PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : -: เครื่องอัพเป็น iOS7 เอง ยกเลิกไม่ได้ด้วย? :-

Jomezeollo
29th September 2013, 18:13
-: เครื่องอัพเป็น iOS7 เอง ยกเลิกไม่ได้ด้วย? :-

เรื่องนี้เกิดขึ้นกับผู้ใช้ iPhone ในต่างประเทศครับ ซึ่งมีอยู่หลายเคส ไม่แน่ใจว่าในบ้านเรามีใครเจออย่างเดียวกันหรือเปล่า เว็บไซต์ Cnet รายงานอาการที่เครื่องอัพเป็น iOS7 เองนั้นเกิดขึ้นได้ตังแต่ iPhone 4 ไปจนถึง iPad with Retina Display

การอัพเดตเป็น iOS7 เองนั้นยังไม่อัตโนมัติ 100 เปอร์เซ็นต์ คือเราจะต้องทำการกดยืนยันความต้องการว่าจะอัพเป็น iOS7 อีกที แต่ก่อนหน้านั้นไม่ว่าเราจะอยากอัพเดตเป็น iOS7 หรือไม่ เครื่องก็จะทำการดาวน์โหลดอัพเดต iOS7 มาไว้ที่เครื่องให้โดยอัตโนมัติ ซึ่งกินพื้นที่ตัวเครื่องไปอย่างมาก (อัพเดต iOS7 นั้นกินพื้นที่ตั้งแต่ 1GB ไปจนถึง 3GB แล้วแต่รุ่น) ประเด็นก็คือว่าแม้เราจะไม่กดยืนยันอัพเดต แต่ส่วนที่ถูกโหลดมาอัตโนมัติก็จะอยู่กับเครื่องเราต่อไป เพราะมันไม่สามารถทำการลบออกได้

Credit : Online Station , i3

Lonely_Knight
29th September 2013, 18:16
อีกสักพักยังไงเขาก็บังคับอัพครับ ทำใจ ผมว่ามันก็ไม่ได้เลวร้ายนะครับ

dalvision
29th September 2013, 18:23
อ่า อันนี้ผมก็เป็นครับเกรียนดีแท้ 555 ไม่ใช่ว่าไม่อยากอัพนะแต่รอให้มันเสถียรกว่านี้ก่อน ซึ่งไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่าสำหรับเสปคเก่าๆ

saleoba
29th September 2013, 18:33
เดะมันลบออกเองครับไอ้ ios ที่มันโหลดค้างไว้อะเพียงแค่รอ ios มันอัพเดทละรอมันไปครับ. เมื่อวานมันแจ้งเตือน ios ใหม่มาใน ipad ผม มันลบอันที่โหลดค้างไว้อัตโนมัติเลยครับ

ottes
29th September 2013, 18:47
ผมว่ามันสะดวกดีนะ โหลดมาให้เราเลย พอเรากดอัพเดตจะได้ไม่เสียเวลารอโหลด
แถม iOS7 ผมว่าก็ดีกว่า iOS เวอร์ชั่นเก่าๆนะ ถึงเครื่องอาจจะหน่วงๆก็เถอะ
แต่ iOS 7.0.2 ที่ออกมาแก้เรื่อง bug หน้า lock screen กับเพิ่มภาษากรีก พอผมอัพเดตผมรู้สึกมันไม่ค่อยกระตุกไม่ค่อยหน่วงแล้ว

MasterArt
29th September 2013, 18:49
ฮ่าๆ ผมเจลไป ไร้อัพเดท T^T

notty369
29th September 2013, 18:57
iPhone 4 อัพเป็น iOS7 แล้วเครื่องอืดอย่างเห็นได้ชัด

I3lacKSwoi2D
29th September 2013, 19:02
ยังใช้ ios 6 อยู่เลย ไม่อยากอัพ ผมไม่ค่อยชอบ ios 7 อ่ะ แต่เดี๋ยวซักพักคงต้องอัพแหละ แอพมันรองรับแล้ว

BenzdezzS
29th September 2013, 19:19
มันเป็นสิ่งที่เค้าพัฒนามาเพื่อ แก้ไข ปรับปรุง หรือ เพิ่มเติม ส่วนเดิมๆที่ผู้คนใช้ แล้วมีการวิพากษ์ วิจารณ์ ทั้งด้านดีและไม่ดี ขาดเหลืออะไร .... แต่พอปล่อยให้ผู้ใช้งานได้ใช้จริงๆ กลับได้ผลตอบกลับคือ มันห่วย มันแย่
ผมสงสัยจริง ๆ ว่าต้องการอะไรจากนักพัฒนา . . . เขาพัฒนามาเพื่อตอบสนองคำเรียกร้อง ในความบกพร่องของเทคโนโลยีเก่า ๆ แต่กลับกลายเป็นว่า ยิ่งพัฒนายิ่งถูกต่อต้าน

เขาพัฒนามาให้ ดีกว่าปล่อยคุณ ทิ้งร้างไว้อย่างนั้น !!

speedmodel
29th September 2013, 19:41
มันก็เป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้วหนิครับ มันจะโหลดมาเองแต่ไม่ลงให้ ตอนiOS5ขึ้น6ก็เป็นแบบนี้หละ แต่4ไป5นี้ไม่แน่ใจ

popza01
29th September 2013, 20:08
รอให้สมบูรณ์กว่านี้อัพแน่นอน

pariwat
29th September 2013, 20:20
ผมก็ใช้ ios7 ครับ มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนะ เครื่องผมรู้สึกจะไม่ค่อยมีแอพอะไร ที่ไม่ได้ใช้ลบหมด

Crazyna
29th September 2013, 21:51
มาขนาดนี้แล้วใช้ไปเถอะครับ !
หรือว่าเราชินกับระบบอืดๆไปแล้วกันนะ ?

lozlogame
29th September 2013, 22:09
โอ้ยยย อยากได้ไอโฟนบ้างจัง 4s มันจะเก่าไปหรือเปล่าครับ

kitipron01
29th September 2013, 22:21
มันเป็นสิ่งที่เค้าพัฒนามาเพื่อ แก้ไข ปรับปรุง หรือ เพิ่มเติม ส่วนเดิมๆที่ผู้คนใช้ แล้วมีการวิพากษ์ วิจารณ์ ทั้งด้านดีและไม่ดี ขาดเหลืออะไร .... แต่พอปล่อยให้ผู้ใช้งานได้ใช้จริงๆ กลับได้ผลตอบกลับคือ มันห่วย มันแย่
ผมสงสัยจริง ๆ ว่าต้องการอะไรจากนักพัฒนา . . . เขาพัฒนามาเพื่อตอบสนองคำเรียกร้อง ในความบกพร่องของเทคโนโลยีเก่า ๆ แต่กลับกลายเป็นว่า ยิ่งพัฒนายิ่งถูกต่อต้าน

เขาพัฒนามาให้ ดีกว่าปล่อยคุณ ทิ้งร้างไว้อย่างนั้น !!

การพัฒนาฟีเจอร์ใหม่ๆ น่ะดีครับ ดีมากๆ
แต่หากพัฒนาออกมาแล้วมันมีปัญหา ทางผู้บริโภคอย่างเราๆ ก็ต้องร้องเรียน
จะให้นั่งเงียบ โดยไม่บอกเรอะ ว่าที่พัฒนามันมีปัญหาตรงไหน
เนี่ย iPad 4 ของผมหลังจาก อัพเดทเป็น ios7 แล้วมีปัญหาโคตรๆ!!! ซึ่งก่อนหน้าเนี๊ยะ ios 6 เนี่ย ไม่มีปัญหาเลย ย ย ย ย!!!
แล้วยังงี้ เราจะไม่ร้องเรียน ไม่บ่นเหรอครับ ????
พัฒนามา ก็ทำให้มันเสถียรๆ สิคร๊าฟ ถ้าไม่งั้นก็ไม่บ่นหรอกกกกกกก

EakO
29th September 2013, 23:10
ถ้าคุณใช้ iPhone 4 หรือ 4S แน่นอนครับ ว่าประสิทธิภาพต้องตกลงมากแน่นอน ก็คล้ายกับ จาก XP >> Vista นั้นครับ ในเมื่อมีอินเตอร์เฟซที่สวยงามขึ้น

ดังนั้นก็ต้องแลกกับการกินทรัพยกรที่มากขึ้นเป็นเงาตามตัว

DackDrive
29th September 2013, 23:16
ส่วนตัวใช้ IPhone 4 หลังจากอัพ IOS 7 ผมว่าทุกอย่างก็โอเคนะครับ ไม่ได้หน่วงหรืออืดขนาดนั้น เปิดเกม เปิดแอพในเครื่องก็ปกติ ไม่แตกต่างจาก IOS 6 เลยครับ แต่จะมีหน่วงๆบ้างเวลาเข้าไป setting ค่าต่างๆ

ipromise11
30th September 2013, 00:01
อาจจะเป็นผมคนเดียวหรือเปล่านะ ที่ใช้แล้วไม่เห็นหน่วงเฮียอะไรเลย****แหม่ ลื่นหัวแตกเลยเครื่องผมอะ เป็นกำลังใจให้ในการพัฒนาต่อไป

ใครไม่พอใจก็ไม่ต้องอัพครับ จอบอ.

bloodtea
30th September 2013, 01:10
และแล้วปัญหาก็เกิดขึ้น. . . .สงสัยต้องรอ Patch ต่อไปครับ

FwAGoN
30th September 2013, 03:09
การตลาดของเค้าครับ

runsomaru1
30th September 2013, 03:30
กุดาวเกรดไม่ได้ว้อยยยยยยยยยยย 5555 ยังเป็น IOS7 BETA อยู่เลย ไม่น่าปล่อยเลยเลย จะร้องไห้ = =

lengz
30th September 2013, 04:34
ส่วนตัวใช้ IPhone 4 หลังจากอัพ IOS 7 ผมว่าทุกอย่างก็โอเคนะครับ ไม่ได้หน่วงหรืออืดขนาดนั้น เปิดเกม เปิดแอพในเครื่องก็ปกติ ไม่แตกต่างจาก IOS 6 เลยครับ แต่จะมีหน่วงๆบ้างเวลาเข้าไป setting ค่าต่างๆ

ผมเหมือนท่านเลยครับ จะหน่วงๆตอน setting + กับตอนใส่ passcode นิดหน่อย โดยรวมผมว่า ok เลยนะครับ

DOUBLE 8
30th September 2013, 10:16
สรุป คือ มันจะ ดัก คนที่เจลเบคครับ ถ้าเจลเบคเจอ อัพ เวอร์ ชั่นบ่อยๆ เงิบแน่ครับ เพราะ คนที่ทำเจลเบคให้ใช้ ถ้าเค้าแก้เวอร์ชั่นไม่ทันใครที่ซื่อเครื่อง เจล มีเงิบใข้ไม่ได้แน่ๆ ถ้าไปอัพเดทตาม การเป็นที่ทับกรดาษงามๆเลย

monzdriver
30th September 2013, 11:48
ปัญหายอดฮิต ios7 2013-09-29
( เครดิตจากรายการ Weekly C3 ,ช่อง 3 โดยน้องซี ฉัตรปวีณ์ ตรีชัชวาลวงศ์ )

http://www.thaitv3.com/รายการข่าว/23220/55/weekly-C3-5-ปัญหาสุดฮิตหลังอัพ-iOS7.html

1.เครื่องใช้แบตเตอรี่มากกว่าเดิม
2.เครื่องอืด ทำงานช้าลงอย่างเห็นได้ชัด ฯ
3.App ค้าง ต้อง restart บ่อย
4.App เด้งกลับมาสู่หน้า Home บ่อย
5.App กระตุก ไม่ลื่น ฯ

ฯลฯ

nuttakarn2012
30th September 2013, 13:16
ผม iphone 4s ก็เป็นครับ แต่ก็ช่างมันเหอ ไม่อัพ 555

225DCC5F
30th September 2013, 16:04
คหสต. นะครับ จากคนใช้รอบข้าง (พ่อ,แม่,น้องสาว,แฟน,พี่ของแฟน,และอีกหลายๆท่าน แต่ผมไม่ได้อัพ ไม่ชอบเป็นการส่วนตัวครับ) การที่เป็น iOS 7 ขึ้นมา มันจะเป็น OS เฉพาะสำหรับรุ่นนั้นๆ เช่น 4 ก็ของ 4 ส่วน 4s ก็ของ 4s เป็นตั้นครับ แน่นอนว่า Apple ต้องมีการตลาดอยากให้คนทิ้ง 4 แล้วซื้อ gen ใหม่ๆ เพื่อหารายได้เลยคิดว่า 4 ที่อัพ iOS 7 เนี่ย เหมือนโดนดักเตะก้านคอประมาณนั้นเลย 4 ทุกเครื่องที่อัพ iOS 7 นะครับ มีอาการช้า อืด แบตไหลเป็นน้ำ App เด้ง หรือ Restart อะไรก็แล้วแต่ แน่นอนครับ Spec มันน้อยไป แต่ก็หลอกให้อัพ iOS 7 (ปล่อยให้อัพอะแหละครับ ไม่ได้หลอกหรอก) จริงๆไม่ควรจะปล่อยให้ 4 อัพด้วยครับ และเขาทำ iOS 7 ให้กิน Spec ของ 4 สุดๆ เรียกได้ว่าแทบจะต้องทิ้งจริงๆ หรือไม่ก็ต้องไปเสียตัง Downgrade กับร้านตู้กระจกต้าม MBK ถามว่า Feature ใหม่ๆ ดีมากครับ App Update เอง Automatic (อนาคตคงไม่มีหมวด Update ใน App Store) แต่ ต่อให้เป็น 5 ก็เถอะ หน่วงขึ้นครับ ด้านความสวยงาม หรือ หน้าตา ของตัว iOS ตัวนี้ ไปเอามาจาก Android แทบจะทั้งหมดครับ (ย้ำว่าแทบ) ไม่ว่าจะเป็น Lock Screen , Control Center (ที่ได้อัพเข้ามาเพิ่มใน iOS 7) , Multitasking (ที่เปลี่ยนรูปแบบเป็น โชว์หน้า App และ Slide ขึ้นเป็นการปิดแอป) , รวมไปถึง Music ที่มีกันอยู่นานมากๆแล้ว มันไปคล้ายคลึงกับ Android ทั้งหมด เห้ย! บังเอิญไปหรือเปล่า? คน Design คุณทำงานกับ Android มาก่อนหน้าหรือเปล่า? เรามีภาพเปรียบเทียบมาให้ทุกท่านชมด้านล่างนะครับ เอาเป็นว่า ไม่ชอบเอาเป็นอย่างมากครับ มีแผนจะเลิกใช้ iPhone แล้วจะหันไปทาง Galaxy ดีกว่า (แค่ S3 ก็สู้กับ i5 ได้สบายๆเลยครับ)

Lock Screen
https://encrypted-tbn1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQrBKU49BQ3Dqqpn4_K0kT1B2hLp2EstqGHlgknEzvntRcxNkFjJ4X8XF-e

Control Center (iOS 7) - Notification Bar (Android)

Overall
http://cdn-static.zdnet.com/i/r/story/70/00/016705/ios-7-has-become-android-512x681.png?hash=AmpjZwLkMz&upscale=1