PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เนติวิทย์ โพสต์เห็นด้วย กรณี อั้ม เนโกะ แต่งโป๊เข้ามหาวิทยาลัย

dongzadong
29th September 2013, 15:53

เนติวิทย์ หนุน อั้ม เนโกะ แต่งโป๊ไปเรียน ไม่เกี่ยวกระตุ้นทางเพศ ชี้ปัญหาคือการควบคุมตัวเอง พาดพิง ดร.เสรี ทำไมกะเทยต้องแต่งตัวเหมือนอาจารย์ด้วย

เป็นประเด็นร้อนมาแรงไม่แพ้ประเด็นอื่น ๆ เลยทีเดียว สำหรับกรณีที่ นายศรัณย์ ฉุยฉาย หรือ อั้ม เนโกะ นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ สวมชุดเกาะอกเอวลอย กางเกงขาสั้น ไปมหาวิทยาลัย จนกลายเป็นประเด็นที่ถูกวิพากษ์วิจารณ์ว่าไม่เหมาะสมอยู่ในขณะนี้

อย่างไรก็ดี ในเฟซบุ๊ก Netiwit Ntw ของ นายเนติวิทย์ โชติไพศาล หรือ แฟรงก์ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 โรงเรียนนวมินทราชินูทิศ เตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ก็ได้โพสต์เกี่ยวกับกรณีดังกล่าวเช่นกัน (25 กันยายน 2556) โดยระบุว่า เห็นด้วยกับการแต่งกายของอั้ม เนโกะ นอกจากนี้ พาดพิงถึง ดร.เสรี วงศ์มณฑา โดยบอกว่าทำไมกะเทยคนอื่นต้องแต่งกายเหมือนอาจารย์ด้วย ดังข้อความต่อไปนี้...

"ผมว่า แต่งตัวแบบนี้ ก็ไม่มีปัญหานะครับ และไม่เห็นจะต้องไปเพ่งเล็งอะไรเลย เช่นเดียวกับทรงผม ก็ควรที่จะอิสระได้ จะไว้ทรงอะไรก็ได้ เขาไม่ได้ขัดกับใคร และมาตรฐานพอดีมันไม่มีตัวชี้วัดหรอก ตราบใดที่เขาไม่ไประรานใคร ก็สามารถทำได้ ยิ่งมหาวิทยาลัยด้วยแล้ว อำนาจในการตัดสินใจเลือกความเป็นตัวตนถ้ามีได้ ก็ต้องมีหลายสิบร้อยพันรูปแบบอยู่แล้ว

แล้วไอ้เรื่องกระตุ้นอารมณ์เพราะแต่งกายวาบหวิว ถ้าเห็นเช่นนี้แล้ว และยอมรับก็แสดงว่าสังคมปิตาธิปไตย ผู้หญิงควรทำได้เหมือนที่ผู้ชายทำได้ ปัญหาคือควรควบคุมอารมณ์ตนเอง ไม่มีสิทธิในการคุกคามเพศคนอื่น และมองเขาด้วยสายตาที่เห็นว่าความแตกต่างเป็นเรื่องปกติ"

และข้อความ... "คุณเสรี วงษ์มณฑา เองก็เป็นกะเทยคนหนึ่งก็ยังรู้ว่าจะต้องแต่งตัวอย่างไร ก็เลือกได้ที่จะแต่งมิใช่หรือ ตามสไตล์ของคุณ เหมือนเพศอื่น ๆ แล้วคุณอั้ม เนโกะ เองก็แต่งตัวต้องเป็นเหมือนอาจารย์ด้วยหรือ ? อีกนัยหนึ่งถ้าพูดเรื่องเครื่องแบบ มันมีความเปลี่ยนแปลงเยอะแยะ ยุควิคตอเรียนก็แต่งอีกแบบหนึ่ง ยุคนี้ก็มีเปลี่ยนมีให้เลือกเต็มไปหมดเลย แบบเลดี้ กาก้า ก็ยังมี มันเกี่ยวอะไรกับความเป็นกะเทย ไม่เป็นกะเทย ใครก็เลือกแต่งได้ทั้งนั้น

ไม่รู้ว่าในข่าวกล่าวถูกหรือไม่ที่มีข้อความคุณเสรีว่า ถ้าอยากอิสระ ให้กลับบ้านไปอยู่คนเดียว ไม่เห็นจำต้องไปเฉพาะมีเครื่องแบบแล้วต้องกลับบ้านเลย มีอาชีพที่ไม่แต่งเครื่องแบบมีตั้งเยอะแยะ คุณเสรีก็น่าจะรู้ ผมว่าข่าวน่าจะรายงานไม่ครบหรือเปล่า ?

ประการสุดท้ายคุณเสรี ซึ่งเคยเป็นคณบดี รู้หรือเปล่าความเป็นไทยคืออะไร ถ้าไทยแท้นี่ต้องเปลือยเลย เราเปลี่ยนแปลงอะไรมาตั้งมากแล้วและรากเหง้าของเราหรือของคุณ ก็มาจากพ่อแม่คุณ บรรพบุรุษคุณพวกเจ๊ก พวกญวน หรือพวกทหารเลวที่ไปตายแทนในสงครามต่าง ๆ ซึ่งพวกนี้ค้ำจุนเรา สังคมเราให้หลากหลาย ให้มีการค้ามีการแลกเปลี่ยนต่าง ๆ ถ้าหากไม่มีก็อยู่ไม่ได้ นี่มิใช่หรือรากเหง้า"

melano
29th September 2013, 16:14
"รู้หรือเปล่าความเป็นไทยคืออะไร ถ้าไทยแท้นี่ต้องเปลือยเลย" ..............แหม ไทยแท้ต้องเปลือย นี่มันย้อนไปสมัย ก่อนประวัติศาสตร์เลยใช่มั้ย ดีนะไม่ย้อนไปสมัยมนุษย์ยังเป็นลิง

ทำไมรู้สึกเหมือนเด็กคนนี้เป็นเครื่องมือของกลุ่มการเมืองบางกลุ่ม ความคิดขวางโลกมีปัญหากับสังคม แต่กลับได้ออกทีวี ได้สื่อมาโปรโมท เอาจริงๆ ถ้าไม่มีใครหนุน ความคิดความอ่านแค่นี้ ไม่มีทางได้ออกสื่อหรอก

liger0000
29th September 2013, 16:18
ขอดูรูปหน่อยเนอะ

ส่วนตัวผมว่ามันอันตรายนะ แต่งตัวโป้เคยเห็นบ่อยๆแบบนั่งไปลุ้นไป หวอจะออกแล้ว เสื้อก็คับมาก (คับๆโนบราเลยดิแน่จริง) แต่อย่างว่าคับมันอันตรายไม่แปลกใจหรอกว่าอีพวกนี้จะโดนฉุดไปข่มขืน มันโค ต ร
ยั่วเลย จริงๆการแต่งตัวมันเป็นการบอกจุดประสงค์ต่างๆนะ สำหรับผมถ้าเจอพวกแต่งตัวโป้มากๆ ยังไงมันก็พวกbitchหวะ

jokabobo147
29th September 2013, 16:24
เรียนสถาบันดี แต่ EQ ต่ำเป็นบ้าเลยไอเนติ นิ - -

wpspo2499
29th September 2013, 16:31
=w= ผมก็ไม่รู้นะว่ามันเป็นใคร อ่ะไรยังไง แต่ไอหมอนี้ มันทำให้ผมรู้สึกอยากจะกระทืบ มันเสียจริง เห็นมันออกมาพูดหลายเรื่องละ

นี้คือ คห ส่วนตัวอ่ะนะ

theerapatau
29th September 2013, 16:36
มีบางคนก็ชมไอ้นี่บอกว่าคิดแตกต่าง ผมว่าต่างจนบ้าอย่างเนี้ยอย่าคิดเลยดีกว่า

Fairy
29th September 2013, 16:36
เนติวิทย์ คือ ศูนย์กลางจักรวาล

bct4alive
29th September 2013, 16:38
พวกเอ็ง 2 คน ไปขุดทองกันไป รำคาน 555+

Mcarmy
29th September 2013, 16:50
ชุดนักศึกษาคือชุดที่ยั่วอารมณ์แท้
เวลา มี sex คงต้องชุดนี้สะ แล้วว

AUTcher
29th September 2013, 16:50
ผมเคยเห็นด้วยกับเค้านะ บางทีมันก็พูดในความเป็นจริง แต่เรื่องนี้กูรับไม่ได้จริง ๆ ว่ะ มันจะบ้าไปแล้วเหรอ = =

atomza07
29th September 2013, 17:05
ผมรู้ครับ เพราะว่ามันหื่น - -

Blackened
29th September 2013, 17:19
ไม่เห็นด้วยกับที่อั้ม เนโกะ ใส่สายเดี่ยวขาสั้นในมหาลัยครับ แต่ผมไม่มีสิทธิ์ไปห้ามเขาใส่ ทำได้แค่วิจารณ์ครับ
ที่จริงม.ธ. ไม่ได้บังคับเครื่องแบบมาเป็นสิบๆปีแล้ว เอาจริงๆก็มีอยู่ไม่กี่คนหรอกครับที่ใส่แบบนี้ ไม่ใช่พอเปิดเสรีแล้วทุกคนจะแต่งตัวอย่างนี้กันหมด

ไม่ได้สนับสนุนให้ใส่แบบไหนทั้งนั้น
ใครจะใส่อะไรก็ใส่ไปสิครับ ไม่ได้หนักหัวคนอื่น ส่วนใครไม่พอใจที่คนอื่นไม่เป็นอย่างตนอยากให้เป็นนี่ใจแคบจริงๆครับ

Wanatsawin
29th September 2013, 19:40
ในบางเรื่องผมชอบความคิดคุณ ผมเห็นด้วยกับคุณ แต่เรื่องนี้ ..ผมอยากจะบอกคุณเหลือเกินว่า
เลยอยากจะ

$3MiFiN@L$
29th September 2013, 19:46
ที่จริง เนติวิทย์ มันเป็นเกย์ครับชอบถั่วดำ บอกตรงผมชอบ ผญ. ใส่พีชสั้นมากกกว่าใส่เออีก :p

freewar666
29th September 2013, 20:05
ขอเริ่มทำโครงการ "การควบคุมอารมณ์ทางเพศของนายเนติวิทย์"
จุดประสงค์ของโครงการ เพื่อทดสอบว่าเนติวิทย์มีอารมณ์ทางเพศกับผู้ชายหรือผู้หญิง
อุปกรณ์ อั้ม เนโกะ , อาเบะ , ชุด นศ , ชุด สายเดี่ยว , ชุดช่าง
วิธีดำเนินการ ให้อั้ม เนโกะ ทดลองใส่ชุดสายเดี่ยว เดินผ่านหน้าเนติวิทย์ สังเกตอัตราการเต้นหัวใจ การหายใจ ขนาดเป้ากางเกง
ทดลองให้ อาเบะ ใส่ชุดช่าง นั่งอยู่บนเก้าอี้ในสวนสาธารณะ เมื่อเนติวิทย์เดินผ่าน อาเบะจะทดลองรูดซิป สังเกตอัตราการเต้นหัวใจ การหายใจ ขนาดเป้ากางเกง
กรณี ที่เกิดการขุดทองไม่ว่าจะทางไหนเริ่มก่อน ให้รีบเข้าไปขัดขวางโดยด่วนและให้คิดเสมอว่า นี่คือความอันตรายระดับ 10 (ระดับ 1 ต้องใช้นักล่า 10 คนพร้อมปืน)
สรุปผลการทดลอง ...........................

(ปล. ผมจะสื่ออะไรฟะเนี้ย)

banzsmart
29th September 2013, 20:05
ประเด็นเเค่รถกระบะ เเต่เเม่งนอกเรื่องไปยันยานสตาร์ฟลีข งงไหม ผมก็งง - -

exodus
29th September 2013, 23:40
ไม่เห็นด้วยกับที่อั้ม เนโกะ ใส่สายเดี่ยวขาสั้นในมหาลัยครับ แต่ผมไม่มีสิทธิ์ไปห้ามเขาใส่ ทำได้แค่วิจารณ์ครับ
ที่จริงม.ธ. ไม่ได้บังคับเครื่องแบบมาเป็นสิบๆปีแล้ว เอาจริงๆก็มีอยู่ไม่กี่คนหรอกครับที่ใส่แบบนี้ ไม่ใช่พอเปิดเสรีแล้วทุกคนจะแต่งตัวอย่างนี้กันหมด

ไม่ได้สนับสนุนให้ใส่แบบไหนทั้งนั้น
ใครจะใส่อะไรก็ใส่ไปสิครับ ไม่ได้หนักหัวคนอื่น ส่วนใครไม่พอใจที่คนอื่นไม่เป็นอย่างตนอยากให้เป็นนี่ใจแคบจริงๆครับ

อืม ผมว่าไม่จริงนะ ตรงข้อความที่ว่า ใครจะใส่อะไรก็ใส่ไป ไม่ได้หนักหัวคนอื่น เนี่ยส่วนใหญ่ที่ออกมาโต้แย้งกันถ้าไม่หนักหัวแล้วจะออกหน้ากันมาทำไม( 555+ )

พล่ามหน่อย
เสรีภาพเหนือร่างกายตนเอง เป็นเรื่องปกติ เรื่องการควบคุมอารมณ์ทางเพศผมเห็นด้วย มันตลกที่คนส่วนใหญ่คิดว่า การควบคุมอารมณ์ทางเพศไม่ได้ เป็นเรื่องที่ปกติหากมีใครแต่งตัวโป๊ ซึ่งมันแสดงความเป็นอนารยชนอย่างชัดเจนขัดกับจริตจะก้านของคนที่นี่อย่างสิ้นเชิงดี พูดไปก็น่าขำ(แต่ขำไม่ออก) จะข้องใจหน่อยก็ตรงที่ว่า ไทยเดิมแต่งตัวโป๊ แน่นอนครับ ผมไม่เถียง ภาพจิตรกรรมเก่าแก่เกี่ยวกับสังคมไทยก็มีออกบ่อยที่เห็นสุภาพสตรีไทยในภาพนั้น "นมห้อย" กันจังๆน่ะนะ แต่ติดตรงที่ว่านั่นมันเป็นยุคที่คนยังไม่ศิวิไลซ์ การจะติเตียนเพื่อยกระดับจำเป็นต้องเอามาตรฐานจากการพัฒนาเป็นที่ตั้ง ไม่ใช่การถอยหลังลงคลอง ในจุดนี้ผมว่าเนติวิทย์เสียเครดิตไปอย่างนึงเพราะมันเป็นข้ออ้างเพื่อเอาชนะเท่านั้น(ถึงมันจะเป็นเรื่องจริงก็ตาม) เพราะในความเป็นจริงแล้วไม่มีพวกหัวก้าวหน้าคนไหนจะเอาข้ออ้างนี้มาใช้อยู่ดี

ASpaceInvaders
29th September 2013, 23:52
ผมไม่เห็นข้อควาทมที่สนับสนุน ในการใส่โป๊ไปเรียนของเนติแม้แต่ประโยคนะ เหมือนมันจะบอกนัยๆๆมากกว่าว่าอยากใส่อะไรก้ใส่ไปเลย เพราะเค้าเปิดเสรี

แต่คำว่าเสรีของ อั้ม เนโกะมันเสรีจนเลยข้ามขอบเขต คำว่าการให้เกรียติ สถานที่ไปแล้ว บางที่เนติมันก้พุดถุกบางเรื่องมันก้เกินไป

ninwatza
29th September 2013, 23:56
ผมเชื่อว่ามันเคยเข้า Jokergameth มาโหลดเกมส์!

oat_hohoho
30th September 2013, 00:01
เนติวิทย์ชอบอั้ม เนโกะ ชัวร์ฟันธง เห็นเข้าข้างตลอด คงประมาณว่าเผื่อฟลุ้คได้ฟันมั้ง เหอ เหอ เนติวิทย์นี่หลังๆลำพองเกินไปนะ คงคิดว่าตัวเองเป็นปราชญ์รุ่นใหม่ ตัวเองตกเป็นเครื่องมือทางการเมืองไปแล้วยังไม่รู้ตัวอีก

matsushiro
30th September 2013, 00:14
ผมก็เห็นด้วยกับเนตินะครับ ลองเปิดใจมองโลกในอีกมุมมองหนึ่งสิครับ =____="

ผมเชื่อว่าการจุดเทียนกลางสายฝน มันลำบากมากครับ แต่อย่างว่าแหละ มีแต่ประเทศไทย ที่ไม่ค่อยจะยอมรับในความต่างของมุมมองทางสังคม ไม่ถูกใจก็ด่าๆ อนุรักษ์แต่ของเก่าๆ

จริงอย่างว่ามนุษย์ควรได้รับสิทธิเสรีภาพ ในเมื่อเกิดมาทั้งทีอยากทำแต่ไม่ได้ทำ เพียงเพราะว่ากฏเกณฑ์ทางสังคมบังคับให้ต้องทำตาม . . บลาๆ

พอดีลูกค้ามาปริ้นงาน เดี๋ยวขอไปคุยกับลูกค้าแปปหนึ่งนะครับ เดี๋ยวมาพิมพ์ต่อ . . . .

thefu1234
30th September 2013, 00:26
ถ้าผมเป็นพ่อ แม่ไอ้เด็กนี่นะ ไล่ออกจากบ้าน

sornpraram
30th September 2013, 01:10
ถ้าพวกคุณอ่านกันดีๆ น่าจะรู้ส่า เขาไม่ได้สนับสนุน หรือ เเนะนำให้ใส่เเบบนี้เลย เด็กคนนี้เขาพยายามที่จะเเยก สังคมการเรียน ออกมาเพื่อชี้ไปยังการเรียนเท่านั้น

eqpush
30th September 2013, 02:41
=w= ผมก็ไม่รู้นะว่ามันเป็นใคร อ่ะไรยังไง แต่ไอหมอนี้ มันทำให้ผมรู้สึกอยากจะกระทืบ มันเสียจริง เห็นมันออกมาพูดหลายเรื่องละ

นี้คือ คห ส่วนตัวอ่ะนะ

ลายเซ็นต์เรื่องอะไรครับ

jeditrainer
30th September 2013, 05:24
ผมก็เห็นด้วยกับเนตินะครับ ลองเปิดใจมองโลกในอีกมุมมองหนึ่งสิครับ =____="

ผมเชื่อว่าการจุดเทียนกลางสายฝน มันลำบากมากครับ แต่อย่างว่าแหละ มีแต่ประเทศไทย ที่ไม่ค่อยจะยอมรับในความต่างของมุมมองทางสังคม ไม่ถูกใจก็ด่าๆ อนุรักษ์แต่ของเก่าๆ

จริงอย่างว่ามนุษย์ควรได้รับสิทธิเสรีภาพ ในเมื่อเกิดมาทั้งทีอยากทำแต่ไม่ได้ทำ เพียงเพราะว่ากฏเกณฑ์ทางสังคมบังคับให้ต้องทำตาม . . บลาๆ

พอดีลูกค้ามาปริ้นงาน เดี๋ยวขอไปคุยกับลูกค้าแปปหนึ่งนะครับ เดี๋ยวมาพิมพ์ต่อ . . . .

ผมว่าเนติวิทย์ไม่ได้มองโลกอีกมุมอะไรหรอก แค่มันอยากจะมีชื่อเสียงเท่านั้นเองเห็นมันขวางโลกได้ทุกเรื่องแหละ
แต่คุณดันมองว่ามันเป็นผู้ชี้ทางสว่างอย่างนั้น ผมว่าคุณหลงทางแล้วละครับ ไอ้ประเด็นเรื่องการแต่งกายนะบางที
มันก็ขัดต่อหลักเสรีภาพอยู่บ้างเล็กน้อย แต่ให้คุณไตร่ตรองดู "การให้เกียรติ" มันก็เป็นสิ่งสำคัญ อย่างบางประเทศ
ที่เขาพัฒนาแล้วอย่างญี่ปุ่นกลับมีวัฒนธรรมค่อนข้างเคร่งครัดในทุก ๆ เรื่องนะครับ และถ้าจะมองไปฝั่งตะวันตกก็ดี
เขาก็มีอะไรแบบนี้เหมือนกันนะ อย่างโรงละครของฝรั่งเขาบังคับให้ผู้เข้าชมต้องแต่งกายสุภาพใส่ชุดสูทเลยนะครับ
เช็กตั้งแต่หัวจรดเท้า แม้แต่สายรองเท้าผูกไม่เรียบร้อยก็ยังไม่ให้เข้าเลย ประสาอะไรกับแต่งกายไม่รู้จักให้เกียรติแบบนี้
แต่ที่น่าแปลกกว่าก็คือเด็กรุ่นใหม่แบบคุณ มองไม่เห็นคุณค่าของวัฒนธรรมที่สืบต่อกันมา มองว่ามันเป็นแค่กฎเกณฑ์
ทางสังคมที่น่าเบื่อหน่าย ตรงกันข้ามกับประเทศที่เจริญแล้วที่เขากลับอยากอนุรักษ์สืบต่อสิ่งพวกนี้เอาไว้ให้นานเท่านาน
แล้วก็เลิกพูดเรื่องเสรีภาพได้แล้วครับ ประเทศไทยให้เสรีภาพคุณมากแล้วออกจะมากเกินไปเสียด้วยซ้ำ ในชั่วระยะ
ที่ได้เป็นประชาธิปไตยไม่กี่สิบปีนี้เทียบกับประเทศอื่น ดีแค่ไหนแล้วที่เกิดมาเป็นคนไทย อยากให้คุณได้ไปเกิดแถว
ตะวันออกกลางจัง จะได้รับรู้รสชาติของกฎเกณฑ์ทางสังคมที่มันบีบบังคับอย่างแท้จริง ไม่ทำตามก็ตาย!!!

pondsif01
30th September 2013, 05:49
ผมเป็นคนนึงที่เห็นด้วยกับหลายๆ สิ่งที่เนติวิทย์ทำ ยกเว้นเรื่องสายเดี่ยวอั้ม บางทีถ้าทำแล้วคนรอบข้างดูมีความสุขก็ทำไป แต่ถ้าทำเพื่อจะเอาชนะเข้าข้างตัวเองมากเกินก็ไม่ดีน๊ะ ใส่ชุดบ้านยังไงก็ใส่ไปดิ แต่ที่ได้อ่านประเด็นจริงๆคือ อั้มใส่เสื้อชั้นในอย่างเดียวครับ มันสมควรมั้ยหล่ะแทนที่จะกลายเป็นการเรียกร้อง กลายเป็นการหมิ่นสตรีซะงั้น

ILoveJKG
30th September 2013, 05:59
ผมได้บอก(แสดงความคิดเห็น)ไปตั้งหลายครั้งเกี่ยวกับนายคนนี้ว่า ถ้ามันไม่พอใจกับกฎระเบียบของสถาบัน อย่างแต่งกายอะไรตามใจมัน อยากทำอะไรๆตามใจมัน ให้มันออกจากโรงเรียนแล้วไปสร้างโรงเรียนเอง ตั้งกฎระเบียบของมันเองเลยครับ การแต่งกายถูกระเบียบมันเป็นการฝึกความมีวินัยและให้เกียรติสถาบัน ผมว่ามันอยากดังเลยออกมาต่อต้านโน้นนี่นั่น ไปส่งเสริมให้ผู้หญิงใส่เกาะอกเอวลอยมาเรียน อยากรู้จังมันเอาสมองส่วนไหนคิด โรงเรียนสถาบันการศึกษานะครับไม่ใช่ผับ บาร์ หรือสถานที่อย่างว่า(ซ่อง)นะครับ มันมีจิตสำนึกตรงนี้บ้างหรือเปล่า อย่างว่าแหละมันแค่ ม.5 เอง ความคิดเลยยังเด็กอยู่ ไม่รู้จักความเหมาะสมและกาลเทศะ ถ้าปล่อยให้วัยรุ่นแต่งตัวโป้ๆ เกาะอก เอวลอย รัดติ้วเห็นเสื้อในเห็นนม เปิดหว๋อมาเรียน บ้านเมืองเราก็Shiftหายกันหมดละ
ปล. มันยังเด็ก(เด็กมากกกก) มันไม่รู้อะไรซะแล้วว่า ชุดนักเรียนนักศึกษาเนี่ย เร้าใจ ปลุกใจเสือป่าได้ดีที่สุด จะบอกให้ พอๆกับชุดพยาบาลเลยนะเออ... ไอ้เนติวิทย์มันไม่รู้เรื่องอะไรเลยจริงๆ (หรือมันเป็นเกย์!!!)

RedSockDevil
30th September 2013, 15:50
อย่าให้เหนข้างทางนะ**** ดักตีหัวแ_ง เลย