก็ต้องเรียกมาถามอยู่แล้วว่าเพราะอะไร บางสถานที่เขาไม่สนใจด้วยซ้ำว่าเหตุผลอะไร แค่มองหน้ากันแล้วส่งซิกก็เป็นเรื่องได้แล้ว และอาจารย์ อาจารย์เค้าก็บอกผมว่าไม่เป็นไรๆ ผมว่าก็ดีแล้วไม่ใช่หรอ อาจจะเพราะเรารู้จักกับครูด้วย เขาถึงปล่อยๆไป

ถ้ารู้สึกว่าคุณอาจารย์เขม่งหรือเริ่มไม่ถูกชะตากันจริงๆ ผมแนะนำให้ไปขอโทษเขาครับ หรืออย่างน้อยก็อย่าไปทำอะไรไม่ดี ถ้าทำอะไรไปพลอยจะมีแต่ผลเสียกับเรา และการขอโทษในสิ่งที่เราไม่ผิด ในบางครั้งมันก็เป็นเรื่องจำเป็นและสมควร ทะเลาะกับอาจารย์ไม่มีอะไรดีหรอก ชีวิตมันต้องทำในเรื่องที่ไม่อยากทำ เจอเรื่องแบบนี้อีกเยอะ(เยอะมาก)

แหมช่างเป็นคนดีซะเหลือเกินนะครับ ทำให้นึกถึงเพื่อนที่ไปเรียนเมืองนอกกลับมาแล้วเขาก็แจงว่าคนไทยส่วนใหญ่จะเป็นประเภทแบบ
พวกคุณสองคนนี่แหละครับ เป็นคนที่ทั้งโลกสวยและหัวอ่อนตามแบบฉบับคนไทยในยุคสมัยที่ยังใช้ศักดินาอยู่และก็อ่อนน้อมถ่อมตนจน
เกินความจำเป็น และเพราะแบบนี้แหละประเทศเราก็เลยยังติดกับระบบอุปถัมภ์ไม่ก้าวพ้นไปจากมันซะทีและยากที่จะเจริญได้เท่ากับประเทศ
ฝั่งตะวันตก และยุคนี้แล้วชีวิตจริงมันไม่ได้สวยงามแบบที่พวกคุณคิดหรอกนะครับทั้งแก่งแย่งชิงดีกันไม่ว่าจะเด็กใหม่หรือผู้หลักผู้ใหญ่ใน
แวดวงการทำงาน อ่านแล้วผมก็แทบไม่เชื่อตัวเองนะว่าเด็กไทยยุคนี้ยังมีแนวคิดนอบน้อมกับผู้ที่สูงอายุกว่าเท่านั้นโดยไม่ดูว่าสมควรหรือเปล่า
ก็มีเพียงแต่เด็กเท่านั้นแหละครับที่ยังคิดว่าการทำตัวให้นอบน้อมถ่อมตนอ่อนหวานต่อคนที่ไม่ชอบหน้าเราแล้วจะเปลี่ยนทัศนคติพวกนี้ได้
แต่ชีวิตการทำงานนั้นกลับสอนกลับกันนะครับว่าถ้าไม่ชอบหน้ากันก็ต่างคนต่างอยู่(ถ้าไม่มาเบียดเบียนหาเรื่องกันนะครับ) สังคมที่แท้จริง
มันไม่ได้สดใสอย่างที่คุณคิดนะครับ เรื่องคิดที่จะเคลียร์กับคนที่มีอคติกับเราแบบนี้ก็คงมีแต่เด็กแบบพวกคุณอย่างที่ผมว่านั่นแหละครับ
ปล.ในสังคมนี้ก็คงมีแต่ผู้ที่เข้มแข็งและแข็งกร้าวเท่านั้นแหละครับที่จะอยู่รอด พวกนุ่มนิ่มนะก็เป็นได้แค่เบ๊หรือพวกลูกไล่ไปตลอดกาลแหละ
ปล.2 ผมอาจจะดูพูดแรงเกินไปและดูมองโลกในแง่ร้ายนะ แต่ผมเชื่อว่าสักวันชีวิตหลังจากจบวัยเรียนแล้วประสบการณ์มันจะสอนพวกคุณเองละครับ
ปล.3 เสริมอีกนิดเรื่องระบบอุปถัมภ์ซึ่งก็เพราะระบบห่วยแตกนี่แหละครับถึงได้เกิดการคอรัปชั่นใช้เส้นสายไม่มีที่สิ้นสุด....

Justified-x0d
26th September 2013, 18:30
แหมช่างเป็นคนดีซะเหลือเกินนะครับ ทำให้นึกถึงเพื่อนที่ไปเรียนเมืองนอกกลับมาแล้วเขาก็แจงว่าคนไทยส่วนใหญ่จะเป็นประเภทแบบ
พวกคุณสองคนนี่แหละครับ เป็นคนที่ทั้งโลกสวยและหัวอ่อนตามแบบฉบับคนไทยในยุคสมัยที่ยังใช้ศักดินาอยู่และก็อ่อนน้อมถ่อมตนจน
เกินความจำเป็น และเพราะแบบนี้แหละประเทศเราก็เลยยังติดกับระบบอุปถัมภ์ไม่ก้าวพ้นไปจากมันซะทีและยากที่จะเจริญได้เท่ากับประเทศ
ฝั่งตะวันตก และยุคนี้แล้วชีวิตจริงมันไม่ได้สวยงามแบบที่พวกคุณคิดหรอกนะครับทั้งแก่งแย่งชิงดีกันไม่ว่าจะเด็กใหม่หรือผู้หลักผู้ใหญ่ใน
แวดวงการทำงาน อ่านแล้วผมก็แทบไม่เชื่อตัวเองนะว่าเด็กไทยยุคนี้ยังมีแนวคิดนอบน้อมกับผู้ที่สูงอายุกว่าเท่านั้นโดยไม่ดูว่าสมควรหรือเปล่า
ก็มีเพียงแต่เด็กเท่านั้นแหละครับที่ยังคิดว่าการทำตัวให้นอบน้อมถ่อมตนอ่อนหวานต่อคนที่ไม่ชอบหน้าเราแล้วจะเปลี่ยนทัศนคติพวกนี้ได้
แต่ชีวิตการทำงานนั้นกลับสอนกลับกันนะครับว่าถ้าไม่ชอบหน้ากันก็ต่างคนต่างอยู่(ถ้าไม่มาเบียดเบียนหาเรื่องกันนะครับ) สังคมที่แท้จริง
มันไม่ได้สดใสอย่างที่คุณคิดนะครับ เรื่องคิดที่จะเคลียร์กับคนที่มีอคติกับเราแบบนี้ก็คงมีแต่เด็กแบบพวกคุณอย่างที่ผมว่านั่นแหละครับ
ปล.ในสังคมนี้ก็คงมีแต่ผู้ที่เข้มแข็งและแข็งกร้าวเท่านั้นแหละครับที่จะอยู่รอด พวกนุ่มนิ่มนะก็เป็นได้แค่เบ๊หรือพวกลูกไล่ไปตลอดกาลแหละ
ปล.2 ผมอาจจะดูพูดแรงเกินไปและดูมองโลกในแง่ร้ายนะ แต่ผมเชื่อว่าสักวันชีวิตหลังจากจบวัยเรียนแล้วประสบการณ์มันจะสอนพวกคุณเองละครับ
ปล.3 เสริมอีกนิดเรื่องระบบอุปถัมภ์ซึ่งก็เพราะระบบห่วยแตกนี่แหละครับถึงได้เกิดการคอรัปชั่นใช้เส้นสายไม่มีที่สิ้นสุด....

+1 ผมเองก็คิดแบบนี้ปัจจุบันอยู่ม.ปลายเอกชน กทม. มาสเตอร์กับมีสส่วนมากก็เป็นเช่นนี้ กล้าเล่นผมก็ไม่ปล่อยไว้เหมือนกัน

taiptai
27th September 2013, 12:29
"ถ้าชั้นเกลียดใครแล้วเกลียดเลย" คำพูดนี้ผมก็เคยเจอ ผมตอบกลับไปว่า "ผมไม่คิดว่าจะได้ยินคำนี้จากคนที่ได้ชื่อว่า ครู นะครับ" หลังจากนั้นผมเรียนคนๆนั้นว่า "คุณ" ไม่เคยเรียก "ครู" อีกเลย
ครูคือผู้ที่ไม่ได้ให้เเค่ความรู้ครับ ครูคือผู้ที่ให้มากกว่านั้น สั่งสอน"สิ่งที่ดีที่ควรเอาเป็นแบบอย่าง " ไม่ใช่เอาอารมณ์ตัวเองเป็นใหญ่

clean1447
27th September 2013, 12:47
ถามว่าอ่านแล้ว งง ไหม งงมาก แล้วถามว่าใครผิด คุณนั้นแหละที่ผิด เพราะอย่างแรก ลง Window พร้อม โปรแกรม อย่างมากใช้เวลา 1 วัน รวมต้องหา Window แล้วก็โปรแกรมทีล่ะตัว และลงเสร็จพร้อมนำเสนอ

แล้วตอนสอน ก็อย่าไปขัด เพราะเวลาเรียนกับเวลานำเสนอ มันคนล่ะอย่างกัน

ส่วนตอนสอบ คนหลอกไม่ผิด คนให้หลอกอ่ะผิด ถึงจะไม่ตั้งใจก็ตาม เพราะถือว่าเปิดโอกาสให้คนอื่น พอไปเรียนมหาลัยก็จะรู้เอง

60 ข้อ 30 นาทีนี้ถือว่าน้อย รร. เราวิชาคอม 20 ข้อ 5 นาที 120 ข้อ 30 นาที วิชาคอมในปัจจุบัน ต้องรู้กันแล้ว แทบไม่ต้องคิด กาเลย

แหม่แค่นี้บ่น ลืมบอกไป คุณลง Window ของเราทำโครงงาน 5 บท ห้ามก็อป Wiki ม.ปลาย 3 ปี ทำโครงงาน ไป 5 เล่ม นี้โหดกว่าเยอะ

qPaMAzAp
27th September 2013, 12:56
เป็นผมสวนเลย ไม่มีเหตุผลแบบนี้

feriouss
27th September 2013, 13:00
ต่างคนต่างความคิดนะครับ แต่คือมันเป็นความเคยชินนะ ว่าครูมาสอนแล้วเด็กจะไม่ค่อยเถียงเท่าไหร่ เขาอาจจะเมนส์มาก็ได้นะ...
ประเทศเราเองก็มีค่านิยมที่การเคราพผู้ใหญ่ ที่มาจากรากฐานหลังเลิกระบบไพร่ มันเป้นสิ่งดีผมก็เห็นด้วยนะ เรื่องถ่อมตัวมันเป็น
เสน่ห์แต่พอผู้ใหญ่บางคนได้ "อำนาจสมมุติ" จากค่านิยมไปก็เลยออกมาอย่างที่เห็น ตอนนี้ยังเป็นผู้น้อยอยู่คงต้องก้มหน้ารับกรรม
เอาไว้ถึงจุดที่ตัวเราอยู่ในสถานะที่ไม่ต้องพะวงเรื่องสายตาสังคม ถึงค่อยพูดว่ามันไม่ดี ถ้าท่านอยากจะแก้ไขมันหนะนะ
ปล ผมก็เจอนะครูเคมี รร ผม เขียนไม่ตรงตามแบบฟอร์มสีระบายไม่สวยโดนฉีกสมุด ข้อสอบก็ออกไม่ชัดเจน เนื้อหาก็สอนผิดๆถูกๆ
ทำตัวเหมือนเป็นพระเจ้า จนเด็กที่มีความรู้มากกว่าในห้องทำสอบตกเพราะฉลาดเกินไป..

Benzt2h
27th September 2013, 14:42
ด่ากลับเลยครับ ผมเป็นแบ จขกท ตั้งแต่ม.1ต้องมีเรื่องตลอดกับอ.เพราะผมเป็นเก่งพอสมควรแต่ผมไม่ค่อยได้พูดกับอ.แต่พอผมบอกตรงที่มันผิดมักจะโดนด่ากลับมาซึ้งไม่รู้เพราะอะไร ผมจึงคิดว่าถ้ามันด่ากุโดยไม่มีเหตุผลกถจะไม่คิดว่า***เป็นอ.ตาต่อตา ผมก็กลับอ.ตั้งม1จนตอนนึ้ม6 ผมก็ยังเรียน ไม้ต้องไปกลัวครับเรามีเพื่อนทั้งห้องเป็นข้อแก้ต่าง ถ้าคุณถูจริงอ.ไม่ทีทางไปฟ้องใคร

imax2538
27th September 2013, 14:53
ถ้าเค้ามีรถ ปล่อยลมยางรถเค้าเลยครับ 55555

สมัยผม ม.ต้น ผมเป็นคนที่ขี้เกียจมาก งานแทบไม่เคยส่ง การบ้านนี่ไม่แตะ โดดเรียนประจำ เลยไม่ถูกกับอาจารย์คนนึง

อาจารย์คนนั้นเค้าเป็นห่วงครับ เค้าคอยจู้จี้กับผมคนเดียว เพื่อให้ผมเรียนจบ แต่ตอนนั้นวัยกำลังห้าวครับ เวลาเค้าบ่นก็ทำท่าไมพอใจ แต่เค้าไม่เคยโกรธผมเลยนะ

เคยมีอยู่ครั้งหนึ่งเคยหมั่นไส้เค้ามากๆ เลยไปถอดล้อรถมอเตอร์ไซค์เค้า 55555 สุดท้ายก็โดนจับได้รู้ว่าผมทำ เอาจารย์คนนั้นร้องไห้เลยครับ ทุกวันนี้ผมยังรู้สึกผิดอยู่เลย 555

system_pc
27th September 2013, 19:03
เรื่องแค่นี้เองจิ๊บจ๊อยมากเลยอ่ะ คิดดิ่ว่าอนาคตเราทำงานเจ้านายเราจะโหดกว่านี้เชื่อผม แค่นี้คิดซะว่า เป็นจุดเริ่มต้น :)

sornram
27th September 2013, 19:33
ครูบางคนเค้าก็ไม่ได้อยากเป็นครูหรอกครับ พอต้องมาเป็นแล้ว ก็ไม่ได้ใส่ใจว่าบทบาทของตัวเองคือครู มีหน้าที่สอน
แต่มันจะกลายเป็น คนกุมอำนาจ ไม่พอใจก็บีบให้ตาย เจอมาพอสมควรครับ เป็นครูแต่ให้คำปรึกษาเด็กไม่ได้ เด็กไปถาม ไปปรึกษาเรื่องอนาคต ความฝัน แกดันตอบมาว่า อย่าไปเป็นเลย ลำบาก พูดเชิงดูถูกด้วย
สอนให้ผ่านๆ ไป ข้อสอบออกแบบที่ไม่ได้สอนอีก ตลกดีครับ :)

paintsuk
27th September 2013, 19:34
นี้ยังเด็กๆฮ่ะ โตขึ้นมาเจอตอนทำงานไม่พูดกันเเบบนี้หรอก มีคำเเนะนำให้ จขกท. 3คำนะ อดทน อดทน เเละ อดทน เชื่อเถอะพอโตเเล้วคุณจะโดนอะไรที่เป็นบททดสอบอีกเยอะ ถือซะว่าเค้าเป็นบททดสอบให้คุณก้าวข้ามไป

bobbyTJ
27th September 2013, 20:15
ไปทำไรให้เขาไม่ถูกใจล่ะ ถึงขั้นเกลียดแบบนั้น แสดงว่าไม่ใช่เบา ๆ เลยนะ
ทางแก้
1. ถ้าอาจารย์คนนั้นพูดดีกับ นร. คนอื่น (แต่ดีเป็นพิเศษเฉพาะกับนาย) ต้องเริ่มที่นายก่อนว่า นายทำผิดอะไร แล้วไปขอโทษเขาซะ อาจราย์ที่ดี ยังไงเขาก็ให้อภัยได้แหละ
2. ถ้าอาจารย์คนนั้น ระรานเด็ก นร. ไปทั่ว ไม่มีใครชอบ หรือเพื่อนหลาย ๆ คนลงความเห็นว่า ไม่เต็มจริง ๆ ก็ ยอม ๆ เขาไปก่อน อดทนไว้ดีที่สุด
ถือคติว่า เวลาทะเลาะกับใคร คนที่เลิกแล้วต่อกันก่อน ถือเป็นผู้ชนะ อโหสิกรรมได้ก่อน ยกโทษให้ก่อน ยับยั้งตัวเองได้ ไม่หลงไปในทางวิบัติ

Previously
28th September 2013, 09:05
ยังจะมาด่างานขยะอีกนะ คนคนนี้เขาไปอารมเสียกับใครมารึเปล่าเนี่ย

sirisuk008
28th September 2013, 09:29
ช่างมันครับ ครูเค้าคงเป็นประเภทแยกไม่ออกว่าเรื่องส่วนตัวหรือเรื่องงาน ก่อนที่จะบ่นคุณ จขกท สงสัยไปมีเรื่องอะไรแน่ๆ แล้วก็มาลงกับ นร ชัวร์ๆ

ทนไปครับ กัดตอบหรือเขาบ่นมาเราแซวกลับนี่ เราเสียฝ่ายเดียวครับ ทนไปไม่ต้องสนใจเราจะดูเท่ มาก เขา จิก เขา กัดเท่าไร่ นิ่งไว้ไม่ต้องไปสนใจครับ

anamisis
28th September 2013, 09:30
ฟังความข้างเดียวครับ

ควรเคลียกับผู้ใหญ่โดยตรงไปคุยแบบเปิดปากถ้าคุณคิดว่าคุณไม่ผิดแล้วทางฝั่งอาจารษ์เยอะไปก็ควรปรึกษาผู้ปกครองเลย แบบว่าผมผิดอะไร เห็นคดีพลิกบ่อยครับเป็นห่วง จากเรื่องเล็กๆจะกลายเป็นเรื่องใหญ่นะครับ ด้วยความหวังดีทั้ง 2 ฝ่าย
"คนที่ถอยไม่ใช่คนที่แพ้เสมอไปนะครับ"

TAnwa1219
28th September 2013, 12:48

ผมไม่ได้สอนให้ยอมคนครับ ผมสอนให้ใส่หน้ากาก
อาจารย์เขามีอำนาจมากกว่า การที่จขกทจะไปไฟว์กับอาจารย์ผมไม่เห็นผลดีที่จะเกิดเลยครับ ติดF ขึ้นมา เกรดตกขึ้นมา ทำไงละครับ คุ้มไหม เรื่องนอบน้อมถ่อมตนมันเป็นกุศโลบายของการใส่หน้ากากของคนไทย เท่านั้นเองครับ
และเรื่องปตทส่วนมากจะเป็นเคสที่คนไทยไม่ค่อยจะเถียงในความเห็นที่ต่างหรือเสนอความเห็น เพราะเห็นว่าอีกฝ่ายอาวุโสกว่า แต่ ณ จุดนั้นการที่คุณมีความเห็นแล้วเสนอมันย่อมเป็นผลดีต่อคุณ เวลาจะทำอะไรอย่าคิดแค่ว่ามันถูกหรือผิดครับ คิดว่าถึงผลที่ตามมาด้วยครับ

//สุดท้าย จขกท ก็นำความเห็นของแต่ละท่านไปพิจารณาด้วยนะครับ ตัดสินใจเองครับ จะได้ไม่เสียใจทีหลัง ขอให้ประสบผลดีครับ ;)

kabukiput
28th September 2013, 13:02
ปล่อยไปครับผม สมัยนี้คนบ้ามันเยอะ ถ้าเราไปเถียงคนบ้ามันจะยิ่งแย่ครับ เราจะบ้ากว่า

fatporing
28th September 2013, 13:11
ไม่กล้าด่าครับ อยากฟังความจาก 2 ข้าง

_SaBasTaiN_
28th September 2013, 14:12
ดราม่าได้กับทุกเรื่องอะ

TAnwa1219
28th September 2013, 16:07

jeditrainer
28th September 2013, 17:19
ผมไม่ได้สอนให้ยอมคนครับ ผมสอนให้ใส่หน้ากาก
อาจารย์เขามีอำนาจมากกว่า การที่จขกทจะไปไฟว์กับอาจารย์ผมไม่เห็นผลดีที่จะเกิดเลยครับ ติดF ขึ้นมา เกรดตกขึ้นมา ทำไงละครับ คุ้มไหม เรื่องนอบน้อมถ่อมตนมันเป็นกุศโลบายของการใส่หน้ากากของคนไทย เท่านั้นเองครับ
และเรื่องปตทส่วนมากจะเป็นเคสที่คนไทยไม่ค่อยจะเถียงในความเห็นที่ต่างหรือเสนอความเห็น เพราะเห็นว่าอีกฝ่ายอาวุโสกว่า แต่ ณ จุดนั้นการที่คุณมีความเห็นแล้วเสนอมันย่อมเป็นผลดีต่อคุณ เวลาจะทำอะไรอย่าคิดแค่ว่ามันถูกหรือผิดครับ คิดว่าถึงผลที่ตามมาด้วยครับ

//สุดท้าย จขกท ก็นำความเห็นของแต่ละท่านไปพิจารณาด้วยนะครับ ตัดสินใจเองครับ จะได้ไม่เสียใจทีหลัง ขอให้ประสบผลดีครับ ;)

คุณก็ยังเข้าทำนองเดิมอีกนั่นแหละครับ กลัวในสิ่งที่ไม่ควรจะกลัว ผมเคยมีเรื่องกับพวกครูงี่เง่าแบบนี้มาหลายคนแล้วนะครับ และได้เกรด3-4ตลอด
เพราะการให้คะแนนการเรียนการสอนนั้นต้องโปร่งใสตรวจสอบได้ครับ นักเรียนขอดูต้องให้ดูได้ อธิบายได้ และต้องได้คะแนนตามความจริง แม้แต่
คะแนนจิตพิสัยก็ตาม(ยุคนี้ไม่รู้ยังมีหรือเปล่า) ถ้าคุณเรียนดีส่งงานครบสอบได้คะแนนเยอะแต่ได้F ได้0 มันก็แปลกแล้วละครับ เราสามารถร้องเรียน
ให้สอบสวนครูคนนั้น ๆ ได้ บอกผู้ปกครองด้วยยิ่งดี ไม่ใช่ว่าเอาแต่กลัวครับ ขอบอกว่าถ้าคิดว่าครูกุมอำนาจทั้งหมดของนักเรียนจนต้องกลัวก้มหัว
ให้พวกเขาตลอดนั้นมันไม่จริงครับ ยกเว้นคุณจะป๊อดเองไม่กล้าแม้แต่จะเผชิญหน้าด้วยซ้ำ หน้ากากของคุณสำหรับผมมันก็แค่ "หน้ากากแห่งความอ่อนแอ"
แล้วถ้าจะให้พูดละก็ บริษัทยุคนี้ถ้าเด็กใหม่ไม่รู้จักแย้งหรือเสนอความเห็นในการประชุมแล้วเอาแต่เงียบมักจะโดนผู้บริหารด่านะครับ และมันไม่ได้เป็น
ผลดีต่องานเลย และนี่แหละที่เป็นเหตุผลว่าทำไมบริษัทใหญ่ ๆ ถึงได้ชอบรับพวกที่เรียนจบนอกมากกว่า เพราะเขากล้าคิดกล้าพูดกล้าทำครับ

Blackened
28th September 2013, 20:33
ไปส่งงานดีๆ ต้องพูดถึงขนาดนี้ด้วยหรือ "ครู"? ดูถูกว่างานเป็นขยะบ้าง หาว่าไม่มีกาลเทศะบ้าง ถ้าไม่มีจริงๆคงยืนพรีเซนต์ตอนนั้นไปแล้ว ไม่มาขอหรอก

ไอ้คำว่า "อย่าคิดว่าแน่นะ ถ้าเกิดมีเรื่องอะไรมาชั้นเอาจริงๆด้วย ถ้าชั้นเกลียดใครแล้วเกลียดเลย ให้เพื่อนลอกข้อสอบอ่ะระวังตัวไว้" มันไม่น่าจะออกมาจากปากคนเป็นครูได้เลยจริงๆ

ครูที่ดีต้องไม่เลือกปฏิบัติโดยใช้ความรู้สึกส่วนตัว
พูดงี้หมายความว่าพวกเลียแข้งเลียขา ถึงทำผิดก็ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น ในขณะที่ใครทำขัดหูขัดตาจะโดนเพ่งเล็งเป็นพิเศษหรืออย่างไร?

ครูที่ใช้คำว่า"เกลียด"กับนักเรียน ผมว่าแย่มากแล้ว นี่ยังจะพยายามตัดอนาคตกันอีก ผมเชื่อจขกท.นะ ว่าไม่ได้ทุจริตจริง

ครูคล้ายๆนี้ผมก็เคยเจอ ผมไม่เรียกว่าครูเลยด้วยซ้ำ อย่างมากก็เรียน คุณ... ตามด้วยชื่อ

จะยอมหรือไม่ยอมก็แล้วแต่นะครับ แต่ถ้าไม่ยอมก็เท่ากับเรายอมรับว่าการกระทำนี้มันถูก และมันจะเกิดขึ้นกับคนอื่นๆอีกเรื่อยๆจนกว่าใครยืนขึ้นแล้วบอกว่าแบบนี้มันไม่ถูกต้อง