PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ธุรกิจ ครอบครัว

Herocare
1st October 2013, 02:00
พอดีที่บ้านทำธุรกิจ อาหารกินเล่นหรือรองท้องอะไรประมาณนี้ ซึ่งพ่อกับแม่ก็ขายแบบ ธรรมดาๆไม่ได้โฆษณาหรือคิดจะไปให้ไกลกว่านี้เลยเนื่องจากรอให้ลูกมาทำต่อที่เขาทำได้เพียงแค่ยื้อธุรกิจนี้รอ ซึ่งผมคิดว่าเอาจากง่ายๆก่อน ควรทำป้านร้าน ป้ายบอกราคา แล้วก็ ทำตราโลโก้ สกินใส่ถุง ผมอยากจะถามว่า สกินถุงพลาสติกนี่ต้องใช้เงินจำนวนเท่าไหร่หรือ ต่อถุงกี่ใบเหรอครับ แล้วก็อยากได้คำแนะนำด้วยอะครับว่าควรทำยังไง วิธีการหาลูกค้า ให้เอาไปขายต่อ

ballba
1st October 2013, 02:21
แม่ผมก็เป็นคนที่ค้าขายมาก่อนนะครับ ทุกวันนี้ อยู่ดีกินดีเพราะเริ่มจากแม่เลยครับ ส่วนพ่อแต่ก่อนเอาแต่เที่ยว 55+

แม่ผมขายเสื้อผ้าและร้านไม่มีอะไรพิเศษเลย แต่ก่อนไม่ค่อยมีการโฆษณากันหรอกเวลาขายอะไร

เดี๋ยวนี้จะลงโฆษณา เว็ป เฟสบุ้คก็ทำได้ แม่ผมมีแต่มนุษย์สัมพันธ์ และคารมที่ดีเนี่ยหละครับ แล้วก็ใส่ใจในทุกเรื่อง แค่นี้ครับ

ลูกค้าเลยชอบ และบอกต่อๆกันไป ทำให้คนเยอะมากขึ้นเรื่อยๆ และมีคนรับไปขายต่อเองครับ

เรื่องป้ายร้าน บอกราคา โลโก้ สกิน ก็ทำหมดครับแต่ราคาสกินถุงพลาสติกนี่ เท่าไหร่จำไม่ได้ แต่ไม่แพงหรอก

เขาไม่คิดเป็นถุงครับ เขารับทำเป็นแพ็คๆ = =

nintyninty
1st October 2013, 03:40
อยู่ที่การโฆษณาและรสชาติครับ อร่อยจริงๆ ก็มีคนพูดปากต่อปากให้เราอยู๋ดี

neobleak
1st October 2013, 15:24
อืมผมว่าของกินนี้มันอยุู่ที่ปากต่อปากจริงๆครับ ถ้าอร่อยจริงไม่จำเป็นต้องง้อให้ใครมาซื้อเลยแทบจะเหยียบกันตายหน้าร้าน ถ้ายังไม่มั่นใจก็แนะนำเปลี่ยนสูตรชิมไปเรื่อยๆก่อน