PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เมล็ดข้าวโพดเก็บโดยไม่แช่ตู้เย็นได้ไหมครับ??

teexor
28th September 2013, 11:51
ช่วงนี้เป็นอะไรไม่รู้ สรรหาเมนูทำอาหารบ่อยเหลือเกิน ทั้งที่อุปกรณ์เครื่องครัวก็ไม่อำนวย ก็ยังอยากทำ ฮ่าๆ((อย่าว่าผมเลยนะ))

พอดีผมจะซื้อเมล็ดข้าวโพดดิบมาทำป๊อปคอร์นอะครับ แต่ที่ห้องไม่มีตู้เย็น

เลยอยากรู้ว่าถ้าเก็บไว้โดยไม่แช่ จะเสียมั้ย ราจะขึ้นรึเปล่าครับ เพราะเห็นที่วางขาย เค้าแช่ตู้ขายไว้

ผมดูปริมาณต่อถุงแล้วก็เยอะพอสมควรครับ แต่ว่าทำจริงๆ ใส่แค่นิดเดียว ถ้างั้นมันต้องเหลือแน่ๆ หาซื้อถุงเล็กก็ไม่มี มีใครพอจะชี้แนะให้บ้างครับ

satornarm
28th September 2013, 11:55
ที่จริงข้าวโพดแห้งไม่ควรเก็บไว้ในตู้เย็นนะครับ =,= เก็บไว้ในที่อากาศปลอดโปร่ง ไม่ชื้น (นาน ๆ ที เอามาตากแดดบ้างก็ดี)
เอ๊ะหรือว่าจะซื้อข้าวโพดดิบจริง ๆ ถ้าเป็นงั้นมันทำ Pop corn ได้ด้วยรึเนี่ยผมไม่รู้นะ เคยใช้แต่แห้งทำ
ปล.บ้านผมปลูกข้าวโพดน่ะ

teexor
28th September 2013, 12:14
ที่จริงข้าวโพดแห้งไม่ควรเก็บไว้ในตู้เย็นนะครับ =,= เก็บไว้ในที่อากาศปลอดโปร่ง ไม่ชื้น (นาน ๆ ที เอามาตากแดดบ้างก็ดี)
เอ๊ะหรือว่าจะซื้อข้าวโพดดิบจริง ๆ ถ้าเป็นงั้นมันทำ Pop corn ได้ด้วยรึเนี่ยผมไม่รู้นะ เคยใช้แต่แห้งทำ
ปล.บ้านผมปลูกข้าวโพดน่ะ

ที่ผมเข้าใจตอนนี้คือมีเมล็ดข้าวโพดอยู่ 2 แบบ คือ แบบซื้อมาปลูก กับแบบปรุงอาหาร(แบบที่เค้าชอบใส่ในน้ำซุปหมูกระทะ)

คือผมจะเอาแบบปรุงอาหารมาทำอะครับ พอดีไปเจอใน blog นี้มา

www.jeban.com/viewtopic.php?t=110938

satornarm
28th September 2013, 12:29
อืมวิธีทำคนละแบบกันแฮะ แต่แบบนั้นดูแล้วเหมือนจะไม่กรอบซักเท่าไหร่ เพราะโดยที่จริงแล้วมันคือ ข้าวโพดคั่ว
ลอง ๆ ทำดูฮะเป็นไงค่อยดูผลอีกที 555