PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่อง การลงวินโดว์ด้วย USB

LaTiaNo
26th September 2013, 13:09
ผมได้ทำการโหลดไฟล์ วินโดว์นามสกุล iso. แล้วใช้โปรแกรม ultraISO bootable -write disk image ใส่ลงในแฟรชไดร์พอรีเซ็ทเพื่อรอหน้าของวินโดว์ให้เข้า แต่มันไม่ขิ้น ลองรีเซ๊ทหลายรอบแล้วก็ยังไม่ขิ้น รบกวนด้วย

potza543
26th September 2013, 14:32
คุณต้องทำการเซ็ต bios ให้bootด้วยusbเป็นลำดับแรกครับ
เช่นใช้ m/b ของ asus ก็กด . รัวๆเพื่อเข้าbiosจากนั้นก็ไปหัวข้อ boot เลือกให้boot usbอันดับหนึ่ง แล้วกดsave&exit
อีกวิธี คือ เสียบusbรีสตาร์ทคอม กด f5 รัวๆ มันจะเด่งให้bootเข้าตัวไหนๆ usbจะขึ้นเป็นชื่อหรือรุ่นของมันอะครับ เราก็เลือกแล้วกดenterก็จะไปหน้าลงวินโดว
ผมไม่มันใจว่า f5 f8 f10 ลองกดดูนะครับ สู้ๆ ได้ยังไงมาบอกด้วยนะครับ

LaTiaNo
26th September 2013, 15:12
คุณต้องทำการเซ็ต bios ให้bootด้วยusbเป็นลำดับแรกครับ
เช่นใช้ m/b ของ asus ก็กด . รัวๆเพื่อเข้าbiosจากนั้นก็ไปหัวข้อ boot เลือกให้boot usbอันดับหนึ่ง แล้วกดsave&exit
อีกวิธี คือ เสียบusbรีสตาร์ทคอม กด f5 รัวๆ มันจะเด่งให้bootเข้าตัวไหนๆ usbจะขึ้นเป็นชื่อหรือรุ่นของมันอะครับ เราก็เลือกแล้วกดenterก็จะไปหน้าลงวินโดว
ผมไม่มันใจว่า f5 f8 f10 ลองกดดูนะครับ สู้ๆ ได้ยังไงมาบอกด้วยนะครับ

ลองแล้วไม่ได้เหมือนเดิม Teamview ช่วยผมหน่อย

alcacia
26th September 2013, 15:24
windows อะไรอะครับ 7-8 ผมใช้ Windows 7 USB/DVD download tool ในการยัดมันลงแฟลชไดรฟ์
ส่วนโปรแกรมก็นี่้ลย
http://images2.store.microsoft.com/prod/clustera/framework/w7udt/1.0/en-us/Windows7-USB-DVD-tool.exe

jackiiez
26th September 2013, 15:26
ลองแล้วไม่ได้เหมือนเดิม Teamview ช่วยผมหน่อย

เซ็ทไบออสเป็น ก็ไม่มีอะไรยากครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น USB เป็นอันดับแรกแล้วยังไม่ได้ผล

ลอง Disable ตัวเลือกที่เหลือไปเลยคับ เพื่อความชัว

แล้วก้ต้องแน่ใจด้วยนะครับว่าตอนออกได้ Save & Exit แล้ว สู้ๆ ฮะ

LaTiaNo
27th September 2013, 15:45
เซ็ทไบออสเป็น ก็ไม่มีอะไรยากครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น USB เป็นอันดับแรกแล้วยังไม่ได้ผล

ลอง Disable ตัวเลือกที่เหลือไปเลยคับ เพื่อความชัว

แล้วก้ต้องแน่ใจด้วยนะครับว่าตอนออกได้ Save & Exit แล้ว สู้ๆ ฮะ

ผมลองแล้วมันเข้าวินโดวืไม่ได้อ่ะ